[Funland] Lại có học sinh tử vong trong giờ học bơi

Alisoma

Xe buýt
không thể biện bạch cho ku gv này được.
30hs, một bể bơi, mà còn không giám sát được thì cần bao nhiêu người giám sát?
ku gv này mà đứng trên thành bể quan sát thì chắc chắn biết hết. nhưng quá vô trách nhiệm. trong giờ học mà gv chả dạy, kệ cho hs tự do, mình ngồi một chỗ nghịch đt! hs vũng vãy trong bể 3 phút cũng không biết, hết giờ cũng không biết! người khác phát hiện ra thi thể dưới bể thì mới biết!
không hiểu ku gv này dạy cái gì? quản lý cái gì? trường giám sát gv thế nào?
đúng là chi nhiều tiền cho con vào trường quốc tế cũng không thể phó mặc được
Chỗ em bơi lúc nào đông cũng phải có 2 ông ngồi trên ghế cao quan sát, lúc vắng thì 1.
Có mấy lần bọn nhóc đang bơi thì đuối, vừa kêu lên một tiếng là mấy ông ngồi trên ghế nhảy ùm xuống luôn, hoặc vừa thấy có đứa nào giãy giãy là cũng ùm luôn.
Ku gv sinh năm 99 kia là quá vô trách nhiệm. Nuôi con 15 năm trời mà phải chịu cảnh này, quá đau xót.

fallingwater

Xe tăng
Thế mới thấy không phải tự nhiên mà tiêu chuẩn bể bơi các ks 5 sao chỉ sâu 1m2. Có lẽ độ sâu này là an toàn cho người bình thường.

thichlexus

Xe điện
Bể bơi mới bây giờ em thấy đều xây chỗ sâu nhất không quá đầu, thường sâu nhất chỉ khoảng 1m5-1m6 là cùng. Chỉ bể bơi xây kiểu cũ thì mới có chỗ sâu ngập đầu.
Bể bơi nông thì cũng giảm rủi ro đi rất nhiều, tất nhiên với những người chưa biết bơi thì nước đến cổ phải kiễng chân đã rất nguy hiểm rồi nên phải có người giám sát bể thường xuyên khi có người tập hay bơi dưới bể.

Mũi tên bạc

Xe container
Em chỉ băn khoăn một điều là cháu bé này sao lại chết ở chỗ bể mà độ sâu nước chỉ có 1.55m; chắc cháu là cháu nữ!

NguyenChum1219

Xe tăng
Ngoài giáo viên thể dục ra thì bể bơi nào cũng cần có thêm 1 người cứu nạn ngồi trên cao quan sát. Tiếc là trường hợp này k có. Ngoài bạn thầy giáo vô trách nhiệm thì cũng khó hiểu khi cả đám học mà k biết nhỉ.

Hy vọng sau việc này Sở k ra cái cv cấm các trường dạy bơi như đợt cấm đi dã ngoại.
Quan trọng là thực hiện chứ cấm dạy bơi còn hại hơn, trường này đáng lẽ ngoài giáo viên ra phải có ít nhất 1 người giám sát chung tại bể trong giờ học bơi.

Lee Saker

Xe điện
Giờ học bơi này yêu cầu ban phụ huynh huy động 2 phụ huynh hỗ trợ trực hai bên thành bể là yên tâm
Cũng tuỳ cách bố trí của trường, như trường thằng con em thì lúc lớp nó khoảng hơn 20 cháu học bơi thì có 03 thầy cô giáo trông, lúc học clb có 3-5 cháu thì 02 thầy cô giáo trông. Mà em cũng yên tâm, bảo vợ em là tỉ lệ trường xảy ra vụ học sinh tử vong thứ hai ở khu vực hồ bơi là gần 0% mà vợ em giãy đành đạch (trường này trước có vụ rồi). Các cụ biết trường nào không :D?

harrynh

Xe container
Nhìn chung là trong lúc tập thể thao thì phải cất hết đt vào tủ để đồ, thế mới ko tí toáy đc. Chắc trường có quy định nhưng ko ai tuân thủ.

NguyenChum1219

Xe tăng
Hôm em vào vin gia Lâm bơi.
Ở bể bơi trong vin họ bố trí có 1 người vừa kiểm tra thẻ vào bể,vừa quan sát mọi người bơi.
Lúc vắng người em ra bảo cậu soát thẻ ở cửa ra vào. Ông vào bể mà quan sát mọi người bơi, không may có sự cố chết người là ông đi tù và bán nhà đấy còn soát thẻ kệ nó, có vài người kg có thẻ vào không sao.
Thế là từ hôm sau em đi bơi thâý cậu ấy ngồi trên ghế cao quan sát còn ra vào dân cư cứ giơ thẻ lên rồi tự vào.
Bể Vin luôn có mấy người cứu hộ ngồi trên cao giám sát thổi còi nhắc nhở, canh cửa ra vào là việc của bảo vệ.

congthuong

Xe điện
Em chỉ băn khoăn một điều là cháu bé này sao lại chết ở chỗ bể mà độ sâu nước chỉ có 1.55m; chắc cháu là cháu nữ!
Mực nước 1.55 là qua mũi đa số người lớn đó cụ à.
Chưa kể khi bị sặc nước bất ngờ như là hụt chân thì tâm lý hoảng , vùng vẫy dễ mất thăng bằng nên sẽ chìm xuống hơn.

phuongan

Xe điện
Bọn e trong sg hết lớp 5 phải biết bơi mới được lên lớp 6, cuối lớp 5 mà bé nào chưa biết bơi nhà trường phải cho đi học bơi hết. Tiếc cho cháu lớp 9 quá. Rip
Ở HN em cũng thấy thế, F1 nhà em trước khi "tốt nghiệp" tiểu học là phải biết bơi cơ bản, có chứng chỉ hẳn hoi, dù chỉ bơi ếch thôi. Bạn lớp 9 kia thua tuổi F1 nhà em thì chắc cũng phải theo yc đó và biết bơi cơ bản rồi, có thể thêm nguyên nhân khác nữa.

NguyenChum1219

Xe tăng
Chả ai biện bạch cả ( em chỉ bảo GV này đen nên bị ).
Có phải cấp 1 đâu mà GV dạy bơi, các cháu cấp 2 hầu hết đã biết bơi nên vào bể bơi thì GV cũng chỉ trông chúng nó bơi chứ có phải dạy bơi đâu. Đến giờ cho vào, hết giờ thì cho HS ra ngoài ( chắc cũng chả điểm danh ). Trường cũng chả có giám sát đâu nếu có thì đã phát hiện ra chứ không phải để cuối giờ )
Trường quốc tế không có nghĩa là cho con vào đó rồi không quan tâm mà con vẫn tốt.
Vậy mà cụ cũng có thể bảo là GV này đen.
GV dạy bơi mà vô trách nhiệm thì hậu quả chỉ là sớm hay muộn thôi, nên người đen là gđ bạn hs đó.
Chốt là bản thân trường này cũng thiếu trách nhiệm.

taiadau

Xe điện
Các lần trước không sao, lần này bị thì chả đen.
Các cháu đều biết bơi rồi chứ có phải không biết bơi đâu, chiều cao của các cháu còn cao hơn mực nước bể.
Phải nói là các lần trước may, chứ ko phải lần này đen... thì mới khá lên được cụ ạ. Còn cái tư tưởng đen thôi... thì còn nhiều vụ xảy ra :(

j23

Xe container
Em cũng đang thắc mắc vấn đề này. Cháu SN 2008 đã 15 tuổi, nam HS thì phải cao >1.6m mà lại đuối nước ở độ sâu 1,2m và 1,55m.
Chuột rút, đột quỵ nhẹ, co/căng cơ...cũng nhiều trường hợp để khiến độ sâu 1m5 trở thành thảm họa với người cao 1m7 thậm chí hơn cụ ạ :(

dracula_bg

Xe điện
Bể bơi mới bây giờ em thấy đều xây chỗ sâu nhất không quá đầu, thường sâu nhất chỉ khoảng 1m5-1m6 là cùng. Chỉ bể bơi xây kiểu cũ thì mới có chỗ sâu ngập đầu.
Bể bơi nông thì cũng giảm rủi ro đi rất nhiều, tất nhiên với những người chưa biết bơi thì nước đến cổ phải kiễng chân đã rất nguy hiểm rồi nên phải có người giám sát bể thường xuyên khi có người tập hay bơi dưới bể.
Mực nước 1.55 là qua mũi đa số người lớn đó cụ à.
Chưa kể khi bị sặc nước bất ngờ như là hụt chân thì tâm lý hoảng , vùng vẫy dễ mất thăng bằng nên sẽ chìm xuống hơn.
em học bơi muộn, cũng tầm lớp 6 lớp7 mới đi tập bơi nên thấy với người chưa biết bơi thì nước ngập ngực là có thể đủ chết đuối được rồi các cụ, với ai biết bơi rồi thì việc đi lại dưới nước ngập đến mồm mũi rất đơn giản, nhưng ai chưa biết bơi thì nước đến ngực đi lại đã thấy khó khăn và sợ, chỉ cần bị trượt chân mà ngửa người ra hoặc sấp mặt xuống là chịu, ko thể đứng lên đc mà chỉ vùng vẫy thôi vì ko lấy đc thăng bằng

nq19832005

Xe tăng
Nhà trường cũng thiếu trách nhiệm gây hậu quả nghiêm trọng. Bể bơi cho trẻ em tập bơi mà sâu thế thì lẽ ra phải quây lưới để các cháu không thể tiếp cận khu vực có độ sâu. Nếu chỉ đặt biển cảnh báo và phao nổi thì không an toàn (trẻ con bị cận, hoặc đùa nghịch, hoặc đãng trí bất cẩn).

Mũi tên bạc

Xe container
Nhà trường cũng thiếu trách nhiệm gây hậu quả nghiêm trọng. Bể bơi cho trẻ em tập bơi mà sâu thế thì lẽ ra phải quây lưới để các cháu không thể tiếp cận khu vực có độ sâu. Nếu chỉ đặt biển cảnh báo và phao nổi thì không an toàn (trẻ con bị cận, hoặc đùa nghịch, hoặc đãng trí bất cẩn).
Nhà trường thì đương nhiên phải có trách nhiệm chứ cụ, nhưng trách nhiệm của họ chỉ liên quan đến chủ yếu là hậu sự và bồi thường thôi!

congthuong

Xe điện
Hôm trước vừa có vụ nam sinh lớp 11 ở Hưng Yên chết đuối ngay ở gần bờ, đoạn nông nhất khi đang lặn. Video cam cho thấy mất vài phút mới phát hiện ra.

Làm cái bể bơi thì luôn phải đặt tránh nhiệm, an toàn lên hàng đầu.
Nhưng hầu hết các bể bơi đều gặp tai nạn mới rút kinh nghiệm.
Thật đáng tiếc.

Dù bể nông, biết bơi đi nữa thì luôn cần giám sát người bơi để tránh sự việc đáng tiếc như thế này.

Mỳ 2 tôm

Xe điện
Bể Vin luôn có mấy người cứu hộ ngồi trên cao giám sát thổi còi nhắc nhở, canh cửa ra vào là việc của bảo vệ.
Bể 4 mùa ở RUBI thì có mấy người. Cửa ra vào có nhân viên của VIN kiểm tra app ngay từ tầng 1 rồi đi thang máy lên tầng 5 nhé, đúng tên tuổi người trong app mới được vào chứ không phải bảo vệ nhé.
Bể ngoài trời khu sao biển có 1 ông vừa giám sát vừa canh cửa ra vào luôn nhé cụ.
Khu chung cư em không được vào, chỉ được vào bể 4 mùa khu RUBI và bể ngoài trời khu sao biển vì nhà liền kề được bơi 2 bể đó

vumen1412

Xe tải
em đi bơi thấy ở bể luôn có 2 bạn ngồi phía trên quan sát, thấy ai nhảy từ trên xuống bể bơi là nhắc nhở, hoặc thấy có biến là phi xuống.
Đây là 1 trường quốc tế, trách thầy giáo trẻ kia và cũng phải trách sự sắp xếp tổ chức của nhà trường của 1 tiết học bơi.
Xuống nước, ko ai nói mạnh đc, nhiều khi chuột rút cứng chân, vùng vẫy, cần người hỗ trợ.
Các bạn nhỏ giờ cũng thấy ko đoàn kết, lớp mình có 1 bạn chưa lên mà cũng ko ai biết, thực sự là quá buồn cho câu chuyện thương tâm này.

trasuanong

Xe tải
Nhìn chung là trong lúc tập thể thao thì phải cất hết đt vào tủ để đồ, thế mới ko tí toáy đc. Chắc trường có quy định nhưng ko ai tuân thủ.
Điện thoại tai hại quá cụ nhỉ, tất nhiên lỗi do con người nhưng ko có cái đt thì cũng ko nên nỗi, khổ thân cháu bé và gia đình quá.