[Funland] Lại có học sinh tử vong trong giờ học bơi

nowhereland

Xe điện
Thằng thầy dạy bơi truy tố là đúng, nhưng trách nhiệm nhà trường cũng không nhẹ khi tổ chức dậy bơi mà không có đủ biện pháp an toàn. Không thể chỉ giao trách nhiệm cho một mình giáo viên được.

Tình tiết thì em thấy cũng khá lạ, khả năng các bạn khác cũng lên bờ ngồi chơi hết, thậm chí là khuất tầm nhìn ra bể bơi. Chứ 11 đứa và bạn kia vùng vẫy 3 phút (chắc xem lại camera), khoảng thời gian đủ dài và vùng vẫy chết đuối sẽ có tiếng động lớn để ai đó có thể thấy được sự cố nếu ở xung quanh bể.

Phuongnt0202

Xe tải
Thằng nhà e mới vào học trường này
Hôm qua cungz mới học bơi bể đấy e hỏi nc sâu k nó bảo nông tẹt có 1m6
Nay thấy cô giáo nhắn tin từ mai k học bơi nữa chuyển sang học giáo dục thể chất
Bạn này chắc bị chuột rút
trường này học phí bao nhiêu 1 tháng hả cụ?

tratida

Xe container
Ko, sào thật mà. Thầy ko bơi cùng đâu ạ. Buổi thứ 7 trở đi là thầy cho hv bơi vòng đi vòng lại từ đầu bể đến cuối bể, có khu vực học bơi riêng cho hv dc căng dây nên mình bơi ko bị ai phiền hết. Lúc đuối sức ko bơi dc nữa, ko tự vào bờ dc là cứu hộ đem sào ra cho mình bám vào rồi kéo vào bờ cụ ah. Em già nhất cái lớp học bơi, học cùng bọn trẻ con nên thành hs yếu kém nhất lớp luôn :))
Em dạy bơi trẻ con người lớn là bắt tập tự thả lỏng, nổi lềnh phềnh thở lóp ngóp 3-5 phút làm chủ hoàn toàn rồi bơi gì thì bơi. Thằng cu con nhà em giờ nó thoải mái bơi qua lại chỗ nước sâu nhất vì nó làm chủ được khi nào cần nghỉ ngơi, vào bờ chứ không bị hoảng loạn vội vã.

Sent from Other Universe via OTOFUN

fanmu12345

Xe điện

tratida

Xe container
Thế mới thấy không phải tự nhiên mà tiêu chuẩn bể bơi các ks 5 sao chỉ sâu 1m2. Có lẽ độ sâu này là an toàn cho người bình thường.
sâu 1m2 thì bao giờ mới biết bơi.
Xuống đáy 1.8-2m ngoi lên mới có cảm giác thực tế về chuyện bơi lội

Rivers

Xe container
Lại cuốc tế à, dạy bơi ngoài thầy giáo ra thì phải có thêm 1-2 người đứng trông, chứ mình giáo viên thì quán xuyến sao hết được từng ấy học sinh.

tratida

Xe container
Tội thiếu tinh thần trách nhiệm đã quá rõ,

Tù 10 năm mới xứng đáng.

Tội nghiệp cho gia đình mất con
Em nghĩ là cần điều tra cụ thể và làm rõ trách nhiệm nhiều người liên quan, điều chỉnh cho chuẩn hoá. chứ việc này cũng chỉ là vấn đề an toàn lao động dưới nước thôi. Thầy dạy bơi cũng chuột rút chết đuối thì sao? Đổ hết cho thầy ở một trường quốc tế là không đúng. Và cũng ko làm cháu bé sống lại được, và không tăng khả năng sống sót các cháu còn lại

QUANG1970

Xe lăn
Em nghĩ là cần điều tra cụ thể và làm rõ trách nhiệm nhiều người liên quan, điều chỉnh cho chuẩn hoá. chứ việc này cũng chỉ là vấn đề an toàn lao động dưới nước thôi. Thầy dạy bơi cũng chuột rút chết đuối thì sao? Đổ hết cho thầy ở một trường quốc tế là không đúng. Và cũng ko làm cháu bé sống lại được, và không tăng khả năng sống sót các cháu còn lại

Vì đây là trường QT, nên trước khi mở mồm hãy:

1/ Coi lại cái Hợp đồng lao động của thầy giáo ký với nhà trường ntn.
2/ Đọc kỹ cái JD mà nhà trường đưa cho thầy giáo ra sao.

fanmu12345

Xe điện

Thầy dạy bơi dẫn HS vào hồ bơi, nhưng không hướng dẫn bơi và không quan sát HS mà ngồi bấm Đt.

Đến lúc HS ra về cũng không biết thiếu HS

Tội thiếu trách nhiệm gây hậu quả nghiêm trọng đã quá rõ

QUANG1970

Xe lăn
Chỉnh sửa cuối:

j23

Xe container
Thằng thầy dạy bơi truy tố là đúng, nhưng trách nhiệm nhà trường cũng không nhẹ khi tổ chức dậy bơi mà không có đủ biện pháp an toàn. Không thể chỉ giao trách nhiệm cho một mình giáo viên được.

Tình tiết thì em thấy cũng khá lạ, khả năng các bạn khác cũng lên bờ ngồi chơi hết, thậm chí là khuất tầm nhìn ra bể bơi. Chứ 11 đứa và bạn kia vùng vẫy 3 phút (chắc xem lại camera), khoảng thời gian đủ dài và vùng vẫy chết đuối sẽ có tiếng động lớn để ai đó có thể thấy được sự cố nếu ở xung quanh bể.
Khởi tố bắt tạm giam em nghĩ là công an đã lấy lời khai và xem clip rất kỹ, có kết luận ban đầu về thằng thầy kia rồi mới thực hiện việc bắt bớ đó, nhưng có lẽ có tình tiết gây shock nên mới ko public nội dung clip

Dan du an

Xe ba gác
Em nghĩ những giờ dậy bơi nên kết nối camera để tất cả phụ huynh xem được. Thầy giáo dậy cho học sinh nữ cũng nhạy cảm, nhất là môn bơi. Kết nối như vậy cha mẹ cũng hỗ trợ và đánh giá được con cái về ý thức qua đó hỗ trợ nhà trường giáo dục các cháu...

fanmu12345

Xe điện
Thằng thầy mất dậy thế này thì nên bắn. Quá vô trách nhiệm. Phí tiền của người ta thuê cái loại này.
Người nhà nạn nhân cũng có quyền kiện dân sự pháp nhân (trường học) để bồi thường thiệt hại, vì pháp nhân không giám sát quản lý được người lao động để gây ra thiệt hại cho KH

Mỳ 2 tôm

Xe điện
Công nhận, em vào mấy loại bể trong đấy cũng chưa thấy cái nào dùng vân tay.
em chỉ bơi ở sao biển và rubi, ru bi họ kiểm tra qua app kỹ lắm, soi từng người rồi mới cho vào, còn bể ngoài trời khu sao biển chỉ đưa thẻ là vào hoặc nhìn thấy có app là ok

sakai_yo

Xe lăn
Ô này chém gió, muốn vào bể, phải check vé qua app, chứ ko check thẻ, và đội check app với đội cứu hộ chả liên quan gì đến nhau. Cứu hộ mặc áo cam, ngồi gần bể, đội check vé mặc áo xanh sẫm ngoài sảnh.
Mời cụ vào bể bơi ngoài trời sao biển 23 mà ngó rồi hãy còm nhé. Năm nay có 1 ông áo vàng. Chắc cụ vào từ năm ngoái
Qua app là bể bốn mùa cụ ơi. Các bể ngoài trời không cần qua app, quẹt thẻ thôi ạ.

Mc Bia

[Tịch thu bằng lái]
Theo em là cần đóng thớt cho cháu nó yên.

Mzc

Xe điện
Đấy là trường quốc tế, chứ trường công thì còn k có năng lực duy trì bể bơi một cách tử tế dù đc xây dựng chứ đừng nói có người cứu hộ này nọ.
Làm gì có trường nào ngoài giáo viên có thêm vài ba người cứu hộ để phục vụ 10 đứa, như các cụ chém gió. Đến bể bơi phục vụ cả trăm người cũng chỉ có 1-2 cứu hộ. Thực tế tí đi.