[Funland] Lại câu chuyện về người già

TorienT

Xe container
. Tôi quan niệm đã là osin thì phải nhịn không được phép bật cụ tôi bất kể với lý do gì. Bật bằng thái độ thì tôi cảnh cáo, bật bằng chân tay oánh lại là tôi xử nó bằng luật rừng luôn cũng ok.
Cụ trả tầm 60tr/1 tháng nhẽ có người thỏa mãn được điều kiện thời phong kiến này.

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Bây giờ cụ U90 cụ không nấu ăn không gắp cho ai được nữa, nhưng khi tôi về, cụ vẫn luôn miệng hỏi đã ăn cơm chưa mẹ nấu, tôi hỏi có nấu được không cụ bảo vẫn nấu tốt chứ. Có lần tôi để cụ nấu thử xem nấu gì thì cụ chống gậy xuống bếp bật bếp điện đun nước sôi, tay run bần bật bóc mì gói thả vào nồi rồi lật đật mở tủ lạnh lấy trứng gà thả vào mì (trong khi hồi xưa cụ đã nấu là phải gà qué thịt cá 5-6 món rất hoành tráng thịnh soạn bữa nào cũng như ăn cỗ), tôi thấy thế lại giúp cụ nấu nốt cho xong bát mì cho chính tôi, cụ đứng xem hài lòng lắm.

Còn bữa ăn của cụ thì do osin nấu, vào bữa cụ lấy tấm ảnh in trên gỗ của cháu hồi nhỏ khi nó mới có vài ba tuổi, và bắt đầu xúc cháo bón vào ảnh cho cháu ăn, cố gắng bón trúng vị trí mồm nó (dù bây giờ nó đã 20 tuổi) nghĩ là cháu ăn thật và khen nó ăn ngoan lắm (nhưng đến khi cháu về thật thì lại không nhận ra là ai). Xong bữa ăn và bón ảnh cháu nhoe nhoét cả ảnh thì cụ xem TV và cầm hộp bánh quy ăn dở giúi tặng cho MC trên TV. Rồi lại ra gương nói chuyện với bà ngoại mẹ của cụ.

Tiếp đến là cụ ngồi hoạnh họe bắt bẻ osin. Osin thì đã thay vài đời, osin đầu tiên thì cả tôi và cụ lúc đó chưa quen việc có người lạ ở trong nhà, cụ soi nó từng ly từng tí nhưng con này khéo mồm nịnh cụ tốt nên sau vài tháng cụ bớt soi. Nhưng lại đến tôi soi vì con này chỉ được cái khéo mồm còn lười nhác chảy thây cả tuần nấu ăn cho cụ duy nhất 1 món cháo bún cho tiện, còn nó nấu cơm cho nó thì hoành tráng 3-4 món còn ngon hơn cả nhà tôi ăn trước kia. Xong bữa cho cụ thì nó biến lên gác ngủ hoặc ra đường thể dục chạy bộ mặc kệ cụ nằm chỏng gọng 1 mình tầng trệt, nhưng lại rất hay diễn kịch trước camera hoặc trước mặt tôi khi tôi về, ra vẻ xoa lưng cụ rối rít hoặc cầm giẻ lau bếp lia lịa khi tôi vào, nhưng khi không có tôi thì nó chả làm gì cả nhà vẫn bẩn như thường. Cả nhà chỉ có mỗi cụ và nó ở với nhau (tôi ở nơi khác), nên thậm chí nó nghĩ nó là chủ nhà chứ không phải tôi (đưa sẵn tiền cho nó trả thay cho nhà tôi cả tiền điện nước quỹ tổ hàng tháng), vì vậy nhiều khi tôi về thăm cụ nó còn tỏ ra khó chịu không thích vì làm xáo trộn cuộc sống tự do của nó trong chính nhà tôi :)). Tôi nghĩ nó coi nhà tôi như chỗ nó xuống an dưỡng tránh chồng là chính (vì ở quê nó bị chồng nghiện rượu tẩn hàng ngày) và việc hầu cụ tôi là việc phụ. Nhịn nó được 1 năm tôi đuổi.

Osin hiện tại thì khi mới xuống chăm chỉ chu đáo, hầu cụ nấu ăn đổi món liên tục, nhưng lại xấu gái ăn mặc bẩn trông như mụ bán ve chai nên cụ ghét càng soi kỹ bắt bẻ cả ngày, có lần còn cầm gậy dọa phang nó. Mới đầu nó nhịn im im, gần đây tôi phát hiện ra đôi lần nó có thái độ bật cụ. Có lần tôi đến xuống bếp rồi quay lên, đứng sau lưng cụ (nó chưa nhìn thấy tôi) thấy cụ đứng phòng ngoài vác gậy gườm gườm nhìn nó không nói gì, tôi ngó ra qua vai cụ thấy nó cũng giương mắt trợn trừng nhìn lại cụ vẻ rất thách thức kiểu bà định làm gì có dám chơi không. Mẹ sư nó tôi vừa thò cổ qua vai cụ nhìn ra thì nó nhìn thấy tôi, lập tức thay đổi sắc mặt toét miệng cười rất kịch như chưa có gì xảy ra giữa nó với cụ. Vậy nên tôi nghĩ lúc tôi vắng nhà không rõ con này đã bật lại cụ những gì, mà cụ thì lẫn không thể nhớ mà kể lại cho tôi nó đã làm những gì. Làm tôi cũng hơi lo ngại biết đâu nó sẽ có những cách bật kín đáo hay bạo hành thế nào trong tương lai nếu cụ vẫn hoạnh họe nó. Camera thì không soi hết được.

Đến đây tôi nghĩ vấn đề osin là một bài toán khó, không tật này thì tật khác, không có đứa nào coi cụ nhà mình ít ra gần được như cụ nhà nó cả, chỉ là chăm vì tiền, và kể cả là mình có đối xử tốt với nó thì nó cũng nghĩ là việc chủ là phải đối xử tốt thậm chí cưng chiều nó, không thì nó bật và nó biến. Đứa nào cũng thế khi mới đến đều ngoan ngoan chăm chỉ, nhưng chỉ được một thời gian quen chỗ là bắt đầu khệnh khạng dở chứng bật lại cụ mình, bật cả chủ, ra ngõ buôn chuyện với đồng nghiệp và yêu sách đòi hỏi này nọ. Giờ tôi không biết đuổi nốt con này thì tìm con khác liệu có khá hơn không hay lại tồi hơn nữa. :))
Bà kụ nhẽ to người nên lấp cả mợ nhể. Mợ lắp thêm cam rẻ mà

Diep1979

Xe container
Đọc bài viết của cụ/mợ làm nhà cháu nhớ ra là nhà cháu cũng có cha mẹ già 80 tuổi. Đầu năm nay mẹ cháu mổ tim, dạng mổ phanh nên khi xuất viện bị yếu bụng. Ngày/đêm đi ngoài nhiều không xuể, bẩn lắm. Nhưng vk ck cháu chia nhau ra thay bỉm, rửa ráy cho cụ. Lâu lâu cụ đau còn mắng chửi mỗi khi thấy mặt con cái.

Vk ck cháu bảo nhau kệ cụ, coi như cụ đang hát vì cụ đã lớn tuổi, ở với vk ck cháu được mấy nữa... Thay nhau hầu cụ, làm gương cho 2 F1 nhìn vào để sau này nó còn chăm mình

holland

Xe tăng
Đọc bài của cccm lại nhớ đến mẹ mình, bà mới ra đi được 2 tháng 😭😭. Chắc hiếm ai được như cụ, 89 tuổi khỏe mạnh, minh mẫn.Đùng một cái bà bị UT, dù biết nhưng cố dấu các con, còn các con thì cố dấu mẹ. Bà nhịn đau và chỉ sau hơn 1 tháng phát hiện là ra đi, không phiền lụy các con chăm sóc (chắc chỉ hơn 1 tuần cần các con chăm). Dù bà không có lương hưu, cũng không có nhiều nguồn thu nhập nhưng cũng tích lũy được để tăng lại cho em gái và các cháu ít chỉ vàng làm kỷ niệm. Bà sống một đời khỏe mạnh (chưa bao giờ đi viện một ngày nào), vui vẻ hòa đồng nên được làng xóm quý mến, ca ngợi. Trời cũng thương cho bà ra đi thanh thản đúng thứ Sáu để con cháu khắp nơi về vào ngày nghỉ, và thời tiết rất đẹp, trước khi đưa bà ra đồng mưa to một trận và tạnh ráo trước giờđưa hơn 30ph. Mọi lễ lạt cúng tuần, 49 đều thuận lợi, xong việc mưa như trút nước còn trước đó tạnh ráo mát mẻ. Cả làng đều ngạc nhiên trước sự thuận lợi và ca ngợi cụ sống tốt nên trời thương.
Viết đến đây lại nhớ mẹ quá, cả một đời khỏe mạnh vui vẻ, làm lụng cho các con. Tuy ai cũng nói cụ sống thọ, chết sướng nhưng thực sự các con các cháu rất nhớ và tiếc.

TorienT

Xe container
Thế chả lẽ nếu nó bật mẹ mình mà mình nhìn thấy vẫn phải nhịn bỏ qua cho nó à ông? Bật mà hợp lý vẫn nhã nhặn thì còn ok, chứ lại bật kiểu hỗn thì con mình mình cũng phải táng nữa là osin. Giúp việc là 1 nghề cần phải chuyên nghiệp, đã nhận lời đi làm hầu các cụ già khó tính hạng nặng thì phải chấp nhận.
Thì để chấp nhận "hầu các cụ khó tính hạng nặng" một cách chuyên nghiệp thì phải có cái giá tương ứng thôi cụ. Chứ em có bảo phải nhịn đâu.

minh.nt

Xe hơi
Website
www.facebook.com

Fat Frog

Xe hơi
Tôi còn phải tìm được osin mới thì mới đuổi nó được ông ạ, chứ đuổi ngay bây giờ thì cũng căng, không có ai nấu ăn chăm cụ. Tôi mà đuổi là đuổi như công ty Tây, gọi ra bàn nói chuyện tuyên bố nghỉ việc, tất toán tiền lương còn lại và cho 15 phút thu dọn đồ cút ra khỏi nhà lập tức, không cho nó có cơ hội thanh minh thanh nga làm hết tháng mới về hay xin ngủ qua 1 đêm sáng sau về, đề phòng nó ủ mưu chơi lại nhà chủ trước khi phắn.
Em cũng đuổi theo cách của cụ ạ.
Em tìm được gv mới, song song với việc nhắn trung tâm đưa gv mới về nhà, em mời gv cũ nói chuyện đàng hoàng, lý do, cũng không nghe cô ta trình bày, tính lương đầy đủ và trả. Dọn dẹp tất đồ đạc, gọi xe cho ra bến xe.
Khi cô cũ đi xong xuôi, cô mới mới đến. Em cũng sợ báo đuổi sớm, người ta phản ứng với cụ già bệnh tật nhà mình thì mình sao biết được.

Cá nhân em thấy còn bố mẹ mà chăm là mừng ạ.

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Đúng thế ông ạ. Đã đuổi là phải đuổi bất ngờ và ngay lập tức, cho 15-30 phút dọn đồ đi luôn, trong khi mình vẫn ngồi nhà trông cho nó bước ra hẳn. Chứ mà đuổi kiểu cô làm hết tháng này thì nghỉ nhé tôi có người khác rồi, thì nó kiếm cớ chơi ngầm trong những ngày còn lại thì căng. Kể cả nhân viên trong công ty mà đuổi cũng phải đuổi như vậy. Bọn Tây cái gì nó cũng lường trước sự việc và phát minh ra cách trước ta ông ạ. :))
Oshin xưa còn ăn cắp tiền của chủ. Đuổi ngay là lợn lòi ngay

phohien035

Xe buýt
Em xác định từ tầm 65, đi lúc nào ok lúc đó, chỉ mong là được đi nhanh chóng và an yên
Theo em hơi khó. Do điều kiện sống bây giờ nên tầm 60 tuổi vẫn còn khỏe mạnh, minh mẫn. Cụ nào có tố chất thì vẫn như thanh niên trong ăn chơi, hoạt động. Em nghĩ cụ xác định 65 là OK thì cuộc sống chắc ko sôi nổi lắm, có thể cụ sống trầm lặng. Nếu ko phải xin cụ bỏ qua.

Yeuaibaygio

Xe container
Theo em hơi khó. Do điều kiện sống bây giờ nên tầm 60 tuổi vẫn còn khỏe mạnh, minh mẫn. Cụ nào có tố chất thì vẫn như thanh niên trong ăn chơi, hoạt động. Em nghĩ cụ xác định 65 là OK thì cuộc sống chắc ko sôi nổi lắm, có thể cụ sống trầm lặng. Nếu ko phải xin cụ bỏ qua.
Bây giờ cụ nào đi mà mới 7x tuổi được tính là sớm đấy ạ.

phohien035

Xe buýt
Thế chả lẽ nếu nó bật mẹ mình mà mình nhìn thấy vẫn phải nhịn bỏ qua cho nó à ông? Bật mà hợp lý vẫn nhã nhặn thì còn ok, chứ lại bật kiểu hỗn thì con mình mình cũng phải táng nữa là osin. Giúp việc là 1 nghề cần phải chuyên nghiệp, đã nhận lời đi làm hầu các cụ già khó tính hạng nặng thì phải chấp nhận.
Em nghĩ cái này khó. Cụ già mà khó tính đến mức "hạng nặng" chắc khó có thể chấp nhận OS vì cơ bản đến cả người thân họ cũng khó tính chứ ko phải với người ngoài, nhất là OS. Do đó với các cụ đó khó có OS nào trụ lâu vì thực ra họ cũng ko thể chiều được chứ đừng nói đến cãi nhau với các cụ. Nhà bạn em bà già vợ từng làm TGĐ một công ty dệt của NN, về hưu nay còn 1 mình nhưng kiên quyết ko thuê OS mà con cái thay nhau tối đến ngủ để đề phòng còn đâu bà tự làm hoặc các con giúp.
Khó nhất là ông bà già vẫn thấy cần OS vì ko thể tự phục vụ được, nhưng khi có OS lại hay coi họ là "con ở", trình độ thấp, phải làm theo các chỉ bảo, suy nghĩ của các cụ. Chính thái độ "coi thường" đó mới hay dẫn đến xung khắc. Và nhiều khi các "góp ý" hay" cãi lại" của OS cũng để các cụ "tỉnh" ra về mặt tinh thần, dù sao đó vẫn lặp lại. Chứ các cụ khó tính đến mấy nhưng ko tự phục vụ được gì thì OS nếu biết cách rất dễ "trị" các cụ.

Yeuaibaygio

Xe container
Cụ trả tầm 60tr/1 tháng nhẽ có người thỏa mãn được điều kiện thời phong kiến này.
Em không ý kiến về tính nết cũng như ứng xử của người giúp việc và chủ nhà. Nhưng đi giúp việc cho cụ già,cụ ấy lẫn mà lúc nào cũng lăm lăm cầm gậy đứng sau thì cũng ca mơ run đấy. Nhỡ đang lúi húi ở bếp cụ ấy cho 1 gậy vào gáy.

HN_2012

Xe tăng
Làm tôi cũng hơi lo ngại biết đâu nó sẽ có những cách bật kín đáo hay bạo hành thế nào trong tương lai nếu cụ vẫn hoạnh họe nó. Camera thì không soi hết được.
Cụ lắp cam thử xem

Hacking

Xe tăng
Nói ngoài thì dễ, ở trong thấy cực vất. Nên nhà em em thương ông Chú lắm … bù lại em biết nịnh bà nội nên bà rất quý 😘😋😘😋

ng0ctu1993

Xe hơi
2 cụ nhà em cũng thế, con cháu đến hỏi thăm thì lúc nào cũng kêu ốm yếu, sắp chết, nhưng cứ hơi ho hắng tý thì cụ đòi nằng nặc đi viện. Nói chung các cụ già ở nhà nhiều nên cũng buồn chán, chỉ mong con cháu đến xum vầy nên cũng hay "giả vờ" tý.

phohien035

Xe buýt
Có lẽ ông nói đúng. Cụ nhà tôi với người nhà cũng đã khó hạng nặng nói gì với osin. Cụ rất ghét osin hiện tại vì hình thức quê mùa xấu gái, thậm chí ngăn cản tôi trò chuyện với osin vì "cái bọn này không ra gì đâu". Và bà này không biết nịnh cụ nên cụ càng ghét. Tôi nghĩ bà này trừng mắt lại với cụ tôi chắc cũng định tính át vía để trị cụ cho cụ ngoan để dễ hầu. Nhưng là con, thấy osin dám bật lại mẹ mình tôi thấy xót lòng. và việc trừng mắt chỉ là lúc tôi có mặt nhìn thấy, còn lúc tôi đi vắng thì không biết liệu nó có trị cụ bằng những cách nào nặng hơn không, vì thế tôi lo ngại.
OS nhà em ko có tính cãi lại các cụ, thường im lặng. Nhưng cụ bà nhiều khi cũng "tai quái" theo kiểu trước đây tao đã từng đi học (trung cấp thôi), rồi đi làm, quản lý nhiều người .... nên cũng hơi coi thường (ko phải chỉ 1 OS mà có lẽ hầu hết các OS từ khi em thuê vì có con nhỏ). Cô OS này cũng đi làm đã lâu, bỏ chồng, nuôi 3 cô con gái học ở quê khá giỏi. Nhưng bà nói mãi thì cũng ko thể chịu được, kiểu cứ nhắc đi nhắc lại ... nên thỉnh thoảng em nghe cô ấy nói lại và bà im lặng vì ko bắt bẻ được.
Nhà em lắp CAM ko phải để theo dõi OS mà chủ yếu xem ở nhà ông bà "tranh luận" như thế nào, ăn uống có đúng giờ, đi lại có OK ..... Vì có mặt em cụ bà ko nói gì, nhưng khi em đi vắng là cụ lại "tâu" với ông để về nói với em. Nhưng khi em có "phản biện " lại thì lỗi ko phải do cụ mà do người khác. Tính thế đến các bà em cũng còn "ngấy"

TUCSON9389

Xe điện
Vừa rồi em về thuyết phục một hồi về cái việc tiền. cứ phải nhìn thấy tiền và đếm tiền mới vui sao ấy. tiền ăn, tiền điện nước thì có người lo rồi, tiền để trong tủ cũng có rồi, chìa khóa thì để lung tung rồi phải đưa cho ô anh giữ thì bảo thế cũng như ko, tiền gửi ngân hàng thì bảo tao có nhìn thấy đâu.
có khi em phải làm cái sổ giả để mang cho bà giữ mới được

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Vừa rồi em về thuyết phục một hồi về cái việc tiền. cứ phải nhìn thấy tiền và đếm tiền mới vui sao ấy. tiền ăn, tiền điện nước thì có người lo rồi, tiền để trong tủ cũng có rồi, chìa khóa thì để lung tung rồi phải đưa cho ô anh giữ thì bảo thế cũng như ko, tiền gửi ngân hàng thì bảo tao có nhìn thấy đâu.
Làm đi cho Bà an tâm. Em ân hận mãi lúc Bà Ngoại yếu nằm liệt giường em biếu tiền lại không đưa tận tay cho Bà vui mà đưa cho Bác chăm sóc vì em nghĩ Bà bị lẫn...về sau em còn ân hận mãi nên thắp hương thỉnh thoảng vẫn đốt cho Bà Ngoại

phohien035

Xe buýt
Bà già nhà em sổ thì QĐ chuyển sang tên các con, mỗi đứa 1-2 sổ, gửi xong về đưa bà cầm cho chắc dù tên mình. Thẻ ATM thì em cầm, khi nào cần thì em đi rút về đưa tiền. Tuy nhiên thấy ko tự trả tiền OS là không có "quyền lực", nên yêu cầu tao sẽ trả. OK, tất nhiên tiền bà trả ít hơn tiền mình phải trả. Trả được mấy tháng thấy lằng nhằng, đếm ra đếm vào, phải giữ tiền .... lại bảo bọn em quản lý. Nói chung nó tùy thuộc vào tính từng người. Cái người chi ly, cẩn thận, tiết kiệm ... thậm chí "ky bo" trong việc chi tiêu thì rất thích nắm giữ tiền và trả tiền để có "quyền lực". Còn người tính quảng đại thì giao tất cả cho con cái vì đằng nào con cái chi chứ mình còn biết khoản nào ra khoản nào đâu mà chi, rồi nhỡ đếm thiếu, mất mát .... lại sinh ra nghi ngờ, lo nghĩ. Con cái tất nhiên cũng có người này người nọ, cũng có ông/bà xà xẻo của các cụ, nhưng đại đa số họ chỉ giữ và tiêu hộ các cụ.

Dở người

Xe điện
Cha mẹ dù già, dù yếu, dù có chút chi li, thậm chí có cụ nghiệt tính... như các cụ kể đây, các cụ hãy coi đấy là may mắn. Em thật.
Khi nào các cụ có cha/mẹ bị Alzheimer trong nhà mới thấy thế nào là vất vả.
Bố em, thời gian cuối đời mắc bệnh. Thực sự cụ mắc từ khá lâu nhưng cả nhà chỉ nghĩ là cụ lẫn tuổi già, tới lúc bệnh tiến triển nhanh thì đã quá muộn để có biện pháp điều trị giảm nhẹ. Quên hết mọi người mọi vật, có hành động bạo lực với con cháu, đi vệ sinh trét khắp nhà... đều có cả. Và giai đoạn cuối là bệnh đến não, cụ liệt giường, nằm bất động không còn biết gì nữa.
Chăm người Alzheimer là thách thức cả với nhân viên y tế chứ đừng nói với các gia đình bình thường. Em rất thương và phục anh trai- chị dâu vì đã sống chung và chăm sóc bố em những năm cuối đời.
Và em cũng không biết khi về già, chúng ta sẽ trở thành người như thế nào. Không may thì như bố em, không còn biết gì nữa. May hơn tý thì còn nhận thức được, tự phục vụ được ít nhiều. Nhưng chắc chắn khi về già ai cũng cần người thân. Em cũng vậy mà các cụ cũng sẽ thế thôi.
Nên gắng yêu thương, thấu hiểu cha mẹ, cụ mợ ạ. Ai rồi cũng sẽ già.