[Funland] Lã Bố có phải đệ nhất chiến tướng Tam quốc?

tuanva06

Xe tải
Sau nhiều chê bai dè bỉu về sự thật trong 1 cuốn tiểu thuyết thì em thấy đã có nhiều tranh luận chuyên môn cao rồi :)

Em mê bộ Tam đại tiểu thuyết Trung Hoa từ bé và may được đọc cũng từ lúc rất nhỏ, Tây du ký Thủy hử và Tam quốc diễn nghĩa (cùng Hồng lâu mộng là tứ đại tiểu thuyết của TQ, Hồng LM em ko thích nên ko xem).
Và đọc qua rất nhiều bình luận về ngũ hổ tướng của Lưu Bị, so tài năng của từng người thì em thấy Thường sơn Triệu Tử Long giỏi nổi trội hơn cả ở tài võ nghệ. Còn bên Tôn Quyền em chả thấy tướng nào thực sự giỏi, bên Tào có Hứa Chử Điển Vi (tiếc là đã mất do lỗi Tào a man!), sau có Bàng Đức bộ tướng của Mã Siêu cũng đánh cả trăm hiệp với Quan Công bất phân thua.
Hứa Chử đánh với Mã Siêu cả ngày ko phân bại, Trương Phi đánh hàng trăm hiệp với Mã Siêu cũng bất phân bại.
Hoàng Trung đánh với Quan Vũ hàng trăm hiệp cũng bất phân thắng thua.
Lã Bố đánh bơn 50 hiệp với Trương Phi cũng bất phân thắng thua, chỉ đến khi Quan Vũ vào hợp sức cùng Trương Phi đánh thêm 30 hiệp nữa cũng không hạ nổi Lã Bố mà phải thêm Lưu Bị thì họ Lữ mới núng thế bỏ chạy.
Một mình Lã Bố đánh với 6 tướng của Tào Tháo là Hứa Chử Điển Vi (đánh ngang cả ngày với Hứa Chử ko phân thắng bại) và đến khi 4 tướng khác là Tiến Điển Uyên Đôn vào quây thì Bố mới bỏ chạy.
Tuy vậy xuyên suốt tác phẩm này em lại thấy Lã Bố là tướng võ giỏi nhất, và em chỉ nói về tài võ nghệ thôi ạ.
Theo các cụ mê đọc Tam quốc thì Lã Bố so với ngũ hổ tướng của họ Lưu như thế nào ạ? Vì chắc chắn cũng rất nhiều cụ mê 3 tác phẩm này như em.
Solo chỉ có trong tiểu thuyết, em nghĩ thế.

Phục Quy

Xe tăng
Hoàn toàn bịa đặt. Đông Lào vốn có truyền thống biến sai thành đúng, biến không thành có, có ít xít ra nhiều. Vậy nên mới cần đến cái đầu để suy xét. Có thể sự kiện Ngọc Hồi Đống Đa là thật, nhưng cái
con số 29 vạn quân Thanh kia là bịp bợm 100%. Hãy hình dung sân vận động Mỹ Đình cả một biển người nhưng cũng chỉ là 4 vạn, nếu lấy 40 ngàn cái xác đó chất đống thì chắc phải tầm 40 quả núi huống hồ 29 vạn. Và vấn đề là bọn Thanh nó bị điên thì mới mang 29 vạn lính đến cái nơi chỉ có 1 vạn dân. Nói tóm lại là con số 29 vạn kia hoàn toàn là tác phẩm tưởng tượng của một ông sử gia kiêm chuyên gia nghiên cứu số đề xứ Đông Lào, sau mấy tháng theo con đề 29 toàn truợt bị tẩu hỏa nhập ma nên phóng tay đưa con số 29 vào sách sử.
Khác gì chuyện anh Lê Văn 8 đốt kho xăng Thị Nghè
Ngày xưa trình chém gió của họ cũng khá cao rồi cụ ?
Bên tấn công thường phao tin quân đông gấp nhiều lần cho đối hoảng sợ mất tinh thần , em ví dụ như trong Tam Quốc thì trận Xích Bích phe Tào có 80 vạn nhưng phao tin thành 100 vạn .
Còn bên chiến thắng cũng nâng khống số quân bị tiêu diệt nên cho chiến công nó hoành tráng ( ngày xưa cũng bệnh thành tích rồi )

trung_cadan

Xe tải
Website
www.thanglongkydao.com
Thế theo cụ nó bao nhiêu m ? Bộ binh chống kỵ người ta dựa vào đội hình , chứ 1 thằng lính lẻ tẻ thì đánh gì ? Cụ coi cái đội hình Phalanx xem thương nó dài bao nhiêu ?
Cụ đánh nghĩ đánh nhau nó mua may giống như phim ?
Em hỏi cụ game của cụ nó xây dựng nó dựa vào cái gì ? Ít ra cũng dựa vào tài liệu hình vẽ ngày xưa để lại , chứ không lẽ nhà xd game họ tưởng tượng ra sao ?
Hình vẽ người ta vẽ rõ nét vậy cụ không tin thì em thua ! Những hình đó ít ra người ta vẫn lấy làm tư liệu lịch sử đó , chứ chả ai lấy game làm tư liệu cả .
Chắc khoảng 100 năm nữa hậu thế xem ảnh thời nay chắc họ cũng không tin cụ nhỉ ??

Ảnh nó khác với tranh , cụ đừng đánh đồng ...

Stop với cụ tại đây , em chém cho xôm chứ sa đà vs cụ mất thì giờ ...

Vì cụ luôn muốn khẳng định mình đúng bất chấp mọi thứ ... em thì không có nhã hứng muốn tranh cãi quá lâu về 1 vấn đề vô bổ ...

Phục Quy

Xe tăng
Ảnh nó khác với tranh , cụ đừng đánh đồng ...
Stop với cụ tại đây , em chém cho xôm chứ sa đà vs cụ mất thì giờ ...

Vì cụ luôn muốn khẳng định mình đúng bất chấp mọi thứ ... em thì không có nhã hứng muốn tranh cãi quá lâu về 1 vấn đề vô bổ ...
Vậy ngày xưa họ lấy đâu ra ảnh hả cụ hay có máy vượt thời gian ? Em thấy ngay nhiều sách lịch sử của VN lấy nhiều hình của ông Tây đó làm tư liệu đấy .
Vâng em nghĩ em với cụ tranh luận chả đi đến đâu cả tốn cả tài nguyên diễn đàn , chúc cụ vui vẻ nhé !

nyny

Xe tải
Thế khi cụ đi qua đường thì xe ô tô nó cũng dễ dàng đâm nát bét cụ à. Đâu phải như vậy, vì cụ phải có quan sát và khả năng phản ứng lại chứ. Tương tự như vậy, con ngựa phi đến phía cụ thì cụ cũng phải có phản ứng chứ đâu thể để nó dễ dàng làm thịt được, đúng không ? Mà cụ làm được chẳng nhẽ em lại không, nhể. Thằng kị binh cùng lắm chém được 3, 4 người trong thời điểm 2 bên tiếp cận, còn lại 6, 7 người chẳng nhẽ lại không lia được phát vào chân ngựa. Nếu cả 10 thằng đều sợ chết như cụ (dẫn đến việc chạy trốn như cụ nói) thì đấy không phải là chiến binh mà là 10 người dân thường thôi, trường hợp này không bàn ở đây nhé.
Cụ qua đường được chủ yếu do thằng lái xe nó muốn tránh cụ. Hôm nào cụ thử biểu diễn qua đường với thằng lái xe đang muốn tông vào cụ thì cụ sẽ hiểu ngay phản xạ của cụ nó nhanh như thế nào.

Thôi em làm vài phép toán cho cụ nhé. Vận tốc con ngựa lao đi trên chiến trường có thể đạt xấp xỉ 60 km/h. Như thế nghĩa là giây trước nó còn cách cụ 20m giây sau chân nó đã dẫm bẹp cụ rồi. Thời gian để cụ thực hiện được tròn một động tác đâm hoặc chém mất khoảng 1s. Như vậy nếu cụ muốn nhắm vào con ngựa thì cụ phải bắt đầu xuất đòn lúc nó còn cách 20m, tức là nhắm vào một vị trí trống không nào cụ đoán nó sẽ ở đó sau 1s nữa. Còn nếu cụ để nó tới sát tầm tay mới ra đòn thì mắt cụ chỉ kịp biết tại sao cụ chết thôi, tay không kịp có bất kỳ cử động nào hết. Cụ đã thấy phiêu lưu chưa?

Chưa hết, em chắc cụ cũng chưa bao giờ tập kiếm, thương ... có khi còn chưa bao giờ thử bắn cung tử tế cũng nên. Tất cả các loại vũ khí này muốn gây sát thương đòi hỏi phải có điểm tiếp xúc hợp lý với lực mạnh vừa phải. Ví dụ khi đấu kiếm bao giờ cũng phải đưa mũi kiếm vào sát điểm cần đến rồi mới thẳng tay đẩy, chứ đâm hú họa có mạnh mấy cũng chỉ làm trò cười. Hoặc mấy ông diễn xiếc chỉ cần dùng cổ cũng đỡ và làm cong veo được cây thương cực nhọn chỉ cần với một mánh đơn giản đặt mũi thương hơi lệch tí chút lên trên. Thế nên xác suất cụ quơ hú họa đao thương về phía trước mà sát thương được con ngựa đang lao đến với tốc độ kinh hồn thì chả khác gì trúng xổ số.

Vẫn còn nữa, cụ buộc phải đánh hú họa không có lựa chọn nhưng thằng kị sĩ nó lại có vô số lựa chọn. Nó trên cao nhìn xuống biết hết cụ đang làm gì và chỉ một động tác giật nhẹ nhàng con ngựa có thể giảm tốc khiến cụ đánh vào không khí. Nó cũng có thể giật cho ngựa chồm lên đổi hướng từ trên không đạp xuống dẫm cụ nát bét. Nó cũng có thể xoay ngựa chạy vòng tròn ngoài tầm với của lũ lâu nhâu nhà cụ và quét cho đám các cụ một đao chí tử.

Đến giờ thì chắc cụ cũng hiểu tại sao khi chống kỵ binh bắt buộc bộ binh phải dàn đội ngũ vuông xếp giáo dài đằng trước, một lớp chĩa thẳng, một lớp chĩa lên cao và sau đó đứng yên chờ đội kỵ binh tấn công chứ không ai đi tìm cách chém chân ngựa cả. Tất nhiên cũng có nhiều đứa thử làm thế, bọn đấy chết hết cả rồi.

Chỉnh sửa cuối:

lenhaque

Xe tăng
Em cho rằng tướng giỏi nhất trong 3 Quốc là Khương Bá Ước, văn võ, trí dũng, hiếu nhân .. đầy đủ cả
Phản Nguỵ là bất trung
Bỏ mẹ về Thục mà gọi là đủ hiếu :-?
Văn thì chưa tỏ tài trị quốc
Võ đánh trận thắng trận thua, chung cuộc thua vỡ mẹt :-?
Trí không áp nổi Hoàng Hạo để yên triều đình, bỏ ta Đạp Trung làm đồn điền
Xui Chung Hội nhốt hết tướng Nguỵ xuống hố dùng vồ gỗ đập chết gọi là nhân???

Phục Quy

Xe tăng
Cụ qua đường được chủ yếu do thằng lái xe nó muốn tránh cụ. Hôm nào cụ thử biểu diễn qua đường với thằng lái xe đang muốn tông vào cụ thì cụ sẽ hiểu ngay phản xạ của cụ nó nhanh như thế nào.

Thôi em làm vài phép toán cho cụ nhé. Vận tốc con ngựa lao đi trên chiến trường có thể đạt xấp xỉ 60 km/h. Như thế nghĩa là giây trước nó còn cách cụ 20m giây sau chân nó đã dẫm bẹp cụ rồi. Thời gian để cụ thực hiện được tròn một động tác đâm hoặc chém mất khoảng 1s. Như vậy nếu cụ muốn nhắm vào con ngựa thì cụ phải bắt đầu xuất đòn lúc nó còn cách 20m, tức là nhắm vào một vị trí trống không nào cụ đoán nó sẽ ở đó sau 1s nữa. Còn nếu cụ để nó tới sát tầm tay mới ra đòn thì mắt cụ chỉ kịp biết tại sao cụ chết thôi, tay không kịp có bất kỳ cử động nào hết. Cụ đã thấy phiêu lưu chưa?

Chưa hết, em chắc cụ cũng chưa bao giờ tập kiếm, thương ... có khi còn chưa bao giờ thử bắn cung tử tế cũng nên. Tất cả các loại vũ khí này muốn gây sát thương đòi hỏi phải có điểm tiếp xúc hợp lý với lực mạnh vừa phải. Ví dụ khi đấu kiếm bao giờ cũng phải đưa mũi kiếm vào sát điểm cần đến rồi mới thẳng tay đẩy, chứ đâm hú họa có mạnh mấy cũng chỉ làm trò cười. Hoặc mấy ông diễn xiếc chỉ cần dùng cổ cũng đỡ và làm cong veo được cây thương cực nhọn chỉ cần với một mánh đơn giản đặt mũi thương hơi lệch tí chút lên trên. Thế nên xác suất cụ quơ hú họa đao thương về phía trước mà sát thương được con ngựa đang lao đến với tốc độ kinh hồn thì chả khác gì trúng xổ số.

Vẫn còn nữa, cụ buộc phải đánh hú họa không có lựa chọn nhưng thằng kị sĩ nó lại có vô số lựa chọn. Nó trên cao nhìn xuống biết hết cụ đang làm gì và chỉ một động tác giật nhẹ nhàng con ngựa có thể giảm tốc khiến cụ đánh vào không khí. Nó cũng có thể giật cho ngựa chồm lên đổi hướng từ trên không đạp xuống dẫm cụ nát bét. Nó cũng có thể xoay ngựa chạy vòng tròn ngoài tầm với của lũ lâu nhâu nhà cụ và quét cho đám các cụ một đao chí tử.

Đến giờ thì chắc cụ cũng hiểu tại sao khi chống kỵ binh bắt buộc bộ binh phải dàn đội ngũ vuông xếp giáo dài đằng trước, một lớp chĩa thẳng, một lớp chĩa lên cao và sau đó đứng yên chờ đội kỵ binh tấn công chứ không ai đi tìm cách chém chân ngựa cả. Tất nhiên cũng có nhiều đứa thử làm thế, bọn đấy chết hết cả rồi.
Khắc chế kỵ binh người ta thường tập trung đội hình mật độ lớn để khắc chế khả năng càn lướt của ngựa . Không chỉ có giáo còn có câu liêm cũng dùng để chống kỵ binh

Và cả binh khí này nữa , cụ biết binh khí này có tên gọi là gì không , không phải kiếm Nhật đâu cụ nhé ? Trảm Mã Đao nghe tên cụ biết nó dùng vào việc gì rồi chứ ?

silver1

Xe điện
Trảm mã đao này dùng để khắc chế kỵ binh mà cụ, sắc bén vô cùng chém có thể đứt luôn chân ngựa chứ chả chơi.

QUOTE="Phục Quy, post: 45876529, member: 575673"]Khắc chế kỵ binh người ta thường tập trung đội hình mật độ lớn để khắc chế khả năng càn lướt của ngựa . Không chỉ có giáo còn có câu liêm cũng dùng để chống kỵ binh

Và cả binh khí này nữa , cụ biết binh khí này có tên gọi là gì không , không phải kiếm Nhật đâu cụ nhé ? Trảm Mã Đao nghe tên cụ biết nó dùng vào việc gì rồi chứ ?

[/QUOTE]

Laixe80

Xe tăng

Cụ nói nhảm nhiều quá, toàn tự suy diễn theo ý chủ quan của mình. Chỉ có kiểu lính như cụ đứng im trên chiến trường cho người ta giết thì mới dễ chết vô ích như vậy thôi. Kị binh có tốc độ lớn nhưng không thể linh hoạt bằng bộ binh được, vì tốc độ cao cũng có nghĩa là quán tính lớn, cái này cụ hiểu không ? Còn chém vào chân, vào người 1 con ngựa thì có gì mà không được, người ta nghĩ ra đủ thứ vũ khí để chống kị binh như giáo, mâu, thương, cung dài, nỏ, câu liêm, trảm mã...mà lại bảo không thể chém được ngựa, có phải cụ nên bổ xung thêm DHA không ?
Khi đội hình kị binh và bộ binh bắt đầu va chạm lần đầu thì đương nhiên bộ binh phải lập trận mật độ cao xếp hàng chĩa giáo để chống lại sức xung kích của kị binh, đồng thời kị binh luôn tấn công vào đội hình bộ binh cũng là đương nhiên vì tốc độ nó cao hơn nên đánh hay không đánh do nó chủ động, bộ binh chỉ có lập đội hình và chờ. Đây đều là những kiến thức abc y tờ rít thôi mà cụ làm như cao siêu lắm vậy. Sau khi 2 đội hình va chạm thì đương nhiên sẽ dẫn đến tình huống 1 số kị binh lọt vào phía trong đội hình bộ binh, và đây chính là tình huống 10 bộ binh hoàn toàn có thể làm thịt 1 kị binh, thậm chí không cần nhiều đến thế. Thôi em đi ngủ, tiễn khách.

F18 Super Hornet

Xe tải
Lữ Bố thường k đc ca ngợi vì tính tráo trở tham lợi trước mắt, tham tửu sắc. Nhưng đúng là võ tướng số 1 thời Tam Quốc

minhaudi

[Tịch thu bằng lái]
Em nghĩ là vân trường thì đúng hơn

Trang điểm Tử thi

Xe container
Phản Nguỵ là bất trung
Bỏ mẹ về Thục mà gọi là đủ hiếu :-?
Văn thì chưa tỏ tài trị quốc
Võ đánh trận thắng trận thua, chung cuộc thua vỡ mẹt :-?
Trí không áp nổi Hoàng Hạo để yên triều đình, bỏ ta Đạp Trung làm đồn điền
Xui Chung Hội nhốt hết tướng Nguỵ xuống hố dùng vồ gỗ đập chết gọi là nhân???
Mật to = quả trứng gà ...to nhất Tam Quốc nhé ;;) To Gan lớn Mật thì ko ai bằng Khương Bá Ước...cái quỷ kế lừa Chung Hội cướp ngôi nhà Ngụy hắn cũng dám nghĩ ra được :))

Crusaderland

Xe điện
Mạnh nhất Tam quốc phải là Hoàng Trung, chém Hạ Hầu Uyên đã gớm mà anh nào ăn tên là xong phim ngay kể cả anh Vũ.

silver1

Xe điện
Mạnh nhất Tam quốc phải là Hoàng Trung, chém Hạ Hầu Uyên đã gớm mà anh nào ăn tên là xong phim ngay kể cả anh Vũ.
Bắn cung có Lã Bố đó cụ, bắn trúng ngù kích cả trăm bước giải họa cho Lưu Bị, Triệu Vân nữa, Thái Sử Từ nữa.