[Funland] Ký ức của một Ofer về đời lính, về đồng đội, về những trận đánh ở chiến trường K, về quá khứ và về cuộc sống hiện tại.

angkorwat

Xe container
Người OF
Xin phép cụ chủ. Vì hai cụ đang nói về chủ đề '' yêu - ghét" của lính nên nhà cháu góp thêm một chuyện này. Lính ta rất là ghét cái sự vặt vãnh ( nhất là ăn cắp vặt) ích kỷ, bởi nơi chiến trường "Một mảnh áo bông thay nhau khi đổi gác" thì còn cái gì là của riêng nữa đâu. Thế mà vẫn có những kỷ niệm buồn các cụ ạ. Vào khoảng cuối 84 đầu 85 ( là thời gian Cụ chủ bên K) nhà cháu thuộc C9 chốt tại điểm cao 406 đối diện bình độ 400 xã Thanh Loà, Huyện Cao Lộc, T Lạng Sơn (C9-D9-E92-F337). Thời điểm đó VN bắt đầu thực hiện Luật NVQS nên Cụ T.. ( người Thái Thụy - Thái Bình) Tiểu đội trưởng được ra quân, nhà cháu được làm "Quyền Tiểu đội trưởng". Số là khi đó tiểu đội cháu được bổ xung một cụ ( tên Chư...tuổi Mão, người Hà Nam, Nam Định gì đó) về được vài ngày thì xảy ra việc mất tiền ( không nhiều vì có đâu mà nhiều các cụ nhỉ) của một ae trong tiểu đội. Nói qua một chút về nhiệm vụ và vị trí đóng quân của đơn vị cháu ngày ấy để các Cụ/ Mợ dễ hình dung. Sư đoàn 337 được thành lập ngày 28/07/1978 tại miền Trung với nhiệm vụ ban đầu là sang Lào, khi TQ đánh minh vào năm 79 thì sư đoàn được lệnh lên phía bắc biên chế thuộc quân đoàn 14 đứng chân trên địa bàn Đồng Đăng - Cao lộc - Lạng Sơn, những năm 79 đánh trận cầu Khánh Khê, năm 81 trận bình độ 400 nổi tiếng thế nên còn được gọi là Sư đoàn " Cánh cửa thép Lạng Sơn". Tiểu đội của cháu là tiểu đội 1( còn gọi là A phục, nghĩa là phục kích thám báo TQ ấy ạ) thuộc B1 - C9 có nhiệm vụ chốt phòng ngự tại mỏm 380, ngoài ra đêm đến còn lập tổ 3 người xuống mật phục ở cái khe suối giữa 406 và 380 đối diện bình độ 400. Trên 380 còn có B cối 82 trực thuộc tiểu đoàn 9 (B cối này có mấy cụ người Hải Dương nhập ngũ 1983, trong có có 1 cụ tên Dương). Lại nói về vụ mất tiền thì đối tượng nghi ngờ đã rõ nhưng bằng chứng thì chưa, cũng không thể để chìm xuồng vụ này được vì các cụ nhà ta đã nói "Một mất mười ngờ" nó sẽ làm cho mất đoàn kết nội bộ, anh em nghi ngờ lẫn nhau. Sau khi có thêm thông tin về việc cụ Chươ.. mấy hôm gần đó tự nhiên có tiền tiêu xài ở mấy quán của dân bản dưới chân đồi thì nhà cháu quyết định báo động di chuyển cấp tiểu đội :((, sau khi đội hình đã tập hợp với đầy đủ quân tư trang cháu yêu cầu anh em bày hết tất cả ra tấm tăng trước mặt từng người, kể cả tiền,ảnh - thư người yêu..Đên lượt cụ Chươ.. thì cụ ấy cứ lúng ta lúng túng và có ý không chấp hành, lúc ấy mấy anh em bên B cối 82 đã xuất hiện từ lúc nào với những bộ mặt đấy đe dọa với đối tượng khả nghi kia. Có lẽ cũng do áp lực đó cộng thêm mấy câu thao túng tâm lý của nhà cháu mà sau đó cụ Chươ.. nhận tội. Tuy nhiên, như đã nói ở trên là lính ta rất ghét cái tính ăn cáp vặt vãnh nên khi đã xác định hai năm rõ mười thì một trận hội đống đã xảy ra ngoài khả năng kiểm soát của nhà cháu. Khi đã hạ hỏa được cơn cuống phong (cụ kia lúc đó cũng thâm tím mặt mày) của mọi người nhà cháu liền cho lập biên bản (tất nhiên là đối tượng khai nhận ký) rồi cho áp giải ngay trong đêm sang báo cáo với đại đội. Vì thực ra khi đó vũ khí đấy ra mà cháu chỉ sợ cụ Chươ.. sân hận rồi làm liều (đã có xảy ra) thì cái sảy nảy cái ung.Đó là một kỷ niệm không lấy gì làm vui trong đời quân ngũ của nhà cháu các cụ ạ.
Lính trận thì rất thương nhau. Khi bình thường thì cũng trêu chọc cãi nhau chí chóe suốt. Năm 1981 hay 82 gì đó mình ko nhớ. Thằng cùng HN cùng tiểu đội nó kiếm đâu được cuốn " Sợi chỉ mỏng manh " đến phiên gác của nó mình năn nỉ gãy lưỡi nó mới cho mượn đọc. Khi nó gác xong đến đòi, đang đọc hay nên không muốn trả, thế là hai thằng đuổi nhau. Mình thì cầm cuốn sách vừa chạy nhảy trên các sân thượng vừa thi thoảng dừng lại liếc thêm vài dòng. Nó cầm khẩu AK đuổi theo hò hét dọa bắn. Tưởng nó dọa chơi, nào ngờ vừa định chạy tiếp nó làm liền một loạt, đạn bay chiu chíu qua đầu. Đành phải dừng lại trả nó sách.
Sau nghĩ cũng dại, vừa đọc sách vừa nhảy từ nhà nọ sang nhà kia hụt chân, lỡ nhịp một phải là lên đường. Hoặc thằng kia nó phơ cho một viên vào lưng cũng xong.
Vậy thôi, nhưng đi công tác toàn hai thằng đi với nhau, cùng sống chết lắm.

ReplicaS.vn

Xe hơi
Website
replicas.vn
Lính trận thì rất thương nhau. Khi bình thường thì cũng trêu chọc cãi nhau chí chóe suốt. Năm 1981 hay 82 gì đó mình ko nhớ. Thằng cùng HN cùng tiểu đội nó kiếm đâu được cuốn " Sợi chỉ mỏng manh " đến phiên gác của nó mình năn nỉ gãy lưỡi nó mới cho mượn đọc. Khi nó gác xong đến đòi, đang đọc hay nên không muốn trả, thế là hai thằng đuổi nhau. Mình thì cầm cuốn sách vừa chạy nhảy trên các sân thượng vừa thi thoảng dừng lại liếc thêm vài dòng. Nó cầm khẩu AK đuổi theo hò hét dọa bắn. Tưởng nó dọa chơi, nào ngờ vừa định chạy tiếp nó làm liền một loạt, đạn bay chiu chíu qua đầu. Đành phải dừng lại trả nó sách.
Sau nghĩ cũng dại, vừa đọc sách vừa nhảy từ nhà nọ sang nhà kia hụt chân, lỡ nhịp một phải là lên đường. Hoặc thằng kia nó phơ cho một viên vào lưng cũng xong.
Vậy thôi, nhưng đi công tác toàn hai thằng đi với nhau, cùng sống chết lắm.
Có quyển sách mà bắn thế thì ác quá

angkorwat

Xe container
Người OF
Có quyển sách mà bắn thế thì ác quá
Hồi đó bọn em đói chữ. Bất kể cái gì đọc được là đọc. Một mảnh báo rách gói đồ gửi quà sang cũng đọc hết chữ thì thôi.

chilatamthoi

Xe tải
Trong chiến dịch giải phóng Phnom penh ta không tiêu hao được sinh lực địch, nên sau này nó mới co cụm lại và tiến hành chiến tranh du kích ở khắp các tỉnh. Sau này truy quét mạnh thì nó mới dồn vào các cứ điểm dọc biên giới K - Thái. Ta mất nhiều lính trong giai đoạn 79-85. Những năm đó đọc báo cáo tuần của tiền phương bộ gửi sang mới thấy ta thương vong nhiều, phần đa là bị phục kích, dẫm phải mìn cụt chân. Giải quyết hậu quả các ông thương binh cụt chân mới mệt mỏi.
Bệnh viện 116 là tuyến cuối của quân y tại K có hàng trăm thương binh 90% là cắt chân. Có ông bạn là Bs Toàn ( sau này về Việt Đức) một ngày nó cắt khoảng 15 cái chân. Sáng đến gọi đi uống cà phê ông bạn đã bảo : " Tôi vừa súc miệng 3 cái cẳng chân ".😥
Thằng bạn vong niên học cùng cấp 1-2 ở làng cũng mất cả 2 chân bên K, tháo khớp háng cụ ạ 😭

chilatamthoi

Xe tải
Đám khmer đỏ mang danh nghĩa chính phủ Campuchia dân chủ được TQ và phương tây chống lưng bao vây cấm vận, gây rất nhiều khó khăn cho VN. Chỉ có cách xây dựng chính quyền và quân đội của bạn mạnh lên rồi chuyển giao dần cho bạn, nên VN phải ở bên K cả mười năm trời, đủ cả các cơ quan từ trung ương đến địa phương. Em nhớ có vụ chỉ huy mặt trận còn bị kỷ luật nặng do bắt mấy lãnh đạo tỉnh bạn vì nghi là chân tay Pot trà trộn vào... Để so sánh thì LX cùng thời gian đó cũng chiếm đóng Apganixtan và cố gắng xây dựng chính quyền mới, rồi rút quân nhưng sau đó chính quyền này vẫn sụp đổ.
Cái ý này hôm rồi tướng Vịnh cũng có nhắc đến khi trả lời phòng vấn về cuộc chiến U - Nga. Không phải mẹ hát con khen hay nhưng mà nhà cháu thấy tầm nhìn chiến lược của các Cụ TW nhà ta quá cao.

chilatamthoi

Xe tải
Tay quốc trưởng Sihanouk dù bị Polpot giam lỏng và chứng kiến thảm cảnh của dân tộc mình mà sau 1979 đc Polpot cho sang TQ là ra LHQ tố cáo VN xâm lược. Đó là 1 lý do chính bọn diệt chủng lại có tiếng nói dù bỏ chạy và VN bị cô lập.
Nhà cháu có đọc ở đâu đó nói rằng Đặng Tiểu Bình mua tay này bằng biệt thự, chuyên cơ riêng và rất nhiều thú khác rồi.

Nam "Chẫu"

Xe buýt

Gió xưa đã lạc lối về
Buồng xuân khóa kín bên lề giấc mơ
Đêm dài đêm cứ ngẩn ngơ
Ngày dài ngày cứ đợi chờ riêng ai

Đường trần muôn nẻo chông gai
Nhuỵ hương cũng lắm phấn phai cũng nhiều
Nhớ thương đã chạm ngõ chiều
Hình như phảng phất dáng Kiều đâu đây

Bàn tay lại vịn bàn tay
Tiếng tơ nức nở than gầy guộc đêm
Liễu buông tựa suối tóc mềm
Trăng thanh ngả ngốn bên thềm gió lay

Người xưa có tới nơi này?
Nâng ly uống với hao gầy nhớ mong
Gót buồn giấu kín buồng trong
Tương tư thỏa khát nỗi lòng tương tư...

Matxech

Xe container
Gần 40 năm sau đi lính đến bh mình vẫn còn 1,2 vết thâm mờ mờ ở cần tăng dân số do kết quả của ghẻ
Lúc ý là học viên yta và C yta ghẻ hắc lào nhiều nhất sư

NVM7886

Xe tải
Đọc đến đoạn bác phải "giúp" chú Đực mà sống mũi cay quá. Hic hic.... thực sự....cảm xúc. Cám ơn tất cả CCCM đã cho nhà cháu được thưởng lãm qua thớt này.
BTW, nhà cháu đang làm việc tại Kampong Cham, giữa trưa đã qua chụp cái ảnh mà ko biết up lên kiểu gì. Nó chỉ là cái biểu tượng 1/1979 thôi ạ.

Sent from SM-A127F via OTOFUN

angkorwat

Xe container
Người OF
Đọc đến đoạn bác phải "giúp" chú Đực mà sống mũi cay quá. Hic hic.... thực sự....cảm xúc. Cám ơn tất cả CCCM đã cho nhà cháu được thưởng lãm qua thớt này.
BTW, nhà cháu đang làm việc tại Kampong Cham, giữa trưa đã qua chụp cái ảnh mà ko biết up lên kiểu gì. Nó chỉ là cái biểu tượng 1/1979 thôi ạ.

Sent from SM-A127F via OTOFUN
Mấy đợt vừa rồi qua K làm việc không đến được Kompong Cham. Hồi xưa thì cũng có vài chuyến qua đó bình yên, không bị phục kích chuyến nào.

chilatamthoi

Xe tải
Thế cuối cùng có bị trả về xuôi không cụ?
Không cụ ạ. Có lẽ cụ ấy có .. năng khiếu gì đó nên một thời gian sau vưỡn thấy ở bên 406 ( cao điểm nơi chốt phòng ngự của đại đội), mà cũng chả biết có bị kỷ luật gì không vì không thấy đạị đội thông báo, sau đó đến cuối năm 1985 nhà cháu xuất ngũ nên cũng không biết nữa.

chilatamthoi

Xe tải
Các cụ cứ kể toàn các loại cao sang. Em vẫn nhớ món thuốc lá cuốn mà mấy chị hàng xóm hay làm rồi mang sang bán cho học viên trường Ngoại ngữ quân sự. Gói thuốc lá thái sợi, tập giấy pơ luya cắt nhỏ bôi hồ, cái bàn cuốn bằng gỗ, bốc một nhúm sợi thuốc dấp dấp lên bàn, loạch xoạch kéo đẩy một cái là điếu thuốc rơi ra, công đoạn tiếp theo là cắt bằng hai đầu điếu thuốc và bó gọn lại, thế là xong.
Bẩm cụ/ mợ. Cái món thuốc cuốn này thì phải nói đến lính Lạng Sơn nhà chúng cháu. Thuốc không đóng bao mà là Bó (10 điếu/1 bó), thuốc không xử lý gì chỉ sây khô nên nhiều nhựa hút vàng kẽ tay ngón trỏ và ngón giữa. Nhưng cũng thơm phết đấy ạ.

chilatamthoi

Xe tải
Nghe chuyện chiến trường K xúc động quá , em cũng là cựu binh phía Bắc cảm giác thời đó nhớ mãi không quên.Mong dc 1 lần ngồi với các cụ nói chuyện Lính mà...
Cụ ở mặt trận và thới gian nào phía bắc vậy ?

Chỉnh sửa cuối:

hm.tuan

Xì hơi lốp
Bẩm cụ/ mợ. Cái món thuốc cuốn này thì phải nói đến lính Lạng Sơn nhà chúng cháu. Thuốc không đóng bao mà là Bó (10 điếu/1 bó), thuốc không xử lý gì chỉ sây khô nên nhiều nhựa hút vàng kẽ tay ngón trỏ và ngón giữa. Nhưng cũng thơm phết đấy ạ.
Em nghiện thuốc lá cũng vì món này.
Lúc đó bố em mua thuốc sợi đóng như viên gạch về, để ông bà em ở nhà cuốn thuốc, đóng cối 100 điếu.
Thuốc đem về chưa dùng đến là ông em cho vào chum sành, chả biết ủ kiểu gì nữa. Lúc nào cuốn thì lấy ra, dỡ tơi, phun thêm những món gì em cũng ko để ý, rồi mới đem sao lại, rồi cuốn bàn 2 điếu 1 lần, sau đó cắt ra và đóng cối.
Sau đúng 30 năm hút thuốc, đến độ 1 tuần hết ít nhất 1 cây 3 số thì em bỏ từ đó đến nay.

chilatamthoi

Xe tải
Có được đấy chứ
La biên giới Tây Nam yên ổn từ năm 1989 tới giờ để phát triển đất nước. Em, cụ, F1 của em không phải cầm súng canh bọn diệt chủng cắn trộm
Vào khoảng 97-98 gì đó có một đoàn nghiên cứu sinh người Mỹ sang Viêt Nam ở tại KS nơi nhà cháu làm, nhà cháu thì hay làm ca đêm.1 cậu biết tiếng Việt bập bẹ hay rủ nhà cháu đi chơi ( hồi đó có cái quán Hoa giấy trên phố Chu Văn An tối đến rất đông sinh viên ngồi). Có lần nói về chủ đề này cậu ấy bảo: " VN xâm .. CPC". Nhà cháu báo nó:" Không đúng". Nó bảo: "Tại sao ?" .Cháu nói: "VN giúp ND CPC và cũng giúp chính minh". Nó nhìn cháu hồi lâu rồi không nói gì và từ đó cũng không rủ cháu đi chơi nữa. :P

ReplicaS.vn

Xe hơi
Website
replicas.vn
Em nghiện thuốc lá cũng vì món này.
Lúc đó bố em mua thuốc sợi đóng như viên gạch về, để ông bà em ở nhà cuốn thuốc, đóng cối 100 điếu.
Thuốc đem về chưa dùng đến là ông em cho vào chum sành, chả biết ủ kiểu gì nữa. Lúc nào cuốn thì lấy ra, dỡ tơi, phun thêm những món gì em cũng ko để ý, rồi mới đem sao lại, rồi cuốn bàn 2 điếu 1 lần, sau đó cắt ra và đóng cối.
Sau đúng 30 năm hút thuốc, đến độ 1 tuần hết ít nhất 1 cây 3 số thì em bỏ từ đó đến nay.
Cụ nghiện ngập lâu thế có để lại di chứng gì không?

chilatamthoi

Xe tải
Gã và thằng Long “Polpot” nhìn nhau lưỡng lự mấy giây rồi gật đầu. Gã rút đúng que ngắn, số phận đã chọn gã.
Gã phải tự tay bắn bạn mình. Bình thường trêu đùa nhau vẫn hay nói:

“Láo là tao bắn chết bầm giờ…”

Vậy mà giờ đây phải thật sự nổ súng bắn bạn mình, người anh em đã từng vào sinh ra tử.
Người đã ăn cùng mâm, ngủ cùng sạp, nhường nhau từng miếng cơm, miếng cháo lúc đau ốm, từng ngụm nước khi đi “thám”, đọc chung nhau từng bức thư nhà, kể nhau nghe về những ước mơ sau khi xuất ngũ thì bình thường nghĩ cũng không dám, không làm nổi... Cho dù đó là phát súng giải thoát cho bạn, cho đồng đội.

Gã kê nòng súng vào bên trái ngực thằng Đực, nước mắt gã ứa ra “tha lỗi cho tao…tha lỗi cho tao Đực ơi…”.
Thằng Đực mở mắt ra nhìn gã, miệng nó mấp máy và nở nụ cười héo hắt..
Nó cố hết sức tàn lấy 2 bàn tay ấn nòng súng vào đúng phía trên bầu ngực bên trái, nơi trái tim tuổi 23 của nó đang đập những nhịp cuối cùng…
Gã nhắm mắt lại, cố không nhìn vào mặt thằng bạn chiến đấu thân thiết và…

Lúc đó đồng hồ chỉ 9 giờ 42 phút, ngày 14 tháng 6 năm 1988. Gã buông súng lảo đảo rồi ngã úp mặt xuống đống bùn nhão.
Gã nôn thốc nôn tháo, cảm giác như nôn ra cả tim gan phèo phổi. Cổ họng gã khô và đắng nghét.
Nỗi đau như hóa đá, gã muốn khóc mà không thể khóc được, trong lòng cảm thấy tan vỡ, tất cả trở nên trống rỗng...
Khi gã nhấc mặt khỏi đám bùn thì thấy thằng Phú “nhái” và Long “Polpot” đang dùng dao lê moi đất ở dưới ba gốc cây to có lá như lá xoài, cách đó 4m có 1 cây thông cô đơn (mọc đơn lẻ).
Gã lết về chỗ thằng Đực, ôm xác bạn lên như 1 kẻ mất hồn. Gã cứ ôm bạn như vậy, không biết bao lâu, đến khi thằng Phú và thằng Long kéo tay gã: “Thôi mày, để bọn tao chôn nó” gã mới sực tỉnh.
Gã vuốt mắt cho thằng Đực, thấy ngực áo bên phải phồng lên, gã mở khuy và rút ra nửa phong lương khô ăn dở, phía ngoài lớp giấy nến dính đầy máu của thằng Đực.
Thương quá, thằng bạn gã ra đi trong đau đớn khi xuất ăn lính chiến còn chưa kịp ăn hết… 😢
Quấ ám ảnh. Chỉ đọc và tưởng tượng thôi mà đã thấy gai người rồi, Cụ Nam chẫu không bao giờ quên được cũng là điều dễ hiểu.

Chỉnh sửa cuối:
  • Vodka
Reactions: K79