[Funland] Ký ức của một Ofer về đời lính, về đồng đội, về những trận đánh ở chiến trường K, về quá khứ và về cuộc sống hiện tại.

catking113

Xe Cứu Trợ
Xưa cầm điếu thuốc lên ngửi còn phân biệt đc luôn Vina SG hay Vina HN.

xukthal.

Xe lăn
Xưa cầm điếu thuốc lên ngửi còn phân biệt đc luôn Vina SG hay Vina HN.
Còn có quả bóc cái nắp ra có 1 con số dưới 1-20 rồi đếm ngang đếm dọc, đếm chéo ...để chọn ra điếu có số thứ tự đấy bào là điếu này có tẩm thuốc phiện nữa cơ >:)>:)

Azeglio

Xe điện
Em hồi sv 1 lần bắn súng hơi . Bắn nhờ của anh trai bạn..1 phát trúng lỗ đồng tiền bằng nhôm gắn trên cái thớt hỏng..cự ly tầm 15, 16 m. Mà mục đích ban đầu chỉ mong nó trúng đồng xu . Ae nhìn em với ánh mắt là lạ..bảo em làm phát nữa. Nhưng em tỉnh bơ : thế thô, còn vài viên , để dành đạn cho anh Khánh bắn chim..
Bắn phát nữa khéo cái thớt còn chẳng trúng thì lộ m..ệ nó tài năng điểm xạ...he he.
Em thì muốn không lộ cũng không được. Hồi sinh viên thi môn Quân sự, bắt buộc phải bắn 3 viên. Phát đầu 10, cả lớp thán phục trầm chồ, phát thứ hai 8, cả lớp vẫn nể. Phát thứ 3 thì không biết đi đâu. May ông thầy sỹ quan vẫn cho đạt.
Sau thấy đồn đại rằng phát đầu ông sỹ quan ngắm cho rồi, đặt lên bao cát ngay ngắn cho rồi, chỉ việc bóp cò, mấy phát sau nó lệch.

catking113

Xe Cứu Trợ
Còn có quả bóc cái nắp ra có 1 con số dưới 1-20 rồi đếm ngang đếm dọc, đếm chéo ...để chọn ra điếu có số thứ tự đấy bào là điếu này có tẩm thuốc phiện nữa cơ >:)>:)
Tẩm hay ko thì e ko biết, điếu này gọi là điếu cái, mép giấy trên đầu lọc trùng với vết trên thân điếu.

angkorwat

Xe container
Người OF
Tẩm hay ko thì e ko biết, điếu này gọi là điếu cái, mép giấy trên đầu lọc trùng với vết trên thân điếu.
Cũng chẳng có gì hơn các điếu khác trong bao, em hút nhiều rồi. Cứ bóc bao mới là tìm điếu trùng mép giấy để hút. Mà Samit em hút hơi nhiều từ 1981- 1985 trung bình 1 bao / ngày.

Simson

Xe buýt
Chuyện này chắc bác day dứt lắm, bởi đồng đội ở chiến trường coi nhau còn hơn anh em ruột thịt nhỉ. Nhưng biết làm thế nào! Sinh ra thời đấy, bọn em cũng khéo như các bác, là xông pha trận mạc, rồi có bao ân tình ghi nhớ cả đời.

Hồi đại học, bạn cùng lớp bọn e mất sớm. Hiện nay lớp bọn e vẫn duy trì 1 cái quỹ để đóng học cho con bạn ý, tinh thần tự nguyện. Cháu giờ cũng học đại học rồi.

Cả tổ nhanh chóng tụt xuống lòng suối, nước ngập ngang cổ, lạnh và chảy khá xiết. Toàn tổ núp vào những lùm rễ cây mọc sát ở bờ ta-luy dương của con suối.
...

xukthal.

Xe lăn
Cũng chẳng có gì hơn các điếu khác trong bao, em hút nhiều rồi. Cứ bóc bao mới là tìm điếu trùng mép giấy để hút. Mà Samit em hút hơi nhiều từ 1981- 1985 trung bình 1 bao / ngày.
Anh hồi ý ở PP thì của ngon vật lạ thiếu gì :D Em vẫn nhớ món trứng Rùa đấy ;;)

Xe nội lước

Xe container
Em thì muốn không lộ cũng không được. Hồi sinh viên thi môn Quân sự, bắt buộc phải bắn 3 viên. Phát đầu 10, cả lớp thán phục trầm chồ, phát thứ hai 8, cả lớp vẫn nể. Phát thứ 3 thì không biết đi đâu. May ông thầy sỹ quan vẫn cho đạt.
Sau thấy đồn đại rằng phát đầu ông sỹ quan ngắm cho rồi, đặt lên bao cát ngay ngắn cho rồi, chỉ việc bóp cò, mấy phát sau nó lệch.
Em bắn thi QS 3 phát 27 điểm. Nhưng cũng k tin đc cái kết quả đó. Bắn bia điện tử mà cái khoảng cách nói 100 hay 300 m gì đó thì em nghi ngờ lắm. Trông gần chứ k xa như vậy.
Lần nữa 27 điểm đạn thật...nhưng em cũng đếch tin. Làm gì mà cà dớ như em mà bắn ngang Bàng Mông , Hậu Nghệ như vậy ...em nghi lão trưởng của bọn em đã ngoại giao sẵn 🤣

TimeBreak

[Tịch thu bằng lái]
Em hồi sv 1 lần bắn súng hơi . Bắn nhờ của anh trai bạn..1 phát trúng lỗ đồng tiền bằng nhôm gắn trên cái thớt hỏng..cự ly tầm 15, 16 m. Mà mục đích ban đầu chỉ mong nó trúng đồng xu . Ae nhìn em với ánh mắt là lạ..bảo em làm phát nữa. Nhưng em tỉnh bơ : thế thô, còn vài viên , để dành đạn cho anh Khánh bắn chim..
Bắn phát nữa khéo cái thớt còn chẳng trúng thì lộ m..ệ nó tài năng điểm xạ...he he.
Kiểu anh Roberto Carlos đá quả phạt bóng bay bán nguyệt lách rìa hàng rào đận 1998 Lão hầy
Bảo anh ấy đá lại anh ấy bẩu thồi :D

xukthal.

Xe lăn
Em bắn thi QS 3 phát 27 điểm. Nhưng cũng k tin đc cái kết quả đó. Bắn bia điện tử mà cái khoảng cách nói 100 hay 300 m gì đó thì em nghi ngờ lắm. Trông gần chứ k xa như vậy.
Lần nữa 27 điểm đạn thật...nhưng em cũng đếch tin. Làm gì mà cà dớ như em mà bắn ngang Bàng Mông , Hậu Nghệ như vậy ...em nghi lão trưởng của bọn em đã ngoại giao sẵn 🤣
Bọn báo bia toàn thủ cái đinh 10 trong túi ngực, lớp nào ngoại giao trước nó châm cho thì kiểu gì chả đạt =))

Manhpd

Xe cút kít
Thời sv ở ktx những năm 98-99 em không có tiền mua toàn dùng thuốc cuốn,giấy cuốn thì bóc đôi tờ giấy ô ly xong mồi thuốc bằng cách cho ẩm ẩm đầu rồi cho chập chập điện để đánh lửa.

taplaioto

Xe điện
Min khù khờ mà cắt bớt kim phun chạy bốc phải biết ;)
93-94 em còn đc "thực tập".. bán xe Min !
Có cái xe khách đặt xiền chưa lấy, 4 thằng loai choai leo lên phi xuống biển uống diệu (cách chỗ em tầm 15 km). Pô nổ ác chiến, qua đoạn đường làm dở đá lởm chởm nó leo vèo vèo. Bà con nhìn cứ gọi là.. :D

angkorwat

Xe container
Người OF
Anh hồi ý ở PP thì của ngon vật lạ thiếu gì :D Em vẫn nhớ món trứng Rùa đấy ;;)
Ăn may được vài năm. Từ 1981 bộ sậu chính phủ K đã tạm ổn định. Các nhân tố từ buổi đầu ở Tu viện Đa minh (Thủ Đức) đều nắm giữ những chức vụ chủ chốt trong chính phủ. Gặp lại những anh em vệ binh từ khi thành lập Mặt trận cứu quốc dân tộc Kampuchia nên thi thoảng họ cho vài cây thuốc, chai rượu ngoại...
Còn mấy ông anh trẻ trẻ như Keo Prasat ...thì ngày nghỉ hay rủ đi chơi, nhậu... Nên " Cái gì ngon, con gì đẹp" cũng được hưởng ké 😅😅😅

Xe nội lước

Xe container
Ăn may được vài năm. Từ 1981 bộ sậu chính phủ K đã tạm ổn định. Các nhân tố từ buổi đầu ở Tu viện Đa minh (Thủ Đức) đều nắm giữ những chức vụ chủ chốt trong chính phủ. Gặp lại những anh em vệ binh từ khi thành lập Mặt trận cứu quốc dân tộc Kampuchia nên thi thoảng họ cho vài cây thuốc, chai rượu ngoại...
Còn mấy ông anh trẻ trẻ như Keo Prasat ...thì ngày nghỉ hay rủ đi chơi, nhậu... Nên " Cái gì ngon, con gì đẹp" cũng được hưởng ké 😅😅😅
Ngày đó cụ còn trẻ. Chắc cái gì ngon thì không quan trọng bằng con gì đẹp cụ nhờ 😁🤣