[Funland] Ký ức của một Ofer về đời lính, về đồng đội, về những trận đánh ở chiến trường K, về quá khứ và về cuộc sống hiện tại.

Nhimtiu

Xe container
Em nhớ đọc trong hồi ký K của 1 Cụ cựu binh bên Quân sử (MVH) cách đây hơn chục năm, có tả lại một trận đánh
Quân ta bị 1 chốt 12.7 Pốt lợi dụng địa vật bắn ghìm đầu không lên được, có thương vong, nếu không vận động lên kịp trước khi cối nó chụp vào thì rất nguy hiểm
Đang lúc dầu sôi lửa bỏng, có 2 anh bên mình xuất hiện, dùng cái SVD Dragunov này, xạ kích chính xác hạ ổ hoả lực ấy, bộ binh tràn lên ...2 anh này cũng ...hoà theo và mất hút
Sau này mới biết là 2 anh bên quân báo
Đặc điểm: quân phục chỉn chu, cúc gài chuẩn tắc chứ không "phóng khoáng" như cánh bộ binh

Em nhớ được như vậy
Giờ ngồi nghĩ lại, có lẽ trận đó phải đánh cấp f thì mới có quân báo chỉn chu lạ mặt xuất hiện như thế
Có đúng không ạ?
Em k bên quân đội nên cũng k rành cụ ạ.

Cụ Chã có gió bão gì không đó??? Em canh đặc nhiệm mà 3 ăn 1 vòng 10, 100m, AK thửa nhé.
Gió máy gì đâu cụ
Cụ hiểu đơn giản là để đạt điểm 10 thì bài bắn AK ở cự ly 100m dễ hơn bắn K54 ở cự ly 25m

DurexXL

Xe lăn
Dùng 2 khẩu Druganov ghìm đầu địch là hồi ký của bác Lê Hiếu thì phải .
Còn chuyện quân báo quân báo có quân phục chỉn chu là hồi ký của bác nào bên otosg bên quansu đăng lại thôi .

" …
Ngay lúc đó từ phía sau tụi tui một tay ( sau nầy tui mới biết là lính quân báo quân khu ) ăn mặc thật lạ vì nghiêm chỉnh quá! Áo vẫn bỏ trong quần, áo xổ dài tay cài nút, đầu đội mũ cối,…chạy thật nhanh, động tác thật gọn, vượt qua chổ tụi tui đang nằm chừng 50 mét và leo lên một gò mối khá cao, gương khẩu AK nhắm về phía bên kia đường và nổ điểm xạ tất cả 3 phát thật đỉnh đạc…sau đó tiếng súng bên phía lính K bổng thưa hẳn, cả đội hình cánh trinh sát đồng loạt băng qua lộ, vừa chạy vừa bắn chéo với đường đạn của đại đội công binh bên cánh phải lúc nầy cũng đang tiến lên. Tiếng súng của bên mình rộ lên cho đến khi cả đội hình vượt qua con đê và chiếm được trận địa thì không còn thấy một tên lính K nào ngoài 3 cái xác còn bỏ lại tại chổ nằm dọc bờ đê. Tiến lên một đoạn, chổ mà anh chàng quân báo quân khu điểm xạ lúc nảy, tôi thấy một xác của một tên có vẻ là chỉ huy vì nó đội mủ vải loại giống như của Hồng Vệ Binh TQ thời CM văn hóa và quấn cổ bằng một khăn sa-tanh màu xanh thẩm rất điệu…trên xác tôi thấy có 3 vết đạn, một ở trán và 2 ở ngực. Đây chính là tên đã bỏ lính và chạy trước, thế nhưng xui xẻo cho nó là đã gặp tay quân báo thiện xạ bên mình. 3 phát đều trúng ở vị trí chí mạng cho một mục tiêu di động ở khoảng cách 50 mét…quả thật là chỉ có trong phim hành động của Holywood…Sau trận đánh thì tay quân báo thiện xạ nầy lặng lẽ bỏ đi trước cùng nhóm của anh ta nên tụi tui cũng chẳng có cơ hội tỏ lòng khâm phục với một đồng đội cừ khôi, thế nhưng khí phách của anh chàng nầy thì tôi vẫn nhớ mãi đến bây giờ… "

Chính xác rồi ạ
Em cảm ơn Cụ

Vậy là còn đoạn 2 Dragunov bắn ghìm đầu địch ở bờ đê thì phải, em nhớ nhầm lắp sang đây

Nam "Chẫu"

Xe buýt
...Quân báo của quân đoàn có thông tin về 1 tiểu đoàn cối 81 của tàn quân Pốt hợp sức với lính của sư đoàn 502 Khmer đỏ sẽ đưa quân tiến chiếm lại Pursat trong thời gian tới.
Trên yêu cầu đại đội trinh sát luồn sâu Sư 7 cử người đi cùng trinh sát bộ binh của E (trung đoàn) 209 điều nghiên kỹ hướng tấn công, binh lực, hỏa lực…nếu tóm được lưỡi càng tốt.
Đích thân trung tá Nguyễn Kỷ phó tham mưu trưởng sư đoàn xuống đại đội để chọn người tham gia cùng trinh sát của E209
(Thời điểm đó là trước đại hội Đảng lần thứ 6 năm 1986, khi đó quân đội và công an vẫn đang thực hiện việc bỏ cấp thượng tá trong lực lượng vũ trang và đại tá chỉ có 3 sao, sau đại hội mới khôi phục lại cấp đại tá 4 sao. Để phân biệt với cấp đại tá trước khi bỏ thượng tá, lính ta hay gọi là đại tá 3 sao và đại tá 4 sao để phân biệt).
Hai tổ thiện chiến nhất đại đội được chọn, tổ 1 là tổ thằng Trượng “khỉ” nhà ở Chèm, thằng Hải “trố” dân Gia Viễn, Ninh Bình và thằng Đạo nhà ở thành phố Nam Định (thằng này sau hy sinh do trúng đạn M79 tại Tonle Sap trong lần chạm trán tao ngộ chiến với trinh sát của sư đoàn 201 Khmer đỏ), còn tổ 2 chính là tổ 4 thằng của gã.

Đêm luồn sâu vào phum Tomr đó mưa rất to, những giọt nước mưa quất rát mặt.
Hai tổ chia thành 2 hướng, tổ thằng Trượng đi cùng 3 lính trinh sát bộ binh của E209 tiến vào từ hướng Đông Bắc, tổ của gã đi cùng 2 lính khác tiến vào từ phía Tây Nam sau khi vượt qua 1 dốc núi ngắn, nhưng trơn như đổ mỡ...

Phong Vân

Xe buýt
Ko biết có cụ nào giống em?
Em trước bắn AK phải chế cái băng bịt mắt giống mấy ông cướp biển trong phim, bởi bóp cò tay phải nhưng ko nheo đc mắt trái, khổ thế :))
Hic, em cũng thế. Không nhắm được mắt trái. Điên tiết chuyển mệ sang bắn tay trái may vẫn có tí trúng bia. Sĩ quan ban đầu còn bào sao bắn lại nhắm mắt ;)

Azeglio

Xe điện
Gió máy gì đâu cụ
Cụ hiểu đơn giản là để đạt điểm 10 thì bài bắn AK ở cự ly 100m dễ hơn bắn K54 ở cự ly 25m
Vâng em đồng ý với cụ Là bắn AK cự ly 100 m thì dễ hơn K54. Ý em là cụ có gió máy gì về việc bắn AK trúng vòng 10 khoảng cách 100m hay không ý.

Vâng em đồng ý với cụ Là bắn AK cự ly 100 m thì dễ hơn K54. Ý em là cụ có gió máy gì về việc bắn AK trúng vòng 10 khoảng cách 100m hay không ý.
Khi trong lính, bắn AK cự ly 100m vào vòng 10 với em ko khó
Tuy nhiên em không thường xuyên đạt điểm 10 và Sở trường của em là bài bắn khác.
Còn súng ngắn, điểm 8 em cũng chưa đạt.

Azeglio

Xe điện
Khi trong lính, bắn AK cự ly 100m vào vòng 10 với em ko khó
Tuy nhiên em không thường xuyên đạt điểm 10 và Sở trường của em là bài bắn khác.
Còn súng ngắn, điểm 8 em cũng chưa đạt.
Cụ dân chuyên rồi. Em đi nghiệm thu mà dân bắn tỉa nhà mình bẳn muc tiêu 20 x 20 cách 200 m đến lần thứ 3 mới trúng.

Đầu xù

Xe buýt
KỶ NIỆM “CÁI LƯỠI”

“…Rải rác biên cương mồ viễn xứ
Chiến trường đi chẳng tiếc ngày xanh…”

Không biết là lính trinh sát của quân đội các nước khác trên thế giới thế nào, lính trinh sát của Việt Nam trước những năm 1980 thế nào, lính của các quân binh chủng khác trong lực lượng vũ trang Việt Nam thế nào?

Nhưng đối với lính trinh sát, nhất là lực lượng trinh sát luồn sâu ở chiến trường Campuchia:
“Đi không dấu, nấu không khói, nói không tiếng” thì việc chọn người để đi cùng trong tổ tam tam là hết sức quan trọng.
Phải hiểu nhau từ lời ăn tiếng nói, từng ánh mắt, cử chỉ đến ký hiệu của từng ngón tay, để tránh trường hợp: “Không sợ kẻ địch mạnh, chỉ sợ đồng đội ngu”.
Chính vì vậy mà tổ 3 người của gã hiểu nhau đến từng chân tơ kẽ tóc, chỉ cần 1 cái hất hàm của 1 thằng nào đó thì 2 thằng còn lại hiểu ngay đồng đội mình muốn gì.
Nhớ lần va nhau dưới nhà ăn với thằng Hưng bên thông tin, khi thằng Đực hất cái bát sắt ăn cơm vào mặt thằng Hưng là 2 thằng còn lại đã bẻ tay “xử lý” xong thằng Hưng rồi.
Do vậy mà gã, thằng Đực, thằng Phú “nhái”, sau này được bổ xung thêm thằng Long “Polpot” là 1 tổ tam tam trong mơ, một tổ tam tam vàng, một tổ tam tam kiểu mẫu. Vậy ma tổ tam tam ngày đó, giờ chỉ còn mình gã lang thang giữa đời.

Thằng Đực nhà ở ven kênh Nhiêu Lộc, Saigon hy sinh năm 1988 tại suối Mưr ngay biên giới Campuchia - Thailan do đạp phải mìn K69 còn gọi là KP2 hay “thịt hộp Trung Quốc”, mìn cóc nhảy, cóc bay. (nhà nó nằm đoạn gần ra Thảo Cầm Viên, sau này mỗi lần vô Sài Gòn gã đều đi tìm, mong gặp lại ba má thằng Đực bao lần mà vẫn chưa tìm được).

Thằng Phú “nhái” nhà ở phía ngoài bờ đê xã Hùng An, huyện Kim Động, Hưng Yên, sau khi ra quân thì đi xuất khẩu lao động tại Liên Xô và bị bọn băng đảng đầu trọc, tân phát xít chơi hội đồng chém gục tại ga tầu điện ngầm Moskva vào 1 tối mùa thu năm 1992.

Thằng Long “Polpot” nhà ở đường Nguyễn Sư Hồi, thành phố Vinh, cái thằng mà khi còn trong quân ngũ toàn đạn tránh nó. Vậy mà khi ra quân thì chết 1 cái chết cực phi lý, không thể tin được. Nó chết vì tai nạn giao thông năm 1994, lúc 4h sáng trong 1 ngày mưa bão, cái ngày định mệnh khi nó giúp mẹ chở rau ra chợ Vinh để kịp buổi chợ sớm. Ba thằng chúng nó ra đi khi tuổi đời còn quá trẻ và chưa có vợ con gì cả...

Mùa mưa năm 1986, lúc đó đội hình sư bộ của sư đoàn 7 bộ binh đang dừng chân gần đồi Chùa, thị trấn Pailin, tỉnh Battambang nằm ở phía Tây - Tây Nam của Campuchia.
Trận này nằm trong một đợt truy quét tàn quân của Tà Mốc, Bí thư thứ 2, Tổng tham mưu trưởng quân Khmer đỏ, một trong những kẻ hết sức trung thành với chủ nghĩa Mao - It của Khmer đỏ, một tên đồ tể khát máu nhất trong các chỉ huy quân sự của Polpot.
Hôm đó đại đội trinh sát luồn sâu nhận được lệnh trên ban Tác chiến đưa xuống...
Ngẫm câu này thấm quá Cụ ạ "Vậy ma tổ tam tam ngày đó, giờ chỉ còn mình gã lang thang giữa đời"

Cụ dân chuyên rồi. Em đi nghiệm thu mà dân bắn tỉa nhà mình bẳn muc tiêu 20 x 20 cách 200 m đến lần thứ 3 mới trúng.
Siêu khó ạ
Những xạ thủ của cụ còn khủng hơn cả VĐV

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Xem lại cuộc chiến với Polpot thấy tội ác của lũ này với dân VN quá khủng khiếp. Vn cũng mất nhiều chục ngàn binh lính trong cuộc chiến này. Vậy mà để tránh chiến tranh lại quá khó vì TQ đứng sau bơm vũ khí, huấn luyện và chi đạo.
Vậy mà chúng ta dù thắng cũng ko tóm hay hạ đc những kẻ đứng đâu như Polpot, Son Sen, Tà Mốc...bắt chúng đền tội.

Azeglio

Xe điện
Siêu khó ạ
Những xạ thủ của cụ còn khủng hơn cả VĐV
Còn chưa kinh bằng ông chỉ huy ạ. Đứng nhìn bằng mắt thường rồi chỉ đạo ông bắn tỉa lệch này lệch kia, sang phải sang trái.
Em trố lồi mắt còn chả nhìn thấy cái 20x20.

Còn chưa kinh bằng ông chỉ huy ạ. Đứng nhìn bằng mắt thường rồi chỉ đạo ông bắn tỉa lệch này lệch kia, sang phải sang trái.
Em trố lồi mắt còn chả nhìn thấy cái 20x20.
Ơ, ông chỉ huy bị viễn nặng này khéo em biết :))

minhmo

Xe cút kít
...Thay vì phải mang bao tượng gạo, trong cuộc hành quân này, do yêu cầu bí mật và tốc độ, cũng như có thể phải chiến đấu trong vài ngày, nên bộ đội được phát mỗi người 3 ngày cơm sấy. Đó là thứ gạo sấy sẵn, đóng thành bịch kín 200g/bịch, thân bịch có một vạch xanh, một vạch đỏ và hướng dẫn khi dùng nước sôi thì đổ nước đến vạch đỏ, dùng nước lã thì đổ đến vạch xanh. Sau khi đổ nước, khoảng 30 phút sau có thể ăn được.

Điều khác với các đơn vị bạn là tổ của gã có thêm món mắm Bò Hóc (Prahok) do gã và thằng Đực đi dân vận xin được. Món mắm đó là đặc sản của Campuchia chỉ dành để thết khách quý trong các đại tiệc, nhưng do gã và thằng Đực hay đeo huy hiệu Norodom Sihanouk (Hoàng thân Xi Ha Núc) to như chén đựng nước chấm vào phum, sóc chơi nên bà con bản xứ thấy quý mới xin được để thỉnh thoảng ăn kèm. Đối với người dân Campuchia, họ luôn sùng bái Norodom Sihanouk như Phật sống, lúc đó cứ ai đeo huy hiệu Hoàng thân là họ thấy quý, mà loại huy hiệu đó Tầu sản xuất và mang sang Campuchia khá nhiều, kiếm vài cái để đeo chơi đối với mấy thằng lính khéo mồm thì chỉ là chuyện nhỏ.

Khi còn huấn luyện tại trường, khoa mục tự sinh tồn độc lập có hướng dẫn các loại động thực vật ăn được, nhưng đó là động thực vật ở Việt Nam. Còn ở Campuchia thì có nhiều loại cây chẳng biết là cây gì và cũng chẳng thấy nhắc đến trong sách vở, chẳng biết lành dữ thế nào, cứ ăn các loại mắm cho nó lành.

Buổi chiều của hai hôm sau, tổ 1 và 4 được lệnh ăn cơm nhanh, khẩn trương để chập tối xuất phát đúng giờ G. Chị Hoa, bé Lý và bé My sắp mâm cơm riêng cho 2 tổ. Bữa ăn hôm đó của 2 tổ có món gà rừng rim với ớt xanh cay xé lưỡi, mấy khúc cá suối nấu với khế chua, một bữa ăn cực kỳ thịnh soạn của lính chiến. Chị Hoa không nhìn đứa nào và nói trống không: “Ăn đi các em, cơm bữa nay không độn đâu”, giọng chị hơi run, mấy thằng đều cảm nhận thấy vậy, lòng chùng hẳn xuống.

Nhìn xung quanh các mâm khác vẫn ăn độn, riêng mâm của 2 tổ đúng là hôm nay không độn sắn thật. Thức ăn các mâm khác cũng vậy, cũng chỉ lèo tèo vài cọng rau luộc, ít nước chấm, vài lát thịt lợn muối…Thằng Tú “mọt” từ dưới bếp mang theo 1 đĩa trứng rán cuộn tròn như khúc nem rán: “Gà anh em nuôi quân tăng gia đẻ đó, mấy thằng bay ăn thử đi, trứng tươi và ngon lắm…”. Thằng Đực chơi luôn câu: “Vậy là mấy cha nội định làm lễ truy điệu sống tụi này sao?”, cả nhà ăn lặng đi, không ai nói gì...
Đã từng là người lính, ngày em nhập ngũ ở nhiều nơi trên đất nước ta máu của các chiến sỹ vẫn đang đổ xuống để giữ đất, giữ biển mà đọc câu cuối em nghẹn cả cổ.

4banhxequay

Xe điện
Về khẩu hiệu băng rôn công nhận bên mình phát huy tối đa. Nhà cháu khi ở lính được ở trong khu doanh trại của trung tâm huấn luyện toàn quốc Hạ sĩ quan VNCH cũng chỉ thấy trên đầu hồi nhà ở của họ có mỗi câu: “Tổ quốc- Danh dự- Trách nhiệm”, ngoài sảnh đường thì thêm dòng: “Mỗi cán binh là một chiến sĩ trên mặt trận chiến tranh tâm lý” (đại ý thế, chi tiết có thể nhà cháu nhớ không chuẩn).
Mình nhớ có lần xem khẩu hiệu của họ cũng có xâu đại loại thao trường đổ mòi hôi, cgieesn trường bớt đổ máu