[Funland] Ký ức của một Ofer về đời lính, về đồng đội, về những trận đánh ở chiến trường K, về quá khứ và về cuộc sống hiện tại.

angkorwat

Xe container
Người OF
Nền điện ảnh của Ta chưa mạnh chứ mấy chuyện này dựng thành phim đảm bảo cháy
E nghe kể lính có tâm lý nếu tham lấy vàng thì dễ bị dính thương vong nên e ngại. Ko rõ có phải do cán bộ tâm lý tuyên truyền thế ko ?
Cũng chỉ nghe cán bộ nói vậy, em chưa từng thấy ông lính nào chết có chút vàng nào trong quân tư trang cả.

vitomxau

Xe container
Em cũng gốc Hà Nam. Khác bác là ở đầu con sông Châu Giang, nhà ngay cổng Chợ Bầu chếch lên là Bến xe đi chếch 200 mét là bến sông. Tuổi thơ tự nhận không dữ dội nhưng cũng gắn liền với tất cả những gì hay ho nhất của chợ, bến xe, bến thuyền :)
Trong câu chuyện Đậu phụ nướng có hình bóng của em ;))
Em đọc thấy có anh Thanh là em đã nghi nghi dồi :D

auto BMW

Xe tải
Trận đánh kéo dài đến 13h chiều hôm sau mới kết thúc, căn cứ thung lũng tử thần chính thức bị khai tử. Ngoài ra có 1 đơn vị Pot đến ứng cứu cũng bị 1 đại đội của tiểu đoàn 1, trung đoàn 761, sư 9 phục kích, đánh cho chạy có cờ, bỏ lại 14 xác. Bắt sống 6 tên thu 25 súng các loại. Còn trên chính diện toàn căn cứ thì số lính Pot chết là hơn 300 tên, không có tù binh (Có thể không muốn bắt, do nuôi tốn cơm.... Còn sao chỉ có xác chết mà không có tù, hàng binh hoặc bị thương thì có trời biết. Kể cả các anh lính vừa chiến thắng cũng chẳng biết vì khói của súng đạn làm chảy hết nước mắt, chả nhìn thấy gì). “Ở đây lúc nãy có bác savisevic có hỏi em, nhưng em cũng không biết trả lời về vụ này thế nào!?”.

Lực lượng lính của CPRP truy kích lính Pot 1 đoạn dài cũng trở về tay không mà không có tù, hàng binh, chỉ thấy đếm xác để báo thành tích lên trên…Trời nắng nóng như lò bát quái, gã thấy cổ họng đắng nghét khói súng, đầu ong ong. Mùi máu tanh và tử khí gặp nắng nóng bốc lên nồng nặc, đàn ruồi ở đâu thấy hơi máu tìm đến vo ve bay rợp đất mỗi khi có người đi ngang qua.

Tổ của gã lững thững đi xuống chân đồi, ngang qua các tốp lính của CPRP đang thu dọn chiến trường, gã đi cuối cùng. Đi qua 1 đoạn hào bị lở, chợt gã nghe thấy tiếng rên ở dưới vọng lên. Theo phản xạ gã ôm súng lăn 1 vòng và quát hỏi xem ai ở dưới đó, không thấy tiếng trả lời. Ba thằng đi phía trước cũng tản ra, nòng súng hướng về phía tay gã chỉ, sẵn sàng nhả đạn khi cần.

Gã bò về phía miệng hào thấy có người ngồi dưới, gã chĩa súng lên đỉnh đầu định bóp cò thì thấy cánh tay trái có đeo dải băng in hình Angkor Wat, vậy là lính của CPRP rồi. Gã làm hiệu an toàn cho tổ rồi tụt xuống hào. Thì ra là 1 em gái Khmer, lính của CPRP, gã hỏi tiếng Việt xem em làm sao, nhưng em gái không biết tiếng Việt. Mà gã thì chỉ biết tiếng Miên chứa đầy lá mít, đủ để chửi nhau hoặc mô tả đồ ăn, chứ đâu có biết nhiều. Em gái thều thào chi đó, gã chỉ nghe được câu: “…T`rau ro-buos..” (bị thương), thì ra em gái bị thương ở bắp chân, gã nhanh tay tháo cuộn băng cá nhân băng chân cho em. Xong xuôi gã đẩy người em lên miệng hào để bọn thằng Phú “nhái” kéo bé lên và đưa về tiểu đoàn quân y…

Sau này nghe nói trận chiến đó tổn thất của lính tình nguyện Vietnam không nhiều, nhưng của lực lượng CPRP thì khá nhiều, phần lớn do không có nhiều kinh nghiệm chiến trận như lính Vietnam. Riêng 2 tổ của lực lượng trinh sát luồn sâu, đi sao về vậy, không rụng 1 cọng lông nào.

Chiều của ba hôm sau, lúc gã và thằng Long “Polpot” đi bắt ốc ở suối vừa về đến lán của trung đội đã thấy có 1 em gái trắng trẻo đang ngồi nói chuyện với thằng Đực. Cơ mà thằng Đực nói chuyện hay lắm, 2 tay nó khua lên, mồm thì nói, mắt thì đung đưa. Tóm lại nó chuyện bằng mồm, bằng mắt và bằng cả điệu bộ cơ thể. Thấy gã và thằng Long về, hắn mừng ra mặt.
Cụ chủ cho hỏi cách đếm xác sau trận đánh như thế nào? Lấy giấy ghi chép hay cắt tai ,thủ cấp,...như trong phim dã sử.

CRV-2015

Xe buýt
Vâng, cũng vì nhiều lý do trước đó cộng với thời điểm đấy bọn em phần lớn trong rừng, trường hợp như trên khá nhiều. Nên công tác khen thưởng cũng chậm và còn tuỳ hứng của chỉ huy. Cái này chắc anh angkorwat hiểu rõ nhất :) nên em chỉ được khen xuông, lên báo xuông ạ :((

Tấm hình này gã được 1 anh trên Cục chính trị quân đoàn xuống chụp để đưa lên báo. Đây là lần đầu tiên gã lên trang báo của mặt trận và là lần thứ 2 lên báo của quân đoàn. Tấm hình gốc này có lịch sử hơi lòng vòng và bí ẩn. Sau khi chụp cho gã tấm ảnh một thời gian thì anh phóng viên đó hy sinh, tấm hình chụp lại này sau đó được đưa vào để dán lên thẻ Đảng khi gã được kết nạp. Còn bản gốc không biết trôi dạt về đâu và cũng chẳng thấy ai nhắc đến.

Đến quãng giữa năm 1988, khi gã tranh thủ sang sư 9 thăm thằng Lợi, nhà ở xã Võ Cường, huyện Tiên Sơn, Bắc Ninh (Bây giờ là phường Võ Cường, thành phố Bắc Ninh). Thằng cùng khóa huấn luyện khi còn học ở trường hạ sĩ quan trinh sát luồn sâu. Hiện nó đang chiến đấu trong đội hình trinh sát luồn sâu sư đoàn 9, quân đoàn 4, mới được nó kể cho nghe câu chuyện như trong tiểu thuyết vậy. Có 1 em gái chuẩn úy, ban cơ yếu sư 9 tên Lĩnh, người Tân An, Long An, hy sinh ở Banan (Battambang). Khi thu dọn di vật của liệt sĩ để gửi về cho gia đình thì tấm hình (bản gốc) này của gã rơi ra từ cuốn sổ tay, đằng sau còn ghi rõ ngày, tháng, năm chụp, nét chữ thật đẹp và mềm mại.

Không biết vì sao em có tấm hình của gã, cũng chẳng biết em giữ tấm hình của gã để làm gì. Gã không quen biết và trong bộ nhớ của gã chắc chắn là cũng chưa bao giờ gặp em trước đó. Gã nhờ anh Vui, tuyên huấn sư 9 chụp lại từ bản gốc để giữ làm kỷ niệm, còn tấm gốc thì kẹp lại cuốn sổ tay cho em. Sau này, hình như năm 1998 hay 99 gì đó, gã đi công tác qua Tân An có ghé gia đình và ra nghĩa trang liệt sĩ thắp hương cho em. Thật lạ kỳ, khi thắp hương cho em mà người gã như mụ đi, bồng bềnh không trọng lượng như kiểu mộng du, dù vẫn nghe vẫn hiểu mà không thể tự làm chủ được bản thân. Lúc gã thắp hương và khấn tên em, cầu mong em sớm được siêu thoát thì bát hương bốc cháy rừng rực dù trời nắng nóng và không có gió. Thật khó để lý giải bằng khoa học như 1 kẻ vô thần và duy vật như gã.

Chiến tranh đã lấy đi của gã những người bạn thân thiết, những tháng ngày tuổi trẻ tươi sáng nhất, nhưng cũng để lại những ký ức thật sự khó quên về những năm tháng đó.
Xúc động thật sự !

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
TUỔI TRẺ

Chợ Nghệ - Sơn Tây vào những ngày chủ nhật của những năm 80 thế kỷ trước, thì thôi rồi các sắc lính. Trên là trời, dưới là màu áo lính. Có câu nói không biết của ai đã từng mô tả: “Gái Hanoi, bộ đội Sơn Tây”. Nhìn đâu cũng thấy áo lính K82, lính mặc áo lính đã đành, dân thường cũng mặc áo lính. Thậm chí có lần 1 bà bị mất trộm hô: “Bắt lấy thằng ăn trộm mặc áo bộ đội kia kìa…”. Cả chợ ngơ ngác nhìn nhau, vì toàn màu áo lính nên chẳng biết thằng ăn trộm “mặc áo bộ đội” là thằng nào. Chợ Nghệ là chợ lớn, ngày thường cũng có lính ra vào chợ, nhưng ngày chủ nhật thì đông vô cùng. Lính đi chơi chợ cũng có, lính đi chợ mua đồ cải thiện cũng có, lính đi tán gái cũng có…

Tất nhiên trong các sắc lính đó không thể thiếu mặt được lính trường hạ sỹ quan trinh sát luồn sâu và trường sỹ quan đặc công. Lính trường sỹ quan đặc công được đào tạo cận chiến tay không hết sức bài bản, lính trường hạ sỹ quan trinh sát luồn sâu tuy không thiện chiến bằng nhưng cũng chẳng thua kém là bao.

Tuổi trẻ có chút đào tạo võ thuật nên lính 2 trường này luôn tỏ ra hiếu thắng, “ngứa tay ngứa chân” hơn so với các sắc lính của các trường khác như: Thông tin, phòng không, pháo binh, phòng hóa, biên phòng, trường cảnh khuyển biên phòng… Đã có vài vụ va chạm lẻ tẻ giữa học viên 2 trường, tuy chưa lần nào cả 2 bên bế người đi cấp cứu, nhưng u đầu, tím mặt thì cũng khá nhiều.

Có lần học viên 2 trường hẹn ngày giờ và chọn địa điểm phía trước bưu điện trung tâm thị xã để so tay. Hai bên đều đến theo ước hẹn, đến phút cuối chẳng hiểu sao xuất hiện 1 tốp “quỷ” (Kiểm soát quân sự) đứng bên đường ngó sang. Lần đó 2 bên hậm hực tan trận mà chưa phân định cao thấp.

Nếu nói về bản lĩnh thì lính trường sỹ quan đặc công được đào tạo kỹ năng chiến đấu tốt hơn hẳn so với lính trường hạ sỹ quan trinh sát luồn sâu, nếu chơi “tay bo” thì lính trường hạ sỹ quan trinh sát luồn sâu “chơi” không lại được với học viên trường sỹ quan đặc công. Nhưng bù lại, lính trường hạ sỹ quan trinh sát luồn sâu đông hơn, nên hay chơi kiểu “chó đàn” “ruồi bu *** ngựa”…

Ngày những nâm 8x tk trước, nhà e gần 1 ga trên tuyến vận chuyển lên hướng Lào Cao, Hà Giang. Những năm 84-85 đó bg phía Bắc vẫn hết sức căng thẳng. Cứ đêm đêm sau 12h là tiếng những đoàn xe Gaz các loại bịt bùng lăn bánh rập rập chở cả quân lẫn hàng hướng lên biên giới.
Có những chuyến tàu chở quân dừng tại nhà ga, trong lúc chờ đợi đi tiếp các toán linh tỏa đi khắp nơi chơi. Một lần e chứng kiến vụ xô xát mà nhìn cách ăn mặc dã chiến và cách xuống tấn thì đúng là lính đặc công. Toán linh đc 5-6 chú đó chắc cũng đang ra trận, đi chơi nhìn thấy 1 a lính trẻ đẹp trai ăn mặc chỉn chu và đội cái mũ lưỡi trai vải bộ đội chở theo 1 cô gái khá xinh trên cái xe đạp. Chả hiểu mấy ông đc kia ngứa mắt sao đó mà trêu j rồi 2 bên xô xát nhau. 2-3 chú đc tham gia quây a lính kia, ko biết phải trinh sát ko mà a lính rất cứng, 1 mình chống chọi đc nhóm đc tham gia quây a ấy dù bị dồn đánh ngã vào 1 tảng đá lớn. Dân quanh đó túa ra xem can ngăn. 1 bác thấy bất công nên dúi vào tay a lính kia 1 con dao dựa to..may mà thấy đông nên toán đc dậm dọa thêm vài câu và bỏ đi, còn con dao ko dùng đến.
E nghĩ linh ra trận cũng bụi phủi và bất cần, tuổi trẻ ngông và sĩ gái nữa nên choảng nhau.
E ko ở Xuân Mai nhưng cũng có 2 năm trải nghiệm đời lính tại khu vực Sơn Lộc... Đúng là thủ phủ lính, từ ngoài vào có đủ các trường: Trung cấp y, BP, PH, PB, HVPK, SQHC, trường lái, dịch lên chút có LQ và lên XM là ĐC và TS của cụ.

xetaudoidau

Xe tăng
E nghe kể lính có tâm lý nếu tham lấy vàng thì dễ bị dính thương vong nên e ngại. Ko rõ có phải do cán bộ tâm lý tuyên truyền thế ko ?
Thật đấy cụ, ông chú em làm đc cái dây chuyền vàng đeo dài từ cổ xuống rốn, thế mà dính phát vào đùi, bảo vùi vội vào lề đường cạnh cái mương, hôm đó không giả chết thì giờ bao nhiêu lần giỗ rồi. Nói chung tâm linh là có thật.

smilingman82

Xe buýt
em là thế hệ sau mà nghe các cụ kể chuyện nhiều đoạn thấm thía quá. lót dép ngồi hóng tiếp chuyện của các cụ.

ganghiadan

Xe buýt
em sinh sau đẻ muộn nên ko phải chịu cảnh binh đao như các cô bác, các anh chị thời trước; những năm 90 mẹ em có đặt tạp chí Văn nghệ quân đội, em nhớ 1 tháng 1 kỳ vào ngày 15; nhà văn là những người lính vừa bước chân ra khỏi cuộc chiến như cụ chủ thớt đây, nói một cách hình ảnh là quần áo của họ vẫn còn ám mùi thuốc súng nên em đọc mà vẫn cảm nhận được sự khốc liệt của cuộc chiến, cảm nhận được tình đồng đội, đồng chí trong hoàn cảnh bom rơi, đạn lạc. Có chi tiết em vẫn bị ám ảnh tới giờ trong một truyện ngắn trong tạp chí VNQĐ, tác giả miêu tả đồng đội có râu quai nón, đào hố cá nhân xong thì bị bom rải thảm; tác giả còn sống nhưng anh bạn hi sinh, còn một mảnh râu bị kiến tha giữa không gian đặc quánh khói bom...

Mẹ em là Thanh niên xung phong, bố vợ em là bộ đội Lào, đóng quân bên đó mấy năm, còn kết nghĩa anh em với một bác người Lào. Tiếc là cụ đã mất do bệnh nên ko được nghe nhiều câu chuyện về đời quân ngũ của ông. Dượng lấy dì ruột em cũng là lính K về, thỉnh thoảng ngồi nhậu vẫn được nghe ông ấy kể về thời gian bên đó, chỉ là các mẩu chuyện nhỏ chứ ko được thành mạch như cụ Giã từ vũ khí kể ở đây. Con cậu ruột em bị ảnh hưởng chất độc màu da cam do mợ là du kích chống Mỹ, năm em mất 17 tuổi mà như đứa trẻ lên 4.

Em xin được gửi lời cảm ơn đến các cô, các bác, các chú, các anh chị; những người đã ngã xuống, những người còn sống nhưng đã cống hiến tuổi thanh xuân, quãng thời gian đẹp nhất của đời người để mang lại hòa bình cho đất nước, cho thế hệ em và con cháu em.

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Các truyện chiến tranh e đọc qua của Chu Lai, Trung Trung Đỉnh, Nguyễn Minh Châu, Nguyễn Văn Thọ... đều là lính chiến cũng đầy mùi vị chiến trường như của cụ chủ thớt. Rất cuốn!

Nam "Chẫu"

Xe buýt
Điều đó cũng làm cho học viên trường sỹ quan đặc công đôi lúc cũng “chờn”, ít khi dám đi 3-4 người ra chợ Nghệ chơi, còn đi lẻ 1 người thì cho ăn kẹo cũng chẳng dám. Học viên 2 trường đều được trang bị dao lê 5 tác dụng của Hungary cho khoa mục cắt dây thép gai. Thời đó trấn lột khá nhiều, do vậy mà lính đi chơi hay đi chợ rất hay thủ thứ “đồ chơi” này trong người. Nhưng dường như có 1 quy ước ngầm vậy, khi “so tài” với nhau, 2 bên đều chơi tay không, chưa bao giờ thấy ai rút “đồ chơi” ra cả, dù trong người thằng nào cũng dắt “đồ”.
Do vậy chuyện đổ máu, đi viện là chuyện chưa bao giờ xảy ra giữa lính của 2 trường. Cứ thỉnh thoảng lại va chạm như vậy vài lần thành quen, lâu lâu không được “nện” nhau lại thấy nhớ.
Rồi bỗng 1 ngày đẹp trời, các học viên trường sỹ quan đặc công mời học viên trường hạ sỹ quan trinh sát luồn sâu ra quán nước nói chuyện nghiêm túc. Nghĩ rằng sẽ bị “úp sọt” nên trường hạ sỹ quan trinh sát luồn sâu chuẩn bị rất kỹ và kéo ra gần 100 mống. Ra đến quán thấy nhõn có 5 người của trường sỹ quan đặc công ngồi đợi sẵn rồi, trong đó có 2 nữ. Bên trường hạ sỹ quan trinh sát luồn sâu thấy hết sức bất ngờ, nhưng cũng cử 5 thằng biết ăn nói vào quán nói chuyện...

Nam "Chẫu"

Xe buýt
Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
…….
Ở Cam rất nhiều nơi còn những hố chôn tập thể. Có một điều lạ là tôi nhìn thấy nhiều hố, kể cả trong rừng cũng như ở những khu tưởng niệm…khu vực hố thường chỉ có cỏ mọc ngắn ngắn một lơp, và không có thứ cây cối nào mọc trong đó cả.
Có nhiều chuyện tôi gặp, rất khó lý giải, từ từ tôi sẽ kể cho mọi người nghe cho vui thôi nhé.
Trong các cuốn Hồi ký đã xuất bản của các nhà văn chuyên và không chuyên, cũng có kể về những "hố chôn tập thể" như trong bình luận của cụ. Đọc xong vừa kinh hãi sự dã man của PP, vừa phẫn nộ. Nhất là những NGƯỜI LÍNH của Việt Nam đã bị chúng giết. Một cách tàn bạo và mất nhân tính.

Không biết có phải vì đã chứng kiến nhiều đồng đội đã hi sinh hay do nhiệm vụ, mà cho tới hiện tại, bố em cực kỳ nhạy cảm với "mùi" (do trước đây, khi bên chiến trường K, bố em thuộc bên Quân y - đi sau tiếp nhận các chiến sĩ bị thương, băng bó, cắt/rạch vết thương; khâu rồi có những khi buộc phải "cắt" phần chân dưới đi vì vết thương gây hoại tử).

Cụ có nhắc đến đoạn cuối, trong "Nỗi buồn chiến tranh" của chú Bảo Ninh cũng có viết, đại ý là hố chôn đó chẳng có cây gì mọc được; mùi tanh tưởi của máu hay những tiếng lầm rầm trong đêm, khiến cho người lính - khi trở về với cuộc sống, vẫn còn ám ảnh, đôi lúc là "ngơ ngác". Một nỗi buồn không lời giải....

Nam "Chẫu"

Xe buýt
Ngày những nâm 8x tk trước, nhà e gần 1 ga trên tuyến vận chuyển lên hướng Lào Cao, Hà Giang. Những năm 84-85 đó bg phía Bắc vẫn hết sức căng thẳng. Cứ đêm đêm sau 12h là tiếng những đoàn xe Gaz các loại bịt bùng lăn bánh rập rập chở cả quân lẫn hàng hướng lên biên giới.
Có những chuyến tàu chở quân dừng tại nhà ga, trong lúc chờ đợi đi tiếp các toán linh tỏa đi khắp nơi chơi. Một lần e chứng kiến vụ xô xát mà nhìn cách ăn mặc dã chiến và cách xuống tấn thì đúng là lính đặc công. Toán linh đc 5-6 chú đó chắc cũng đang ra trận, đi chơi nhìn thấy 1 a lính trẻ đẹp trai ăn mặc chỉn chu và đội cái mũ lưỡi trai vải bộ đội chở theo 1 cô gái khá xinh trên cái xe đạp. Chả hiểu mấy ông đc kia ngứa mắt sao đó mà trêu j rồi 2 bên xô xát nhau. 2-3 chú đc tham gia quây a lính kia, ko biết phải trinh sát ko mà a lính rất cứng, 1 mình chống chọi đc nhóm đc tham gia quây a ấy dù bị dồn đánh ngã vào 1 tảng đá lớn. Dân quanh đó túa ra xem can ngăn. 1 bác thấy bất công nên dúi vào tay a lính kia 1 con dao dựa to..may mà thấy đông nên toán đc dậm dọa thêm vài câu và bỏ đi, còn con dao ko dùng đến.
E nghĩ linh ra trận cũng bụi phủi và bất cần, tuổi trẻ ngông và sĩ gái nữa nên choảng nhau.
E ko ở Xuân Mai nhưng cũng có 2 năm trải nghiệm đời lính tại khu vực Sơn Lộc... Đúng là thủ phủ lính, từ ngoài vào có đủ các trường: Trung cấp y, BP, PH, PB, HVPK, SQHC, trường lái, dịch lên chút có LQ và lên XM là ĐC và TS của cụ.
Em đã từng bị hai thanh niên khá thư sinh tát và em đã cố ghìm lòng một điều xin lỗi, hai điều xin lỗi. Sau đấy hai bên giải tán đường ai nấy đi. Nếu hôm đấy không ghìm thì không biết chuyện gì xảy ra, bởi ngoài về nhận định chủ quan thì hai bạn thanh niên không phải đối thủ, chưa kể hôm đấy trong người em lại có đủ đồ nghề :)

Nam "Chẫu"

Xe buýt
Cụ chủ cho hỏi cách đếm xác sau trận đánh như thế nào? Lấy giấy ghi chép hay cắt tai ,thủ cấp,...như trong phim dã sử.
Em nói thật là em chưa lần nào làm cái việc này, cũng như không phải nhiệm vụ của bọn em. Nên em không biết thật :)

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Em đã từ bị hai thanh niên khá thư sinh tát và em đã cố ghìm lòng một điều xin lỗi, hai điều xin lỗi. Sau đấy hai bên giải tán đường ai nấy đi. Nếu hôm đấy không ghìm thì không biết chuyện gì xảy ra, bởi ngoài về nhận định chủ quan thì hai bạn thanh niên không phải đối thủ, chưa kể hôm đấy trong người em lại có đủ đồ nghề :)
Cụ có lẽ đã gần 60 rồi mà vẫn phong độ quá. Lúc trẻ chắc chắn nhanh nhẹn, tinh quái mới vào lính ts đc.

Trong câu chuyện trên của e, e chắc mấy ông kia là lính đ.c vì khi a lính cầm đc con dao rựa dân đưa thì 1 ông đc ngồi xuống như là muốn lấy dao trong ống chân ra. Rất may dân kéo ra đông nên 2 bên giải tán.

Nam "Chẫu"

Xe buýt
Cũng chỉ nghe cán bộ nói vậy, em chưa từng thấy ông lính nào chết có chút vàng nào trong quân tư trang cả.
Em đọc xong còm của anh mà bật cười, mấy thằng cùng đơn vị. Chúng nó láu cá hơn bọn em, khi về nó cũng thóong được khá vàng về, và đến giờ chúng nó vẫn ngon lành về tất cả mọi mặt :)

Nam "Chẫu"

Xe buýt
Cụ có lẽ đã gần 60 rồi mà vẫn phong độ quá. Lúc trẻ chắc chắn nhanh nhẹn, tinh quái mới vào lính ts đc.

Trong câu chuyện trên của e, e chắc mấy ông kia là lính đ.c vì khi a lính cầm đc con dao rựa dân đưa thì 1 ông đc ngồi xuống như là muốn lấy dao trong ống chân ra. Rất may dân kéo ra đông nên 2 bên giải tán.
Lính đặc công được đào tạo cận chiến kỹ càng và tốt hơn lính trinh sát luồn sâu bọn em rất nhiều. Câu chuyện em đang kể có nói về cái này. Nếu anh lính kia cúi xuống như muốn lấy dao thì khả năng cao là lính đặc công, lính đặc công hay dắt dao lá lúa ở bắp chân.

Hà Tam

Xe điện
Lính đặc công được đào tạo cận chiến kỹ càng và tốt hơn lính trinh sát luồn sâu bọn em rất nhiều. Câu chuyện em đang kể có nói về cái này. Nếu anh lính kia cúi xuống như muốn lấy dao thì khả năng cao là lính đặc công, lính đặc công hay dắt dao lá lúa ở bắp chân.
Hồi còn huấn luyện tân binh, đóng quân ở thôn Đạt hưng, xã Thanh bình (Non), Thanh liêm. Dịp tết nên cán bô đại đội cho lính xả hơi, tối đến khỏi phải ngồi họp nghe CTV nói từ 7h-9h như mọi khi, ngày thì cũng được chơi nhiều, vì cũng đã gần xong khóa huấn luyện, lính chờ lên tàu vào chiến trường phía Nam... Trong lính HN nhập ngũ thì đủ mọi thành phần từ sinh viên đại học, công nhân kỹ thuât, lái xe tải, lái cẩu, thợ cơ khí... nên cũng hay cà khịa nhau. Do hay tổ chức đánh bài, hồi đó chơi 3 cây, ông chủ nhà cũng ham vui ngồi coi lính đánh, vài lần tôi để ý thấy có anh khá đứng tuổi (là lái xe tải) hay ngồi rìa giường, hôm đó lại phải leo vào trong, lúc trèo lên cố ý lộ ra ống chân cài còn lê AK lá lúa (không phải loại 5 tác dụng), chả biết là đồ phòng thân hay dọa đồng bọn!