[Funland] Ký ức của một Ofer về đời lính, về đồng đội, về những trận đánh ở chiến trường K, về quá khứ và về cuộc sống hiện tại.

Nam "Chẫu"

Xe buýt
Em cảm ơn cụ đã khích lệ! Chia sẻ ở đây không hợp chủ đề, cũng như làm loãng ý định của bác Nam. Khi nào có dịp, em sẽ chia sẻ những cảm nhận của riêng em ạ!
Mợ cứ tự nhiên chia sẻ đi ạ, mợ chia sẻ cũng là giúp em duy trì thớt đó. Bởi câu chuyện thông qua ký ức của em không đầu, không cuối thường sẽ không liền mạch, ngoài ra do thời gian quá lâu và khi viết xong em thường kiểm tra lại thông tin qua các đồng đội. Em không phải nhà văn hay bên tuyên giáo, nên khi viết về đồng đội, về mình, về chiến tranh thì thông tin cần phải chuẩn và thật nhất có thể :)

Nam "Chẫu"

Xe buýt
Cụ ấy lại say, đang ngâm thơ với mợ nào rồi ahihi.
Đúng là em hôm nay cũng hơi quá chén. Tuy vậy vẫn không quên tâm sự bằng thơ ạ. Và hôm nay vẫn là Vô Tình:

VÔ TÌNH

Em vô tình để đánh rơi giọt nắng
Anh khẽ khàng cúi nhặt lấy về hong
Có ngờ đâu nó len lén vào trong
Rồi tàn nhẫn làm tim anh òa vỡ

Em vô tình để đánh rơi giọt nhớ
Anh vô tình lén nhặt lấy giấu đi
Ôm vào lòng vô tình ấy canh khuya
Để trong mơ sẽ không còn dang dở

Em giả bộ đánh rơi em một nửa
Anh nhặt về rồi đem ghép thành đôi
Dù bây giờ hai đứa vẫn hai nơi
Nhưng vô tình gọi nhau về mãi mãi

Em vô tình ghé đời anh ngực trái
Làm con tim hừng hực nỗi bão giông
Cái vô tình nhẹ nhàng chảy xuôi dòng
Đưa thuyền yêu sẽ neo về bến nhớ

Cảm ơn vô tình đánh rơi cái lỡ
Để hai người dang dở được gặp nhau
Dù mai đây có đi đâu về đâu
Xin yêu hết sợi tơ lòng người nhé...

chilatamthoi

Xe tải
Nhà cháu mời cụ chén nữa nhưng cũng .. quá rồi ợ..
Đúng là em hôm nay cũng hơi quá chén. Tuy vậy vẫn không quên tâm sự bằng thơ ạ. Và hôm nay vẫn là Vô Tình:

VÔ TÌNH

Em vô tình để đánh rơi giọt nắng
Anh khẽ khàng cúi nhặt lấy về hong
Có ngờ đâu nó len lén vào trong
Rồi tàn nhẫn làm tim anh òa vỡ

Em vô tình để đánh rơi giọt nhớ
Anh vô tình lén nhặt lấy giấu đi
Ôm vào lòng vô tình ấy canh khuya
Để trong mơ sẽ không còn dang dở

Em giả bộ đánh rơi em một nửa
Anh nhặt về rồi đem ghép thành đôi
Dù bây giờ hai đứa vẫn hai nơi
Nhưng vô tình gọi nhau về mãi mãi

Em vô tình ghé đời anh ngực trái
Làm con tim hừng hực nỗi bão giông
Cái vô tình nhẹ nhàng chảy xuôi dòng
Đưa thuyền yêu sẽ neo về bến nhớ

Cảm ơn vô tình đánh rơi cái lỡ
Để hai người dang dở được gặp nhau
Dù mai đây có đi đâu về đâu
Xin yêu hết sợi tơ lòng người nhé...

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Mợ cứ tự nhiên chia sẻ đi ạ, mợ chia sẻ cũng là giúp em duy trì thớt đó. Bởi câu chuyện thông qua ký ức của em không đầu, không cuối thường sẽ không liền mạch, ngoài ra do thời gian quá lâu và khi viết xong em thường kiểm tra lại thông tin qua các đồng đội. Em không phải nhà văn hay bên tuyên giáo, nên khi viết về đồng đội, về mình, về chiến tranh thì thông tin cần phải chuẩn và thật nhất có thể :)
"Năm tháng, người tình và ly rượu - những thứ đó đừng bao giờ đong đếm"...😊.

[Sen hồng một độ, em hồng một thuở xuân xanh]

UltraMod

Xe tăng
Website
trendyeyewear.vn

pooka

Xe container
Chỉ có những người chiến đấu trực tiếp như cụ mới viết đầy đủ và chân thực nhất về sự tàn khốc của chiến tranh thôi ạ. Vẻ đẹp của sự thật vẫn là hay nhất.
Đến độ tuổi 4x trở lên thì các cụ mợ OF thích xem phóng sự thực tế và hồi ký do chính tay lính viết ra hơn là xem phim dàn dựng.

Đông Gioăng

Xe buýt
Trong thớt này cũng có rất nhiều gương mặt của em hiện tại và trước đây. Bác xem lại lần nữa xem sao :)
Em không nhận ra gương mặt nào giống cụ anh hơn thế :(
Nhân tiện, em nhờ CCCM search giúp em 1 truyện ngắn, ngày xưa em đọc trong tạp chí Văn Nghệ Quân Đội từ lâu lắm có khi thời 2k. Tranh vẽ đen xì nhưng đẹp
EH là 1 điểm cao ở K, theo em search thì phía tây nam của K, hướng giáp biển, cánh tiếp vận trực thăng của ta gọi là Em Hương, trong tn này có tay phụ xế tên Cục Sắt, bay lên EH 2 3 lần mới lên tới vì thời tiết hoặc phỉ quấy, đón thương binh, trong tn này cũng bay UH1, tương đối liên quan đến anh Khánh cựu binh VNCH trong đơn vị anh Nam

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Em cảm ơn cụ! Mình ngồi nghe bác Nam kể chuyện nhé. Mọi câu chuyện, không phải chủ đề "chiến trường K", đều lạc lõng ấy...
Nhân đây, em dẫn link của Win win Việt Nam về đây cho ai chưa biết thì ghé qua nghe ạ. Rất nhiều hồi ức/chuyện kể của các CCB ở các mặt trận/biên giới
thuộc các thời kỳ. Giọng đọc cô Hải Yến cũng rất cuốn hút. Em vẫn thỉnh thoảng nghe, trong lúc lội vào các chủ đề liên quan trên này, và cả đợi bác Nam viết tiếp:

UltraMod

Xe tăng
Website
trendyeyewear.vn
Em cảm ơn cụ! Mình ngồi nghe bác Nam kể chuyện nhé. Mọi câu chuyện, không phải chủ đề "chiến trường K", đều lạc lõng ấy...
Nhân đây, em dẫn link của Win win Việt Nam về đây cho ai chưa biết thì ghé qua nghe ạ. Rất nhiều hồi ức/chuyện kể của các CCB ở các mặt trận/biên giới
thuộc các thời kỳ. Giọng đọc cô Hải Yến cũng rất cuốn hút. Em vẫn thỉnh thoảng nghe, trong lúc lội vào các chủ đề liên quan trên này, và cả đợi bác Nam viết tiếp:

Ơ hay, em chưa xem link đó à? Mà thôi, em không xem thì thôi

Nam "Chẫu"

Xe buýt
Sư bộ của sư đoàn 7 bộ binh chuyển đến đóng quân đúng trường học, nơi mà tổ gã đã bắt sống thằng cố vấn nước lạ, cũng là nơi gã đã cong đít chạy như trối chết và lập được kỳ tích chỉ 2 lần chạm đã đứng vững được trên bờ tường cao hơn 3m.
Lần chạm đầu tiên bám được vào cành cây, chạm thứ 2 nhảy sang đúng bờ tường. Nhảy ra, rồi lại nhảy vào. Hôm đó, mấy thằng tụ tập lên phòng của trung đội 1 (B của thằng Trượng “khỉ”) uống trà, tán láo.
Mấy thằng bên thông tin, tuyên huấn, vận tải, quân khí…thấy bờ tường khá cao mà gã lại khoe chỉ nhảy 2 chạm lên được bờ tường nên chúng nó thách đố gã làm lại: “Bây giờ, nếu mày nhảy lại đúng 2 chạm như vậy thì bọn tao sẽ mất 1 tút Sapa, nếu không nhảy được thì thôi, bọn tao không bắt mày “ọe” cái gì cả”.
Nghe thấy bùi tai, nhảy được thì có thưởng, không được cũng chẳng mất cái mịe gì.
Vả lại giải thưởng cũng quá “thơm”, bờ tường đó thì gã đã từng nhảy rồi nên nghĩ bụng: “Kèo này ngon ta…chơi luôn…”.
Cả bọn kéo nhóc ra xem gã biểu diễn…Gã bật cao người túm được cành cây, chẳng hiểu sao lại không văng được người lên cành cây như lần trước, dù gã đã cố hết sức.
Gã phải vắt chân lên cành cây để leo lên…gã nhún người lấy đà vọt về phía bờ tường, chưa đến bờ tường đã hết đà, gã rơi “huỵch” xuống đám cây dại bên dưới.
Bọn đứng ngoài xem lấy tay chỉ trỏ rồi cười ầm cả lên. Gã thấy cuống, mặt mũi nóng bừng, mồ hôi bắt đầu túa ra: “Cười cái méo gì…Tao mới thử thôi, để tao làm lại”...

Nam "Chẫu"

Xe buýt

Tháng ngày trôi mãi về đâu
Niềm thương thì mỏng nỗi đau thì đầy
Ôm câu lục bát hao gầy
Ngọt ngào thì ít đắng cay thì nhiều

Đói lòng thương đến nồi niêu
Nửa bên cơm áo, nửa liều đa mang
Nửa ngày ngóng, nửa đêm sang
Năm canh lầm lũi võ vàng năm canh

Tình như giọt nước mong manh
Biết nhau đâu biết để thành hợp tan
Xin đừng...ngọn gió đa đoan
Vắt qua cái nỗi hàm oan miệng đời

Sông dài rộng, lòng thì vơi
Mái chèo theo sóng xa vời vợi xa
Người đi muôn nẻo không ta
Ta về ôm nỗi thật thà hôm xưa!

DONALD TRAMP

Xe buýt
Em đoán kể cả bác Nam có nhảy lại vài lần cũng không lặp lại được "cú nhảy 3m" đó. Chắc thời đó thông tin khoa học còn chưa phổ cập chứ giữa lúc sinh tử thì adrenalin xộc lên não, người nhẹ như chim, 3m chứ 4 m em nghĩ bác cũng bật được qua hết. Thấy đồn anh hùng Nguyễn Thị Tuyển cũng vác đạn trong hoàn cảnh này. Sau này lúc diễn lại thì hoàn cảnh không còn, người nặng chịch nên em dự thế, nếu có gì không phải mong bác bỏ qua.
Thời bình thì rõ nét nhất là mấy VĐV chơi thể thao, đang tầm trung, èng èng chẳng may cộng hưởng adrenalin đúng lúc thi đấu thì thành tích thôi rồi, sau đó lại về nguyên trạng mà ông Bob Beamon nhảy xa là ví dụ rõ nhất, nhảy phát 8.9m xong xịt ngóm.

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Ơ hay, em chưa xem link đó à? Mà thôi, em không xem thì thôi
- Báo cáo, em đã xem rồi ạ. Cụ có chỉ đạo em gì nữa không thế? :D

Video dài khoảng 2h trở lên, có thể em không xem được hết, nhưng video cụ gửi ngắn mà. Em thấy thấp thoáng bóng dáng quân Giải phóng cắm cờ như năm 1975; và hình ảnh ngày "giải phóng Điện Biên, bộ đội ta tiến quân trở về, giữa mùa hoa nở"...ở Đất nước em đó.

- Nào, giờ ngồi xuống nghe tiếp câu chuyện của bác Nam cùng em được chưa? Đứng lên nhiều, đằng sau bị lấp, họ bắn tỉa phía sau đấy, :D...

Lelong1411

Xe tăng
Cháu có nghe khá nhiều hồi ký chiến trường K trên kênh Winwin Việt Nam. Ấn tượng nhất cái cuốn Rừng Khộp mùa thay lá. Cũng nghe vài truyện trần trụi khác của các cụ thời ấy, ít tính văn chương nhưng thực tiễn. Láng máng ko nhớ quyển nào các cụ có kể đại ý là gặp Pốt nhí các cụ tóm được cũng bòm luôn. Chiến tranh sống chết ko có chỗ cho sự thương cảm.

Gastby1983

Xe máy

Em đang nghe hồi ký của bác Bùi Cát Vũ trên kênh này.

Gastby1983

Xe máy
Cháu có nghe khá nhiều hồi ký chiến trường K trên kênh Winwin Việt Nam. Ấn tượng nhất cái cuốn Rừng Khộp mùa thay lá. Cũng nghe vài truyện trần trụi khác của các cụ thời ấy, ít tính văn chương nhưng thực tiễn. Láng máng ko nhớ quyển nào các cụ có kể đại ý là gặp Pốt nhí các cụ tóm được cũng bòm luôn. Chiến tranh sống chết ko có chỗ cho sự thương cảm.
Trên Winwin Việt Nam có nhiều hồi ký viết rất chân thực, sinh động như các cuốn: Hồi ký lính sư đoàn bộ binh 7 của bác Lê Hiếu, Mùa Chinh chiến ấy của Bác Đoàn Tuấn, Từ Biên giới Việt Miên đến biên giới Thái Miên của Bác Trần Ngọc Phú, Mưa trên đồng A na cút của Bác Trần Ngọc Phương, hồi ký của bác Lê Tài... nhưng em ấn tượng với hồi ký: Khi sao cài lên ve áo của Bác Nguyễn Sanh. Bác Sanh (Tỵ) trước hình như là lính VNCH sau nhập ngũ, chiến đấu dũng cảm trên chiến trường K được phong hàm sỹ quan quân đội NDVN do đại tướng Văn Tiến Dũng ký. Dù xuất phát, hoàn cảnh như thế nào nhưng trước quân thù xâm lược, mỗi người lính Việt Nam đều ra trận với niềm tin, lòng yêu nước, tinh thần quyết chiến không khoan nhượng với kẻ thù.

UltraMod

Xe tăng
Website
trendyeyewear.vn
- Báo cáo, em đã xem rồi ạ. Cụ có chỉ đạo em gì nữa không thế? :D

Video dài khoảng 2h trở lên, có thể em không xem được hết, nhưng video cụ gửi ngắn mà. Em thấy thấp thoáng bóng dáng quân Giải phóng cắm cờ như năm 1975; và hình ảnh ngày "giải phóng Điện Biên, bộ đội ta tiến quân trở về, giữa mùa hoa nở"...ở Đất nước em đó.

- Nào, giờ ngồi xuống nghe tiếp câu chuyện của bác Nam cùng em được chưa? Đứng lên nhiều, đằng sau bị lấp, họ bắn tỉa phía sau đấy, :D...
Ở CPC mà em, em lại không xem rồi

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Ở CPC mà em, em lại không xem rồi
Đừng giận lẫy em như một cậu học trò thế...!

Chủ đề này của bác Nam, liên quan đến CPC nhiều. Lý do em "ở" đây, là do có người thân từng tham chiến. Một phần cuộc đời, "người ấy" đã gắn bó với sốt rét, hắc lào, bông băng, thuốc men, đạn dược...À, nói đến đây, lại nhớ "Mưa trên cánh đồng À Na Cút" của bác Trần Ngọc Phương ấy cụ Gastby1983 nhỉ? Bác ấy có nhắc đến hắc lào khiến cho những người lính rất khổ. Vì lúc nào quần áo cũng ẩm...Ngứa lắm!

Chính vì vậy, những video ở trong chủ đề này, em đều xem. Không vì lý do đua đòi cho bằng ai, mà là em cảm thấy gần gũi, khi hiểu thêm những điều mà "người ấy" không nói. Chỉ vậy thôi...!

Nên có những bình luận nào của em, chứa đầy cảm xúc trong đó, cũng là một cách đề bày tỏ sự kính trọng với những CỰU BINH. Không mang hàm ý đạo đức, đùa cợt hay gì gì cả. Cụ hiểu ý em nói không?

Gastby1983

Xe máy
Đừng giận lẫy em như một cậu học trò thế...!

Chủ đề này của bác Nam, liên quan đến CPC nhiều. Lý do em "ở" đây, là do có người thân từng tham chiến. Một phần cuộc đời, "người ấy" đã gắn bó với sốt rét, hắc lào, bông băng, thuốc men, đạn dược...À, nói đến đây, lại nhớ "Mưa trên cánh đồng À Na Cút" của bác Trần Ngọc Phương ấy cụ Gastby1983 nhỉ? Bác ấy có nhắc đến hắc lào khiến cho những người lính rất khổ. Vì lúc nào quần áo cũng ẩm...Ngứa lắm!

Chính vì vậy, những video ở trong chủ đề này, em đều xem. Không vì lý do đua đòi cho bằng ai, mà là em cảm thấy gần gũi, khi hiểu thêm những điều mà "người ấy" không nói. Chỉ vậy thôi...!

Nên có những bình luận nào của em, chứa đầy cảm xúc trong đó, cũng là một cách đề bày tỏ sự kính trọng với những CỰU BINH. Không mang hàm ý đạo đức, đùa cợt hay gì gì cả. Cụ hiểu ý em nói không?
Không chỉ mỗi hồi ký Bác Trần Ngọc Phương, mà hầu như hồi ký của Bác nào ít nhiều đều đề cập đến sốt rét, hắc lào, ruồi, muỗi rừng, cơm vắt.... Mỗi hồi ký nghe, đọc một lần mà em gần như thuộc bài thơ " Đời thằng Mục".
Mỗi câu chuyện đều cho ta trân quý cuộc sống hòa bình mà biết bao thế hệ đã đổ xương máu để giành được và cho ta thêm động lực để sống, bởi cuộc sống dù có khó khăn, vất vả thế nào cũng chẳng thấm vào đâu so với những gì tiền nhân đã trải qua.
Nghe mợ tâm sự về "người ấy" của mợ, em thấy giống bác em quá, ông là lính F341 Đoàn Bộ Binh Sông Lam, đánh từ Xuân Lộc vào Sài Gòn rồi qua K cho đến khi được về nước quãng năm 1983. Mỗi khi về quê trà dư tửu hậu bảo ông kể chuyện bên K, ông đều lảng đi chả nói gì. Có lẽ có những điều đã trải qua người CCB không muốn nhắc lại, nhắc lại sẽ chạm vào nỗi đau.