Kỹ thuật lùi xe

hieubui

Xe tải
Khó ở chỗ canh khoảng cách từ mép bên phải tới lề đường

nhimkute

Xe buýt
Khó ở chỗ canh khoảng cách từ mép bên phải tới lề đường
Cái đấy thì nó liên quan đến cảm giác căn đường bên phụ rồi, chứ ko thuộc về kỹ thuật hay kỹ năng như đỗ xe song song nữa. Cái này thì cụ cứ luyện dần cho quen thôi, cứ nhìn tai gương phụ mà căn cho dễ. Muốn đơn giản hơn nữa thì cụ chạy ra Chợ giời mua 1 cái gương cầu mỏng giá 15K dán lên kính chiếu hậu, soi rõ cái bánh sau đảm bảo đỗ sát lề ngon choét :D
(kinh nghiệm cá nhân của em hồi mới lái xe đấy ạ, dán 2 cái gương cầu vào 2 bên xong căn lề phụ dễ mà lùi chuồng cũng đơn giản hơn rất nhiều. Chi phí thì chỉ 30-50K, nếu mua cái loại gương dầy lồi lồi thì góc quan sát tốt hơn nhưng nhìn hơi xấu, em thấy cái loại mỏng dính là ok rồi)

Hapro_kiha

Xe buýt
Cái đấy thì nó liên quan đến cảm giác căn đường bên phụ rồi, chứ ko thuộc về kỹ thuật hay kỹ năng như đỗ xe song song nữa. Cái này thì cụ cứ luyện dần cho quen thôi, cứ nhìn tai gương phụ mà căn cho dễ. Muốn đơn giản hơn nữa thì cụ chạy ra Chợ giời mua 1 cái gương cầu mỏng giá 15K dán lên kính chiếu hậu, soi rõ cái bánh sau đảm bảo đỗ sát lề ngon choét :D
(kinh nghiệm cá nhân của em hồi mới lái xe đấy ạ, dán 2 cái gương cầu vào 2 bên xong căn lề phụ dễ mà lùi chuồng cũng đơn giản hơn rất nhiều. Chi phí thì chỉ 30-50K, nếu mua cái loại gương dầy lồi lồi thì góc quan sát tốt hơn nhưng nhìn hơi xấu, em thấy cái loại mỏng dính là ok rồi)
Đúng Là có gương cầu lồi nhìn rõ gê.

speed6x

Đi bộ
Hix hix...Chào cả nhà...Đề tài này quá đơn giản...chẳng qua là các bác hay chốn học hay học phải thầy lang băm đó thui...
Có lẽ bây giờ,ít ai hiểu được thế nào là"tiến bám lưng-lùi bám bụng"-cũng như về sự đồng tốc ...&&&...
Xin thưa với tất cả,lái xe thật đơn giản dù lái lùi hay tiến...nhưng hãy hiểu lái xe là bằng cả tư duy...Trước kia học lái xe trong quân đội,bài đầu là phải học sửa tìm hiểu về xe...gồm phần máy-điện-gầm,thậm trí phải học cả gò và ghép hình...chính vì vậy tư duy sẽ mở...
Xin thưa với tất cả,lái xe là tư duy hình học không gian,nên đòi hỏi bạn phải suy diễn cũng như khi bạn ngồi trong tư thế của xe đầu dài đầu ngắn,to nhỏ khác nhau,hay ngồi sau bánh trên bánh hay trước bánh...Hãy hiểu rằng lùi nhiều lái hơn tiến...nên vào chỗ hẹp xếp bất kể hình nào...bạn nên lùi vào sẽ gọn đẹp hơn...Chúc các bạn thành công...Vài lời chia sẻ...Thanks.

nhimkute

Xe buýt
Có lẽ bây giờ,ít ai hiểu được thế nào là"tiến bám lưng-lùi bám bụng"-cũng như về sự đồng tốc ...&&&...
Xin thưa với tất cả,lái xe thật đơn giản dù lái lùi hay tiến...nhưng hãy hiểu lái xe là bằng cả tư duy...Trước kia học lái xe trong quân đội,bài đầu là phải học sửa tìm hiểu về xe...gồm phần máy-điện-gầm,thậm trí phải học cả gò và ghép hình...chính vì vậy tư duy sẽ mở...
Em công nhận là bây giờ việc học lái xe quá đơn giản và bị cắt gọn tối đa để đáp ứng nhu cầu của thị trường nên rất nhiều người học và có bằng một cách dễ dàng trong khi kỹ năng chưa thể đủ đáp ứng cho việc lái xe thực tế ngoài đường được. Chả phải nói đâu xa, ngay chính bản thân em, từ khi bắt đầu học lái cho đến lúc cầm được cái bằng trên tay tính ra mới chỉ có khoảng 1,2 chục tiếng cầm vô lăng và chủ yếu chỉ đi 10km/h trong sa hình. Ra đường thì luôn có thày ngồi bên cạnh trợ lái, phanh phụ, lại chỉ đi mỗi đường trường lèo tèo vài cái xe trên đường rộng hoác --> nói thật em chả thấy có value gì mấy :))

hanoi24h

Xe tải
Các bác ơi có kinh nghiệm lùi xe thì post cho anh em nhé

1- Lùi vào để đỗ giữa hai xe đã lối đuôi nhau (hay áp dụng nhất)

2- Lùi phải vào hai xe đỗ song song (basic)

3- Lùi trái vào hai xe đỗ song song

Các bác phát biểu ý kiến nhé
Cụ chủ lên Youtube mà tìm, nhiều bài rất thực tế, có clip minh hoạ mà
Chúc cụ thành công!

Thrash_M

Xe tải
Website
www.truonghongvinh.wordpress.com
Sao đi học các thầy ko dạy luôn lùi chuồng song song nhỉ, cái đấy khi đi thực tế là rất cần mà :(

AcidS

Xe điện

sangphung

Xe hơi
theo E, để lùi chuẩn thì phải biết cách nhìn gương, căn 2 sườn xe theo gương là rất chuẩn. Tiếp đó là cảm nhận được 4 góc xe của mình. Khi lùi E thường ngoái đầu ra sau nhìn vệt đèn lùi hoặc đèn phanh để ước lượng xem sắp chạm hay chưa. Với Sedan:
1. đưa xe của mình song song với xe trước (cách khoảng 50cm là vừa), đuôi xe mình bằng đuôi xe trước
2. đánh hết lái vào, khi hướng xe gần đến góc 30độ thì nhả ra, sao cho lúc thẳng lái, xe mình xiên góc 35độ với 2 xe trước và sau là OK.
3. Nhìn sang gương phụ (nếu chưa quen thì phải chỉnh gương hướng xuống dưới để căn vỉa hè), Lùi thẳng với tốc độ chậm cho đến khi đuôi xe sắp chạm vỉa hè và đầu xe sắp lọt qua đuôi xe trước thì đánh hết lái theo chiều ngược lại
4. Khi đầu xe lọt qua đuôi xe trước rồi thì trả thẳng lái dần trong khi lùi cho đến khi sắp chạm đầu xe sau.
5. Tiến lên 1 chút để chỉnh thẳng xe và tạo khoảng cách an toàn với xe trước và xe sau
(lưu ý:
- cố gắng để cách xe trước ít nhất 1m vì khi mình lấy xe, còn đủ khoảng cách để ngóc đầu ra nếu ko lùi được nữa
- nhìn gương bên lái sẽ cho cảm giác thật về khoảng cách, nhìn gương bên phụ thì cảm giác cách vỉa hè rất ít nhưng thật ra là khá nhiều. Thế cho nên khi đỗ muốn cách đều 2 xe bên cạnh, khoảng cách nhìn bên gương phụ sẽ nhỏ hơn khoảng cách nhìn gương bên lái)
Có chút kinh nghiệm xin chia sẻ với mấy bác mới lái! :)
cách lùi này là m thấy ok nhất

travelco

Xe tăng
Website
www.facebook.com
Em lùi cơ bản nhất là cứ nhìn gương, với khoảng cách đằng sau nếu xe không có cảm biến lùi thì cứ lấy cái góc tay lái của cửa trước chéo xuống bánh xe sau thế là ra điểm cuối của đuôi xe đến đâu, chịu khó quan sát gương 2 bên và căn sao cho song song với xe đỗ trước hoặc song song với đường đằng trước là ok

cubin090

Xe máy
thanks cụ chủ.............

nagaokavn

Xe máy
Thanks các cụ đã chia sẻ nhiều kinh nghiệm hay ^^

honza

Xe tải
Thảo nào! coi đến trang thứ 10 rồi mà vẫn không hiểu các cụ nói cái gì!!!!!!!!!!!!!!!
Em kính đề nghị bác cong_nong không chơi trò sửa lại bài viết (h)
Mở đấu thread bác nói 1 đằng, anh em vào bình phầm 1 hồi bác lại sửa lại đằng khác... rất là không tốt +o(

anhtuanhk2003

Xe hơi
Tôi thấy dân Paris chúng nó cũng tiến thẳng song song với xe trước rồi lùi vào, quan trọng là thời điểm đánh lái thôi. Mà chúng nó lùi cực tởm, mỗi xe chỉ cách nhau 20cm mà chỉ cần 2 đỏ *** là xe chui tọt vào.
quả này mà gặp phải em lùi thì 2 cái xe kia biết tay em

fantasylove

Xe buýt
Các cụ cho cháu hỏi là ghép xe song song thì khoảng cách tối thiểu để có thể cho xe vào la bnhiu ạ??? Nhà cháu thì dài hơn tầm 1m2 mới dám cho xe vào ạ

nhaneddy

Xe máy
các cụ đều có những chiêu hay nên em sẽ thử áp dụng tất xem cách nào hợp với em

haipx

Xe hơi
Thanks các cụ. Đọc nhiều bài có ý nghĩa thiệt!