Kỹ thuật lùi xe

Thuy nice

Xe hơi
Em thì tay lái còn non nên cứ phải chạy thẳng rồi lùi a.

coty

Xe tăng
Lùi xe kiểu gì em cũng có thói quen nhìn lốp ợ, cứ điểm tiếp xúc của lốp với đường ngang với điểm mốc em muốn vào là em bẻ hết lái (còn nhiều cảm giác khác nữa!!) nhưng đấy là thói quen của em ợ, tránh bị vặn xe xước sườn

truongthanhhn

Đi bộ
mình mới lái, vẫn chưa chuẩn lắm,khi lùi xe vẫn chưa rõ được khoảng cách từ đuôi xe tới chỗ đỗ :(

lee9

Xe máy
Tôi thấy dân Paris chúng nó cũng tiến thẳng song song với xe trước rồi lùi vào, quan trọng là thời điểm đánh lái thôi. Mà chúng nó lùi cực tởm, mỗi xe chỉ cách nhau 20cm mà chỉ cần 2 đỏ *** là xe chui tọt vào.
cách này chuẩn nhất

longsd

[Tịch thu bằng lái]
Mình cũng sử dụng phương án đỗ song song rồi lùi! :)

nhimkute

Xe buýt
Em hỏi câu này hơi buồn cười cái, có cụ nào ghép xe song song bằng cách tiến thay vì lùi không ạ? Hồi trước mới lái em cứ nghĩ tiến bao giờ cũng dễ hơn lùi, nhất là khi mình lùi chưa thạo thì lùi ghép xe lại càng khó, thế là cứ cố tiến mà mãi chả vào nổi (thực ra hồi đấy em lái cũng kém nên có thể là do mình kém thật chứ ko phải tại phương pháp :D). Ngồi đọc OF với xem clip hướng dẫn toàn thấy dạy tiến lên song song xe trước rồi từ từ lùi lại và đánh lái --> tập theo thì đúng là có hiệu quả hơn thật, thế là từ đấy cứ theo mà làm thôi.

Lúc chiều nay em có việc chạy lên phố phải ghép xe ngoài đường. Vẫn theo bài mà đi, ai dè vừa tiến lên gần xe trước thì đứa giữ xe nó kêu ầm lên sao anh không biết đỗ à, cứ từ dưới tiến lên mà đánh vào chứ phi quá lên đấy làm gì :-o Tất nhiên là em cứ mặc kệ nó rồi lùi vào thôi. Nhưng giờ ngồi nhớ lại thì băn khoăn là nếu làm tương tự theo bài nhưng theo chiều ngược lại (đỗ song song với xe sau rồi tiến lên, đánh lái chui vào) thì có được không và có dễ hơn không, mà sao không bao giờ thấy cái clip nào dạy thế nhỉ :D

anhtho

Xe ngựa
Em hỏi câu này hơi buồn cười cái, có cụ nào ghép xe song song bằng cách tiến thay vì lùi không ạ? Hồi trước mới lái em cứ nghĩ tiến bao giờ cũng dễ hơn lùi, nhất là khi mình lùi chưa thạo thì lùi ghép xe lại càng khó, thế là cứ cố tiến mà mãi chả vào nổi (thực ra hồi đấy em lái cũng kém nên có thể là do mình kém thật chứ ko phải tại phương pháp :D). Ngồi đọc OF với xem clip hướng dẫn toàn thấy dạy tiến lên song song xe trước rồi từ từ lùi lại và đánh lái --> tập theo thì đúng là có hiệu quả hơn thật, thế là từ đấy cứ theo mà làm thôi.

Lúc chiều nay em có việc chạy lên phố phải ghép xe ngoài đường. Vẫn theo bài mà đi, ai dè vừa tiến lên gần xe trước thì đứa giữ xe nó kêu ầm lên sao anh không biết đỗ à, cứ từ dưới tiến lên mà đánh vào chứ phi quá lên đấy làm gì :-o Tất nhiên là em cứ mặc kệ nó rồi lùi vào thôi. Nhưng giờ ngồi nhớ lại thì băn khoăn là nếu làm tương tự theo bài nhưng theo chiều ngược lại (đỗ song song với xe sau rồi tiến lên, đánh lái chui vào) thì có được không và có dễ hơn không, mà sao không bao giờ thấy cái clip nào dạy thế nhỉ :D
Chỗ rộng thì không nói, vào kiểu nào cũng được, mà tiến cho nó nhanh.
Nhưng chỗ hẹp thì bắt buộc phải lùi, lý do là cái mít xe nó ko tự quay được mà phải dúi vào.

NNS

Xe ngựa
em bị thằng chủ bãi gửi xe nó rèn cho mấy năm, nó kê cho em cái chuồng riêng, đệch, bên phụ là cái cột sắt, bên tài là cái xe khác, muốn vào chuồng mà chui đc ra thì phải đỗ sát vô cái cột dư độ 5 cm, khi lùi phải cụp gương, hôm nào đỗ thừa quá là éo mở đc cửa chui ra.
bạn bè em nhiều thằng lái cũng lâu năm mà mượn xe em éo bao giờ dám tự cất xe vào chuồng, toàn kêu e ra đánh trâu vào.
còn đổ giữa 2 xe đã nối đuôi thì cứ tiến vào song song với xe trc, cách độ 1 m, lùi lại, đến khi ghế lái vừa hết đuôi xe trc thì đánh hết lái thật nhanh rồi lùi vô, , đến khi góc đèn hậu mình thẳng với mép đèn pha bên phụ xe sau thì trả lái lùi tiếp. 1 đỏ ăn ngay, thẳng đừ giữa 2 xe

Chỉnh sửa cuối:

landrover

Xe hơi
Trên youtube có nhiều lắm. Ví dụ đỗ song song, mình search "car parking parallel", nó ra một đống, nhìn clip học theo cũng dễ

BobbyTran1039

Xe hơi
Em lái hơn năm rồi nhưng vẫn sợ quả lùi này. Cứ chọn chỗ rộng cho chắc ăn

landrover

Xe hơi
Em lái hơn năm rồi nhưng vẫn sợ quả lùi này. Cứ chọn chỗ rộng cho chắc ăn
Cũng nên tập cho quen cụ ạ. Em lúc đầu cũng run, nhưng chiều đi cón bé con, trường nhiều xe lắm, không có nhiều sự lựa chọn. Lùi vài lần là quen thôi.

Tungdh80

Xe máy
Lúc đi thi bằng lái, em sợ nhất lùi :D

ngodinhsy

Đi bộ
Các bacf nè tui thì tui lái xe cũng nhiều mà cũng hay lái....... khi lùi vào chuông hay vào giữa 2 xe cũng thế cứ căn cho hợp lý tý là khi xe ngang vai với chướng ngại vật là hết lái là ok

hdung

Xe hơi
*** móp nhiều là lùi ngon ngay ấy mà.

hieubui

Xe tải
Em thấy trên youtube có clip này, đợt VNE cũng có đăng. Có cụ nào làm theo và thành công chưa?
Em ở tỉnh nên rộng rãi, ít khi phải đỗ thế này... nhưng dạo trước đi TP, lúc cần đỗ thỉ thấy khó quá
[YOUTUBE]xckP_BvClrM[/YOUTUBE]
Rồi nếu làm theo cách này mà lỡ k có xe sau hoặc không có xe trước thì làm sao canh được????

Chỉnh sửa cuối:

nhimkute

Xe buýt
Rồi nếu làm theo cách này mà lỡ k có xe sau hoặc không có xe trước thì làm sao canh được????
Cụ fun thật hay fun đùa đấy? Đỗ xe song song khó ở chỗ có cả xe chặn đầu và chặn mít giới hạn khoảng không gian di chuyển lại, chui ra chui vào nó mới khó. Chứ ko có xe sau hay xe trước thì đi xoẹt phát vào lề rồi tiến lùi một cái là xong luôn chứ khó gì ???