Kỹ thuật lùi xe

giaphong123

Xe hơi
bác co đoạn video đôc quá tay lái đó quá suất sắc

falken

Xe máy
Em áp dụng với xe sedan như sau.

GHÉP XE NGANG(4 bước):

1. Tiến lên song song với xe trước (khoảng cách giữa xe mình và xe đang đỗ cách nhau ít nhất 40cm), vị trí ghế lái của mình ~ vị trí ghế lái xe đang đỗ (đuôi xe mình = đuôi xe đang đỗ),chỉnh gương bên trái nhìn thấy được bánh xe.

2. Cài số lùi, đánh hết lái sang bên phải, lùi thật chậm, quan sát gương bên trái, khi nào thấy sườn xe bên trái chiếu thẳng vào logo(xe nào cũng có logo trước mũi xe) của đầu xe đang đỗ thì trả thẳng lái.

3. Tiếp tục lùi, quan sát gương trái thấy bánh xe bên trái của mình và bánh xe đang đỗ cùng nằm trên 1 đường thẳng thì đánh hết lái sang bên trái và tiếp tục lùi gần chạm xe kia thì dừng lại.

4. Cài số tiến + đánh lái sang bên phải tiến lên phía trước thật chậm thấy song song trả thẳng lái cách đuôi xe phía trước khoảng 70cm là xong.
Rất chi tiết và rõ ràng, cám ơn cụ nhiều :-B

eminentperson

Xe máy
Quan trọng là thời điểm đánh lái thôi các cụ ơi.!

taychoiso1

Xe tải
GHÉP XE DỌC:(4 bước)
(chỉnh gương trái sao cho nhìn thấy đươc bánh xe)
1. Cho xe chạy song song với mép đường cách mép đường khoảng 30cm - 40cm, càng sát bên trái càng tốt (rà côn cho xe chạy càng chậm càng tốt).

2. Cho xe tiến chậm đến khi vai người mình đến giữa cửa chuồng thì đánh hết lái sang phải sau đó quan sát gương trái khi nào thấy sườn xe bên trái chiếu thẳng vào góc cửa chuồng thì dừng lại và trả thẳng lái.

3. Cài số lùi lùi thật chậm đồng thời quan sát gương bên trái khi nào thấy bánh xe đến đúng góc ở cửa chuồng thì đánh hêt lái sang bên trái.(nếu vị trí bánh xe cách xa góc ở cửa chuồng thì đánh hết lái trái sớm hơn một chút).

4. Tiếp tục quan sát gương trái khi nào thấy bánh xe song song với mép đường thì trả thẳng lái và từ từ lùi vào.

lukhach

Xe tải
em lùi toàn theo cảm giác, chứ chả theo quy luật nào cả, vì thực tế nó có như sách đâu mà lùi, em chấp nhận 10 đỏ mà xe ngay ngắn và ko va quệt xe khác ah :D

luongthanhhp

Xe hơi
em lùi toàn theo cảm giác, chứ chả theo quy luật nào cả, vì thực tế nó có như sách đâu mà lùi, em chấp nhận 10 đỏ mà xe ngay ngắn và ko va quệt xe khác ah :D
Chuẩn luôn bác ạ,sách vở làm gì cho mệt óc.Theo cảm giác hết thôi,lắp thêm camera và cảm biến chỉ hỗ trợ thêm thôi chủ yếu là do mình lùi nhiều quen tay tự khắc giỏi.Cứ ghép chuồng mà có khoảng cách bằng chiều dài của xe em + 40cm là em vào được tuốt .

taychoiso1

Xe tải
2 cụ nói thế là sai ạ, nếu các cụ không nắm được các bước cơ bản thì còn lâu mới lùi được vào chuồng.

NguyenHung-Arch

Xe tải
Cá nhân em thấy cách lùi này rất vớ vẩn vì có 2 lần nguy hiểm khi vòng vào, rất dễ va chạm sườn bên phụ và đầu và đuôi 2 xe kia.
Cách ngon lành nhất là cứ tiến thẳng song song với xe trước rồi lùi vào :)
e cũng thấy bác này chuẩn

chauchau2112

Xe tải
Ghép xe song song là tình huống rất hay phải sử dụng nhất, nhưng thi lái xe ở VN lại ko có :)), hồi trước em học, em bắt ông thày em dạy bài này, nhưng ông ý cũng nói: lý thuyết là 1 phần, nhưng khi đi thạo xe rồi, cảm giác tốt biết cách nhìn gương thì tình huống nào cũng vào được hết. Em hồi đầu cũng ghê răng kiểu đỗ này, xong bây giờ đi nhiều, ngon choét :D

Còn lý thuyết thì trong "sổ tay lái xe" có đủ các kiểu mà, các bác down về xem nhé: http://www.otofun.net/threads/6400-so-tay-lai-xe-ban-moi

Trước em vẫn làm theo cách trong sổ tay này, dần quen rồi thì cứ gặp tình huống là ngon lành.
Học bằng D là có mà cụ.

nangchay_gio

Đi bộ
hjx, e đang học lái xe, cái khoản lùi chuồng là mệt nhất, khó ghê cơ, các bác có kinh nghiệm gì chia sẻ cho e học chỏi với

hiepsangs

Xe buýt
E vào sau, không hiểu các cụ bình cái gì. cứ tiến rồi lùi, lùi rồi tiến, e chả hiểu cái giề. . .

Lilly Aroma

Xe máy
Các bác ơi có kinh nghiệm lùi xe thì post cho anh em nhé

1- Lùi vào để đỗ giữa hai xe đã lối đuôi nhau (hay áp dụng nhất)

2- Lùi phải vào hai xe đỗ song song (basic)

3- Lùi trái vào hai xe đỗ song song

Các bác phát biểu ý kiến nhé
Theo kinh nghiệm của em thì bác thử thế này xem sao:
1. Lùi vào để đỗ giữa 2 xe đã nối đuôi nhau, bác đánh xe song song và qua hẳn đầu xe đầu tiên để căn làm chuẩn rồi lùi cho đến khi cánh cửa xe của bác song song với đuôi xe làm chuẩn. Sau đó, vừa lùi từ từ vừa đánh hết lái sang phải. Nhìn gương bên phải ko thấy lề đường nữa thì trả lái. Em vẫn thường làm như vậy và 1 lần là chuẩn luôn ạ.

kimtuthap

Xe tải
Website
AROMAtravel.vn
Theo kinh nghiệm của em thì bác thử thế này xem sao:
1. Lùi vào để đỗ giữa 2 xe đã nối đuôi nhau, bác đánh xe song song và qua hẳn đầu xe đầu tiên để căn làm chuẩn rồi lùi cho đến khi cánh cửa xe của bác song song với đuôi xe làm chuẩn. Sau đó, vừa lùi từ từ vừa đánh hết lái sang phải. Nhìn gương bên phải ko thấy lề đường nữa thì trả lái. Em vẫn thường làm như vậy và 1 lần là chuẩn luôn ạ.
mợ làm mẫu rồi quay vi déo lên cho dễ hình dùng ợ :D

topbrandsg

Xe hơi
Website
www.hangmy.info.vn

hiep1750

Xe buýt
trên youtube có nhiều video mẫu lắm các bạn tìm nghiên cứu nhé

codon18

Xe đạp
cho em hỏi các cụ 1 tí nhà em có con vios E vào cổng nhà thì phài lùi 2 đỏ. từ mặt đường vào cổng nhà có 1 cái ghờ nhỏ. lùi xong đỏ 1 thì em tiến 1 tí lúc nào cũng phải kéo phanh tay để xe khỏi trôi vì cách bánh trước 30 cm có 1 cái mương thoát nước nhỏ thôi nhưng nếu trôi đầu xuống cũng xước xát . xong rồi em lại cài số lùi lúc này vẫn kéo phanh tay rồi đề pa cho vòng tua lên nhả phanh tay để vào luôn sân. các cụ có cách nào chỉ cho em lùi xong đở thứ nhất giữ phanh chân là được rồi lùi tiếp đỏ thứ 2 vào sân luôn không cần kéo phanh tay không?
mà làm theo cách mà em hay làm hay là làm theo cách em nhờ các cụ tư vấn tốt hơn ạ

thode

Xe hơi
Em không hiểu ý bác muồn gì lùi vào chuồng hay lùi để đỗ vào khoảng chống giữa hai xe nối đuôi nhau, cá nhân em khi lùi vào hai xe đỗ lối đuôi nhau có khoảng chống đủ để đỗ xe thì cứ tiến thằng song song, sau đó lùi vào.