Kỹ thuật lái xe số tự dộng (AT)

batuan89

Xe tải
Thói quen nguy hiểm nhất khi chuyển từ MT sang AT là cái tay để ở cần số và sử dụng chân trái như khi có côn. Việc gạt nhầm cần số khi đang đi AT có thể chuyển số từ D sang N, chân ga vẫn đạp sẽ khiến ga to, mình nghĩ nhiều người có thể sẽ giật mình, luống cuống. Còn lại đối với AT thì việc làm chủ chân ga là quan trọng nhất, khi đã thành thục có thể chuyển sang đi số tay nếu có (chế độ +, -). Bản thân mình giờ chỉ đi chế độ số tay vì sẽ chủ động hơn nhiều, ra số vào số hợp lý hơn để tự động, có thể phanh bằng động cơ chả khác gì MT mà còn k bị mỏi chân trái.
Cụ có thể hướng dẫn em biết qua chế độ ( + , - ) hoạt động và sử dụng như nào ko cụ? hoặc cụ có video hướng dẫn thì tốt, cảm ơn cụ.

hakkinen

Xe tải
Cụ có thể hướng dẫn em biết qua chế độ ( + , - ) hoạt động và sử dụng như nào ko cụ? hoặc cụ có video hướng dẫn thì tốt, cảm ơn cụ.
Ở xe em thì chế độ manual là gạt cần số từ D sang bên phải (cái này tùy xe). Mỗi xe có lẽ sẽ hơi khác nhưng theo em nguyên tắc chung khi đi chế độ manual:
- Nguyên tắc cơ bản là lên số bằng tay, tuy nhiên khi vòng tua lên cao quá (quá vùng đỏ trên đồng hồ) ECU sẽ tự động lên số để bảo vệ máy. Lên số thì tương tự như MT tức là dựa vào tốc độ và vòng tua: 0-20km/h lên số 2, 30km/h lên số 3,... ở khoảng 2000 vòng/phút. Khoản này thì AT lên số còn êm ái hơn MT nhiều

- Khi xe giảm tốc độ (nhả chân ga, phanh,...) xe tự động về dần số 1, nhưng mình có thể chủ động về số để dùng phanh động cơ, có điều phải chú ý vòng tua xuống dưới tầm 1500 vòng/phút thì hẵng về số nếu không sẽ bị òa ga, hại máy.

- ECU sẽ không cho phép lên số khi tốc độ chưa phù hợp, giả sử đang chạy ở 40-43 km/h ECU sẽ k cho lên số 5. Tuy nhiên khi giảm số thì linh hoạt hơn, đối với xe em gần như có thể về số ở mọi tốc độ, nhưng ở vòng tua hợp lý để k bị òa ga

- Xe khác thế nào em k biết chứ xe em đi số tay tăng tốc nhanh hơn tự động nhiều do mình chủ động lựa tốc độ vòng tua, để tự động xe thường lên số hơi sớm nên gây cảm giác ì, 1 số xe có chế độ S là Sport thì lại lên số muộn quá gây tốn xăng và động cơ cũng ồn ào quá. Ngoài ra đi số tay tiết kiệm xăng hơn chút (4,5 - 4,7 l / 100km so với khoảng 5l/100km đối với xe em nếu chạy chủ yếu là đường trường và k phải là ở VN :D).

Chỉnh sửa cuối:

batuan89

Xe tải
Hakkinen: em cứ rót rượu mời cụ đã ạ, cái này tối nay về em sẽ đọc ngâm cứu, cảm ơn cụ nhé.

hakkinen

Xe tải
Hakkinen: em cứ rót rượu mời cụ đã ạ, cái này tối nay về em sẽ đọc ngâm cứu, cảm ơn cụ nhé.
Khuyên cụ là chỉ nên đi số tay khi đã thực sự làm chủ con xe thôi nhé, nếu chưa nắm rõ được chân ga, vòng tua,... thì đi số tay sẽ rất luống cuống, ra vào số không hợp lý hay bị òa ga và tốn xăng lắm.

batuan89

Xe tải
Khuyên cụ là chỉ nên đi số tay khi đã thực sự làm chủ con xe thôi nhé, nếu chưa nắm rõ được chân ga, vòng tua,... thì đi số tay sẽ rất luống cuống, ra vào số không hợp lý hay bị òa ga và tốn xăng lắm.
Vâng em ko chạy luôn đâu cụ à, em chắc phải 1-2 năm nữa mới dùng đến bài này cụ à :D

thanh.hats

Xe tải
bác có bài viết hay quá!hôm nào phải xin bác chỉ giáo thêm cho em!

Lái Lụa

Xe đạp
Lái mới vào hóng chuyện các cụ thấy hay quá =D>

cz84

Xe tải
Đọc đi đọc lại vẫn thấy hay, cảm ơn cụ chủ.

S_love

Xe hơi
các cụ lái già còn kinh nghiệm chia sẻ thêm đi ợ

Nano Itek

Xe đạp
Cách chuyển số khi đi số AT.( xe số tự động )
Muốn chuyển số nhanh mà tốn ít xăng bạn chuyển số bằng cách ga thốc lên đạt tốc độ số 2 hoặc số 3 ( tương ứng với tốc độ 20-40km/h) sau đó bạn ngớt chân ga ra, sau đó ga tiếp thêm, rồi lại ngớt ga, cứ như vậy xe các bạn đã lên số 5 một cách nhẹ nhàng, hợp lý, tốn ít nguyên liệu.
Đây là hướng dẫn theo tiêu chuẩn Châu Âu đó.
Các bạn ủng hộ mình nhé ! Thanks

Nano Itek

Xe đạp
Lái xe AT chủ yếu phải dựa vào kỹ năng lái thành thạo, điểm yếu của những lái xe là kinh nghiệm lái xe ít, khi gặp tình huống khẩn cấp mất bình tĩnh nên xử lý tình huống không tốt.
Lái xe AT rất dễ cho chị em, chị em chọn lái xe AT vì không cần lái giỏi cũng trở thành tay lái xuất sắc !

asahikasei

Xe máy
Rất hữu ích cho người mới làm quen với AT. Vodka Cụ.

thanh.hats

Xe tải
bài viết của cụ hay quá!mong là cụ có nhiều bài hay để anh em có thêm kinh nghiệm!chân thành cảm ơn cụ nhiều!

Ksxdcd

Xe điện
Ở xe em thì chế độ manual là gạt cần số từ D sang bên phải (cái này tùy xe). Mỗi xe có lẽ sẽ hơi khác nhưng theo em nguyên tắc chung khi đi chế độ manual:

- Xe khác thế nào em k biết chứ xe em đi số tay tăng tốc nhanh hơn tự động nhiều do mình chủ động lựa tốc độ vòng tua, để tự động xe thường lên số hơi sớm nên gây cảm giác ì, 1 số xe có chế độ S là Sport thì lại lên số muộn quá gây tốn xăng và động cơ cũng ồn ào quá. Ngoài ra đi số tay tiết kiệm xăng hơn chút (4,5 - 4,7 l / 100km so với khoảng 5l/100km đối với xe em nếu chạy chủ yếu là đường trường và k phải là ở VN :D).
Bác có thể nõi rõ hơn chạy số tay (+, -) của xe AT thế nào mà đạt được tiết kiệm xăng "4,5 - 4,7 l / 100km so với khoảng 5l/100km". Bác có chạy kiểu tăng tốc để đạt tốc độ cao, số cao rồi chuyển sang N để xe chạy theo trớn hoặc khi xuống dốc, trước khi dừng đèn đỏ cũng chuyển về N để xe chạy theo trớn không bị động cơ ghì xe lại ?

Thanks so much !

ledaovietanh

Xe hơi
Không thích sữ dụng số tự động lắm, số tay vẫn ngon hơn.