[CCCĐ] Ký sự - Mùa thu trên bản cao!

dmdviet

Xe cút kít
Thành phần tham gia đa dạng và phong phú, đông vui quá.
Em cũng có KH lên mà chưa thực hiện dcc
Vâng đi đông thì vui mà cụ :)

Xem ảnh lão lại muốn lên đường rồi
Vẫn chưa đi MCC được à lão :D

:-??:-??:-??:-??:-??:-??

CT tìm thông tin ở đâu mà kỹ thế. Nhà em ai cũng thích món phở chua ở quán đó lắm. dưng mà chỉ biết ăn thôi, chả biết nó chế biến kiểu gì.
Từ đây thì em lại ngồi hóng hoa Tam giác mạch của các cụ .
He he hóng bác hero3169 thôi ạ, em không có phát tam giác mạch nào :))

em nhìn lại thấy quả Ô của em gọi bát phở chua sau đo em và cụ BimBim chia nhau bát phở bình thuiờng tí nữa quên luôn cái ô ở quán đó lên SIMACAI mới nhớ đến ô vì trên đo lúc ấy mưa
Ngon thế sao bác cứ chê nhỉ :D

Em ủng hộ cụ chủ thớt dmdviet.
Ủng hộ bằng vật chất đi cụ :D

inochi

Xe điện
Cụ dmviet tổ chức đoàn đi Hà Giang tháng 10 đi, tha hồ mà săn tam giác mạch. Hôm trước thấy bên phuot vẫn đi săn tgm ở simacai ko hiểu chỗ nào

dmdviet

Xe cút kít
tuần trước vướng vụ giải đá bóng SN, tuần này em mới đi lão ạ
Lại đi gia đình à lão? Đoàn em trước cũng định quất nốt Mù Cang Chải đới, sau lại thôi :D

Cụ dmviet tổ chức đoàn đi Hà Giang tháng 10 đi, tha hồ mà săn tam giác mạch. Hôm trước thấy bên phuot vẫn đi săn tgm ở simacai ko hiểu chỗ nào
He, hoa tam giác mạch không phải mục đích chính nên đi săn cho vui thôi ạ, vẫn có 2 nhà kiếm được ruộng. Nói chung giờ dân trồng quanh năm nên cũng không có gì đặc biệt lắm :). Đợt 30.4 đoàn em đi Lũng Cú cũng có :D. Có tổ chức đi thì chỉ tua chơi chợ vùng cao: thứ 7 Cán Cấu, Chủ Nhật: Bắc Hà, Lùng Phình, Simacai cụ ạ :)

vumanhduy

Xe tăng
cũng xấu nhưng vẫn đi được cụ ah bằng chứng 4 con sedan nhà em vưỡn ngon chỉ là tí bùn Hà Giang về thoai
Cụ đi xe biển 34 đúng không vì em cũng là người HD ở Thủ Đô 20năm roài như vẫn đi xe oto biển quê nhà Mà

vumanhduy

Xe tăng
Vâng cảnh đẹp cụ ạ

He he, đi đèo dốc bác chưa quen thôi, lần nữa chắc em đuổi không được :)

Ở còm trên em đã post cả đường link rồi cụ ạ, phần mềm Sygic 15.4 hoặc cụ sài Maps.Me trên chợ google cũng update liên tục. Cái hay của bản đồ offline là dùng tín hiệu GPS của máy chứ không dùng sim ...

Đi 1 mình khoảng 1tiếng 10 phút, đi đoàn đông 1tiếng 30 phút. Mất hơn 10km đường xấu

hóng gì đấy cụ :))

Đúng là zai tân có khâc hịn thế, Toy tạch chả có những thể loại đó :))
Em rất thích tham gia hội kiểu này các cụ có tổ chức đi đâu cho em tham gia vơi nhé
Các cụ có thể inox cho em cũng được :-bd

thành đông

Xe điện
Cụ đi xe biển 34 đúng không vì em cũng là người HD ở Thủ Đô 20năm roài như vẫn đi xe oto biển quê nhà Mà
đúng rồi cụ ah em ở TP Hải Dương mà đang công tác tại tỉnh khác nhưng quê nhà vẫn có gia đình em. em vẫn đi về hàng tuần mà cụ

Chỉnh sửa cuối:

vangamom

Xe container
Sau một ngày leo trèo chụp choẹt, các tài xế sẵn sàn lên mâm để thưởng thức thắng cố cho người miền xuôi

Ơ trái đất tròn thật nhỉ. Cụ áo kẻ đầu hàng bên trái có phải tên Lực chồng đứa bạn học C3 với em. Nhà bên DHNN1, cụ ấy cũng tham gia đoàn cụ à. Đúng là hữu duyên thật. Còn cụ áo phông trắng xanh thứ 2 từ phải sang em cũng quen quen mà ko biết gặp ở đâu rồi.,

dmdviet

Xe cút kít
Sau khi quyết định rời đi, đoàn quyết định quay lại Dinh Hoàng A Tưởng để thăm. Nhưng vẫn nuối tiếc Tả Van Chư một chút

dmdviet

Xe cút kít
Quay về qua chợ Lùng Phình nhưng cũng gần giữa trưa nên đoàn quyết định đi thẳng không ghé vào nữa, không biết ghé vào nữa thì đến lúc nào mới về được

dmdviet

Xe cút kít
Đối với dinh Hoàng A Tưởng, rõ ràng đây là một điểm đến tham quan có tính chất lịch sử nên người viết chủ yếu tham khảo các số liệu và trích lược lại (Tham khảo tại đây). Du khách đã đến thăm Bắc Hà thì hầu như không ai không biết đến dinh thự này

Chỉnh sửa cuối:

dmdviet

Xe cút kít
Vào cửa mua vé cho cả đoàn để tham quan phía bên trong

dmdviet

Xe cút kít
Sau thời gian dài trị vì và bóc lột cha con “Vua Mèo” đã tích lũy được một số lượng tài sản lớn cùng với sự hỗ trợ của thực dân Pháp, ông đã cho xây một dinh thự bề thế giữa lòng cao nguyên để thể hiện quyền uy và sự giàu có của mình.

Để xây dinh thự, thổ ty Hoàng Yến TChao và con trai là Hoàng A Tưởng đã chuẩn bị rất kỹ lưỡng. Đầu tiên ông cho mời thầy địa lý giỏi người Trung Quốc sang chọn thế đất và vị trí tốt nhất trong vùng. Địa điểm được chọn theo thuyết phong thủy trên một quả đồi rộng hướng đông nam. Phía sau và hai bên phải trái có núi rất đẹp. Phía trước có suối và núi “mẹ bồng con”. Địa hình tổng thể có “Sơn thủy hữu tình” đẹp, hợp với cảnh quan khí hậu châu á.

dmdviet

Xe cút kít
Cầu thang lối vào cũng ngả mầu theo năm tháng

dmdviet

Xe cút kít
Công trình bắt đầu được khởi công vào năm 1914 đến mãi năm 1921 mới hoàn thành. Vật liệu để làm nên công trình được Hoàng Yến TChao chuẩn bị rất kỳ công. Người ta kể rằng, xi măng sắt thép được Pháp hỗ trợ chở bằng máy bay từ dưới xuôi lên. Còn gạch ngói được họ cha con Hoàng cho sản xuất tại chỗ bằng đất sét trong lòng các dãy núi bởi những thợ thủ công giỏi Trung Quốc. Công trình được làm rất tỷ mỉ từ khâu chọn đất đến việc nung trong lò, những người thợ phải làm từng viên gạch một và phải làm ngày đêm để hoàn thành công trình sớm.

Nhân công là những thợ xây giỏi nhất lấy trong các nhà tù, các bản làng và dưới xuôi lên.Tuy không biết thực hư thế nào nhưng người ta đồn rằng, sau 7 năm xây dựng, đến ngày khánh thành, toàn bộ “cúp” thợ xây hầm, người cầm bản vẽ và thi công đã mất tích. Người ta cho rằng, Hoàng Yến TChao đã giết chết họ để giữ bí mật cho hầm nhà.

dmdviet

Xe cút kít
Ngoài việc xây dựng dinh thự để thể hiện quyền uy, công trình nhà họ Hoàng còn mang tính cách tân theo kiểu bền chắc của Pháp, cổ kính của Trung Quốc. Dinh thự được xây dựng theo phong cách Á - Âu kết hợp do hai kiến trúc sư người Pháp và Trung Quốc thiết kế và chỉ đạo thi công. Công trình có sự đan xen kết hợp, bố cục hình chữ nhật liên hoàn khép kín. Toàn bộ mái ngói và con sơn gỗ là của Pháp nhưng được kết hợp với kiến trúc tâm linh của Trung Quốc qua các hình rồng phượng và tứ linh. Nhìn tổng thể, dinh thự họ Hoàng rất hài hòa, vòm trên cùng của ngôi nhà chính có đắp nổi hai cành nguyệt quế, giữa có rồng hình mặt nguyệt.

Phía bên cạnh

Phía cạnh đối diện

dmdviet

Xe cút kít
Toàn Dinh thự có 36 phòng chính, để vào dinh thự phải bước lên mấy bậc thang từ hai bên lại.

Nhìn từ trong ra ngoài

Góc cạnh khác

Chỉnh sửa cuối: