[Funland] Kỷ niệm thời bao cấp

Anritsu

Xe buýt
Em có cậu bạn nhà mặt đường ngay tụ điểm tiêm chích Đào Duy Từ, nó bị nhốt trong nhà đến tận lớp 12. Bọn em đi qua toàn gọi cửa êu êu nó. Nó cũng có vẻ buồn.
Em thì có chìa khoá nhà từ 5 tuổi, chưa đi học lớp 1 đã biết đi chơi ở hồ Hoàn Kiếm rồi tự về rồi.
Bị nhốt là rất buồn Cụ ạ. Bạn bè cùng khu tt nó chạy chơi ngang qua mặt mình mà mình cứ ở trong nhà ngó ra thôi. Nhưng cũng do hoàn cảnh vậy chứ có ai muốn đâu

Anritsu

Xe buýt
Em có cậu bạn nhà mặt đường ngay tụ điểm tiêm chích Đào Duy Từ, nó bị nhốt trong nhà đến tận lớp 12. Bọn em đi qua toàn gọi cửa êu êu nó. Nó cũng có vẻ buồn.
Em thì có chìa khoá nhà từ 5 tuổi, chưa đi học lớp 1 đã biết đi chơi ở hồ Hoàn Kiếm rồi tự về rồi.
Bị nhốt là rất buồn Cụ ạ. Bạn bè cùng khu tt nó chạy chơi ngang qua mặt mình mà mình cứ ở trong nhà ngó ra thôi. Nhưng cũng do hoàn cảnh vậy chứ có ai muốn đâu

Bluehelmet

Xe buýt
Phân biệt đôi móng nhựa Tiền phong HN hay Tiền phong HP bằng cách: coi đế dép có lỗ xâu quai dép là dùng khuôn cũ, đấy là nhựa Tiền phong HP, còn đế nào mà quai và đế ép dính liền nhau là khuôn kiểu mới, đấy là nhựa Tiền phong HN.
Dép HP chỉ có xương ngang, dép HN có xương dọc ở giữa, dép HN trông thon hơn dép HP

tung5917

Xe điện
Khổ thân cụ. Bé tí em đã tự đi chơi khắp Hà nội rồi. Nhà Hàng Buồm mà mò lên tận Bách Thảo chơi, ra Bờ Hồ xem câu tôm, ra đê Yên Phụ bắt châu chấu. Cứ mặc mỗi cái quần đùi cởi trần mà tự đi bộ, mỏi chân thì nhảy tàu điện hoặc xin người ta đèo xe đạp về.

LeTai1979

Xe cút kít
Nhà em là khu tập thể khá phức tạp nên bố mẹ phải nhốt để tránh. Nghĩ cũng thảm khi bị nhốt trong nhà từ sáng đến trưa, bố về mở cửa cho ăn trưa rồi đưa đi học. :)) nhưng cũng may chắc nhiwf vậy nên giờ này mới luớ OF
Nhà em xưa thì đầy ao với sông, trước khi học chữ Bố em đã dạy em học bơi rồi.
Xưa ko có mạng như bây giờ, chứ giờ cho trẻ con ở nhà một mình chúng nó lại chả sướng quá? :))

Bluehelmet

Xe buýt
Hồi trước tự cuốn pháo mà sao e không thành công được pháo nhị thanh nhỉ? cụ nào biết cách không
cuộn giấy quanh ngòi giữa thân, cho ngòi vào trong ống rơm cho khỏi đứt, em cũng cày cụ nhiều cách mới thành công, hình như pháo Bình Đà họ cho đất sét ở giữa

LeTai1979

Xe cút kít
Có 1 đàn anh bảu xưa tau cưới em AV nài bằng tiền mua 2 căn nhà mặt tiền Phố Huế

Xưa có mấy ai nghĩ đến nhà đất đâu a, năm 2k em vác 2 con dream Thái về một lúc, đất lúc ấy đi mua thì có mà cầm dây kéo thay thước. :))

Bluehelmet

Xe buýt
Chỗ sau Chu Văn An í bọn em còn mò được cả mũ cối đạn tập 7,62x39.
Về đốt đống lửa, ném vào. 1 số viên vưỡn nổ loách choách. Vui tai phết
cái đấy là của bọn xưởng phim số 4 vứt xuống

Bluehelmet

Xe buýt
Nghe cứ như cụ tả về ấu thơ của em í.
Hồi nhỏ em cũng toàn bị nhốt trong nhà. Nhà em ở mặt đường xong trước nhà lại có cái máy nước duy nhất của cả phố. Nhà có cái cửa sổ nhỏ với các chấn song dọc từ trên xuống. Em cứ đu vào 2 chấn song, thò 2 cái chân gầy nhẳng ra ngoài đung đưa đợi thời gian trôi. Ngồi ngóng thế buồn lắm, cứ có người xách nước qua là em véo von chào rồi hỏi ông bà cô bác có biết bao giờ mẹ cháu về ko (hồi í làm gì có đồng hồ). Cứ đến 11h lúc còi nhà máy Dệt rền vang thì em quýnh quáng nhảy chân sáo vì biết mẹ sắp về.
bây h thì chân chắc mũm mĩm hơn nhiều rồi

HN_2012

Xe tăng
Lọ mực chống đổ thời thập niên 60'-70' giờ thấy mất tích các cụ mợ nhỉ? Cái thời cả nước đói ăn, đến mực viết cũng khan hiếm. Em nhớ rất nhiều người phải mua gói phẩm xanh dùng nhuộm quần áo hai hào ngoài chợ về pha thay mực. Nhược điểm loại "mực" này nó cứ óng ánh bảy sắc cầu vồng. Có đứa bí quá, giã quả mồng tơi lấy nước thay mực tím. Mực tím mồng tơi màu rất đẹp, mỗi tội để đến ngày hôm sau khi giở ra, bài cô giảng hôm qua bay sạch, chỉ còn vết mờ mờ.
Thời 7x mực tím bột để trong gói như gói thuốc mua về pha nước để viết, mực tốt mà pha đặc viết khô nó ánh màu tím lá mạ đẹp lắm, thời khó khăn còn chấm trộm lọ mực của nhau. Các bà hàng xén còn mua loại gì đó kém hơn chia nhỏ ra gói vào giấy để bán lẻ. Em học cùng cậu nhà nó ở TT trong nhà máy mực Hồng Hà, mực xanh Cửu Long thì đầy nhưng mực tím lại không có.

HN_2012

Xe tăng
Hàng thời bao cấp nhưng giờ chắc”bao tiền”mới mua nổi.
PS:Ảnh mạng.
Về quạt bàn thời bao cấp nhưng năm 7x em nhớ có cái quạt bàn của Trương Quốc cánh sắt sơn xanh da trời, lồng mạ bạc sáng loáng, đế chữ nhật có in hình gấu trúc hình như là Shanghai gì đó chạy cũng rất khoẻ êm và mát, mấy chục năm rồi giờ tuyệt nhiên không nhìn thấy còn ở đâu.

Pumzen

Xe ba gác
Gần nhà cháu có thèng cu lên 5 t cũng bị ô bô bà bô nhốt trong nhà buổi sáng. Thời bao cấp thì hầu như tem phiếu mua thịt,thịt thì ko mua mấy chủ yếu đổi sang mua mỡ lá cho nó dôi dư,tóp mỡ thì thay thịt,mỡ dùng để xào xáo. Nhà này chả hiểu kiếm đc đâu cái bô trắng tráng men của khựa,dùng nó để đựng mỡ. Ô mãnh con đi nhà trẻ chắc quen đc ngồi ị vào cái bô đó nên khi bị nhốt ở nhà,ô mãnh phang luôn vào cái bô để mỡ đó. Ô bô bà bô về thấy thế kêu ầm lên,mọi ng hàng xóm thấy tội quá,bảo nhau mỗi nhà sẻ cho 1 ít.
Thời đó tuy đói kém nhưng hàng xóm láng giềng quý nhau như anh em trong nhà,chia sẻ nhau những lúc khó khăn,chuyện vác giá sang vay gạo hàng xóm là điều quá bình thường xảy ra như cơm bữa.
Cùng số nhà với nhà cháu nhưng ở trong ngõ có 1 bà làm công nhân cty công viên với nhiệm vụ đi tưới cây (mn vẫn hay gọi đùa là nghề ngậm mứt phun cây),bà này là dân tỉnh lên và làm con nuôi của 1 đôi vợ chồng già ng Việt gốc Hoa rất nghèo khổ. Năm 78 ô bà này lếch thếch theo dòng người lên biên giới phía Bắc để hồi hương trở về Tàu,bà con nuôi ở lại. Trong tg này bà ý đưa về 1 ông mới đi tù về sống với nhau như vợ chồng và cuối năm đó ra đời 1 F1. Vợ công nhân,chồng thì mới ra tù đang trong tg thử thách nên tiêu chuẩn tem phiếu rất ít,cs vô cùng khó khăn khi có F1. Tuy nhiên nhờ tình nghĩa xóm làng mà họ qua đc giai đoạn khó khăn nhất này,hàng ngày xóm cứ luân phiên cung cấp đồ ăn,lương thực. Nhà thì cặp lồng cơm,nhà thì bát canh,rau dưa....có thế nào dùng thế đấy cứ như ng nhà của chính mình. Thằng bé lớn lên nhờ sự đùm bọc của hàng xóm láng giềng.

beomap2

Xe container
Nghe cứ như cụ tả về ấu thơ của em í.
Hồi nhỏ em cũng toàn bị nhốt trong nhà. Nhà em ở mặt đường xong trước nhà lại có cái máy nước duy nhất của cả phố. Nhà có cái cửa sổ nhỏ với các chấn song dọc từ trên xuống. Em cứ đu vào 2 chấn song, thò 2 cái chân gầy nhẳng ra ngoài đung đưa đợi thời gian trôi. Ngồi ngóng thế buồn lắm, cứ có người xách nước qua là em véo von chào rồi hỏi ông bà cô bác có biết bao giờ mẹ cháu về ko (hồi í làm gì có đồng hồ). Cứ đến 11h lúc còi nhà máy Dệt rền vang thì em quýnh quáng nhảy chân sáo vì biết mẹ sắp về.
Lúc đó cụ bao nhiêu tuổi mà còn bị nhốt.
Lúc nhà cháu 6 tuổi (không chịu đi sơ tán đời Giôn Sơn), hay cùng một cu hàng xóm 7 tuổi tự khóa cửa nhà rồi bỏ đi chơi, nhảy tàu điện Chợ Hôm - Bờ Hồ suốt. Lớn hơn chút thì hay bơi hồ Ha Le, hồ Ba Mẫu, hồi đấy nước hồ còn khá sạch, chưa có vụ nước bể phốt đổ ra cống.

DurexXL

Xe lăn
Thời 7x mực tím bột để trong gói như gói thuốc mua về pha nước để viết, mực tốt mà pha đặc viết khô nó ánh màu tím lá mạ đẹp lắm, thời khó khăn còn chấm trộm lọ mực của nhau. Các bà hàng xén còn mua loại gì đó kém hơn chia nhỏ ra gói vào giấy để bán lẻ. Em học cùng cậu nhà nó ở TT trong nhà máy mực Hồng Hà, mực xanh Cửu Long thì đầy nhưng mực tím lại không có.
Cấp I, lon ton đi bộ từ nhà đến trường, lưng đeo cặp (nhà nào có bố, mẹ, họ hàng đi nước ngoài thì có cái cặp đeo của học sinh Liên Xô, thơm thơm là, đẹp đẹp là ...) còn lại là cặp của bố, mẹ, ông bà cải tạo lại, may thêm quai, có đứa còn đeo cái xắc cốt của người lớn ...
Tay xách lọ mực, lọ mực thì bé tí, nhét vào cái ống bơ, xung quanh nhồi giấy, vải vụn cho chặt, rồi làm cái dây đồng/thép làm quai, xách tòn ten
Đến những năm 84,85 thì bắt đầu có lọ mực dạng như cái loa, hàng CCCP, có dốc ngược cũng không đổ, quý như vàng

Bút chấm mực thì quản bằng gỗ, sau mới có quản bằng nhựa. Thời quản gỗ, làm bài cứ có thói quen cắn bút, dần dần nó cụt còn 1 mẩu

Ngòi bút thì được ưa dùng nhất là ngòi bụng chửa, nó có thêm 1 miếng thép vồng lên trên để dính thêm chút mực, viết được lâu hơn mỗi lần chấm mực

Mực thì chuẩn là mực tím như Kụ trên đã tả. Khổ nhất là lúc pha mực, nhà có đứa cấp 2, có đứa cấp 1, thế là đứa dùng mực xanh, đứa dùng mực tím, luýnh quýnh choành chọe, dành nhau hay thế nào đó nó dính vào với nhau, thành cái mực chết, bỏ cả 2, khóc tu tu .....

beomap2

Xe container
Về quạt bàn thời bao cấp nhưng năm 7x em nhớ có cái quạt bàn của Trương Quốc cánh sắt sơn xanh da trời, lồng mạ bạc sáng loáng, đế chữ nhật có in hình gấu trúc hình như là Shanghai gì đó chạy cũng rất khoẻ êm và mát, mấy chục năm rồi giờ tuyệt nhiên không nhìn thấy còn ở đâu.
Quạt in hình mấy con gấu vẫn còn thấy bán, chịu khó tìm thì còn nhiều

L.C.D

Xe container
Gần nhà cháu có thèng cu lên 5 t cũng bị ô bô bà bô nhốt trong nhà buổi sáng. Thời bao cấp thì hầu như tem phiếu mua thịt,thịt thì ko mua mấy chủ yếu đổi sang mua mỡ lá cho nó dôi dư,tóp mỡ thì thay thịt,mỡ dùng để xào xáo. Nhà này chả hiểu kiếm đc đâu cái bô trắng tráng men của khựa,dùng nó để đựng mỡ. Ô mãnh con đi nhà trẻ chắc quen đc ngồi ị vào cái bô đó nên khi bị nhốt ở nhà,ô mãnh phang luôn vào cái bô để mỡ đó. Ô bô bà bô về thấy thế kêu ầm lên,mọi ng hàng xóm thấy tội quá,bảo nhau mỗi nhà sẻ cho 1 ít.
Thời đó tuy đói kém nhưng hàng xóm láng giềng quý nhau như anh em trong nhà,chia sẻ nhau những lúc khó khăn,chuyện vác giá sang vay gạo hàng xóm là điều quá bình thường xảy ra như cơm bữa.
Cùng số nhà với nhà cháu nhưng ở trong ngõ có 1 bà làm công nhân cty công viên với nhiệm vụ đi tưới cây (mn vẫn hay gọi đùa là nghề ngậm mứt phun cây),bà này là dân tỉnh lên và làm con nuôi của 1 đôi vợ chồng già ng Việt gốc Hoa rất nghèo khổ. Năm 78 ô bà này lếch thếch theo dòng người lên biên giới phía Bắc để hồi hương trở về Tàu,bà con nuôi ở lại. Trong tg này bà ý đưa về 1 ông mới đi tù về sống với nhau như vợ chồng và cuối năm đó ra đời 1 F1. Vợ công nhân,chồng thì mới ra tù đang trong tg thử thách nên tiêu chuẩn tem phiếu rất ít,cs vô cùng khó khăn khi có F1. Tuy nhiên nhờ tình nghĩa xóm làng mà họ qua đc giai đoạn khó khăn nhất này,hàng ngày xóm cứ luân phiên cung cấp đồ ăn,lương thực. Nhà thì cặp lồng cơm,nhà thì bát canh,rau dưa....có thế nào dùng thế đấy cứ như ng nhà của chính mình. Thằng bé lớn lên nhờ sự đùm bọc của hàng xóm láng giềng.
Đúng là thời đó toàn dân nghèo như nhau nhưng tình cảm thì dạt dào và chân thành cụ nhỉ. Nhà em thì nghèo nhất phố, nên việc vác rá đi vay gạo hàng xóm là việc của em. Ngoài ra còn trò đi mua chịu, mua rồi ghi sổ, tới lúc có tiền thì trả, mà mãi chẳng có tiền để trả, bà hàng xóm bán hàng xém tuy đòi tiền ko đc thì có buông vài lời nhiếc móc nhưng vẫn cứ cho mua chịu đều. Thề với các cụ là hồi í em mới 9-10t nhưng mà con gái nên em hay xấu hổ, hay tủi thân. Nên cứ bị bố sai đi vay gạo với đi mua chịu mắm muối là em vùng vằng khóc lóc. Tới đận đi học thì nợ tiền học, cô giáo cứ xướng tên em trước lớp, có bữa em xấu hổ trốn học luôn, cứ ngồi ở chỗ bưu điện thành phố Nam Định (gần trường em) đợi tới khi nghe thấy trống tan trường thì em đi về nhà. Rồi thì những buổi ngồi bơm xe, vá xe giúp bố, đợt khác thì bán xổ số ở cổng chùa Vọng Cung (ai ở Nam Định chắc biết mấy địa điểm này) bạn bè cùng trường đi qua lêu lêu, em xấu hổ lắm í.
Ngoảnh đi ngoảnh lại, 1 nửa đời người đã trôi qua. Khi đọc thớt này, rất nhiều kỷ niệm ùa về trong em. Những tháng năm quá thiếu thốn nhưng lại tràn đầy tình thương, sự đùm bọc đúng kiểu lá rách ít đùm lá rách nhiều. Xin được nói lời tạ ơn cuộc đời, tạ ơn những con người tử tế đã đến và tạo cho em những may mắn trong cuộc sống ngày hôm nay.
Lúc nhà cháu 6 tuổi (không chịu đi sơ tán đời Giôn Sơn), hay cùng một cu hàng xóm 7 tuổi tự khóa cửa nhà rồi bỏ đi chơi, nhảy tàu điện Chợ Hôm - Bờ Hồ suốt. Lớn hơn chút thì hay bơi hồ Ha Le, hồ Ba Mẫu, hồi đấy nước hồ còn khá sạch, chưa có vụ nước bể phốt đổ ra cống.
Em bị nhốt từ khoảng 4-10t cụ ạ. Em hiểu là tía má em nhốt để em khỏi phi ra đường nghịch ngu chứ nhà em vườn không nhà trống làm gì có thứ gì có giá trị mà sợ mất :))

SVC

[Tịch thu bằng lái]
Ngày í, hố xí 100 cái thì 99 là 2 ngăn.
Đổ thùng là 1 nghề cao quý nhá nhá \:D/\:D/\:D/\:D/\:D/