[Funland] Kỷ niệm thời bao cấp

Xe bo 4 banh

Xe cút kít
81 khác cụ ơi. 79 đầu bằng màu su hào.
Cụ trẻ ơi, 79 đầu bằng thì gọi là máy cối, bình xăng rời, giống y honda 50 chạy đầy Sài gòn trước những năm 1975 nhé
Đây nhé

Trang điểm Tử thi

Xe container
Không cụ ạ!
Nguyên bản nhà máy đó là:Werkzeugkombinat Schmalkalden (WKS)- Tạm dịch là Liên hợp nhà máy sản xuất công cụ cầm tay,em 5 năm học và làm việc ở nhà máy này.Không liên quan gì đến phụ tùng ô tô ạ!
Gửi cụ hình tụi em năm 82 tại Schmalkalden(Em là thằng mặc áo Adidas):P:

Có hai cụ mà giữa một rừng hoa ghế này thì thích lắm Cụ nhỉ:D
Cụ bà mặc áo bã trầu thắt lưng trắng thời đó phải hoa khôi quận là ít, chắc cụ MINA khó bỏ qua =P~=P~

Chu An

Xe điện
E giữa 7x nhưng có mấy thông tin v/v này:
Để xác định thời điểm 1 cách chính thì khó, nhưng mấy đồ hàng bãi của Nhật lùn thì HP thời cuối những năm 8x đầu 9x nhiều cụ ah.
Nhà thằng bạn e mua bộ giàn mini đĩa CD Panasonic đúng dịp ck C1 Barcelona thắng Fiorentina hè năm 92 (Vẫn nhớ và ấn tượng bài đầu tiên nghe đĩa cd “Đường xưa lối cũ” Tuấn vũ hát)
Còn ông hàng xóm sát cạnh nhà khoảng cuối năm 90 mở kd karaoke (hát băng từ) ban đầu để tua bài dùng vỏ bút bi xỏ vào lỗ kéo băng xoáy nhìn fun phết :D sau đó có dụng cụ quay tay bằng nhựa nhìn chuyên nghiệp hơn :P
Riêng vụ karaoke năm 87 đầy đường thì HP e chưa thấy
Nếu không nhầm thì ông R. Koeman sút phạt ăn 1-0 trận này thì phải. Đây là trận đầu tiên em đc xem trực tiếp từ chảo vệ tinh lắp lậu.

rapid

Xe tải
4- Bọn em hay dùng ngòi bút chấm mực cấp 1 đổ là chuẩn nhất (ngòi lá tre bỏ cái bụng ở dưới đi).
Ngòi này bọn em hay gọi là ngòi " Bà cõng cháu " khoảng 8 hào 1 cái ( giá năm 76 ). Tiết kiệm mãi mới mua được nên nhớ lắm, viết thì trơn và lâu phải chấm mực

TAI GIA

Xe buýt
Là cái trò nối săm í hả? Hồi í em cũng học làm đc nhiều thứ, bố em có cái thùng vá xe kiếm ăn qua ngày mà (nhưng tất nhiên chả bao giờ đủ ăn). Em đi học nửa ngày còn nửa ngày phụ vá xe đới, tay nghề điêu luyện lắm, nhưng lại ứ được ... móc lốp mới bùn chứ nị :D
Ngày xưa khổ quá nhỉ! Đẹp như mợ là tay phải để cầm bút, cầm hoa. May mà mợ chưa phải móc lốp đấy!

Minhbeboi

Xe buýt
Một thời bao cấp,cái gì cũng phải dùng tem phiếu

Chu An

Xe điện
Lọ mực chống đổ thời thập niên 60'-70' giờ thấy mất tích các cụ mợ nhỉ? Cái thời cả nước đói ăn, đến mực viết cũng khan hiếm. Em nhớ rất nhiều người phải mua gói phẩm xanh dùng nhuộm quần áo hai hào ngoài chợ về pha thay mực. Nhược điểm loại "mực" này nó cứ óng ánh bảy sắc cầu vồng. Có đứa bí quá, giã quả mồng tơi lấy nước thay mực tím. Mực tím mồng tơi màu rất đẹp, mỗi tội để đến ngày hôm sau khi giở ra, bài cô giảng hôm qua bay sạch, chỉ còn vết mờ mờ.

Vulcan V70

Xe trâu
Lọ mực chống đổ thời thập niên 60'-70' giờ thấy mất tích các cụ mợ nhỉ? Cái thời cả nước đói ăn, đến mực viết cũng khan hiếm. Em nhớ rất nhiều người phải mua gói phẩm xanh dùng nhuộm quần áo hai hào ngoài chợ về pha thay mực. Nhược điểm loại "mực" này nó cứ óng ánh bảy sắc cầu vồng. Có đứa bí quá, giã quả mồng tơi lấy nước thay mực tím. Mực tím mồng tơi màu rất đẹp, mỗi tội để đến ngày hôm sau khi giở ra, bài cô giảng hôm qua bay sạch, chỉ còn vết mờ mờ.
Không phải phẩm xanh đâu Cụ. Đó là mực khô. Có loại ép thành từng viên như dày hơn nút áo 1 chút.
Lọ mực chống đổ có cái dở là mực đặc dần do bay hơi.. bọn cháu hay xin rượu đổ thêm vào

L.C.D

Xe container
Ngày xưa khổ quá nhỉ! Đẹp như mợ là tay phải để cầm bút, cầm hoa. May mà mợ chưa phải móc lốp đấy!
Cụ thấy em hợp với ăn bờ ngủ bụi thế còn gì, móc lốp vưỡn còn là muỗi nhá :))
Mà tối nay cụ có đi bóng bàn vụ đào mận Mộc Châu ko ợ?

HN_2012

Xe tăng
Ngòi này bọn em hay gọi là ngòi " Bà cõng cháu " khoảng 8 hào 1 cái ( giá năm 76 ). Tiết kiệm mãi mới mua được nên nhớ lắm, viết thì trơn và lâu phải chấm mực
Bà cõng cháu em tưởng là ngòi "bụng chửa" có phần lồi bên trên để đựng mực chứ cụ nhể, còn ngòi em nói là ngòi cái bụng đựng mực nằm dưới (em cũng không nhớ nó tên gì nữa) tháo ra khó hơn loại ở trên, lúc trc em cũng nhầm tên gọi là ngòi lá tre, ngòi lá là ngòi không có bụng mực to hơn ngòi bụng mực dưới. Trước hồi cấp 1 toàn viết bút quản sắt, quản gỗ, nhà em có cái quản bút bằng sừng trâu tiện năng khó viết, ngòi mà gai thì mài bằng mai mực. Cụ chắc thế hệ 6x.

rapid

Xe tải
Bà cõng cháu em tưởng là ngòi "bụng chửa" có phần lồi bên trên để đựng mực chứ cụ nhể, còn ngòi em nói là ngòi cái bụng đựng mực nằm dưới (em cũng không nhớ nó tên gì nữa) tháo ra khó hơn loại ở trên.
Nói thật là cũng không nhớ nữa ạ , hình như là phía dưới thì đúng hơn. Em còn nhớ chạy ra ngoài cổng trường (Kim liên) có bà cụ bán bút và ngòi ,chỗ này sau là bán hàng Quần áo cũ .