[Funland] Kỷ niệm thời bao cấp

Cụ tụt xuống đất, quá bộ tí ra Cát linh thời đầy tre nứa.
Thời í, 2 cái ống khói chỗ Pullman vưỡn xịt khói đen xì :D
Hehe, chắc hồi đấy em gà tồ không có kỹ năng, vả lại ông bà Bô đi làm, dốt trong nhà suốt có được lang thang đâu :D

Lên xe đi

Xe tải

SVC

[Tịch thu bằng lái]
Em ở đó có hơn năm, kỷ niệm sâu sắc nhất là giúp ông bà Bô đẩy xe đạp lên tầng 4 :D
Cầu thang lắp ghép rộng, cổ bậc thấp, bản bậc rộng.
Leo thang 5 tầng mà như không leo. Hợp với người già, trẻ con.
Em có kinh nghiệm tụt lan can cầu thang để từ trên tầng cao xuống cực nhanh. Cứ tới giữa khúc cầu thang là em nhẩy từ khúc trên xuống khúc dưới, bỏ qua chiếu nghỉ :D

Lên xe đi

Xe tải
Em ở hộp diêm bê tông lắp ghép, kiếm đâu ra đoạn tre :D
Trước khi chuyển hẳn vào Nam nhà em ở D2 Giảng võ, nhìn sang hội chợ triển lãm và xem phim miễn phí, mỗi tội không nghe được tiếng :D
Cụ tụt xuống đất, quá bộ tí ra Cát linh thời đầy tre nứa.
Thời í, 2 cái ống khói chỗ Pullman vưỡn xịt khói đen xì :D
Chạy ra Đê La Thành, từ GV đến Ô Chợ Dừa tre đầy.

Cầu thang lắp ghép rộng, cổ bậc thấp, bản bậc rộng.
Leo thang 5 tầng mà như không leo. Hợp với người già, trẻ con.
Em có kinh nghiệm tụt lan can cầu thang để từ trên tầng cao xuống cực nhanh. Cứ tới giữa khúc cầu thang là em nhẩy từ khúc trên xuống khúc dưới, bỏ qua chiếu nghỉ :D
Ôi, cụ cũng ở đấy hả? Có nhớ cảnh vét nước bể vào xô buổi tối không?

SVC

[Tịch thu bằng lái]
Ôi, cụ cũng ở đấy hả? Có nhớ cảnh vét nước bể vào xô buổi tối không?
Nước máy yếu, chảy vào bể chung.
Phải lấy từ bể lên bằng cách xách từng xô.
Sau văn minh hơn thì bơm. Mỗi nhà 1 đường ống + 1 cái dây điện. Thế là thành mạng nhện :))

Dương Vô Cương

[Tịch thu bằng lái]
Ủy ban chăm sóc sức khỏe và bảo vệ bà mẹ trẻ em
Của ông anh em, chẳng biết có bao cấp ko nữa :))

Cái lồng quạt này thì che đc cái đíu gì nhỉ, thế mà cũng làm ra được
Ngày xưa em bị con Hoa Sen tháo lồng nó ăn cho phát vào bắp tay, chảy máu từa lưa, nghĩ lại thấy vẫn thốn :((

Nước máy yếu, chảy vào bể chung.
Phải lấy từ bể lên bằng cách xách từng xô.
Sau văn minh hơn thì bơm. Mỗi nhà 1 đường ống + 1 cái dây điện. Thế là thành mạng nhện :))
Hehe, nhà em giao lại nhà cho bà cô để vào nam. Mấy năm sau ra chơi lại cô bảo trộm khua sạch bom, cả khu chuyển qua bơm hoả tiễn ống mềm, dùng xong cuộn lại hết. Khá vất vả :D

Chu An

Xe điện
Các cụ 6x cho e hỏi chút,karaoke có ở Hà Nội từ năm nào ah?
Em áng chừng khoảng năm 90-91. Nguồn nhạc là đĩa LD xách tay hoặc nhét kèm hàng tàu biển về. Giá đĩa này hồi đấy khoảng 800-1.200k/c, khi về đến HN sẽ được coppy sang băng VHS với giá trung bình 5k/bài. Bài nào hót sẽ đắt hơn, khoảng 4-50k cho một lần sao chép. Hồi đấy, cấu hình một bộ karaoke bình dân thường là: loa 3way Nhật, amply nội địa Nhật, đầu video Sharp F17-F18 nội địa (có nhà chơi đầu mono mới khiếp, dạng Sharp 6v3 hoặc Pana P2), echo cho micro thì dùng pedal Nga của ghi-ta. Khách vào gọi két bia, có 4-5 cuốn băng sẵn đấy hát khi nào mỏi mồm, líu lưỡi thì nghỉ.

Quán karaoke chuyên nghiệp, đẳng cấp hơn thì có thêm cụn từ "karaoke chọn bài" ở trên biển quảng cáo. Cấu hình bộ âm thanh cũng đẳng cấp hơn rất nhiều: 2 or 3 cặp loa bookself (thường là Bose seri3 và BMB 252, thời kỳ đầu có quán còn ghép Bose M5 + JBL 4312B), tăng âm vẫn là amply nội địa Nhật, vài cái đầu VHS + 2-3 cái tivi đặt góc. Riêng phần echo thì những quán này đc ghép rất cẩn thận, toàn đồ khá pro, thường là echo rời + bàn mixer Marantz 10-12 input. Chất lượng âm thanh ở những quán này khác một trời một vực với những quán bình dân và giá tiền cũng ở một đẳng cấp khác. Ban đầu là 3k/ bài, sau lên 5k, mỗi tốp khách đc quyền hát 3-5 bài / mỗi lượt. Vài năm sau, khi tăng âm tích hợp karaoke Jaguar 203 (hoặc California 128B) + đầu đĩa số CAVS tràn về thì karaoke bắt đầu mang tính phổ cập, đại trà. Lúc này đầu VCD TQ bắt đầu giai đoạn thống trị đồng thời cũng là lúc cáo chung cho dòng đầu VHS.

Em nhớ bập bõm thế, mong các tiền bối sửa giúp nếu như có chỗ nào sai sót.

Chỉnh sửa cuối: