[Funland] Kỷ niệm lần đầu được sở hữu chiếc ô tô của riêng mình.

HI_CLASS

Xe điện
Em lấy xe lần đầu cách đây nửa tháng. Đánh xe từ trog phố về nhà trog khi e mới lái, lái non tay nên run phết. Đi lỡ quá 1 nhịp đèn đỏ nên đành đi xa tít tận bxe nước Ngầm rồi qua vd3 đến BigC rồi mới về tận nhà dướ Hoài Đức. Về nhà đỗ tạm ngoài sân đình vì nhà sâu trog ngõ. Về rủ bố e và ku con đi lượn xe mới 1 vòng. Lượn xog về ko có chỗ để nên kiếm tạm chỗ cổng trường học nào ngờ ở đó mới đào rãnh nên k đi dc nên lùi xe lại. Lùi ko để ý gương hậu nên quệt vào cột điện, làm 1 đường xước dài trên cửa xe và tay nắm. Xuống xe phần vì xót, phần vì thất vọng tay lái nên bần thần cả tiếng mới hoàn hồn :D

HUNGBDA79

[Tịch thu bằng lái]
Con xe đầu của em cũng giống xe cụ, biển 31F 1508 màu trắng. Sau 2013 em có xe công ty đưa đón nên toàn vứt bãi nên gả bán, lúc bán tính ra vẫn lãi 😁. Lúc mua đội mạng mẽo nọ kia cứ chê đi ford tốn, bán lỗ ... chứ em thấy cùng 1.8, Altis không ăn được Focus: lái cực đầm mà lướt xe luôn, tay lái chuẩn thì khỏi nói 👍, 100km em thấy toàn 7,8l là cùng.
Thực ra dân mình chuộng toy, đồ đt chuộng sony nhưng e có hướng đi khác. Có thể ford tốn hơn vài lít xăng nhưng cảm giác mang lại rất phấn khích. Tiếng cào cấu mặt đg của lốp cộng vs tiếng gào thét của máy cũng hoàn toàn khác bọt:)):)):))

nikel.

Xe hơi
Chuyện của cụ qúa hay, cách kể chuyện cũng vậy. Chúc mừng cụ nhé. Nhưng em hỏi hơi tiểu tiết tí: cụ cân 12 đứa một chuyến à? Nhưng chắc là được, có lần em thuê con ma tịt rồi đưa bọn bạn của con hồi chúng nó cuối cấp mẫu giáo đi ăn KFC, đứng ngồi láo nháo cũng được 11 đứa. Cả em cũng là 12. Nhưng đó chỉ là đoạn ngắn thôi và chỉ một lần thôi chứ bọn kia chịu được mấy tháng cũng là giỏi đó.
Cả 12 đứa luôn cụ à. Bọn trẻ con quê bé tẹo, cặp sách em dồn 1 đống ở cốp đằng sau. Bọn nó lên xe còn ăn sáng vương vãi khắp xe nhưng do xe cỏ nên em kệ. Nhiều lần phải ăn hộ chúng nó bánh mỳ vì bỏ đi thì phí.

Hoàng Gia Thành

[Tịch thu bằng lái]
Lúc bán cái xe đầu tiên cũng bồi hồi cụ nhỉ, biết bao nhiêu kỷ niệm. Lúc em quyết định bán cũng suy nghĩ mấy ngày, nhưng do việc khác quan trọng hơn nên vẫn phải bán đi dù rất tiếc
Lần cuối cùng lái chiếc xe đi giao cho khách. Cứ nghĩ đây là lần cuối tao được lái mày, chân tay nó cứ bồi hồi sao đâu.....

Missteen

Xe buýt
Em mua được chiếc xe lần đầu là vào năm 2010. Hôm đấy đang u bia thì ông đội bóng hô bán con xe Mazda 626 quả xoài vứt ở trong Đà Nẵng, em xin mua chịu luôn. Hôm sau em nhẩy xe khách vào Đà Nẵng lấy xe mà trong túi có mỗi 3tr. Nhận xe xong rồi thì cả dẩm cả dớ lái xe 1 mình về Hà Nội. Đến đoạn Quảng Trị vào giữa trưa, đường đang cấm vượt, thế là em cứ dìn dìn sau đít xe tải với tốc độ 40km/h được khoảng 2km thì thấy mấy anh XXX đứng nhìn mình với vẻ mặt chán chường. Lái về đến Hà Tĩnh thì chợt nhớ ra ô a họ đang du lịch cùng cty ở đây, thế là em ghé vào Thiên Cầm nghỉ với ô anh tiện thể khoe xe luôn. Sáng hôm sau, 2 ae lại cả dẩm cả dớ lái về HN. Xong việc, em bán xe máy đc 100tr trả ông anh trước, sau đó vay tín chấp ngân hàng thêm vài chục để tất toán con xe. Xe đi được 1 năm, em bán đùa được 200tr, tính tất tần tật chi phí cho cái xe thì ko lỗ đồng nào. Đến các đời xe sau thì lỗ sặc gạch he he, em lao đầu vào đam mê mấy em gái Đức già.
Chết cười :))))

nhim bong

Xe tăng
Em mua xe mới năm 2014, giờ vẫn lái con xe đó, vì ko có xiền đổi xe mới ;))

vtc652

Xe tải
E thấy quy định về bằng thế buồn cười phết, trong khi người đi công tác, kể cả dài hạn như bọn em thì bằng lại không có giá trị. Sau em đổi bằng PET có tiếng anh trê đó và làm bằng QT. Lần đầu lái bên đó còn hơi bỡ ngỡ, ra cao tốc đi chỉ chậm hơn tốc độ dòng xe một tí và bám lán trái phía dải phân cách mà bị bọn xe mô tô nó lấy tay đập lệch mất một bên gương phải. Có lần ông bạn đưa cho con Piaggio MP3 chạy ở cao tốc bên Pháp cũng phê phết. Cụ về VN rồi à, cụ làm món gì thế?
Vâng cái luật quy định bằng lái xe bên Pháp nó có cái lỗ hổng này cũng lạ. Có lần em lỡ vượt đèn vàng buổi tối, gặp ngay xe cảnh sát đi tuần bắt em dừng xe. Nó thấy em bằng lái Việt Nam xong là sinh viên nên cũng chỉ nhắc nhở xong thả đi, chứ bằng lái xịn của chúng nó là xác định bị mất 2/12 điểm (bằng châu Âu có 12 điểm, hết là phải thi lại nhục lắm) =)).
Em về VN cũng lâu rồi, giờ làm mảng công nghệ với mấy anh bạn. Cụ chắc làm cho Cty của Pháp hoặc bên Bộ nên mới hay đi công tác dài ngày thế chứ nhỉ.

tieuphuong1146

Xe điện
Website
www.artdna-global.com
E có bằng 2007, đến 2010 bắt đầu tự lái nhưng bằng xe thuê, toàn thuê của cụ xe365 bên Hồ Đắc Di, mấy lần khoảng cách đi lấy và trả xe xa gần bằng cái việc mình phải đi, vậy nhưng vẫn thuê. E chủ yếu thuê Getz và Morning.

Em học hành cẩn thận và thi thoảng ngứa tay lại vào bãi thuê lái trong bãi, đi sa hình... dù đã có bằng rồi nên lần đầu thuê xe tự lái về nhà tầm 15 km đường HN cũng không thấy run lắm dù đường cực đông và đi số sàn. Trên xe chỉ nghĩ là sao ô tô, chỉ là con getz này mà đắt thế, bằng cả cái nhà mình đang ở, nghĩ nó tủi cái thằng người. Thế này mà có vấn đề gì về xe thuê thì bán nhà à. Về đến nhà thì vợ con đang chờ để đi ăn. Đến quán không có ai hướng dẫn lùi, lùi vẫn vuông thành sắc cạnh nhưng tự nhiên có cái cột điện ở đâu hiện ra đằng sau, sư bố nó. May mà vụ đó đền cụ xe365 có 500. Có lần thuê xe vừa đánh ra khỏi bãi của cụ 365 thì nhặt được cái ví, trong đó có khoảng mấy chục triệu và thẻ tín dụng, tiền đô...và số điện thoại. Em gọi và đứng chờ một tí thì có một bác ra xin lại, biếu em 500. E xin nhận và quyết định thuê thêm....1 ngày nữa ngoài kế hoạch, đưa mẹ con nó thăm bà dì ở Thái Nguyên hôm sau. Híc. Năm 2012 em mua được con Mitsu Lancer Gala, xem trên OF này và tự đi mua, cũng liều nhưng may không sao. Vui nhất là lúc cần tiền, bán nó cho một bác ở Bắc Giang. 3 năm lỗ 30 triệu. Hôm mua xe bác ấy kéo cả họ hàng hang hốc, chắc tầm 7 hay 8 người gì đó đi, ngồi chật cả phòng công chứng đến nỗi họ bảo ra ngoài bớt đi. Từ đó đến giờ em đi qua 4 đời xe cũ rồi, có xe bán sau 4 tháng, còn lãi đủ chi phí đi 4 tháng đó nữa. Giờ em lại quay về 2 bánh rồi, cũng thảnh thơi lắm. Chung quy cũng do mình không có điều kiện.

Để em lục lại xem có kỷ niệm gì hay với cái xe lần đầu mình sở hữu không.
He he em cũng gần giống cụ. Khác cụ mỗi cái chi tiết đi thuê xe thôi a. Còn em vừa đếm lại đâu cũng qua đúng 7 đời xe loanh quanh: vitara - venza- corolla- nivinar-crv 3 c. Giờ em quay chở lại với 2 bánh. Kỷ niệm với corolla là em lần đầu đi số tự động. Để 2 chân - 1 chân phanh - 1 chân ga. Đi giật đùng đùng làm gấu nhà nó mấy lần xíu nữa là lộn cổ lên tab lô :)).
Còn em venza thì cái núm chỉnh độ sáng nó ở trên bảng đồng hồ, cháu lỡ tay vặn nó tối mịt. Đến khi về ko nhớ. Đi đường tối mất cả 10 km trong trạng thái mò mẫm - ko biết bao nhiêu km/h. Ông bác họ ngồi cùng trên xe tỉa đểu, tưởng xe mày ntn. Làm thằng cháu ngượng chết he he.
Nhận tiện khoe các cụ em 2 bánh còn full giấy tờ gốc sn97 của e

Vinh Vinh

Xe máy
Kỷ niệm của em thì rất sâu đậm.
Em đặt mua Kia Morning nhập khi chưa học lái. Đang học lái thì xe về đúng ngày trùng cửu 09-09-2009. Thi lần đầu trượt, lần 2 mới đỗ ☺ Giờ em đi Kia K3 đời 2014.
em đang ngắm kia k3 2.0 2013 đi cũng 9van rồi, cụ đi con này có lành không ạ?

Grandtouring

Xe điện
em đang ngắm kia k3 2.0 2013 đi cũng 9van rồi, cụ đi con này có lành không ạ?
Lành như đất cụ ạ, chưa phải sửa chữa gì ngoài bảo dưỡng định kỳ. Cơ bản là em đi ít lắm, mua đầu năm 2014 mà giờ em mới đi được 5,6 vạn km.