[Funland] Kỷ niệm lần đầu được sở hữu chiếc ô tô của riêng mình.

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
NGày đầu 2 mẹ con chính thức lái xe của bố để lại, con gái em lái, em thì ngồi cạnh hò hét :)
Chiều về thì có con bé ktt nó đến, phải đưa nó về, nhà nó tận mãi ở Tây Mỗ gì đó. 2 mẹ con rủ rờ thì cũng đi được đến nơi, đưa nó vào tận nhà, mà em xuống cho con bé con nó quay xe, mãi ko thấy nó quay về :P nhưng cuối cùng thì nó vẫn quay đầu xe được :)
Xong rồi đi về, lúc đó hơn 6h tối, cần bật đèn mà 2 mẹ con chả biết bật ở đâu :P
Đang đi trong ngõ, thấy có ông matiz thế là dừng lại luôn ở giữa đường, hỏi ông ấy là bật đèn ở đâu, ông matiz chả hiểu xe em, Wish nên hướng dẫn mãi mẹ con em vẫn ko bật đèn được, mà cái ngõ thì bé, dừng mãi ko ổn, nên đành đi tiếp, đèn vẫn ko bật được.
Thế là đành gọi cho ông bạn sói em: anh ơi, thế bật đèn ở đâu?
Ông ấy chỉ xong rồi, nhưng vẫn hãi, nên cứ 5' ông lại gọi 1 lần, xem 2 mẹ con nhà quê này có về nổi ko???
Đến khi bảo ông là em về tới đường Phạm Hùng/Khuất Duy Tiến cạnh nhà anh đây rồi, ông mới thôi gọi điện :)

baongan2511

Xe buýt
kỉ niệm đẹp với con xe đầu tiên =))

chanthat123

Xì hơi lốp
Ofer có 2 ngày vui: ngày mua xe và ngày bán xe :D đấy là em bảo Ofer ở HN, SG chứ ở tỉnh thì oto sướng

chanthat123

Xì hơi lốp
Mình lại nhớ ngày đầu tự cầm lái, dù đã lái vòng vòng trong sân vận động cho yên tâm rồi mà vừa ra khỏi svd quân khu 7 có chiếc xe gắn máy chạy vụt qua bên phải cái mà suýt đái ra quần. Lúc đó lái Civic số tự động, mở cửa ra để có tiếng gì nghe cho rõ :D thế mà đi loanh quanh SG trong lần đầu tiên tự lái ra đường luôn, giờ vẫn thấy hồi trẩu liều thật

r9lhm2021

Đi bộ
Hai vc em buôn bán thua lỗ, nợ nần chồng chất, chủ nợ đến đòi liên miên trong khi con cái nheo nhóc. Thực sự chỉ muốn nhảy mẹ xuống sông chết cho rồi. Bàn bạc mãi, 2vc quyết định sẽ bỏ quê để đi hẳn vào Nam lập nghiệp. Thế là lén bán đc mảnh đất cuối cùng được gần 400tr, em cầm 20tr vào trước dò dẫm. Một tháng trời lục tung SG để rồi rút ra kết luận: nghề hàng ăn của 2vc vào là chết, không cạnh tranh đc. Buổi tối mưa sầm sập, nằm trong cái nhà trọ xập xệ mãi gần cuối huyện Nhà Bè, nước ngập 4 bề mà thấy nhớ vợ con phát khóc. Đã thế, vợ em lại gửi cho cái clip quay cảnh thằng f1 út đang ngồi ngắm mê mẩn cái xe ô tô của bác hàng xóm. Cảnh thằng bé 2 tuổi, ú ớ sờ soạng cái lốp xe mà thấy giận m ghê gớm. Ngay lúc đó em tự hứa "cho dù bố mẹ đang kiệt quệ nhưng bố sẽ hứa với con là sẽ mua 1c ô tô, kể cả nó xấu xí, xập xệ đến mấy miễn là còn chạy đc. Bố sẽ chở con đi trong 1 tháng để con đc hưởng cái thú xe riêng của nhà. Sau đó kể cả vứt cái xe đi bố cũng thỏa mãn".

Hứa là làm. E ra Bắc và qđịnh sẽ ở lại quê, 2 vc xác định đi làm thuê. Vợ thất vọng lắm nhưng không dám nói. Đã thế, hơn 1 tuần sau lại thấy ông chồng dắt 1 cái xe siêu cỏ về lại càng uất nhưng biết tính chồng nên lại nhịn. E mua 1 cái xe 5c TQ giá 60tr. Mua chỉ trong 10p vì cảm thấy với giá đó mà mua đc 1 cái xe là ok rồi (e đi 1m, hoàn toàn k biết gì về xe, bằng k có, trước đó có lái vài lần bằng xe ông anh rể). Xe đánh về đến nhà vứt luôn ngoài cổng làng vì k dám đi vào trong.... Thế là suốt 1 tháng, e cho ông con giai đi loanh quanh thị trấn đúng như lời hứa rồi sau đó bắt đầu rục rịch đăng bán. Đúng hôm chuẩn bị đi dán tờ rơi thì có 1 cô giáo nhắn tin ngỏ lời muốn hợp đồng với em đưa đón bọn trẻ con lớp 2 trường trị trấn. Buồn ngủ gặp chiếu manh, em nhận đưa đón 12 đứa chíp chíp với giá 400k/cháu, ngày 2 quệt (có 3 đứa k bán trú nên 4 quệt). Trong lúc còn chưa kịp nghĩ sẽ làm gì với chỗ thời gian trống thì thằng bạn do đi nc ngoài nên alo nhường cho cái lốt chở hàng cho mấy bà buôn vải trong trị trấn. Do xe bé, luồn lách trong chợ rất dễ, lại thêm cái việc xxx không thèm kiểm tra do xe quá cỏ nên công việc khá bận, đến nỗi em phải hủy hợp đồng đưa đón bọn trẻ sau chỉ 6 tháng. Đã vậy, do chở hàng thuê nên nhiều người biết. Một bà cô đã khuyên em bảo vợ nhận lại cái quầy rau củ quả ngay cổng chợ để kinh doanh. Nhắm mắt thuê lại luôn cái quầy và nguồn hàng là vừa hết xoẳn khoản tiền bán đất nhưng rất may là vợ em bán rất đắt hàng. Thế là cứ 4g sáng em ra chợ đầu mối chở hàng về cho vợ. Xong xuôi về gọi bọn trẻ con dậy ăn uống rồi cho đi học, đến 7g vẫn thừa thời gian để uống cốc cafe chờ các chủ hàng gọi chuyển hàng. Vừa bốc vác, vừa chở thuê, trừ mọi chi phí thì riêng em đc gần 20tr. Quầy của vợ em thì cũng trên dưới 15tr tùy mùa. Thực sự so với hồi làm hàng ăn thì 1 trời 1 vực về cái khoản chủ động thời gian và chăm sóc con cái. Không phải đau đầu, lo lắng mỗi khi 6g tối mà trong nhà chỉ lưa thưa 1,2 bàn khách. Không thắt ruột thắt gan mỗi lúc khách say xỉn, cà khịa. Không tím mặt, bầm gan vì các đại ca ưu ái chọn quán của mình để nhậu nhẹt....tất cả đều nhờ cái xe siêu siêu cỏ nhắm mắt mua bừa năm nào. Có nó, mọi thứ thay đổi đến 180 độ, giúp em thoát khỏi cái vòng luẩn quẩn, không lối thoát. Dẫu bây giờ vẫn bỏ sức lao động ra cày nhưng trong tâm thì thảnh thơi tột cùng. Thi thoảng, tống cả nhà lên cái xe rùa, đi loanh quanh thư giãn 1,2 hôm và bỗng thấy cuộc đời đnág yêu đến lạ.
Quan trọng là cụ đã hứa và thực hiện được. Chúc mừng gia đình cụ .

thanhtrung052

Xe tăng
E cưới vợ xong 2014.có 50 củ.vạy chị vợ 50 củ.lên mang tìm xe.lớ ngớ chui vào box fiat.đc 1 cụ chăn dắt đến nơi đến chốn.bắt xe vào 37 mua con fiat Siena Ed 2000 31v đời đầu 93 củ.sau khi về khoe ae hội bị chửi tơi bời vì quá gà khi mua con xe đáng 70tr với giá 93.lái về HN.hành trình gian nan bắt đầu khi 2 hôm sau đh chết giữa mùa hè.và đủ thứ bệnh linh tinh. e cú quá bắt đầu ABC mày mò cuối cùng cũng yêu e nó đc 3 năm.nam đg 1 lần đó chết bơm xăng.1 lần hỏng máy phát. bán đc 50tr và lại bập hố vôi tô hơn với con doblo 2008.con này thì ngon và có kinh ng rồi nên là e chạy suốt ngày năm tầm 3.5 vạn.và thật sự là e chả sợ con cỏ nào nữa.

Grandtouring

Xe điện
Kỷ niệm của em thì rất sâu đậm.
Em đặt mua Kia Morning nhập khi chưa học lái. Đang học lái thì xe về đúng ngày trùng cửu 09-09-2009. Thi lần đầu trượt, lần 2 mới đỗ ☺ Giờ em đi Kia K3 đời 2014.

nikel.

Xe hơi
E cưới vợ xong 2014.có 50 củ.vạy chị vợ 50 củ.lên mang tìm xe.lớ ngớ chui vào box fiat.đc 1 cụ chăn dắt đến nơi đến chốn.bắt xe vào 37 mua con fiat Siena Ed 2000 31v đời đầu 93 củ.sau khi về khoe ae hội bị chửi tơi bời vì quá gà khi mua con xe đáng 70tr với giá 93.lái về HN.hành trình gian nan bắt đầu khi 2 hôm sau đh chết giữa mùa hè.và đủ thứ bệnh linh tinh. e cú quá bắt đầu ABC mày mò cuối cùng cũng yêu e nó đc 3 năm.nam đg 1 lần đó chết bơm xăng.1 lần hỏng máy phát. bán đc 50tr và lại bập hố vôi tô hơn với con doblo 2008.con này thì ngon và có kinh ng rồi nên là e chạy suốt ngày năm tầm 3.5 vạn.và thật sự là e chả sợ con cỏ nào nữa.
Con này của cụ mà chở hàng thì quá oách.

blackhole1

Xe tăng
2006 em mua con matiz 99 ở trên Phúc Yên ,hai chú cháu chưa ai có bằng lái cả mà phi hơn trăm cây về nhà ,cảm giác cái xe đầu nó phê thật cho tới bjo trải qua cả chục đời xe có xe rẻ xe đắt nhưng cái cảm giác ấy còn nhớ mãi .

Trần Đoành.

Xe container
Em chả khác gì cụ chủ, lần đầu mua lại con kia spectra chịu ko biết mở nắp bình xăng, lão bán xăng hình như cũng mới bán thuê hay sao cũng lắc đầu, sau nhờ đc ông xe con ghé vào, lúc ấy mới biết, về vọc vạch hai hôm biết cũng khơ khớ các nút bấm =))

Vừa học lái xong e xuyên việt luôn là cc hiểu cảm giác như nào r, e đi vs 1 tài cứng bằng in 2007 năm 2018

TungThoc

Xe điện
Lần đầu lái xe của mình cũng chính là lần đầu lái xe sau khi học xong bằng. năm 2016 em mua con Vios ở Toy Mỹ Đình, lên xe tự tin không biển số đánh về qua trạm soát vé Pháp Vân mừng tuổi các anh xxx 300k, lò dò bò tiếp đến đầu cầu Giẽ thấy xe mới gì mà tiếng máy nổ hơi to và đi khá chậm, muốn lốc lên đến 80 mà khó quá... gọi điện cho người quen, nó bảo chụp ảnh hộp số xem nào, nó lậy em đang đi số M. Đèo.. mèo, tao được lái cái xe số tự động lần đầu, sang số D thế là vi vu phóng về đến nhà ôm cua một phát roạc cả 2 cánh bên lái vào mé cột điện. Làn đầu làm chuyện ấy mà không xô vào người đi đường là giỏi rồi.

bimbim71

Xe điện
Lúc bán cái xe đầu tiên cũng bồi hồi cụ nhỉ, biết bao nhiêu kỷ niệm. Lúc em quyết định bán cũng suy nghĩ mấy ngày, nhưng do việc khác quan trọng hơn nên vẫn phải bán đi dù rất tiếc
Em bán cái xe đầu(toàn đi từ đập hộp)nhớ cả năm.

ALAHAN

Xe đạp
Năm 2010 em cũng tậu được em Focus màu trắng biển 1508. Bằng lấy 2008 và chưa chạy lần nào.
Hôm mua xe ông anh đi lấy hộ về vứt ở bãi xe( bãi to, Mỹ đình 1). Em để sau một ngày cho bớt căng thẳng 😬, sáng hôm sau nhè lúc đường vắng ra bãi cài số, dậm phanh từ từ lướt xe ra đường. Được cái những năm đấy khu MĐ, sân vận động... đường vắng, em cứ một mình chạy như thế 3,4 ngày là bắt đầu quen xe, quen lái và cũng chạy ra đường như ai.
Cỡ tuần sau ông bạn cưới, khu Cổ nhuế thời đó đường vên sông dân vẫn xây 2 cái ụ to đùng chặn xe tải. Tới điểm đó lái mới - xe mới em đến gần ụ, xuống xoi xét chỉnh xe các kiểu cho xe giữa 2 ụ mới từ từ lăn bánh qua trạm 😂😂😂. Qua trạm toát hết mồ hôi hột, xe ngon lành không xước sát, tới nhà ông bạn chém tôi vừa qua 2 ụ đấy, mội bên sát sạt có 5 phân, bọn nó nghe xong cười ầm cả lên 😆😆😆lúc về em té đường khác không dám đi lại đường ấy.
Tới thời gian cách khoảng vài tháng, giờ bay đã nhiều em lại lên nhà ông bạn, cũng chạy qua "trạm" đấy sao mà thấy nó rộng rãi thế , mỗi bên 20 phân, phóng vèo qua chả phải nhìn 🤩🤩🤩
Đúng là kỷ niệm chỉ đến một lần, một thời! Tài mới xe mới nó cứ gọi là phê các Cụ ạ

ALAHAN

Xe đạp
Ko cúng bái lúc đi mua nên cụ bị ma giữ xe rồi, e dự thế:))

gớm văn cụ phủi nhưng hay.
E kỉ niệm đầu đời vs con kia cd5 của cu em, nó máu xe nhưng chưa có gplx. Mua xong nó vưts ở nhà e lượn suốt, sau này mua mazda3 cho ngan già, e đi ct cũng ko cần xe đẹp, chỉ cần xe tốt chạy vạ vật ko hỏng vặt là triển. H làm con xe cỏ này chạy ct che mưa nắng:P

Kỷ niệm đáng nhớ nhất là làm tình ghế sau trong rừng vắng. Ôi lê tê phê, lại nhạc dìu dặt chốn lạ. Hế hế:)):)):))
Con xe đầu của em cũng giống xe cụ, biển 31F 1508 màu trắng. Sau 2013 em có xe công ty đưa đón nên toàn vứt bãi nên gả bán, lúc bán tính ra vẫn lãi 😁. Lúc mua đội mạng mẽo nọ kia cứ chê đi ford tốn, bán lỗ ... chứ em thấy cùng 1.8, Altis không ăn được Focus: lái cực đầm mà lướt xe luôn, tay lái chuẩn thì khỏi nói 👍, 100km em thấy toàn 7,8l là cùng.

Qualcomaptx

Xe tăng
Chi 4 năm đi XK lao động chỉ để lấy 1 cái tiêu sản??Cụ thử tưởng tượng ngày ấy cụ mua mấy miếng đất quê giờ thì tiền đấy đủ mua xe cộ,vàng bạc rồi không?"tấc đất,tấc vàng".

Qualcomaptx

Xe tăng
Hôm trước vào khu đô thị mới gặp 1 ông đang tập lái xe... Lexus sedan.Mà còn là con đời cũ,nhìn to sang và...tốn xăng.

ALAHAN

Xe đạp
Chi 4 năm đi XK lao động chỉ để lấy 1 cái tiêu sản??Cụ thử tưởng tượng ngày ấy cụ mua mấy miếng đất quê giờ thì tiền đấy đủ mua xe cộ,vàng bạc rồi không?"tấc đất,tấc vàng".
Biết thế thì mọi việc đã khác rồi Cụ ơi, Đề sau 18h30 mới về cơ mà.
2010 em mua cho em, 2011 mua cho vợ, rồi 2017 lại mua mới cho em.. Xe cũng là phương tiện mà Cụ. Cụ cũng nên tính là từ phương tiện đấy mình sẽ có thêm thu nhập và cơ hội ... chứ. Xe không hoàn toàn là tiêu sản!

ĐưcAnh69

Xe đạp
Chúc mừng cụ và gia đình đã đạt được mục tiêu lớn và có nhứng trải nghiệm thú vị.