Kỹ năng lái xe tiết kiệm tiền nhiều nhất.

Tuan Can

Xe container
Cảm ơn cụ chủ. Nhưng theo em đi trong TP giờ cao điểm, nếu không dùng phanh là các anh đằng sau sẽ hôn mít mình ngay, vì thế em toàn phải rà phanh cho đỏ mít để cảnh báo các anh đi sau.
Em cũng rất thích kinh nghiệm của cụ chủ, làm sao để hạn chế dùng phanh, cái này nó đi liền với ngớt ga sớm, thế cho nên nó sẽ rơi vào tình trạng khi đã phanh là gần như phải đứng lại, nghĩa là thời gian từ lúc tháy mít em đỏ đến lúc em đỗ ịch ngay lại là rất ngắn. Như vậy sẽ rất nguy hiểm cho em và các bác đi sát sau em. Thành ra là nếu em đi đường trường, đường vắng thì em triệt để áp dụng kinh nghiệm hạn chế dùng phanh, nếu em đi vào giờ cao điểm, đường đông thì em sẽ phải rà phanh nhiều hơn.
Các cụ thấy thế có đúng không?
Em có món phanh dọa cụ đi sau, em nghĩ là có ích. Nếu đang bò đường tắc mà cụ đi sau bám sát quá, em giả làm lái non dướn ga rồi phanh dúi. Cụ đi sau thấy đề phòng hẳn, ko bám quá sát.

QuietmanQ

Xe điện
Kinh nghiệm hay. Đi được thế này nhàn mà tiết kiệm.
Tuy nhiên, thỉnh thoảng cũng phải luyện món đạp kịch phanh vì đường nhà mình rất khó lường, khi cần mà không có phản xạ phanh gấp thì cũng vãi.

T-Đức

Xe tải
Em đi xe số sàn trên phố thế này các cụ thấy có gì không đúng giúp em với.

- Khi đường thoáng nhả côn tăng ga
- Khi sắp có chướng ngại hoặc gần đến ngã tư, cắt côn để xe trôi, chuyển chân sang chân phanh. Kiểu này chỉ đi trong phố
- Nếu chướng ngại giảm bớt hoặc đèn chuyển sang xanh, tăng ga cho đồng tốc rồi từ từ nhả côn
- Đi tốc độ phù hợp với sô 5-10km đi số 2, 10-20km đi sô 3, 20-40km đi số 4, >40 km đi số 5.

Tất nhiên là đi số theo tốc độ chỉ tương đối, vì còn phụ thuộc mặt đường, có cần gia tốc vượt hay không nữa.

Có nhiều cụ khuyên em không nên đi kiểu hay cắt côn như vậy vì xe trôi không an toàn. Nhưng em nghĩ đi trong phố tốc độ rất thấp, nếu phải phanh gấp cũng đâu có nguy hiểm. Đi trên đường cao tốc, hoặc tốc độ lớn thì em không cắt côn như thế mà ngớt ga, cần giảm tốc thì về sô, khi tốc giảm xuống dưới 30 thì lại cắt côn.

Chỉnh sửa cuối:

Ngo nho

Xe tăng
Cứ tuân thủ biển báo là cách tiết kiệm nhất, dù hệ thống này chưa chuẩn.

Cam 2.5.2012

Xe tăng
Rất bổ ích trong tình hình kinh tế khó khăn, cảm ơn chủ thớt.

MEC

Xe hơi
Cứ tuân thủ biển báo là cách tiết kiệm nhất, dù hệ thống này chưa chuẩn.
Chuẩn men đấy ợ. Tiết kiệm được bao nhiêu xiền để rồi gặp mấy anh xxx là hết sạch.