[Thảo luận] Ko xi nhan khi chờ đỗ đèn đỏ

Mr Chung

Xe máy
e gặp rất nhiều trường hợp này, khi dừng đèn đỏ 4b ko chịu xi nhan, chỉ khi rẽ rồi mới bật, làm cho xe sau ko biết đàng nào mà đi.

về luật, trước khi muốn rẽ cách 30m phải bật rồi, vậy mà đến 80% các cụ 4b chả chịu cho biết hướng rẽ.

hôm e hỏi 1 cậu lái taxi, cậu ấy bảo e cũng thế, biết là sai rồi nhưng thói quen ko sửa được.

e nói vậy có đúng ko các cụ.

Trung BQ

Xe tải
Cụ chủ nói có lí, thi thoảng e cũng hay thế :P

CLPT

Xe tải
Khi còn khoảng 20s là em bật còn chờ lầu hơn 40s là em ko bật, em sợ nháy nhiều nó hỏng

Paint

Xe tải
Cú lúc nào lái ở VN mà không phải đoán đâu cụ :D

Matizcoi

Xe cút kít
Tiết liệm điện accu đơi mà :P

Hoành

Xe tăng
e gặp rất nhiều trường hợp này, khi dừng đèn đỏ 4b ko chịu xi nhan, chỉ khi rẽ rồi mới bật, làm cho xe sau ko biết đàng nào mà đi.

về luật, trước khi muốn rẽ cách 30m phải bật rồi, vậy mà đến 80% các cụ 4b chả chịu cho biết hướng rẽ.

hôm e hỏi 1 cậu lái taxi, cậu ấy bảo e cũng thế, biết là sai rồi nhưng thói quen ko sửa được.

e nói vậy có đúng ko các cụ.
Cụ chỉ giúp em luật nào quy định như vậy :D

RubynamitnA

Xe điện
Luật nào yêu cầu cách 30m phải báo đèn hả cụ? Không có đâu cụ ạ.
Nhưng đề nghị của cụ rất hợp lý, tạo sự chủ động cho các phương tiện tham gia giao thông cùng.
Ngày học lái, khi dừng đèn đỏ rảnh tay chân Thấy hay nhắc: Làm được việc gì trước thì làm đi, đừng để khi xe di chuyển mới làm. Thầy muốn học viên bật xi nhan chỉ hướng rẽ trước khi cài số để đi tiếp.

Chỉnh sửa cuối:

Mr Chung

Xe máy
Điều 15, Luật Giao thông đường bộ quy định:

- Khi muốn chuyển hướng, người điều khiển phương tiện phải giảm tốc độ và có tín hiệu báo hướng rẽ.

- Trong khi chuyển hướng, người lái xe, người điều khiển xe máy chuyên dùng phải nhường quyền đi trước cho người đi bộ, người đi xe đạp đang đi trên phần đường dành riêng cho họ, nhường đường cho các xe đi ngược chiều và chỉ cho xe chuyển hướng khi quan sát thấy không gây trở ngại hoặc nguy hiểm cho người và phương tiện khác.

Luật Giao thông đường bộ cũng như các văn bản pháp luật liên quan khác không quy định cụ thể khoảng cách mà người điều khiển xe cơ giới phải bật, đèn khi nhan khi báo hướng rẽ qua đường giao nhau.

Tuy nhiên, với trường hợp của bạn, có thể bạn đã cho xe chuyển hướng qua đường giao nhau rồi sau đó mới bật đèn xi nhan, hoặc xe chưa sang đi ở hướng đường mới, bạn đã tắt đèn xi nhan. Như vậy, CSGT sẽ xử phạt bạn vì vi phạm bật tín hiệu báo hướng rẽ nhưng không đảm bảo an toàn.

Để đảm bảo an toàn cho bạn và các phương tiện giao thông xung quanh, bạn cần bật đèn báo hướng rẽ trước khi bạn chuyển hướng xe, đồng thời trước nơi đường giao nhau và chỉ tắt đèn xi nhan khi phương tiện của bạn đã đi đúng làn đường bạn đã rẽ sang.

Ngoài ra, với người điều khiển xe ô tô, trong giáo trình đào tạo lái xe ô tô (xuất bản năm 2011) có hướng dẫn người lái xe ô tô phải có tín hiệu báo hướng rẽ trước nơi định rẽ với khoảng cách là 30m để đảm bảo an toàn.

Kara_men

Xe buýt
Cụ chủ chống chế yếu ớt :D.

Luật không quy định cụ thể, có chăng chỉ là "khi muốn chuyển hướng" đã phải bật rồi, vả lại chế tài xử phạt chỉ có xử phạt hành vi "Chuyển hướng không giảm tốc độ hoặc không có tín hiệu báo hướng rẽ". Xét về lý thì không bị phạt.

Tuy nhiên nên báo trước một đoạn để xe sau chủ động.

Mr Chung

Xe máy
ờ h, e nhớ là có đoạn 30m, dù sao thì cũng nên bật sơm sớm các cụ nhỉ, để xe sau biết các cụ định đi đâu...

quangdevil

Xe hơi
e cũng sợ cháy đèn, đến đoạng 10s em mới bắt đầu xi nhan :D

Chidiudiu

Xe điện
Nó là thói quen của một số lx k quan tâm đến đằng hậu thôi...:))

quangdevil

Xe hơi
Nó là thói quen của một số lx k quan tâm đến đằng hậu thôi...:))
E thấy cũng ko ko sao hết, re bên nào thì đậu bên đó. quê em thì có thói quen là xe máy bên trong, ô tô bên ngoài, mỗi lần đèn đỏ được rẻ phải thì rẻ phải cũng phải đèn đỏ, đứng chơi với nhau luôn :D

chick_be07

Xe buýt
Em thấy mình nên chủ động xinhan để cả mình và các xe khác biết, cũng là một cách an toàn cho mình và mọi người xung quanh.

Jinzin

Xe điện
Trong trường hợp này nên bật xi nhan để những người tham gia giao thông khác hiểu ý bạn muốn đi như nào.

Hoành

Xe tăng
Cụ chủ chống chế yếu ớt :D.

Luật không quy định cụ thể, có chăng chỉ là "khi muốn chuyển hướng" đã phải bật rồi, vả lại chế tài xử phạt chỉ có xử phạt hành vi "Chuyển hướng không giảm tốc độ hoặc không có tín hiệu báo hướng rẽ". Xét về lý thì không bị phạt.

Tuy nhiên nên báo trước một đoạn để xe sau chủ động.

Thế nào là muốn ??? Đã là luật thì không thể có chỗ cho yếu tố cảm tính. Đây thực sự là điều vớ vỉn trong luật GT.
Giả sử em đi đến giữa ngã tư nơi đường giao nhau thì em mới muốn chuyển hướng, lúc đó em mới báo hiệu, sau đó chuyển hướng thì xxx cũng chẳng đủ căn cứ để phạt em (mặc dù làm như thế đúng là củ chuối :D)

Chỉ cần thay cụm từ: "Trước khi chuyển hướng abc giây...", hoặc "Trước chuyển hướng abc mét..." thì sẽ rõ ràng hơn rất nhiều

Chidiudiu

Xe điện
E thấy cũng ko ko sao hết, re bên nào thì đậu bên đó. quê em thì có thói quen là xe máy bên trong, ô tô bên ngoài, mỗi lần đèn đỏ được rẻ phải thì rẻ phải cũng phải đèn đỏ, đứng chơi với nhau luôn :D
Nhưng mà khổ cái dân VN mình k có thói quen xếp đúng hàng đúng lối, cứ chỗ nào rộng là đứng, chưa kể chen ngang nữa cụ ạ :D

Kara_men

Xe buýt
Thế nào là muốn ??? Đã là luật thì không thể có chỗ cho yếu tố cảm tính. Đây thực sự là điều vớ vỉn trong luật GT.
Giả sử em đi đến giữa ngã tư nơi đường giao nhau thì em mới muốn chuyển hướng, lúc đó em mới báo hiệu, sau đó chuyển hướng thì xxx cũng chẳng đủ căn cứ để phạt em (mặc dù làm như thế đúng là củ chuối :D)

Chỉ cần thay cụm từ: "Trước khi chuyển hướng abc giây...", hoặc "Trước chuyển hướng abc mét..." thì sẽ rõ ràng hơn rất nhiều
Thế em mới nói là "có chăng chỉ là..."
Trước còn có cụ phân tích cả cụm từ "báo hướng rẽ" trong chế tài xử phạt, cụ ấy hiểu rằng "báo" nghĩa là "báo trước", còn em thì hiểu là "báo hiệu"... hòa cả làng vì mỗi người một cách hiểu khác nhau :))

onglao_danhca

Xe buýt
Điều 15, Luật Giao thông đường bộ quy định:
.....
Ngoài ra, với người điều khiển xe ô tô, trong giáo trình đào tạo lái xe ô tô (xuất bản năm 2011) có hướng dẫn người lái xe ô tô phải có tín hiệu báo hướng rẽ trước nơi định rẽ với khoảng cách là 30m để đảm bảo an toàn.
Em thấy cái 30m này không hợp lý. Khi đi đường nội thành chỉ cần cách chỗ rẽ cỡ 10m là đủ. Còn trên cao tốc thì 30m lại là quá ngắn.

Theo em , nên yêu cầu lái xe bật xi-nhan trước điểm rẽ cỡ 7-10 giây để các phương tiện khác có đủ thời gian quan sát và nhường đường sẽ hợp lý hơn.