[Thảo luận] Ko xi nhan khi chờ đỗ đèn đỏ

quangdevil

Xe hơi
Nhưng mà khổ cái dân VN mình k có thói quen xếp đúng hàng đúng lối, cứ chỗ nào rộng là đứng, chưa kể chen ngang nữa cụ ạ :D
ý e là vậy mà cụ ! nhều lúc đèn đỏ thì kệ nó, em rẻ phải và được rẻ phải mà ! nhưng lại bị các cụ 2b ( phần lơn là 2b) dừng luôn chỗ để em rẻ phải mới đau cụ ợ ! mà mấy cụ 2b ấy đi thẳng cơ. nên đèn đỏ thì dừng. nên e rẻ phải cũng phải dừng đèn đỏ.
thế là chờ đèn xanh cùng nhau cả. cái đèn xanh được rẻ phải lúc đó không tác dụng.
Buồn hơn nữa, ngày ngày các cụ xxx, cđ, rồi dân phòng đứng đó bắt xe, nhưng hok có bắt và nhắc nhở dân. :((

Mr Chung

Xe máy
Cụ tiếc gì cái bóng đèn mà ko ra hiệu cho mọi người biết mình chuẩn bị đi đâu. Mỗi lần cụ nhậu tốn vài chục cái bóng đèn ấy chứ...<:-P

bangmua74

Xe buýt
Em thắc mắc tý (tại quê em ít có cái món đèn đỏ, đèn xanh): Khi chờ đèn cụ muốn rẽ thì cụ đã đỗ vào làn rồi, ai chẳng nhìn thấy ạ

Mr Chung

Xe máy
có làn được đi thẳng + rẽ phải, có làn được đi thẳng + rẽ trái, vậy cụ đỗ ở đó ko xi nhan người ta biết cụ đi đằng nào...

Mr Chung

Xe máy
Em thắc mắc tý (tại quê em ít có cái món đèn đỏ, đèn xanh): Khi chờ đèn cụ muốn rẽ thì cụ đã đỗ vào làn rồi, ai chẳng nhìn thấy ạ
có làn được đi thẳng + rẽ phải, có làn được đi thẳng + rẽ trái, vậy cụ đỗ ở đó ko xi nhan người ta biết cụ đi đằng nào...

quangdevil

Xe hơi
Oh. Cụ ấy ở quê giống e mà. Đèn đỏ ở ngả tư. Ngã 6 thì ko có. Hè hè. Nhưng cứ đèn cho nó khớp lệnh cụ nhỉ. E chú ý. Hợ hợ

vanvuong

Tháo bánh
Em cú nhất mấy cụ đi ô tô.
Đi thẳng thì cứ thế mà đi cụ nó đi.
Đàng này thì lại bật đèn khẩn cấp (haiza) nháy loạn cả lên.
Làm nhà cháu đi xe máy bên trái định rẽ trái luôn, thấy nháy nhặng xị ngậu. Vội vàng bóp phanh cho các cụ ấy rẽ trái, còn mình tụt lại đàng sau, lòn qua bên phải để rẽ trái theo ô tô.
Thế mà lúc nhìn lại thì b ố kh ỉ, đèn bên phải lại cũng nháy luôn, lại vội vàng bóp phanh tụt ra sau đí t nhường cho cụ ấy rẽ phải .

Vậy mà đá con mèo cái thằng lái ô tô ngu như nhợn , nó bật haiza rồi đi thẳng có chim cú không cơ chứ \m/

Rickyman

Xe điện
Em cú nhất mấy cụ đi ô tô.
Đi thẳng thì cứ thế mà đi cụ nó đi.
Đàng này thì lại bật đèn khẩn cấp (haiza) nháy loạn cả lên.
Làm nhà cháu đi xe máy bên trái định rẽ trái luôn, thấy nháy nhặng xị ngậu. Vội vàng bóp phanh cho các cụ ấy rẽ trái, còn mình tụt lại đàng sau, lòn qua bên phải để rẽ trái theo ô tô.
Thế mà lúc nhìn lại thì b ố kh ỉ, đèn bên phải lại cũng nháy luôn, lại vội vàng bóp phanh tụt ra sau đí t nhường cho cụ ấy rẽ phải .

Vậy mà đá con mèo cái thằng lái ô tô ngu như nhợn , nó bật haiza rồi đi thẳng có chim cú không cơ chứ \m/
:)) Công ty em có mấy lão (có thể gọi là tài già) thâm niên mười mấy năm, có lần e giả ngố hỏi, sao qua ngã tư các bác cứ bật xinhan 2 bên làm gì thì được giải thích "đấy là cái đèn đi thẳng" :)) :))

Thehv

Xe đạp
Tôi thì thường bật xi nhan khi gần đến, trừ lúc quên
Còn bao nhiêu mét thì không để ý, chỉ có điều là xi nhan để người sau biết mà tránh thôi

Thehv

Xe đạp
haha, đó là đền báo sự cố chứ.

Mr Chung

Xe máy
:)) Công ty em có mấy lão (có thể gọi là tài già) thâm niên mười mấy năm, có lần e giả ngố hỏi, sao qua ngã tư các bác cứ bật xinhan 2 bên làm gì thì được giải thích "đấy là cái đèn đi thẳng" :)) :))
Cái đèn nháy 2 bên nhiều cụ nói mãi rồi, đấy là đèn dừng khẩn cấp, đèn báo nguy hiểm (hỏng xe...) chứ có phải đèn xin đi thẳng đâu mà nháy loạn xạ.
Nhiều tài già cũng chạ hiểu gì các cụ nhẩy.

Tribute

Xe container
Đèn đỏ tất cả cùng dừng rồi thì bật xi nhan làm gì. Chỉ có bật khi chuyển vào làn cần rẽ trước khi dừng đèn đỏ hoặc bật trước khi đèn xanh vài giây để rẽ thôi chứ.

pnew

Xe điện
Đang dừng thì cụ cần biết để làm gì? Khi nào chuyển động mà họ không báo thì mới nên trách.

Thực tế đang dừng đèn đỏ mà vẫn bật xin nhan cũng có tác dụng nhắc nhở các cụ đằng sau đừng có bon chen (đặc biệt 2b) len lên cản hướng rẽ của mình thôi. Nhưng hiệu quả kém lắm, chỉ cần có khe hở họ vẫn cố len cho bằng được.

Chỉnh sửa cuối:

NAM CHÍCH

Xe tăng
Đèn đỏ tất cả cùng dừng rồi thì bật xi nhan làm gì. Chỉ có bật khi chuyển vào làn cần rẽ trước khi dừng đèn đỏ hoặc bật trước khi đèn xanh vài giây để rẽ thôi chứ.
Em cũng thế, trước khi chuyển làn vào làn định rẽ là em bựt, vào xong rồi nếu đèn còn dưới 20s thì em để nguyên, nếu khoảng 90s thì em tắt ạ, sắp rẽ lại bật.

funchoise

Xe đạp
Dạ, cụ trích giúp em chỗ nào trong Luật/Nghị định/Thông tư có đoạn ghi là 30m để em học lại với ạ.
Nếu không thì em chả học lại luật GTĐB nữa đâu :P
Điều 15 / Luật GTĐB
Điều 15, Luật Giao thông đường bộ quy định:

- Khi muốn chuyển hướng, người điều khiển phương tiện phải giảm tốc độ và có tín hiệu báo hướng rẽ.

- Trong khi chuyển hướng, người lái xe, người điều khiển xe máy chuyên dùng phải nhường quyền đi trước cho người đi bộ, người đi xe đạp đang đi trên phần đường dành riêng cho họ, nhường đường cho các xe đi ngược chiều và chỉ cho xe chuyển hướng khi quan sát thấy không gây trở ngại hoặc nguy hiểm cho người và phương tiện khác.

Luật Giao thông đường bộ cũng như các văn bản pháp luật liên quan khác không quy định cụ thể khoảng cách mà người điều khiển xe cơ giới phải bật, đèn khi nhan khi báo hướng rẽ qua đường giao nhau.

Tuy nhiên, với trường hợp của bạn, có thể bạn đã cho xe chuyển hướng qua đường giao nhau rồi sau đó mới bật đèn xi nhan, hoặc xe chưa sang đi ở hướng đường mới, bạn đã tắt đèn xi nhan. Như vậy, CSGT sẽ xử phạt bạn vì vi phạm bật tín hiệu báo hướng rẽ nhưng không đảm bảo an toàn.

Để đảm bảo an toàn cho bạn và các phương tiện giao thông xung quanh, bạn cần bật đèn báo hướng rẽ trước khi bạn chuyển hướng xe, đồng thời trước nơi đường giao nhau và chỉ tắt đèn xi nhan khi phương tiện của bạn đã đi đúng làn đường bạn đã rẽ sang.

Ngoài ra, với người điều khiển xe ô tô, trong giáo trình đào tạo lái xe ô tô (xuất bản năm 2011) có hướng dẫn người lái xe ô tô phải có tín hiệu báo hướng rẽ trước nơi định rẽ với khoảng cách là 30m để đảm bảo an toàn.
Học lại luật GTĐB đi cu cậu.

Hoành

Xe tăng
Điều 15 / Luật GTĐB
Điều 15, Luật Giao thông đường bộ quy định:

- Khi muốn chuyển hướng, người điều khiển phương tiện phải giảm tốc độ và có tín hiệu báo hướng rẽ.

- Trong khi chuyển hướng, người lái xe, người điều khiển xe máy chuyên dùng phải nhường quyền đi trước cho người đi bộ, người đi xe đạp đang đi trên phần đường dành riêng cho họ, nhường đường cho các xe đi ngược chiều và chỉ cho xe chuyển hướng khi quan sát thấy không gây trở ngại hoặc nguy hiểm cho người và phương tiện khác.

Luật Giao thông đường bộ cũng như các văn bản pháp luật liên quan khác không quy định cụ thể khoảng cách mà người điều khiển xe cơ giới phải bật, đèn khi nhan khi báo hướng rẽ qua đường giao nhau.

Tuy nhiên, với trường hợp của bạn, có thể bạn đã cho xe chuyển hướng qua đường giao nhau rồi sau đó mới bật đèn xi nhan, hoặc xe chưa sang đi ở hướng đường mới, bạn đã tắt đèn xi nhan. Như vậy, CSGT sẽ xử phạt bạn vì vi phạm bật tín hiệu báo hướng rẽ nhưng không đảm bảo an toàn.

Để đảm bảo an toàn cho bạn và các phương tiện giao thông xung quanh, bạn cần bật đèn báo hướng rẽ trước khi bạn chuyển hướng xe, đồng thời trước nơi đường giao nhau và chỉ tắt đèn xi nhan khi phương tiện của bạn đã đi đúng làn đường bạn đã rẽ sang.

Ngoài ra, với người điều khiển xe ô tô, trong giáo trình đào tạo lái xe ô tô (xuất bản năm 2011) có hướng dẫn người lái xe ô tô phải có tín hiệu báo hướng rẽ trước nơi định rẽ với khoảng cách là 30m để đảm bảo an toàn.
Học lại luật GTĐB đi cu cậu.
Ôi cụ mang cái Giáo trình ra để làm căn cứ pháp lý thì em nể cụ lắm lắm rôồiiii =))

thangnc001

Xe đạp
đúng là có quy đinh bật trc bao nhiêu m, bạn e rẽ trái từ đoạn điện biên phủ đi sang khu cầu giấy nhan được 1 đoan xong tắt sớm còn bị xxx nó bắt nữa mà

Kara_men

Xe buýt
đúng là có quy đinh bật trc bao nhiêu m, bạn e rẽ trái từ đoạn điện biên phủ đi sang khu cầu giấy nhan được 1 đoan xong tắt sớm còn bị xxx nó bắt nữa mà
Cái đấy lỗi là ở bạn cụ đúng rồi, ai bảo gà quá :)), bảo xxx lập biên bản ghi đúng lỗi "tắt xi nhan sớm" xem có dám không.

pnew

Xe điện
Cụ trích cái quy đinh đó để mọi người cùng biết.

Mr Chung

Xe máy
Nhiều cụ vẫn cho là dừng đèn đỏ ko cần xinhan. Các cụ đã bao giờ thấy xe trước dừng mà ko biết nó sẽ rẽ hướng nào (trường hợp làn cho phép vừa đi thẳng vừa rẽ), cụ định đi thẳng tấp vào mít nó, đến lúc đèn xanh nó mới lừ lừ rẽ sang trái, cụ phải dừng lại chờ.

Nếu nó rẽ nhanh thì còn đỡ, gặp lái nữ nó bò thì có ức chế ko hả các cụ.