Kiú cháu - vợ cháu nó định vặn răng cháu ra để làm nội thất

vutamhoan

Xe tăng
Thông thường Cty nội thất làm trọn gói, bảo hành đàng hoàng thì bao giờ cũng cao hơn chủ nhà Tự làm 25-30%.( 15-20% là lợi nhuận ròng, 10-15% là chi phí thuê văn phòng, lương , điện thoại văn phòng phẩm...........).
Tùy lĩnh vực cụ thể mà nó khác nhau, nhưng cái này cháu thấy không hợp lý. Không thể lấy lợi nhuận ròng trên từng giá trị HD được đâu cụ ơi. Ai mua bán cái gì mà cũng tính luôn vào 15% lợi nhuận ròng thì chết, cụ phải tính tới việc xoay vòng đồng tiền chứ.

Nine

Xe điện
Thế là rõ rồi nhé. Cụ chủ nghi ngờ chỗ nào thì cứ ra thị trường tham khảo. Em không chuyên môn món này nhưng em biết có những nhà làm nội thất còn mất gần tỷ bạc cơ ạ

gdtnhatban

Xe máy
Nhà cháu thì cũng biết là tiền ít thì không có thịt ngon, với lại tư tưởng lười nên thích trọn gói hơn vì đỡ mệt cho mình & chỉ phải túm 1 chùm tóc to thôi. Bây giờ chia nhỏ ra sau làm sai lệch thế nào lại cãi nhau tay 3 thì mệt lắm: Chủ không ưng ý, thiết kế kêu em vẽ thế rồi, thi công bảo cháu nhìn bản thiết kế thôi chứ đâu có đo lại nhà làm gì, bla bla mệt lắm

Có điều nhìn bản báo giá thì giật mình quá, lại thêm vài chỗ cháu thấy không hợp lý nên suy rộng ra cần phải kiểm tra lại cho kỹ, chứ đắt hơn mua lẻ 15-20% thì cũng đáng (ai chả phải kiếm cơm). Chỉ sợ tính ra đắt tầm 40% thì quả thật không kham nổi :D

@Cụ OMI: Nhà cháu tính 107m2 là diện tích đã trừ bì rồi cụ ạ :D, nên họ lấy số đấy không sai gì đâu ạ.

@Các cụ thắc mắc có 2 mục sàn gỗ: Mục sau là họ ghi nhầm thôi ạ, nó là phòng ngủ - các cụ xem báo giá chi tiết thì rõ hơn
Vấn đề đôi khi không phải là lười mà còn là cái công mình bỏ ra quản lý nữa cụ ạ. Họ còn quản lý rủi ro cho cụ nữa chứ không phải đến khoanh tay đứng nhìn đâu.
Nhắc chủ thớt một chút là báo giá thi công điện không ai báo giá theo m dây đâu ạ, toàn m2 hết đấy. Nhiều khi cháu thấy vô lý mà cũng đành chịu :))

Mr Winter

Xe tăng
Em đọc lướt lướt thì thấy sàn gỗ 8mm Malaysia gì mà đắt thế nhỉ? Những 340k/m2 chưa kể công, phào, lót. Em làm cách đây hai năm thì khoảng 200k/m2 hoàn thiện, loại dày 12mm công nghệ Đức, SX ở đâu đó Đông Nam Á.
Kụ có đọc kỹ không ợ, em cũng đang làm nhà nên quan tâm lắm. Sàn 107 m2 báo giá hết có 25.408.475 VND loại gỗ công nghiệp 8mm Mã Lai cả công hoàn thiện em nghĩ là chuẩn. Nếu rẻ hơn được 10 triệu thì kụ cho em nhờ kụ luôn thì tốt quá
Kụ có đọc kỹ cái link cụ chủ thớt kèm theo bài đầu tiên không ợ? Em nghĩ là không. Vì sau khi đọc xong bài của kụ em kiểm tra lại, trong báo giá ấy có 2 mục sàn gỗ, 1mục là 44.025.000đ cho 107m2 có chi tiết kèm theo là có đơn giá 340k/m2 chưa phào, nẹp..... và 1 mục sàn gỗ có giá là 25.408.475đ không có giá chi tiết nhưng bằng đúng giá nội thất phòng trẻ em. Vì vậy cụ chủ copy lên nhầm giá sàn gỗ.

Trong báo giá chi tiết tổng 107 m2 sàn gỗ Malay là: 44.025.000đ chia ra là: 411.448.060 đ/m2 hoàn thành loại dày 8mm thì theo cụ có cao không????

ZAD Viet

Xe điện
Em thấy cụ chơi toàn Ván ép (à quên Gỗ công nghiệp) giá đó cũng bình thường.
Vì cụ thuê người ta thiết kế riêng thì như thế đúng òi!
Cụ thử gọi " không gian mới" vào xem nó có lên gấp rưỡi chỗ đó không!
----------
Sàn gỗ Malai làm gì! khi mà cũng chỉ 8mm
Cụ bảo anh lắp hàng VN thôi, không TQ cũng được. Em thề với cụ chất lượng the same thôi!
Giường hơi max, chả biết TK nhà cụ như thế nào, có hộc dưới gầm không!...
Tốt nhất cụ phải nêu rõ ra trong HD rồi có thể tham khảo thêm 1 số xưởng nữa.
Em chả dám chém là bên kia BG đắt, vì nội thất nhiều loại, chất lượng!

Taihoatu

Xe lăn
Bọn bóc dự toán cho cụ là bọn chuyên làm cho mấy công trình của nhà nước đã tính cả chi phí A-B trong đó rồi, nhưng nếu cụ chủ chấp nhận phương án như vậy thì cũng có cách cụ à, đây chỉ là dự toán cho mình mặc cả thôi, đắt phải sắt ra miếng. Bây giờ cụ yêu cầu cụ thể ra vật liệu gì, thiết bị gì (nguồn gốc, xuất xứ, tiêu chuẩn chất lượng, mã nhãn hiệu). Về sau lúc thi công cụ cứ yêu cầu đúng chủng loại, chất lượng mã thiết bị đó (em đố thằng thi công nào làm đúng rít hết). Còn chuyện công xá thì thời buổi kinh tế khó khăn như thế này thế cũng là hợp lý

vutamhoan

Xe tăng
Đã update thêm sheet phối cảnh ngôi nhà mơ ước của mẹ xề nhà cháu. Mời các cụ ném đá nhẹ tay :D

g3t

Xe tải
Chắc cụ chủ thớt lần đầu tiên làm nội thất cho nhà mình nên mới giật mình như vậy.

Em cũng là dân thi công nội thất đây, đọc qua báo giá của bên thi công thì em xin tư vấn cho cụ chủ thớt mấy điểm:

6- Nếu cụ có sửa chữa cả phần thô nữa thì lưu ý là đừng làm gấp, nên để cho tương thật khô rồi hãy sơn, bả, ốp lát. Và cũng phải để cho tường và sơn thật khô rồi hãy lắp đồ nội thất. Cái này là bài học xương máu của em nên cụ chủ nên đặc biệt chú ý!!!!! :D
Các cụ cho em hỏi vậy từ khi nhà chung cư hoàn thiện và bàn giao ngay sau đó cho chủ nhà thì đến bao nhiêu lâu thì tường tạm gọi là khô để mình tiến hành sơn bả ốp lát lại ạ???

N-DESIGN

Xe tăng
Thiết kế đẹp đấy cụ chủ thớt ạ! :)

Các cụ cho em hỏi vậy từ khi nhà chung cư hoàn thiện và bàn giao ngay sau đó cho chủ nhà thì đến bao nhiêu lâu thì tường tạm gọi là khô để mình tiến hành sơn bả ốp lát lại ạ???
Cái này em không thể trả lời chính xác được vì còn tùy vào thời gian từ lúc họ trát tường xong đến lúc bàn giao cho chủ nhà và phụ thuộc vào thời tiết nữa. Nhưng tường khô hay k thì có thể cảm nhận được bằng tay hoặc dùng giấy ăn lau lên tường thử xem nó còn ẩm hay k?

Nếu là tường xây mới em hay khuyên chủ nhà trát xong nên để sau 2 tuần đến 1 tháng cho tường khô rồi mới bả và lăn sơn. Nếu muốn khô nhanh thì có thể thắp bóng điện, dùng quạt hoặc đóng cửa lại và dùng máy hút ẩm (cái này em chưa thử).

Có nhiều căn hộ em cải tạo mất tới 3 tháng trời nhưng sau này chủ nhà ở rất yên tâm và em cũng đỡ được công đi bảo hành.

Chỉnh sửa cuối:

gdtnhatban

Xe máy
Chỉnh sửa cuối:

GAT

Xe điện
Đã thấy phối cảnh :D Cốc bia và cái HBO quen lắm ý :P

Vào tay mấy ông thiết kế thì chuồng lợn nhà cháu ở quê vẫn cứ long lanh như thường :))
Cụ nói cũng hơi quá !
Thiết kế ló khác vẽ tranh cụ ợ.

HT_CRV

Xe tải
Em xem thiết kế rồi. Cũng chỉ là bình thường thôi. Bên thiết kế toàn gắp đồ thư viện ném vào, chả có ý tưởng gì hết :D
Em ví dụ cái phối cảnh đầu tiên chỗ quầy bar thì xấu quá. Đồng chí thiết kế này chắc mới ra trường ít kinh nghiệm. Chả ai bày rượu theo kiểu ô quả trám đấy cả. Cái hình thức đấy là dành cho cất rượu vang. Còn bầy rượu mạnh nó phải khác. Tỉ lệ ô trám cũng xấu. Li thì treo đầy lên trần thạch cao trông chả ra làm sao cả. Lạm dụng vật liệu kính quá mức cần thiết. ý tưởng nghèo nàn quá. Ánh sáng dành cho quầy bar là ánh sáng cục bộ, ánh sáng âm thì lại chả có. Đáng lẽ cái bếp ở trong không gian hình ống thì nên dùng vật liệu kính ốp vào giữa tủ trên tủ dưới để tạo cảm giác rộng rãi thì lại đi dán luôn giấy dán tường vào đấy ^:)^ Phần trần quá đơn điệu, không biết cách xử lí dầm. Nói chung còn nhiều nữa nhưng mà em cú ném đá thế đã :D

springsea

[Tịch thu bằng lái]
Cụ chủ cứ nói thẳng với nó 300 củ làm thì làm ko làm thỉ nghỉ :D

HT_CRV

Xe tải
Chỉnh sửa cuối:

Matchia

Xe tải
Kụ có đọc kỹ không ợ, em cũng đang làm nhà nên quan tâm lắm. Sàn 107 m2 báo giá hết có 25.408.475 VND loại gỗ công nghiệp 8mm Mã Lai cả công hoàn thiện em nghĩ là chuẩn. Nếu rẻ hơn được 10 triệu thì kụ cho em nhờ kụ luôn thì tốt quá
Cụ đọc không kỹ rồi, cái 25.408.475 đ là thằng làm dự toán copy nhầm đầu mục nội thất phòng trẻ con xuống, còn đơn giá người ta đưa cụ chủ là mục III 44.025.000 cơ

g3t

Xe tải
Chắc chắn nhiều cụ reply thớt của cụ chủ ít nhiều là người ở chính Cty thiết kế kia rồi hì

simo2001

Xe tăng
nhà bà chị e ở Linh Đàm cũng mới làm xong, chẳng hạn như cái bếp thì tủ bếp thuê 1 ông chuyên tủ bếp, bàn đá thì có cậu làm bàn đá, bếp thì thì đến 1 hàng khác đến hẹn gọi tất bọn nó đến lắp cùng nhau, nói chung là chuyên môn hóa là ok nhất, chứ thế này thì cụ thành gà cho nó vặt lông :D
Không hiểu phương pháp này có OK không nhỉ?

Nhà em đang hoàn thiện cũng theo phương pháp này. Có thiết kế rồi thuê các bên đơn lẻ thi công. Nhưng mà oải quá, có vẻ không ổn lắm. Công sức là một chuyện, nhưng n đội thi công phá nát luôn cái bản thiết kế nhà ban đầu.

Theo em cứ khoán gọn là hay nhất. Vấn đề là đàm phán giá hợp lý một tí.

HT_CRV

Xe tải
Không hiểu phương pháp này có OK không nhỉ?

Nhà em đang hoàn thiện cũng theo phương pháp này. Có thiết kế rồi thuê các bên đơn lẻ thi công. Nhưng mà oải quá, có vẻ không ổn lắm. Công sức là một chuyện, nhưng n đội thi công phá nát luôn cái bản thiết kế nhà ban đầu.

Theo em cứ khoán gọn là hay nhất. Vấn đề là đàm phán giá hợp lý một tí.
Phương pháp đấy cũng ok với điều kiện là: kụ phải sắp xếp các đội vào thi công theo trình tự. Nếu không sắp xếp được để ông này dẫm chân ông kia thì sẽ xảy ra tình trạng công trình cha chung không ai khóc. Và kụ sẽ là người lĩnh hậu quả cuối cùng mà không thể trách ai được :D