Kiú cháu - vợ cháu nó định vặn răng cháu ra để làm nội thất

MK2007

Xe tăng
Nó tưởng cụ là gà nên chăn ý mà

vutamhoan

Xe tăng
Em xem thiết kế rồi. Cũng chỉ là bình thường thôi. Bên thiết kế toàn gắp đồ thư viện ném vào, chả có ý tưởng gì hết :D
Em ví dụ cái phối cảnh đầu tiên chỗ quầy bar thì xấu quá. Đồng chí thiết kế này chắc mới ra trường ít kinh nghiệm. Chả ai bày rượu theo kiểu ô quả trám đấy cả. Cái hình thức đấy là dành cho cất rượu vang. Còn bầy rượu mạnh nó phải khác. Tỉ lệ ô trám cũng xấu. Li thì treo đầy lên trần thạch cao trông chả ra làm sao cả. Lạm dụng vật liệu kính quá mức cần thiết. ý tưởng nghèo nàn quá. Ánh sáng dành cho quầy bar là ánh sáng cục bộ, ánh sáng âm thì lại chả có. Đáng lẽ cái bếp ở trong không gian hình ống thì nên dùng vật liệu kính ốp vào giữa tủ trên tủ dưới để tạo cảm giác rộng rãi thì lại đi dán luôn giấy dán tường vào đấy ^:)^ Phần trần quá đơn điệu, không biết cách xử lí dầm. Nói chung còn nhiều nữa nhưng mà em cú ném đá thế đã :D
He he he, quả đá này cháu thích đây - rượu với gái là không thể bỏ qua được.
Về cái vụ sáng tạo thì cháu cũng không yêu cầu, cứ chặt miếng xếp vô đĩa sao cho gọn, hợp lý là ok. Bao giờ có BT soi bóng xuống hồ Tây thì trả vài chục K Obama làm thiết kế không muộn :D
Chỗ rượu là cháu định để chỗ ấy uống rượu vang thôi, chứ rượu mạnh mà ngồi đấy thì ngã quay lơ chết, xếp bằng xuống đất nó mới vững. Vụ ly treo lên trần thì hình như không phải, cháu có bảo gấu là nhà có ít khách, treo ly lên làm cái gì (vì gấu bảo thiết kế riêng cho ba cái quầy bar) lâu không xài thì nó vẫn bụi chết. Thành ra cháu nghĩ cái vụ đó là đèn trang trí hay cái gì gì ấy. Để cháu bảo lại gấu xem sao.

Violong

Xe tăng
Em xin có tí ý kiến.

1.Về báo giá:
- % : Phổ biến ở mức 5 - 30 %, một số cái >50 và >100, cá biệt có vài thứ >400 (rất may là cá biệt có ... một số).
- Cách tính : xem lại ở phần thạch cao thô và tủ bếp.

2.Về thiết kế :
- Cá nhân em thấy ổn. Em là em thấy các KTS lúc nào cũng chê bai tác phẩm của nhau trong khi có rất ít dữ kiện và thường quên mất rằng 50% tác phẩm ấy là của chủ đầu tư. Xin các bác hãy thôi đi.
- Cái bác gì gì ấy làm ơn giới thiệu cho em anh KTS nào có thể đẻ ra 1-2 cái nhà trong 1 ngày với. Em xin liên kết mở văn phòng tư vấn ạ.
- Thư viện là thứ để người ta nhét tri thức vào đó để vận dụng khi cần thiết. Người ta đặt cái kệ tivi vào chỗ cái tivi đấy chứ, họ có đặt cái oto vào đâu mà bác @HT-CRV lại có thể nói với cái kiểu đánh giá cá nhân như thế nhỉ. Nếu bác là KTS mà không dùng đến thư viện thì xin phép bác cho hỏi :"bác có làm nghề không vậy?".
Rất may là cá biệt.

taurus214

Xe hơi
Nghe các cụ ở đây ném đá sợ vãi ..ái. Theo nhà cháu, cái gì cũng tiền nào của nấy thôi. Nội thất nhà cũng na ná như nội thất ô tô ấy mà, đừng nên chưa gì đã chê đắt rẻ. Với diện tích như nhà cụ đây, lại làm theo đúng như thiết kế đấy, thì hơn 400tr không phải là đắt đâu. Quan trọng là chủng loại vật tư đưa vào, thợ làm có ngon không.... Làm nhà, nhất là nội thất, quan trọng là phải có đầu tư. Nếu như theo mấy cụ trên này ném đá, thì tốt nhất không nên mất công thuê thiết kế nội thất làm gì. Ra ngoài cửa hàng, thích cái gì khuân về mà dùng. Nói thật, cái gì cũng có giá của nó thôi.

IMEV

Xe tăng
Giá nhân công chạy điện thì đúng thế rồi, nhưng cụ bắt 107 thằng đến làm trong 1 ngày phải xong thì hợp lý:-ss

oto_do_choi

Xe buýt
Hị hị nhà cháu cũng làm cái nghề này,vào đây thấy các cụ chém sợ quá!!
Thiết kế thì cháu thấy được,còn báo giá thì hơi cao chứ không phải là quá cao khi mà họ phải chịu trách nhiệm toàn bộ.

Nine

Xe điện
Em xem thiết kế rồi. Cũng chỉ là bình thường thôi. Bên thiết kế toàn gắp đồ thư viện ném vào, chả có ý tưởng gì hết :D
Em ví dụ cái phối cảnh đầu tiên chỗ quầy bar thì xấu quá. Đồng chí thiết kế này chắc mới ra trường ít kinh nghiệm. Chả ai bày rượu theo kiểu ô quả trám đấy cả. Cái hình thức đấy là dành cho cất rượu vang. Còn bầy rượu mạnh nó phải khác. Tỉ lệ ô trám cũng xấu. Li thì treo đầy lên trần thạch cao trông chả ra làm sao cả. Lạm dụng vật liệu kính quá mức cần thiết. ý tưởng nghèo nàn quá. Ánh sáng dành cho quầy bar là ánh sáng cục bộ, ánh sáng âm thì lại chả có. Đáng lẽ cái bếp ở trong không gian hình ống thì nên dùng vật liệu kính ốp vào giữa tủ trên tủ dưới để tạo cảm giác rộng rãi thì lại đi dán luôn giấy dán tường vào đấy ^:)^ Phần trần quá đơn điệu, không biết cách xử lí dầm. Nói chung còn nhiều nữa nhưng mà em cú ném đá thế đã :D
Nhìn chữ ký của cụ em có thể hiểu tại sao cụ lại comment như vậy :D

oto_do_choi

Xe buýt
Cụ cũng làm nghề mà comment thế này thì chán nhỉ???:P

oto_do_choi

Xe buýt
Em cung lam nghe va cung thay chan. Nghe em cai toi phai lon nhung cai tam cang phai lon hon.thanks.
Sỏry,khong go duoc tieng Viet.
Thế thì bao gồm cả cụ nữa hị hị:(. Nhà cháu cũng làm nghề và thường xuyên làm việc với khách hàng cá nhân,thì cháu nhận thấy là sản phẩm thiét kế cho khách hàng cá nhân thì hàm lượng ý tưởng của chủ nhà chiếm phần lớn,và còn rất nhiều các yếu tố khác nữa.KTS lúc đó chỉ là người mang kiến thức và khả năng của mình để chắp nối và hợp lý hóa và làm thế nào để đẹp nhất các ý tưởng rời rạc của chhur nhà. Cái quan trọng nhất là sản phẩm đã làm thoả mãn khách hàng. Đấy là cháu chỉ có ý kiến về sản phẩm thiết kế thôi ạ! Còn báo giá thì khong bình luận!

SPL

Xe container
Không nên thuê luôn bọn nó làm cụ ạ, nó tính cao lắm, bốc thuốc dọa người kiếm tiền thôi. Tủ bếp gì mà đến hơn 80 củ, cụ làm xịn lắm thì đến 30 củ là cùng, cứ gọi mấy thằng vào, thằng nào rẻ mà giá hợp lý thì làm.

harrynh

Xe container
Spam 1 tý:
Kính gửi các cụ: Công ty em - Công ty CP CN Vách dựng có tham dự triển lãm Vietbuild từ 26/11 đến 30/11 tại triển lãm Giảng Võ. Gian hàng tại nhà D, lô 683-686 ( híc, ngay cửa gửi xe máy vào nhà D), sản phẩm là cửa nhôm, kính cao cấp, vách thông tầng cho các tòa nhà. Các cụ có đi tham quan thì bỏ chút thời gian ghé qua gian hàng em chơi, cho em ít nhận xét, đánh giá để hoàn thiện sản phẩm.
Cám ơn các cụ trước. Số cầm tay của em: 0906168638, em Hoàng

HT_CRV

Xe tải
Em nhận được nhiều đá quá. Cám ơn các kụ quan tâm :D
Để em nói thế này cho các kụ rõ nhá: Kụ chủ thớt không biết về nghề nên mới lập thớt này, có nghĩa là kụ ý cần những người có nghề như em vào tư vấn. Các kụ đã không tư vấn được thì thôi sao lại ném em làm gì :))
Còn về chuyện thiết kế thì em nói luôn cho kụ violong thế này: Thư viện 3D là để giúp cho phối cảnh hoàn thiện trong thời gian ngắn nhất thôi. Công việc của người thiết kế là tạo ra 1 style xuyên suốt tổng thể 1 căn hộ như kụ chủ thớt. Chứ không phải cứ mở thư viện ra là ném vào cho full nhà. Cái đấy chả khác gì 1 cái nồi lẩu cả. Nội thất trong 1 căn nhà không chỉ có đồ mà còn bao gồm tường, sàn, trần, ánh sáng, rèm cửa, màu sắc vật liệu...Bên thiết kế của kụ chủ thớt có trách nhiệm thi công, có nghĩa là phải tạo ra sản phẩm giống như trong phối cảnh ( vì thông thường khách hàng chỉ xem phối cảnh để hình dung ra căn hộ ra sao thôi). Kụ nghĩ sao nếu như cứ mở thư viện 3D ra thấy cái gì lạ, cái gì đẹp là cứ thế ném vào phối cảnh. Đến lúc thi công không làm được thì có phải là treo đầu dê bán thịt chó không ???
Em xin nói lại 1 lần nữa : Em chỉ thấy sao thì nói vậy vì kụ chủ thớt cần tư vấn. Chứ không có chuyện đả kích nhau để nêu cao cái Tôi trong nghề gì cả :D

Tmttrung

Xe hơi
E là dân nội thất đã tốt nghiệp ngành thiết kế Nội Thất trường đại học Mỹ Thuật Công Nghiệp 14 năm nay rồi, hiện đang mở công ty riêng về nội thất có thể tư vấn cho bác như sau:
- Giá thành cho việc thiết kế và nội thất là vô cùng, tuỳ theo mức độ đầu tư và chất liệu ta có thể tính ra những cái giá rất khác nhau.
- Xem quan bảng dự toán và phối cảnh em thấy giá như vậy là cực cao, nhiều chỗ cực kỳ vô lý. Chẳng hạn đèn âm trần tính giá 150.000đ/c - giá thực tế khoảng 65.000đ/c; tủ bếp, tủ quần áo, sàn gỗ ....v.v đều không thể chấp nhận được
- Qua bảng báo giá này chứng tỏ công ty này làm nghề chăn gà là chính, cụ nên cân nhắc. Với cái chung cư như của cụ, giá trung bình như vật liệu và kiểu dáng cụ chọn e tính giá thành bây giờ dao động khoảng 250-300t. Cụ cứ yên tâm e đã thiết kế và thi công rất nhiều chung cư rồi, giá như thế là người thi công đã có lãi khoảng 15-25% rồi.
- Nếu cần giúp hoặc tư vấn cụ cứ PM e sẽ giúp vô tư nhiệt tình trên tinh thần of.

vutamhoan

Xe tăng
Cháu thành thực cảm ơn các cụ đã nhiệt tình tư vấn, góp ý tưởng và cả ... ném đá nữa ạ :D
Trước tiên, bên thiết kế cho nhà cháu thì cũng khá nổi tiếng & vợ cháu tìm hiểu thì họ cũng đã thiết kế và thi công khá nhiều công trình trong khu CC của nhà cháu - chính vì thế nên chúng cháu đã lựa chọn nhà thiết kế này.
Về mặt giá cả, thì đúng là rất vô cùng. Tỷ như có cụ thì bảo là giá đó bằng căn hộ cụ ấy mua cách đây vài năm, có cụ lại bảo chỉ bằng 2 cái WC của căn penthouse nhà anh cụ ấy. Thế nên các cụ comment cho ý kiến cháu đều trân trọng & tin rằng nó xuất phát từ quan điểm của các cụ ấy, dù ít dù nhiều chúng cháu cũng tiếp thu được những thông tin hữu ích nhất định.
Hôm qua cháu đã trao đổi với gấu, thì chúng cháu cũng thống nhất là sẽ thuê 1 nhà thầu (chính) để đảm bảo tính toàn vẹn trong thiết kế, cũng như dịch vụ bảo hành sau bán hàng. Do chúng cháu không quen ai làm thiết kế, thi công nên cũng là cái may, bởi nhờ mà người ta làm tốt thì không sao, làm dở thì kêu ca khóc lóc với ai ? :D Mà không nhờ thì sau này cũng dễ bị các ông trong nghề quét nhà ra rác chê lên chê xuống thì đau hơn cả ... hoạn he he he. Bởi vậy có thể có một vài hạng mục mà không liên quan tới các mục khác cháu sẽ nhờ một số cụ có chuyên môn đã PM riêng cho nhà cháu để thực hiện. (Rất mong các cụ thông cảm nếu cháu chưa hồi âm lại hay liên lạc với các cụ)
Còn một vấn đề rất quan trọng là chất/vật liệu mà các cụ có kinh nghiệm sử dụng, chúng cháu mong được chia sẻ. Bởi ngoài việc điều chỉnh các hạng mục khi đàm phán với các nhà thầu thì thay đổi chất liệu cũng sẽ ảnh hưởng tới giá thành rất nhiều, chúng cháu phải cân nhắc để cân bằng giữa chất liệu và giá cả sao cho hợp lý. Cháu mong các cụ comment về mấy cái này.
Xin cảm ơn các cụ một lần nữa

Violong

Xe tăng
Để em nói thế này cho các kụ rõ nhá: Kụ chủ thớt không biết về nghề nên mới lập thớt này, có nghĩa là kụ ý cần những người có nghề như em vào tư vấn. Các kụ đã không tư vấn được thì thôi sao lại ném em làm gì :))
Còn về chuyện thiết kế thì em nói luôn cho kụ violong thế này: Thư viện 3D là để giúp cho phối cảnh hoàn thiện trong thời gian ngắn nhất thôi. Công việc của người thiết kế là tạo ra 1 style xuyên suốt tổng thể 1 căn hộ như kụ chủ thớt. Chứ không phải cứ mở thư viện ra là ném vào cho full nhà. Cái đấy chả khác gì 1 cái nồi lẩu cả. Nội thất trong 1 căn nhà không chỉ có đồ mà còn bao gồm tường, sàn, trần, ánh sáng, rèm cửa, màu sắc vật liệu...Bên thiết kế của kụ chủ thớt có trách nhiệm thi công, có nghĩa là phải tạo ra sản phẩm giống như trong phối cảnh ( vì thông thường khách hàng chỉ xem phối cảnh để hình dung ra căn hộ ra sao thôi). Kụ nghĩ sao nếu như cứ mở thư viện 3D ra thấy cái gì lạ, cái gì đẹp là cứ thế ném vào phối cảnh. Đến lúc thi công không làm được thì có phải là treo đầu dê bán thịt chó không ???
Em xin nói lại 1 lần nữa : Em chỉ thấy sao thì nói vậy vì kụ chủ thớt cần tư vấn. Chứ không có chuyện đả kích nhau để nêu cao cái Tôi trong nghề gì cả :D
Như đã nói ở trên, em gạch đá bác vì hai điểm :
- Phê phán quá cảm tính trong khi bác chỉ có vài dữ kiện, điều này nguy hiểm vì nó là sự hời hợt nhưng lại được đi kèm những lời hoa mỹ rất lọt tai với người ngoài nghề. Em là em thích từ phân tích hơn.
- Bác quên mất 50% tác phẩm là sản phẩm của bác chủ thớt.
Nhân đây em xin tranh luận với bác về bản thiết kế này xem độ hay dở và khả năng ứng dụng thực tế của nó dựa trên nền tảng dữ liệu của bác chủ đưa ra. Nếu bác thấy hứng thú xin mời bác phản biện.
- Công năng : Hợp lý. Thỏa mãn ý thích và cách sống của chủ nhà : phòng đọc sách, quầy bar.
- Không gian : Thoáng, mở, ngăn cách ước lệ rất tốt.
- Style: Thống nhất một ngôn ngữ chung : hiện đại, lịch sự, ấm cúng, có điểm nhấn cần thiết. Đồ đạc đều được thiết kế với kiểu dáng chung, nhưng cần xem lại tay nắm nổi của tủ trong phòng ngủ bố mẹ.
- Khả năng ứng dụng : em có thể khẳng định tất cả đồ đạc em nhìn thấy đều không khó để đóng được, hoàn toàn không phải là những thứ vẽ cho có cho đẹp. Cá biệt có mặt đá quầy bar có vẻ lỡ khổ nên phải ghép, cái bàn làm việc trong phòng ngủ bố mẹ thì không có chân phải, treo ly lên trần nhà thì không khả thi. Một số đồ nên mua nguyên chiếc: bộ bàn ăn, bàn phòng khách(cốc bia cô đơn).
- Về những ý kiến cụ thể của bác :
+ Treo ly : đồng ý không khả thi.
+ Giá rượu quả trám : kiểu nó phải vậy.
+ Lạm dụng kính : em thấy mỗi quầy bar là ốp làm gì đến mức lạm dụng. Vách kính WC bác chủ đã nói do vợ áp dụng ***** vào còn gì.
+ Ốp kính tủ bếp : ok.
Nhũng ý kiến chung chung thiếu chi tiết em xin phép không bàn.
Kính bác.

Violong

Xe tăng
Không nên thuê luôn bọn nó làm cụ ạ, nó tính cao lắm, bốc thuốc dọa người kiếm tiền thôi. Tủ bếp gì mà đến hơn 80 củ, cụ làm xịn lắm thì đến 30 củ là cùng, cứ gọi mấy thằng vào, thằng nào rẻ mà giá hợp lý thì làm.
Bác có tin em làm cái tủ bếp (cho khách) với giá gấp 2 lần tổng số tiền thiết kế thi công của cụ chủ không? Em không nói cụ thể cái bếp này nhưng luôn có câu tiền nào của ý bác ạ. Làm gì có định mức chung cho một thứ. Bác có thể mua một cái oto (vẫn chạy) với giá 50tr cũng có mà hơn 20 tỷ cũng có nữa.

lambogi79

Xe điện
cần gì phải thuê hả cụ, cụ cứ ra mấy cử hàng, chọn đồ rồi thuê họ làm luôn, em dự chắc không đến 50%

blackcivic 2.0

Xe tăng
kụ muốn rẻ thì phải mất công nhiều,cầm sẵn mẫu chủ yếu số đo 3 vòng ,mầu đễ hơn (có thể đặt sơn lại)rồi lượn quanh phố phường,dạo quanh thị trường, rồi qua một số kênh xui dại khác nữa như thớt này chẳng hạn, hay gọi điện cho người thân . kụ bẩu với gấu của kụ làm thế mất thời gian nhưng dôi ra nhiều tiền lắm, chỗ dôi ra đó gấu cứ cầm đi shoping cho nó khỏe..*-:)

HT_CRV

Xe tải
Như đã nói ở trên, em gạch đá bác vì hai điểm :
- Phê phán quá cảm tính trong khi bác chỉ có vài dữ kiện, điều này nguy hiểm vì nó là sự hời hợt nhưng lại được đi kèm những lời hoa mỹ rất lọt tai với người ngoài nghề. Em là em thích từ phân tích hơn.
- Bác quên mất 50% tác phẩm là sản phẩm của bác chủ thớt.
Nhân đây em xin tranh luận với bác về bản thiết kế này xem độ hay dở và khả năng ứng dụng thực tế của nó dựa trên nền tảng dữ liệu của bác chủ đưa ra. Nếu bác thấy hứng thú xin mời bác phản biện.
- Công năng : Hợp lý. Thỏa mãn ý thích và cách sống của chủ nhà : phòng đọc sách, quầy bar.
- Không gian : Thoáng, mở, ngăn cách ước lệ rất tốt.
- Style: Thống nhất một ngôn ngữ chung : hiện đại, lịch sự, ấm cúng, có điểm nhấn cần thiết. Đồ đạc đều được thiết kế với kiểu dáng chung, nhưng cần xem lại tay nắm nổi của tủ trong phòng ngủ bố mẹ.
- Khả năng ứng dụng : em có thể khẳng định tất cả đồ đạc em nhìn thấy đều không khó để đóng được, hoàn toàn không phải là những thứ vẽ cho có cho đẹp. Cá biệt có mặt đá quầy bar có vẻ lỡ khổ nên phải ghép, cái bàn làm việc trong phòng ngủ bố mẹ thì không có chân phải, treo ly lên trần nhà thì không khả thi. Một số đồ nên mua nguyên chiếc: bộ bàn ăn, bàn phòng khách(cốc bia cô đơn).
- Về những ý kiến cụ thể của bác :
+ Treo ly : đồng ý không khả thi.
+ Giá rượu quả trám : kiểu nó phải vậy.
+ Lạm dụng kính : em thấy mỗi quầy bar là ốp làm gì đến mức lạm dụng. Vách kính WC bác chủ đã nói do vợ áp dụng ***** vào còn gì.
+ Ốp kính tủ bếp : ok.
Nhũng ý kiến chung chung thiếu chi tiết em xin phép không bàn.
Kính bác.
Em rất muốn phản biện nhưng nếu thế thì thớt này sẽ lại là thớt tranh luận về nghề nghiệp rồi. Em thấy như thế thì không nên. Em sẵn sàng gặp bác để trao đổi cho thoải mái. Vì nếu đã phải bàn vào đến tận chi tiết thì nói mồm cũng phải mất 2h chứ không ít đâu bác à :D