[Funland] Kinh tế VN qua nhãn quan F0 chứng khoán!

Dân Tổ

Xe container
Thể bẩm các cụ chiều nay Jackpot 6/55 có nổ không ạ để em còn biết mà tất tay ;))

TsarPutin

Xe tăng
Thập kỉ huy hoàng của kinh tế VN đã cận kề và bắt đầu đc vài tháng.

Ttckvn hôm nay chín thức 1 level mới bất chấp tây bán ròng cả năm 2020 và q1 2021.

E tin kinh tế VN sẽ bứt tốc,nhảy vọt.

Đến 2030 tổng gdp VN vừa tăng trưởng vừa đánh giá lại đã ở ngưỡng ngàn tỉ usd và chỉ sau Indo. Về gdp per capita chỉ sau Sing.

Nhìn 2k tỉ đc đại gia bung mua 100tr stb hôm kia mới thấy tầm nhìn bigboy VN quá ok.

Tây sẽ sớm đổ tiền khủng vào VN thôi.

Thập kỉ này huy hoàng lắm cc nhé :)
em là tên hay nổ trên OF này mà gặp cụ còn thấy tắt điện

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Em không dám đua. Xác định nghề cả đời và là công cụ kiếm tiền thì đua làm gì. Bọn em là quỹ ngoại, đại khái trong mắt nđt được gọi là Tây Lông
E lại thic ganh đua, thic bài hát này ạ :)

"Cuộc sống ganh đua khiến ta kiên cường hơn" cụ ạ :)

ganghiadan

Xe buýt
Em làm nghề này mà. Vào ngành chứng khoán hồi 2008 (dĩ nhiên trước đó đã làm ở ngành ngân hàng rồi) và truj lại tới bây giờ. ĐỒng trang lứa hồi đó nhiều người bỏ nghề rồi =))
cụ trụ lại được là quá giỏi, và cũng có duyên với nghề nữa; Đợt sập 4/2018 em thấy có nhiều broker ra đi rồi chứ đừng nói cụ làm từ hồi 2008

fundraiser

Xe container
cụ trụ lại được là quá giỏi, và cũng có duyên với nghề nữa; Đợt sập 4/2018 em thấy có nhiều broker ra đi rồi chứ đừng nói cụ làm từ hồi 2008
Em bắt đầu nghiên cứu thị trường ck từ hồi 2000- sinh viên năm 2, lúc đó thị trường ck Việt nam còn chưa thành lập. Nhưng mãi đến 2008 mới vào ngành.

tuanhvt

[Tịch thu bằng lái]
Kinh tế đang đóng băng, tiền chả biết làm gì nên mới ném vào CK. Kinh tế nóng trở lại là TT lại giảm ngay :)). TT CK đến Mỹ còn chả Link đến KT vĩ mô như sách vở nữa là ở ta.
Em không nghĩ vậy dù em cũng không đầu tư ck gì cả.

ganghiadan

Xe buýt
Ô câu của cụ hay quá.

E chỉ lạc quan về kinh tế Vn thôi, còn chứng e đang học hỏi ạ.
kể cả là về kinh tế VN thì nền kinh tế và thị trường Ck nó cũng ko hoàn toàn liên thông đâu cụ ạ; cụ đừng nghe mấy lão chém gió gì mà ttck là phong vũ biểu của nền kinh tế. Nó ko đúng lắm đâu, nhất là với thị trường quy mô vốn nhỏ và dễ bị thao túng như VN; các anh gom đủ cổ rồi thì đẩy mà ăn đẫm rồi thì đạp làm ván mới chứ nó chẳng liên quan mấy đến nền kinh tế đâu.

KeanuR

Xe tăng

Ttckvn hôm nay chín thức 1 level mới bất chấp tây bán ròng cả năm 2020 và q1 2021.

Đến 2030 tổng gdp VN vừa tăng trưởng vừa đánh giá lại đã ở ngưỡng ngàn tỉ usd và chỉ sau Indo. Về gdp per capita chỉ sau Sing.

Nhìn 2k tỉ đc đại gia bung mua 100tr stb hôm kia mới thấy tầm nhìn bigboy VN quá ok.

mấy chú F0 ngáo thật; VN sx ra hàng hoá gì để cho đến 2030 đạt 1000 tỷ đô? hay in tiền như in cổ phiếu rồi bán?

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
mấy chú F0 ngáo thật; VN sx ra hàng hoá gì để cho đến 2030 đạt 1000 tỷ đô? hay in tiền như in cổ phiếu rồi bán?
Năm 2020 Vn xk gần 300 tỉ usd. Tốc độ tăng kim nghạch xnk cao hơn rất nhiều tốc độ tăng Gdp.top 10 ngành hàng xk vn là vài chục tỉ usd đến vài tỉ usd.
Vậy cụ bị sao ki mà bảo Vn kk có hh j để đạt 1k tỉ usd gdp?
Cũng năm 2020, Hàn Quốc chỉ xk hơn 500 tỉ usd.

Nhìn vậy để thấy Vn ntn.

ganghiadan

Xe buýt
Em bắt đầu nghiên cứu thị trường ck từ hồi 2000- sinh viên năm 2, lúc đó thị trường ck Việt nam còn chưa thành lập. Nhưng mãi đến 2008 mới vào ngành.
vậy chắc em với cụ cùng khóa, em cũng vào ĐH năm 1999 nhưng theo ngành kỹ thuật; mãi 2015 mới bắt đầu bập vào ck; giờ cũng học được đôi chút mà cụt hết vốn rồi cụ ạ. Đang kiếm vốn để yêu lại từ đầu.

Cụ trước là bank thì chắc là học bên khối kinh tế nhỉ, như vậy trước khi vào chứng khoán cụ đã có nền tảng và làm bên bank thì cũng có góc nhìn vĩ mô về nền kinh tế rồi; em thì xuất thân kỹ thuật nên coi như bỏ hẳn FA, cứ nghĩ rằng giá cả đã chiết khấu tất cả nên thuần TA mà tương; có điều TA cũng chẳng đến đầu đến đũa nên mới sấp mặt; mãi sau mới hiểu dc đôi chút là đằng sau động lực làm cho giá cả biến động là một hàm số với nhiều biến số: sức khỏe nền kinh tế, chu kỳ ngành/doanh nghiệp, liên thị trường (hàng hóa, forex...). Đánh chứng chỉ chăm chăm vào TA thì chẳng khác gì thầy bói xem voi, ngoại trừ phải là cao thủ về TA thì mới có thể đánh thuần TA được.

fundraiser

Xe container
vậy chắc em với cụ cùng khóa, em cũng vào ĐH năm 1999 nhưng theo ngành kỹ thuật; mãi 2015 mới bắt đầu bập vào ck; giờ cũng học được đôi chút mà cụt hết vốn rồi cụ ạ. Đang kiếm vốn để yêu lại từ đầu.

Cụ trước là bank thì chắc là học bên khối kinh tế nhỉ, như vậy trước khi vào chứng khoán cụ đã có nền tảng và làm bên bank thì cũng có góc nhìn vĩ mô về nền kinh tế rồi; em thì xuất thân kỹ thuật nên coi như bỏ hẳn FA, cứ nghĩ rằng giá cả đã chiết khấu tất cả nên thuần TA mà tương; có điều TA cũng chẳng đến đầu đến đũa nên mới sấp mặt; mãi sau mới hiểu dc đôi chút là đằng sau động lực làm cho giá cả biến động là một hàm số với nhiều biến số: sức khỏe nền kinh tế, chu kỳ ngành/doanh nghiệp, liên thị trường (hàng hóa, forex...). Đánh chứng chỉ chăm chăm vào TA thì chẳng khác gì thầy bói xem voi, ngoại trừ phải là cao thủ về TA thì mới có thể đánh thuần TA được.
ah em nhớ nhầm em trước cụ 1 khóa. E vào đại học năm 98, học FTU.
Cụt vốn là bình thường, gỡ gạc lại mấy hồi. "Còn tiền còn cơ hội và còn thở là còn gỡ"

hoviethung

Xe lăn

Ngày mai tụt dưới mốc 1200 thì báo chí lại hết tung hô ngay. Người người thất nghiệp, công ty thua lỗ phá sản đều đều. Sốt đất khắp nơi, chứng khoán trồi sụp. Nền kinh tế chưa thấy sáng sủa gì? Chứng có lên, giá đất có lên cũng chỉ là sự phân phối lại cái bánh của cải trong xã hội vẫn còn teo tóp mà thôi?

Chỉnh sửa cuối:

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Nói về điều hành kinh tế, cứ hồi tưởng lại thời 3x là e sợ đến nổi da gà. Duy ý chí kèm huyết liệt thật đáng sợ. Những quả đấm thép đc dồn, ép vón cục lại và kì vọng lọ chai. 1 sự thiếu kiến thức nghiêm trọng kèm sự tin thái quá của 1 bố già gestapo đã bóp chết ý kiến phản biện và tạo ra thời cơ cho 1 lũ láu cá nịnh nọt tranh thủ.

Thời a Ph trí tuệ, tri thức, kĩ trị hơn rất nhiều đấy cc ạ.
Vn hiện có nền tảng, có thiên thời và đội lãnh đạo tầm cao có học thực sự. Nó quan trọng lắm cc ạ..ng ta sẽ đặt đúng mục tiêu và ko ảo tưởng, tin vào kĩ thuật hơn.
A H dù ko làm thủ nhưng chủ tịch lâp pháp cũng tốt. Một nền kinh tế mà độ mở lớn, tỉ lệ tới 1,5 lần gdp ko bị ảnh hưởng mấy do dịch và suy giảm kinh tế toàn cầu cho thấy cơ cấu kinh tế và sự điều hành hợp lý.

Tin e đi, Vn tốt hơn nhiều rồi :)

Chỉnh sửa cuối:

Ural 75

Xe tăng
Đậu mà thằng Quyết lừa mà ông gì ở trên tâng như cụ tổ nhà ông ý thế
Cụ thông cảm, nhiều người vào đúng sóng lừa của tay đấy thì vẫn có xèng bình thường mà, nhiều người x2 tk mà không nâng thì mới lạ chứ cụ .