[Funland] Kinh tế teo tóp vì cuồng đất.

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Vâng. Nói thật với cụ là trước em đam mê chứng xong tý vỡ nợ dù có những lúc nó đã đưa em lên tới đỉnh phù vân. Cai chứng xong em lại bập vào đam mê món BĐS này, ngày đêm mầy mò tìm hiểu nghiên cứu từ luật đến khảo sát giá cả, thị trường tốn không biết bao là tiền. Nói về BĐS thì trên cái diễn đàn OF này em chưa bao giờ nhờ ai tư vấn hay bất kỳ sale nào trên mọi vùng miền của tổ quốc, vậy mà nhiều khi còn chết sấp mặt. Có những vùng ở xa, khi cuối tuần các cụ được vui vui vẻ đầm ấm bên gia đình còn em phải lọ mọ 5 lần, 7 lượt vào ngó nghiêng, khảo sát tìm hiểu tốn cả mớ chi phí từ vé máy bay, ăn uống ngủ nghỉ còn chả dám xuống tiền. Em mà biết chắc được chỉ cần với mức sinh lời 15-20%/năm thì đến nhà thờ tổ tiên em cũng bán để lấy tiền mua chứ đừng nói x2, x3. Em thật #:-s
Em hồi những năm 2000 cũng hay nghiên cứu BĐS giống kụ. Đen vớ phải mấy thằng CĐT củ chuối nên không phát lắm vụ BĐS

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Em cũng mơ tăng trưởng 12~15% 1 năm là hài lòng. Ăn bằng nần thôi iem chả mơ
Vâng. Nhiều khi chúng ta cứ nói với kể về những cái đã qua, chả khác gì luận đề sau 18h30’ cả. Cơ hội luôn ở phía trước với bất kỳ ai, trong bất cứ hoàn cảnh nào. Chỉ có điều mình có đủ khả năng để nhận diện mà làm hay không thôi!

xe đạp mini62

Xe buýt
Hihi.. cụ cứ dỗi hờn vớ vẩn ^^
Em mua nhà bên này rồi, tiền thừa mới để GTK ở nhà vì bên này ls bằng 0 ^^
Em theo dõi bên nhà là vì còn nhà của pama em ạ. Sau sẽ là của em nên em phải theo dõi :D

Chứ có rồ mà em tranh với các cụ bây giờ ^^
Em cứ nuôi gtk thoy, đợi khi nào các cụ ngộp thì em giải kíu.. híhí
Thì mình thấy mợ kì thị việc người khác tích luỹ nhà cửa, tài sản và ủng hộ GTK lãi cao nhưng lại hay nói về đạo đức xh, kinh doanh nên mình đề xuất vậy cho hợp.
Còn ko lòng vòng thì cũng là rình rập đê mua vào thôi, tất cả là bài toán lợi nhuận đầu tư, nâng cao quan điểm làm gì.
Mình thì vẫn nói trên tttc ăn nhau nhận định, dự đoán đc tương lai thôi, còn thông tin thì đầy ra, sử dụng và quyết định ntn là khả năng mỗi người.
VN đang phát triển chứ ko phải Nhật, Mẽo... Trung bình cung tiền hơn 10%/năm liên tục và vẫn tiếp tục để phục vụ tăng trưởng thì mình ít tiền cứ chọn bên tài sản thôi, bên cầm tiền GTK để các cụ mợ nhiều tiền cân.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Em hồi những năm 2000 cũng hay nghiên cứu BĐS giống kụ. Đen vớ phải mấy thằng CĐT củ chuối nên không phát lắm vụ BĐS
Em cai chứng năm 2011 sau khi đã mất gần như tất cả, còn ít lưng vốn em quyết tâm cai nghiện chứng và quay sang nghiên cứu BĐS. Vậy mà phải mất gần 2 năm mới dám bập vào lĩnh vực này ấy cụ. Nói chung làm gì làm, ngoài khả năng và kiến thức/kinh nghiệm của bản thân thì vẫn cần có chút may mắn nữa mới thành công được. Chứ bập vào mà đen đủi thì dễ chột và mất niềm tin lắm :((

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Hihi.. cụ cứ dỗi hờn vớ vẩn ^^
Em mua nhà bên này rồi, tiền thừa mới để GTK ở nhà vì bên này ls bằng 0 ^^
Em theo dõi bên nhà là vì còn nhà của pama em ạ. Sau sẽ là của em nên em phải theo dõi :D

Chứ có rồ mà em tranh với các cụ bây giờ ^^
Em cứ nuôi gtk thoy, đợi khi nào các cụ ngộp thì em giải kíu.. híhí
Mợ hay lắm à nha

ah99x6

Xe điện
Nay nghỉ, rảnh, em mời các cụ đi chợ bđs Nhật ^^
Bữa nay xem thử dân chơi Shinjuku nức tiếng chỗ ăn chỗ ở nó ra răng :D
Chủ nhà Audi đen, hàng xóm Audi trắng. Có vẻ như dân chơi Tokyo cũng khoái xe Đức như dân chơi nhà ta $-)

View attachment 8342731
View attachment 8342732
View attachment 8342733
View attachment 8342734
View attachment 8342735
View attachment 8342752

Nhà 4LDK. 2 tầng. Xây 2016
DT đất: 98.54m2
DT nhà: 94.12m2
Giá: 18 tỏi ^^

Cỡ Hoàn Kiếm, 18tỏi chắc chỉ mua đc cái hang các cụ nhờ :D
Rẻ cụ nhờ

theanh90

Xì hơi lốp
Theo các cụ thế nào gọi là lãi
Vd1 một người mua đất giá 1 tỷ 1 năm sau bán đc giá 2 tỷ nhưng sau 1 năm nó lại lên 3 tỷ …
Vd2: một người mua 1 mảnh 1 tỷ năm sau nó về 900 nhưng không bán, và mãi mãi không bao giờ bán
Vd3: mảnh tương tự rao với giá 2 tỷ nhưng khi người đó rao bán thì không ai mua

trường hợp nào gọi là kinh doanh bds có lãi?

77665508

[Tịch thu bằng lái]
Theo các cụ thế nào gọi là lãi
Vd1 một người mua đất giá 1 tỷ 1 năm sau bán đc giá 2 tỷ nhưng sau 1 năm nó lại lên 3 tỷ …
Vd2: một người mua 1 mảnh 1 tỷ năm sau nó về 900 nhưng không bán, và mãi mãi không bao giờ bán
Vd3: mảnh tương tự rao với giá 2 tỷ nhưng khi người đó rao bán thì không ai mua

trường hợp nào gọi là kinh doanh bds có lãi?
Đầu tư k có đúng sai, ước mơ mua đáy bán đỉnh cũng là phù phiếm và không phù hợp với quy luật. Người X2 hay người X1,5 sau 1 khoảng thời gian, miễn là vẫn cao hơn mức gửi tiết kiệm tại ngân hàng Big4 thì đều là thành công hết.

CDX2011

Xe tăng
Website
casca.vn
SG giờ thành phố huyện, đường không có mà đi. Triều cường thì nước ngập khắp nơi. Đất hứa thành đất chết.
All in HN rồi.
Chuẩn đấy cụ. E tính mua SG mà nhìn cảnh mỗi năm ngập đường 1 mua mà nản!
Thôi cứ đi thuê ( rẻ hơn mua) còn mình mua chỗ khác!

Hacking

Xe tăng
Hihi.. Cụ hiểu nhầm em rùi. "Chục tỏi sau vài năm" là em muốn dặn trước mấy cụ hay kêu "tiền thành giấy lộn", là đừng doạ em như thế ^^

Em vừa tính nhanh góp vui với cụ, nếu gửi 5 tỏi kỳ hạn 1 năm một với ls bình quân 7% thì sau 30 cụ nhận đc bao nhiêu nè...

View attachment 8342242

View attachment 8342243

Các cụ cũng nên lưu ý, vốn càng to thì việc nhân đôi nhân ba càng khó ạ. Đất cát giờ đừng mong nhân đôi nhân ba nữa. Vì nó là con số quá to rồi :D

Cái nhà 5 tỏi bi giờ, liệu bao giờ bán đc 38 tỏi :D
Xưa cụ đi học chắc rất giỏi 😂😂

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Em xác nhận vụ dân Japan chơi xe Đức nhá. Cũng là đẳng cấp bên đó. Em nghĩ do thuế nên xe Đức đắt tạo đẳng cấp
Hội Nhật hay đi con xe nội địa gầm thấp 10cm, chưa đến 1000 cm3. Dáng vuông vuông. Đường VN xấu không chạy nổi con xe gầm thấp này

dheIa

Xe điện
Mợ hay lắm à nha
hichic.. em còn đang chưa biết làm thế nào để cụ í bớt dỗi mà cụ còn thêm dầu vào lửa thế ^^

Xưa cụ đi học chắc rất giỏi 😂😂
Cụ có ý dạy thêm gì em à ^^
Hay để em cho cụ công thức rùi cụ tự tính nhé :D

A = P(1 + r)^n
  • A là số tiền dự tính sẽ nhận đc
  • P là số tiền gốc ban đầu.
  • r là lãi suất hằng năm.
  • n là số chu kỳ thực hiện lãi kép
Công thức của bank đó, ko phải em nghĩ ra đâu 😅

CuongNguyenPhuc71

Xe container
hichic.. em còn đang chưa biết làm thế nào để cụ í bớt dỗi mà cụ còn thêm dầu vào lửa thế ^^

Cụ có ý dạy thêm gì em à ^^
Hay để em cho cụ công thức rùi cụ tự tính nhé :D

A = P(1 + r)^n
  • A là số tiền dự tính sẽ nhận đc
  • P là số tiền gốc ban đầu.
  • r là lãi suất hằng năm.
  • n là số chu kỳ thực hiện lãi kép
Công thức của bank đó, ko phải em nghĩ ra đâu 😅
Cái này trên mạng nó có hàm excel. Cho đầu vào là có đầu ra

dheIa

Xe điện
Hội Nhật hay đi con xe nội địa gầm thấp 10cm, chưa đến 1000 cm3. Dáng vuông vuông. Đường VN xấu không chạy nổi con xe gầm thấp này
Em cũng thấy cái con cơm hộp đó quá xấu. Cho em con đó chắc em dỗi hết năm í chứ. Thế mà sao bên này thấy dân chạy nhiều lắm. Chắc nó có ưu điểm gì đó mà mình ko biết :)

Cái này trên mạng nó có hàm excel. Cho đầu vào là có đầu ra
Em chạy excel rùi nhưng có vẻ cụ í chưa hài lòng nên em mang công thức ra cho cụ í kiểm tra :D

Chỉnh sửa cuối:

Anita Emi

Xe điện
Thế mà em bẩu đất cát nhà mềnh nó sắp lên tầm vũ trụ rùi mà nhiều cụ ko tin. Lại còn hờn dỗi 😁
Giá do thị trường quyết định mợ ạ. Tức là chừng nào còn người sẵn sàng trả giá đó thì tức là giá vẫn hợp lý. Ví dụ những bức tranh "nguệch ngoạc" trị giá trăm triệu đô, hay viên kim cương có bản chất chả khác gì cục than giá vài triệu đô, thì đắt hay rẻ, giá đó trên mặt đất hay trên vũ trụ?

Mợ có tư duy rất thú vị, tức là so mọi thứ với một hệ quy chiếu duy nhất mà mợ thấy hợp lý và lấy nó làm chuẩn. Nhưng thực tế thì đa dạng lắm, Nhật không phải là hình mẫu chuẩn để đánh giá mọi nơi và biểu đồ giá đất ở thủ đô các nước cũng không cần phải giống hệt Tokyo :)

Em ở Đà Nẵng, nơi mà với 10 tỷ là có ngay 1 căn nhà 3 tầng rộng 100m2 nằm trong công viên ven sông, đường trước nhà rộng 7m, trong vòng tròn trung tâm trung tâm thành phố bán kính cỡ 7km. Em cũng thấy giá nhà HN hay SG là quá cao, nhưng em chẳng thấy có gì bất hợp lý cả.

Cái gì tồn tại, cái đó có lý.

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Giá do thị trường quyết định mợ ạ. Tức là chừng nào còn người sẵn sàng trả giá đó thì tức là giá vẫn hợp lý. Ví dụ những bức tranh "nguệch ngoạc" trị giá trăm triệu đô, hay viên kim cương có bản chất chả khác gì cục than giá vài triệu đô, thì đắt hay rẻ, giá đó trên mặt đất hay trên vũ trụ?

Mợ có tư duy rất thú vị, tức là so mọi thứ với một hệ quy chiếu duy nhất mà mợ thấy hợp lý và lấy nó làm chuẩn. Nhưng thực tế thì đa dạng lắm, Nhật không phải là hình mẫu chuẩn để đánh giá mọi nơi và biểu đồ giá đất ở thủ đô các nước cũng không cần phải giống hệt Tokyo :)

Em ở Đà Nẵng, nơi mà với 10 tỷ là có ngay 1 căn nhà 3 tầng rộng 100m2 nằm trong công viên ven sông, đường trước nhà rộng 7m, trong vòng tròn trung tâm trung tâm thành phố bán kính cỡ 7km. Em cũng thấy giá nhà HN hay SG là quá cao, nhưng em chẳng thấy có gì bất hợp lý cả.

Đà Nẵng em thấy khu quanh À La Cạc thì ổn. Khu khác ngập bỏ xừ ra

Marble Trans

Xe tăng
Đầu tư k có đúng sai, ước mơ mua đáy bán đỉnh cũng là phù phiếm và không phù hợp với quy luật. Người X2 hay người X1,5 sau 1 khoảng thời gian, miễn là vẫn cao hơn mức gửi tiết kiệm tại ngân hàng Big4 thì đều là thành công hết.
Viết như cụ là dễ hiểu nhất.

dheIa

Xe điện

Cùng là Chim, nhưng con chim đc nuôi trong lồng nó khác với con chim trong tự nhiên. Nó ko đc quyền lựa chọn. Nó chỉ đc ăn cái gì người ta cho. Đến một thời gian, có thả nó ra với tự nhiên nó cũng lại quay về với cái lồng để đc cho ăn. Với nó, cuộc sống trong lồng mới là lý tưởng!

Em hỏi cụ, dân đc quyền lựa chọn à mà cụ bảo cái gì tồn tại, cái đó có lý?

Exit: ĐN là quê Nội em đấy. Em lạ gì. Về chơi thì thích chứ ở buồn chết :D

Chỉnh sửa cuối: