[Funland] Kinh tế teo tóp vì cuồng đất.

XSim

Xe container
Em thấy cuồng đất làm cho kinh tế VN teo tóp, mất sức cạnh tranh là điều thực tế và chính xác
Kinh tế Vn 20 năm nay là nhờ gia công và xuất siêu, điều này ai cũng biết. Lợi thế của mình là giá nhân công rẻ, mất đi điều này thì tèo vì mình khác Mỹ (tiêu dùng nội địa chiếm 70% gdp). Khi nhà đất đắt -> công nhân thuê nhà đắt -> chi phí lương công nhân tăng cao -> hết lợi thế cạnh tranh.
Giảm giá thuê nhà, giảm chi phí sx để tích luỹ tư bản đủ lớn đã, chơi bài ẩn mình chờ thời như anh Bình lùn mới là kế hay
Giá nhân công tăng vì thu nhập đầu người tăng, đấy là điều mừng vì kinh tế phát triển, và việc nhân công tăng là không thể tránh khỏi khi kinh tế đi lên. Chính vì thế khi bắt đầu thoát thu nhập thấp thì phải tìm kiếm các ngành nghề có giá trị gia tăng cao, làm chủ công nghệ chứ không thể mãi làm công nhân cho các doanh nghiệp FDI được.

Còn giá mua bán nhà thì khó nói chứ giá cho thuê thì chủ yếu phụ thuộc cung cầu thị trường thôi, gần như không liên quan nhiều đến giá mua đất.

Cuabeo

Xe Cứu Trợ
Giá nhân công tăng vì thu nhập đầu người tăng, đấy là điều mừng vì kinh tế phát triển, và việc nhân công tăng là không thể tránh khỏi khi kinh tế đi lên. Chính vì thế khi bắt đầu thoát thu nhập thấp thì phải tìm kiếm các ngành nghề có giá trị gia tăng cao, làm chủ công nghệ chứ không thể mãi làm công nhân cho các doanh nghiệp FDI được.

Còn giá mua bán nhà thì khó nói chứ giá cho thuê thì chủ yếu phụ thuộc cung cầu thị trường thôi, gần như không liên quan nhiều đến giá mua đất.
Hội em đây, gần chục thằng đủ mọi ngành nghề; cũng máu sản xuất với làm chủ cn; mỗi thằng cốp gần chục tỷ. Đã làm đầy đủ từ đất đai, nhà xưởng, tiếp cận đánh giá máy móc thiết Đức, Nhật, Tàu.... đã làm việc đầu ra với Nhật, Canada; ngân hàng đã cấp hạn mức trăm tỏi. Rồi đến cuối là mời bạn Tàu sang làm. Kỳ vong nhiều thì Thất vọng lắm.

firstXpan

Xe buýt
Nếu các doanh nghiệp hay ngân hàng cũng nghĩ như cccm.Cũng đi buôn đất thì xã hội sẽ đi đến đâu.😄

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
https://github.com/sonvirgo/4G-Circumvent
Website
github.com

Haiprozzz

Xe buýt
Lô đất hẻm 48m2, mua năm 2000, giá 650 triệu, lúc đó trị giá khoảng 100 cây vàng. Đô la Mỹ lúc đó giá khoảng 14.500 VND, tức khoảng 45 ngàn đô. Nay giá khoảng 4.5 tỷ, tức tầm 70 cây vàng, 180 ngàn đô. Hẻm trung tâm quận Bình Thạnh.
- Tính theo vàng: mất 30% giá trị.
- Tính theo đô la Mỹ: tăng 4 lần biểu kiến (vì đô cũng tự mất giá).
- Tính theo VND: tăng 7 lần biểu kiến.
GDP bình quân tăng 10 lần tính ra nhà đó rẻ đi nhiều. Điều này hoàn toàn hợp lí khi nhu cầu hiện nay người thu nhập cao cần nhà mặt phố đường xe hơi chui ra chui vào hơn.

ubisapro

Xe trâu
Hình như hàng từ TQ nhập về miễn thuế hay sao mà nó rẻ khủng khiếp thế nhỉ ? Gần như trên đất nước VN tuyệt diệt các doanh nghiệp nhỏ sản xuất hàng tiêu dùng rồi.
Nhiều lý do cụ ợ chứ chưa tính đên thuế má, tiểu ngạch … Nó xâu chuỗi từ cung ứng nguyên, vật liệu … đến linh kiện trước khi ra thành phẩm. Dân mình có sản xuất cũng nhập nguyên liệu từ bên tàu về; sức cạnh tranh đã kém hẳn 1 phần rồi. Còn muôn vàn thứ khác từ quản lý, nhân công … đến chính sách … Nói chung là khó.

vnistockvn

Xe buýt
Hình như hàng từ TQ nhập về miễn thuế hay sao mà nó rẻ khủng khiếp thế nhỉ ? Gần như trên đất nước VN tuyệt diệt các doanh nghiệp nhỏ sản xuất hàng tiêu dùng rồi.
Nói chung là tự mình làm khó mình thôi... Hàng Tầu thấy cũng tốt đấy, không có hàng tiêu dùng Tầu chắc Việt Nam giờ vẫn khổ sở như người Ấn độ hay Pakistan... xưa uống bia quả táo của Tầu ngon thế.. rồi bia Việt lên ngôi... giờ tự người Việt bóp ku mình, 1 ngành xản xuất bia bọt và các dịch vụ nhà hàng chết thẳng cẳng không kịp ngáp... kéo theo bao nhiêu ngành toi,,,

victory_1980

Xe điện
Cái ông chủ thớt chưa có nhà đất, thì đương nhiên ghét đội kinh doanh BĐS rồi.
Có lẽ ông ấy nghĩ vì bọn này mà ông ấy chưa mua đc nhà đất.

Dan du an

Xe ba gác
Hôm nay cuối tuần gần Tết rồi mà em thấy nhiều khu vực phố buôn bán nhìn đìu hiu thế cơ chứ

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Qua bển kiếm đâu ra cơ hội mà x2 x3 lần tài sản như mua bán đất bên mình.
Ý em là thấy chắc khả năng kiếm tiền thành công từ bất cứ loại hình công việc nào là em triển chứ không riêng gì BĐS cụ ah. Ngay cả ở Việt Nam cũng vậy thôi #:-s

DonaldTrump79

Xe tăng
Hôm nay cuối tuần gần Tết rồi mà em thấy nhiều khu vực phố buôn bán nhìn đìu hiu thế cơ chứ
Có cụ buôn đất trên này lập hẳn thớt tắc đường vì dân tình đi sắm tết như chảy hội mà cụ đi chỗ nào lại đìu hiu thế, chắc cụ không lên phố phải không :D

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Em nói thật với các cụ chứ buôn BĐS mà dễ giầu thế thì cả thiên hạ này giầu rồi. Nhiều người trí tuệ đầy mình, tiền đông như quân nguyên mà bập vào còn lỗ sặc tiết ấy. Trên diễn đàn này em thấy một số cụ chém hơi kinh :))

MTD

Xe buýt
Em nói thật với các cụ chứ buôn BĐS mà dễ giầu thế thì cả thiên hạ này giầu rồi. Nhiều người trí tuệ đầy mình, tiền đông như quân nguyên mà bập vào còn lỗ sặc tiết ấy. Trên diễn đàn này em thấy một số cụ chém hơi kinh :))
Đúng vậy cụ, quy ra vàng thì lỗ là đa số đấy cụ

MTD

Xe buýt
Mấy ông lỗ nặng không chém ở đây đâu

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Các kụ ỌF pa nhà mình tuyền flex hơi kinh ợ. Chứng khoáng lên là đã All in hết. Chứng xuống thì đã cash is king quy tiền mặt hết dồi

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Đúng vậy cụ, quy ra vàng thì lỗ là đa số đấy cụ
Vâng. Nói thật với cụ là trước em đam mê chứng xong tý vỡ nợ dù có những lúc nó đã đưa em lên tới đỉnh phù vân. Cai chứng xong em lại bập vào đam mê món BĐS này, ngày đêm mầy mò tìm hiểu nghiên cứu từ luật đến khảo sát giá cả, thị trường tốn không biết bao là tiền. Nói về BĐS thì trên cái diễn đàn OF này em chưa bao giờ nhờ ai tư vấn hay bất kỳ sale nào trên mọi vùng miền của tổ quốc, vậy mà nhiều khi còn chết sấp mặt. Có những vùng ở xa, khi cuối tuần các cụ được vui vui vẻ đầm ấm bên gia đình còn em phải lọ mọ 5 lần, 7 lượt vào ngó nghiêng, khảo sát tìm hiểu tốn cả mớ chi phí từ vé máy bay, ăn uống ngủ nghỉ còn chả dám xuống tiền. Em mà biết chắc được chỉ cần với mức sinh lời 15-20%/năm thì đến nhà thờ tổ tiên em cũng bán để lấy tiền mua chứ đừng nói x2, x3. Em thật #:-s

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Vâng. Nói thật với cụ là trước em đam mê chứng xong tý vỡ nợ dù có những lúc nó đã đưa em lên tới đỉnh phù vân. Cai chứng xong em lại bập vào đam mê món BĐS này, ngày đêm mầy mò tìm hiểu nghiên cứu từ luật đến khảo sát giá cả, thị trường tốn không biết bao là tiền. Nói về BĐS thì trên cái diễn đàn OF này em chưa bao giờ nhờ ai tư vấn hay bất kỳ sale nào trên mọi vùng miền của tổ quốc, vậy mà nhiều khi còn chết sấp mặt. Có những vùng ở xa, khi cuối tuần các cụ được vui vui vẻ đầm ấm bên gia đình còn em phải lọ mọ 5 lần, 7 lượt vào ngó nghiêng, khảo sát tìm hiểu tốn cả mớ chi phí từ vé máy bay, ăn uống ngủ nghỉ còn chả dám xuống tiền. Em mà biết chắc được chỉ cần với mức sinh lời 15-20%/năm thì đến nhà thờ tổ tiên em cũng bán để lấy tiền mua chứ đừng nói x2, x3. Em thật #:-s
Em cũng mơ tăng trưởng 12~15% 1 năm là hài lòng. Ăn bằng nần thôi iem chả mơ