[Funland] Kinh tế teo tóp vì cuồng đất.

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
https://github.com/sonvirgo/4G-Circumvent
Website
github.com

thudoll88

Xe tăng
Lãi suất 7 % thì cứ sau 10.28 năm là số tiền tăng lên gấp đôi (quy tắc 72 lấy 72 chia lãi suất sẽ ra số năm để lãi suất tăng gấp đôi). Sau 30 năm sẽ có xấp xỉ 3 chu kỳ tiền tăng gấp đôi nên sẽ có tổng cộng 5 * 2 mũ 3 thành gần 40 tỷ
Lý thuyết là vậy nhưng cho em hỏi đã có ai ở đây có 5 tỷ và giữ liên tục suốt 30 năm với kỳ hạn một năm một chưa ạ? Trên thực tế có rất nhiều những biến số có thể xảy ra trong 30 năm đó khiến mình phải đụng đến số tiền đó. Cuộc đời mà cứ phẳng lặng theo đúng ý mình khó lắm

thudoll88

Xe tăng
Bất động sản có thể giữ vài chục năm chứ tiền tươi mà để cố định trong bank suốt 30 năm không động lấy 1 lần thì hơi hiếm nhỉ.

khanhnguyen09

Xe container
Theo các cụ thế nào gọi là lãi
Vd1 một người mua đất giá 1 tỷ 1 năm sau bán đc giá 2 tỷ nhưng sau 1 năm nó lại lên 3 tỷ …
Vd2: một người mua 1 mảnh 1 tỷ năm sau nó về 900 nhưng không bán, và mãi mãi không bao giờ bán
Vd3: mảnh tương tự rao với giá 2 tỷ nhưng khi người đó rao bán thì không ai mua

trường hợp nào gọi là kinh doanh bds có lãi?
Khi nào tiền trong túi mình thì mới là lãi cụ nhé, còn ôm mấy mảnh đất xong bảo nó từng này tỷ thì cũng như ôm chứng khoán thôi. Những người gọi là giàu thì họ dùng tiền từ các nguồn khác để tích lũy vào bđs nên lúc nào chẳng giàu, còn những người hy vọng đầu tư vào bđs để làm giàu thì thường là thua lỗ thôi. Ý em ko phải là tất cả nhưng đa số là vậy. :))

CDX2011

Xe tăng
Website
casca.vn
Khi nào tiền trong túi mình thì mới là lãi cụ nhé, còn ôm mấy mảnh đất xong bảo nó từng này tỷ thì cũng như ôm chứng khoán thôi. Những người gọi là giàu thì họ dùng tiền từ các nguồn khác để tích lũy vào bđs nên lúc nào chẳng giàu, còn những người hy vọng đầu tư vào bđs để làm giàu thì thường là thua lỗ thôi. Ý em ko phải là tất cả nhưng đa số là vậy. :))
Rất chính xác ạ! Kiếm tiền và dùng BDS để tích lũy, bảo toàn tài sản chống lại lạm phát.
Còn đầu cơ mua bán qua lại e thấy ko ăn thua, cũng chứng kiến nhiều rồi.
Ví dụ 1 ông chú em, đầu cơ mua vào lúc giá 17, bán dc 36 sướng hơn tiên. Tuy nhiên sau đó lại dồn mua 1 chỗ giá 42, và giờ rao 40 ko ai hỏi!

dheIa

Xe điện
Rất chính xác ạ! Kiếm tiền và dùng BDS để tích lũy, bảo toàn tài sản chống lại lạm phát.
Còn đầu cơ mua bán qua lại e thấy ko ăn thua, cũng chứng kiến nhiều rồi.
Ví dụ 1 ông chú em, đầu cơ mua vào lúc giá 17, bán dc 36 sướng hơn tiên. Tuy nhiên sau đó lại dồn mua 1 chỗ giá 42, và giờ rao 40 ko ai hỏi!
Đợi nhân tiếp 100 lần nữa cụ ạ. Trên kia có cụ nào dạy thế đó ^^
5tỏi lên 100 lần nữa là 500tỏi đó 🤭

jodec

[Tịch thu bằng lái]
Cụ làm ăn mà lãi được 100%/năm thì cần gì đầu cơ đất cho khổ, bọn em không biết làm gì mới phải mua đất :))
Nói phét đâu có ai đánh thuế 😂😂😂😂
Ngon thế chả đến lượt mình 😜😜😜

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Vâng. Nhiều khi chúng ta cứ nói với kể về những cái đã qua, chả khác gì luận đề sau 18h30’ cả. Cơ hội luôn ở phía trước với bất kỳ ai, trong bất cứ hoàn cảnh nào. Chỉ có điều mình có đủ khả năng để nhận diện mà làm hay không thôi!
Các cụ cũng trải vài vòng thăng trầm của CK với BĐS rồi. Vậy nên lúc này là lúc tìm kiếm cơ hội trong tương lai. Ai bảo BĐS chết là chỉ nói cho sướng mồm thôi. Vòng quay kinh tế cứ lặp đi lặp lại. Ai nắm bắt được cơ hội thì tích lũy nhanh hơn. Tài sản chia 3 đầu tư, 1/3 BĐS có gía trị sử dụng, 1/3 BĐS tiềm năng, 1/3 CK thì vài năm tổng tài sản lại x2. Cụ nào cẩn trọng thì chia 4, đầu tư mã GTK 1/4 phòng lúc cần tiền mặt mà CK đang ở vùng đáy không muốn bán.
Em hồi những năm 2000 cũng hay nghiên cứu BĐS giống kụ. Đen vớ phải mấy thằng CĐT củ chuối nên không phát lắm vụ BĐS
Đầu tư k có đúng sai, ước mơ mua đáy bán đỉnh cũng là phù phiếm và không phù hợp với quy luật. Người X2 hay người X1,5 sau 1 khoảng thời gian, miễn là vẫn cao hơn mức gửi tiết kiệm tại ngân hàng Big4 thì đều là thành công hết.

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Các cụ cũng trải vài vòng thăng trầm của CK với BĐS rồi. Vậy nên lúc này là lúc tìm kiếm cơ hội trong tương lai. Ai bảo BĐS chết là chỉ nói cho sướng mồm thôi. Vòng quay kinh tế cứ lặp đi lặp lại. Ai nắm bắt được cơ hội thì tích lũy nhanh hơn. Tài sản chia 3 đầu tư, 1/3 BĐS có gía trị sử dụng, 1/3 BĐS tiềm năng, 1/3 CK thì vài năm tổng tài sản lại x2. Cụ nào cẩn trọng thì chia 4, đầu tư mã GTK 1/4 phòng lúc cần tiền mặt mà CK đang ở vùng đáy không muốn bán.
Em nghĩ giống kụ @Thắng_Sơn Tây là bây giờ đất đai còn lùa gà bằng vạn chứng khoáng

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Em nghĩ giống kụ @Thắng_Sơn Tây là bây giờ đất đai còn lùa gà bằng vạn chứng khoáng
Mình cứ nhìn giá nhà bên Mỹ bên Can, bên đó tiền khó hơn mà còn tăng mạnh thì biết là ở ta sẽ ra sao với tiền "dễ".

Một góc nhìn của độc giả trên tầu nhanh, chắc nhiều cụ mợ ọp phơ không thích điều này.
"Kinh doanh của chúng ta còn nhiều nhỏ lẻ, manh mún: hết quán cơm, bún, phở, lại tới cà phê, quán nhậu... nhiều người cứ chăm chăm vào đất.
---
Thị trường nhà đất ở nước ta hiện nay có tính đầu cơ quá cao, không như các nước khác, người ta dồn nguồn lực vào phát triển sản xuất, khoa học công nghệ, làm ra những thứ hay ho và đem lại nhiều giá trị.

Tôi đọc những bài viết chia sẻ câu chuyện buôn đất thành công mà tâm trạng thấy chùng xuống hẳn. Vì thứ nhất, tôi chưa có mảnh đất cắm dùi nào cả. Thứ đến là những người sở hữu nhiều đất đai thường lấy lý do rằng "phải mua nhiều đất để sau này làm của để dành cho con cái". Điều này cũng tốt thôi, nhưng nếu cả xã hội cứ chăm chăm vào đất như vậy thì các lĩnh vực khác sẽ không có nguồn lực để phát triển.

Hôm qua, lúc đang đi trên một con đường kẹt xe tại vùng ven của Sài Gòn, quan sát nhân tình thế thái, tôi mới chợt nhận ra rằng nền kinh tế của chúng ta còn nhiều thứ nhỏ lẻ, manh mún: hết quán cơm, bún, phở, lại tới cà phê, nước ép, rồi ốp lưng điện thoại, quần áo nhập từ Trung Quốc, rồi nhà hàng, quán nhậu... Giống như ông anh của tôi từng nói: "Thực tế là cô bán cà phê ăn phở của bà bán phở; bà bán phở lại uống cà phê của anh bán cà phê...'.

Tôi tự hỏi, làm thế nào để chúng ta được như Đài Loan - ngưng bán chip là thế giới mất ăn mất ngủ? Nhưng nghĩ lại, cũng thật khó để được như vậy, vì giờ có bao nhiêu bạn trẻ muốn sản xuất đinh, ốc, vít để bán cho thế giới đâu? Nguyên cái việc trả tiền thuê đất làm nhà xưởng hàng tháng cũng đủ mệt rồi, chắc không còn sức lo sản xuất nữa. Thế nên họ lại về bán cóc, ổi, mía, thuê mặt bằng vỉa hè cho lành.

Bản thân tôi là một người chậm chân trong chuyện đất đai nên đến giờ vẫn chưa có nơi "an cư lạc nghiệp". Thế nên, tôi xin đại diện cho những người chưa có nhà đất, xin đề nghị cơ quan chức năng làm hai việc:

Thứ nhất, các nhà đầu tư kinh doanh nhà đất cũng như các công ty nhà máy kinh doanh hàng hóa (hàng hóa ở đây là đất, thay vì là bánh kẹo, quần áo). Vậy, với mỗi lô đất được chốt lời, mong cơ quan chức năng hãy xác định đúng giá bán ra là bao nhiêu (không được kê giá ảo), rồi thu đủ thuế thu nhập trên đúng phần lời đó (đánh thuế thật cao). Điều này cũng như các công ty kinh doanh sản xuất có lời thì phải đóng thuế cho nhà nước. Có như vậy mới tạo sự công bằng cho thị trường.

Thứ hai, ai có tiền nhàn rỗi thì cứ việc mua đất, đầu tư bất động sản nếu muốn. Vì xét trên góc độ luật pháp, điều đó chẳng có gì sai. Nhưng nếu dùng đòn bẩy tài chính (đi vay ngân hàng) để buôn đất, thì cơ quan chức năng phải siết chặt tín dụng cho vay bất động sản. Chính sách hiện nay đã có, tôi chỉ mong sao cơ quan chức năng sớm thực hiện và thực hiện hiệu quả.

Độc giả gửi tới Vnexpress.net"

Note: Miệt mài lội còm 5 trang của cccm thông thái mà em hoang mang quá, không hiểu cccm đã đọc bài chưa mà 90% tổ lái sang vấn đề giá BDS.
Em xin nói lại cho rõ ý của tác giả là nguồn lực dồn cho việc đầu cơ BDS lớn quá, gây ảnh hưởng/làm giảm nguồn lực đưa vào sản xuất tạo ra sản phẩm thực tế, có giá trị, có sức cạnh tranh bền vững, là thế mạnh của nước nhà. Mong muốn và giải pháp đưa ra là làm chặt về phần quản lý, thuế khóa, vốn vay để tạo sự công bằng giữa kinh doanh BDS và các loại hình sản xuất khác.
Qua đó sẽ giúp nền kinh tế nước nhà phát triển lành mạnh, tránh vế xe đổ bong bóng BDS như các nước khác, ý nghĩa của tiêu tiêu đề nó là như vậy ah.
Sản xuất và kinh doanh sa sút, chưa có dấu hiệu phục hồi nên ném tạm vào đất cụ ạ. Ngân hàng có bơm tiền ra thì chỉ có đất mới ngốn được hết chứ sản xuất kinh doanh ngốn được bao nhiêu mà có gì đảm bảo đâu. Trước em nghe đâu đó chính ngân hàng giờ mới là đội đầu cơ bất động sản lớn nhất :))

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Sản xuất và kinh doanh sa sút, chưa có dấu hiệu phục hồi nên ném tạm vào đất cụ ạ. Ngân hàng có bơm tiền ra thì chỉ có đất mới ngốn được hết chứ sản xuất kinh doanh ngốn được bao nhiêu mà có gì đảm bảo đâu. Trước em nghe đâu đó chính ngân hàng giờ mới là đội đầu cơ bất động sản lớn nhất :))
Em cũng theo quan điểm bank đứng sau các vụ này vì cách làm sơ khai cơ học và thiếu đầu tư trí tuệ... Như em có quyền sẽ hướng vốn bank vào khối SME

Em cũng theo quan điểm bank đứng sau các vụ này vì cách làm sơ khai cơ học và thiếu đầu tư trí tuệ... Như em có quyền sẽ hướng vốn bank vào khối SME
Em vừa phải sợt xem sme là gì, đầu tư vào khối này cũng khác gì đập lô đâu cụ, mà cho khối này vay lấy gì làm tài sản đảm bảo?

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Em vừa phải sợt xem sme là gì, đầu tư vào khối này cũng khác gì đập lô đâu cụ, mà cho khối này vay lấy gì làm tài sản đảm bảo?
Thế mới cần bank động não đó kụ. Đây bank buộc đánh lên BĐS không thì vỡ trận tài sản thế chấp

bomonncd

Đi bộ
các đại gia hầu hết liên quan đến đất ạ

toyota219

Xe điện
J mà mua nhà thì vay 100k, năm cũng trả ít nhất 5k😭😭😭😭. Nên e tập sang ấp chứng😂😂😂😂 tháng dư nhiu thì mua nhiu. Cần tiền thì bán cũng dễ, chứ nhà đâu bán 1/5 1/6 đc🤣🤣🤣🤣.
Bà con e xưa toàn mua nhà SG vì giá lên cao, nay cũng phải quay xe😊😊😊😊
Tính ra ở mình giá tăng thôi, chứ dòng tiền hơi thấp. Như chổ e nhà $550k thì sau khi trừ thuế phí tháng đc tầm $2k.

dheIa

Xe điện
Tiền rẻ đc gần năm rồi. Tiếng phèng la cổ vũ đất cát trên media nói chung là cũng khá bài bản và tốn kém để kéo đội có máu fomo.
Cơ mà đất vẫn ko chịu tăng. Ls bị gí dúi dụi mà vẫn chạy vào bank để trốn...!!!???

Túm lại là vĩ mô vĩ miếc giời bể gì thì cứ phải nhìn sang người anh em Vĩ đại trước hết đã.
Môi hở răng lạnh 😋
Áo mặc sao qua khỏi đầu 😋