[Funland] Kinh tế teo tóp vì cuồng đất.

thaiminh2015

[Tịch thu bằng lái]
cụ tính không đúng hết đâu, cái này xuất khẩu tại chỗ hơi bị lãi nhé khách tây đến Việt Nam chơi tính tiền là thu được ngoại tệ rồi.
Đó đó, kiểu gì cũng phải có từ "xuất khẩu" và "ngoại tệ", chứ phát triển mỗi thị trường nội địa thì cũng ăn cám, ví như thị trường BĐS VN rất phát triển, doanh số rất khủng khiếp nhưng tiền đó là VND chui từ túi thằng A sang thằng B, chui từ túi thằng dân vào túi thằng tư bản, nhà nước thu thuế được mớ VNĐ, muốn nhập thiết bị máy móc vũ khí thì vẫn phải đi vay, hoặc trông vào ngoại tệ từ nguồn xuất nông sản, kiều hối từ xuất khẩu lao động, việt kiều.

ATG

Xe buýt
Ôm đất xong chưa các cụ

Điều đó cũng đang phản bác lại cái ný nuận của chủ thớt (và nhiều người trong cái topic này) là do tiền đầu tư vào BĐS nên không có tiền đầu tư cho sản xuất!!!
Sx nó là cả 1 quá trình dài liên tục bác ạ, chỉ cần bị mất thị phần vào tay đối thủ thì quá trình khôi phục sx là rất khó khăn, thậm chí là không thể, dẫn đến phá sản.
Nhìn lại vụ Vạn Thịnh Phát, có ngân hàng huy động vốn,chỉ mục đích cho doanh nghiệp của nhóm cổ đông chi phối vay để đầu cơ bds, không mặn mà cho các doanh nghiệp ngoài hệ sinh thái vay là bác đủ hiểu chứ nhỉ.

--Lamborghini--

Xe cút kít
Dân ta ai bảo ngu?
Thực ra là khôn quá nó thế. Biết quan tham nhưng thay vì chống quan tham, ta tương kế tiệu kế ăn theo quan tham, thậm chí vỗ béo quan tham để dùng dần...
Chứ đấu tranh cho trắng đen minh bạch rõ ràng rồi thì 70 tuổi cũng phải đi cày bục mặt ra kiếm tiền như dân Singapore à?
Đấu tranh bằng tránh đâu ah.
Nghiêm túc mà nói ngay trên cái dd này nếu lệch lạc là cũng xì hơi mất bằng.
Điều đó không phải vì mod muốn mà vì duy trì cái dd này.

Sao lại siết dự án mới cụ? Hạn chế tay ko bắt giặc, bán nhà hơi nhà trên giấy chứ anh của cụ thì xem xe có bán được cho khoai Tây thu ngoại tệ về ko chứ
Ơ, cụ hỏi thậc hay đùa đấy ? Xe nó là phạm trù khác, cứ bán được hàng ngàn căn cc, biệt thự đang đợi khách hàng dắt chó đi vay bank thì xe có ế thêm 1-2 năm nữa a tôi vẫn sống được. Chỉ sợ vỡ ti, hết sữa để nuôi thôi.

nozinomuo

Xe tải
Cũng không rõ lắm, nhưng các cụ xây xong một cái nhà mới, tự nhiên sẽ mua lô bóng đèn Rạng Đông, mua cái tủ lạnh, dăm ba cái TV từ mấy khu công nghiệp ở Bắc Ninh. Sau đó mua mấy cái đệm Kim Đan, bộ bát đĩa ấm chén gốm sứ Minh Long. Toàn bộ dây điện trong nhà chắc Trần Phú hoặc Cadisun nhỉ? Nhà vệ sinh Viglacera, cửa sổ Eurowindows, kính cường lực Hải Long nhỉ?
Nhà chắc xây bằng xi măng Hoàng Thạch cho xịn, gạch nung thì mua mấy xưởng gần cho rẻ, cát sỏi đá thôi cũng mua xưởng gần.
À còn bàn ghế gỗ Hoàng Anh Gia Lai ủng hộ Bầu Đức tí. Nhà xây xong rồi lại kiếm cái xe Vinfast đi lại cho tiện.
Kể ra cũng có lợi cho đất nước.
Cách giải thích cc đơn giản dễ hiểu, e đã vokka.
Tuy nhiên cần phân biệt "lĩnh vực bđs" và đầu cơ chờ tăng giá. Lv bds tạo ra sp bds đáp ứng nhu cầu ở, vp, nhà xưởng, nhà máy... còn đầu cơ bds tạo ra nhiều hệ lụy... Dn lớn nhỏ nhà nhà người người mua đất .. nguồn lực xh găm vào đất, giá nhà cao thuộc top thế giới...

XSim

Xe container
Cách giải thích cc đơn giản dễ hiểu, e đã vokka.
Tuy nhiên cần phân biệt "lĩnh vực bđs" và đầu cơ chờ tăng giá. Lv bds tạo ra sp bds đáp ứng nhu cầu ở, vp, nhà xưởng, nhà máy... còn đầu cơ bds tạo ra nhiều hệ lụy... Dn lớn nhỏ nhà nhà người người mua đất .. nguồn lực xh găm vào đất, giá nhà cao thuộc top thế giới...
Vâng em cũng nghĩ các doanh nghiệp bđs, chính xác là các nhà phát triển (developers) như Vin, Nova, Sun, ... thì có công vì góp phần tạo nhiều công ăn việc làm, giúp thay đổi bộ mặt đất nước.

Còn bọn ôm đất nhỏ lẻ chờ lên giá như bọn em chỉ toàn ăn hại thôi :D

CDX2011

Xe tăng
Website
casca.vn
Cũng không rõ lắm, nhưng các cụ xây xong một cái nhà mới, tự nhiên sẽ mua lô bóng đèn Rạng Đông, mua cái tủ lạnh, dăm ba cái TV từ mấy khu công nghiệp ở Bắc Ninh. Sau đó mua mấy cái đệm Kim Đan, bộ bát đĩa ấm chén gốm sứ Minh Long. Toàn bộ dây điện trong nhà chắc Trần Phú hoặc Cadisun nhỉ? Nhà vệ sinh Viglacera, cửa sổ Eurowindows, kính cường lực Hải Long nhỉ?
Nhà chắc xây bằng xi măng Hoàng Thạch cho xịn, gạch nung thì mua mấy xưởng gần cho rẻ, cát sỏi đá thôi cũng mua xưởng gần.
À còn bàn ghế gỗ Hoàng Anh Gia Lai ủng hộ Bầu Đức tí. Nhà xây xong rồi lại kiếm cái xe Vinfast đi lại cho tiện.
Kể ra cũng có lợi cho đất nước.
Cái mà cụ nói thì ko thuộc BDS ở mình ạ, kk!
90% ở mình là đầu cơ, mua bỏ đấy chờ lên giá thì bán lại; ko có đóng góp gì cho nền kinh tế, thậm chí là gây hại!
Nếu giá đất hợp lý thì người mua xây nhà ầm ầm, ổn định cuộc sống để tập trung làm ăn. Lúc đó những cái mà cụ nói nó mới xảy ra. Giờ giá quá cao có mấy người mua được để xây nhà đâu?

one

Xe điện
Cái mà cụ nói thì ko thuộc BDS ở mình ạ, kk!
90% ở mình là đầu cơ, mua bỏ đấy chờ lên giá thì bán lại; ko có đóng góp gì cho nền kinh tế, thậm chí là gây hại!
Nếu giá đất hợp lý thì người mua xây nhà ầm ầm, ổn định cuộc sống để tập trung làm ăn. Lúc đó những cái mà cụ nói nó mới xảy ra. Giờ giá quá cao có mấy người mua được để xây nhà đâu?
Em mua đất xong muốn xây mà vừa đuối về tiền vừa oải về quy trình xây dựng, từ chuyện làm thủ tục đến trông nom công trường. Thế là đành vứt đó thêm đôi năm rồi tính.

winpark

Xe tải
Kinh tế nào teo top vì cuồng đất? Bđs gia tăng nó cũng làm nhiều lực lượng kinh tế khác đi lên.
Có tốt và cũng có tiêu cực.
Đề nghị chủ top có số liệu thuyết phục, k nói đếm cua trong hang

CDX2011

Xe tăng
Website
casca.vn
Em mua đất xong muốn xây mà vừa đuối về tiền vừa oải về quy trình xây dựng, từ chuyện làm thủ tục đến trông nom công trường. Thế là đành vứt đó thêm đôi năm rồi tính.
Chỉ cần có xèng thôi cụ, còn lại thì thuê dc hết mà!

toyota219

Xe điện
E thấy nên đầu4 mạnh hơn nữa, để bên này có những kèo thơm như vợi.
...mỗi tháng chỉ còn 249 USD trong 36 tháng, cọc chỉ còn 944 USD. Nhờ đó, giá thuê thực tế chỉ còn 275 USD mỗi tháng.

xedieu

Xe cút kít
Điều đó cũng đang phản bác lại cái ný nuận của chủ thớt (và nhiều người trong cái topic này) là do tiền đầu tư vào BĐS nên không có tiền đầu tư cho sản xuất!!!
Sản xuất người ta phải nhìn đủ xa, chứ không “lướt sóng” sản xuất được, anh bác ạ!

Kiên Khùng

Xe điện
Sản xuất người ta phải nhìn đủ xa, chứ không “lướt sóng” sản xuất được, anh bác ạ!
"Lướt sóng" tức là cầm cục than và chuyền ngay cho người kế tiếp.
Nên nếu thấy người ta cầm cục than và bóp cho than nguội thì không phải là lướt sóng cụ ạ.
Mà là đội đá vá trời.

toyota219

Xe điện
Hihi.. cụ hay quá ^^
Từ điển tiếng Việt có thêm khái niệm "lướt sóng sản xuất" 😄
Thời đại mới ngôn ngữ mới chứ lỵ🤣🤣🤣🤣. Như "biệt" thự liền kề.
Hok lẽ sx phải làm từ a->>>z luyện kim, chế tạo ốc zít... Muốn "cắm cờ" nhanh thì đi đặt, đi thuê rồi zìa "asanzo" là đc😂😂😂😂