[Funland] Kinh tế teo tóp vì cuồng đất.

Kiabuoisang

Xe container
Các địa phương thì mũi nhòm mồm xây dựng dự toán thu ....nhìn chủ yếu tiền thu từ các khoản liên quan đến đất. Dự án mở ra nhiều và kỳ vọng bán được nhiều....xong lại tính bài làm thế nào để đừng sở hữu nhiều đất đai lãng phí ABC; Mỗi chính sách đều có sự mâu thuẫn và về cơ bản là méo giải quyết được mâu thuẫn :)) 🤣

Chỉnh sửa cuối:

nhà Báo_đời

[Tịch thu bằng lái]
Giảm ầm ầm kia sao cụ bảo k giảm?
Cũng 1 lô liền kề Đà nẵng, năm 2019 giá tầm gần 4 tỉ; giờ có 2,4 tỉ mà còn ko ai mua.
Thằng bạn e làm 1 lô Điện Ngọc, 2020 mua 4.3 tỉ; giờ bán ra may thì dc 3 tỉ; nhưng thực tế mãi ko ai mua.
cụ phải hiểu thế nào là giá trị thực và giá trị ảo nhé. ĐN toàn các ông lái với cò nó hơm thổi lên gấp 2-3 lần thì chả vậy.

TUCSON9389

Xe điện
em thấy cái vụ quản lý đất đai của nhà nước nó như cái quần què ấy, 1 phần là ngu dốt và 1 phần vì lợi ích nhóm. phát triển bđs hàng loạt nhưng giá nhà, đất vẫn cao vút.bác nào bảo vẫn thấp hơn so với nhà ở HK, TOkyo thì so sánh thế nó khập khiễng lắm đấy ạ. cái giá cao này nó gây ra rất nhiều hệ lụy cho sản xuất kinh doanh và nói rộng hơn là cho cả nền kinh tế.

Dan du an

Xe cút kít
Hôm em có việc đi lên Hoà Bình, đi cả đường cao tốc và đường cũ. Thấy bên đường cũ hình như một số chỗ cũng phân lô vì thấy bảo lên thành quận của thành phố gì đó mặc dù các thành phố xa phết. Nhưng giờ đường cũ vắng như chùa bà đanh thì ai mua các khu đó nhỉ.

linh 7

Xe buýt
Cũng không rõ lắm, nhưng các cụ xây xong một cái nhà mới, tự nhiên sẽ mua lô bóng đèn Rạng Đông, mua cái tủ lạnh, dăm ba cái TV từ mấy khu công nghiệp ở Bắc Ninh. Sau đó mua mấy cái đệm Kim Đan, bộ bát đĩa ấm chén gốm sứ Minh Long. Toàn bộ dây điện trong nhà chắc Trần Phú hoặc Cadisun nhỉ? Nhà vệ sinh Viglacera, cửa sổ Eurowindows, kính cường lực Hải Long nhỉ?
Nhà chắc xây bằng xi măng Hoàng Thạch cho xịn, gạch nung thì mua mấy xưởng gần cho rẻ, cát sỏi đá thôi cũng mua xưởng gần.
À còn bàn ghế gỗ Hoàng Anh Gia Lai ủng hộ Bầu Đức tí. Nhà xây xong rồi lại kiếm cái xe Vinfast đi lại cho tiện.
Kể ra cũng có lợi cho đất nước.
đấy là mua đất, xây nhà, chứ ko phải là mua đất găm để đấy chờ giá lên, sau đó hét 1 cái giá trên trời.
Như cụ nói là đầu tư, tiêu dùng còn mấy ông găm đất thì gọi là đầu cơ

hưvô

Xe lăn
Cơ bản ở Ta ai cũng biết, chỉ là khi nào tập đoàn cán bộ dám vì cái chung bỏ cái riêng thì Đất Nước mới khá được. Giờ bọn trẻ kiêm sống thì dễ nhứng kiếm chỗ ở cực khó.
Cụ bên trên em nghĩ cần phải nói rõ, kiếm chỗ ở là ở đâu mới qtrong, chứ như cụ dưới nói thì đất ở vùng quê, vắng như chùa bà đanh còn đầy đó
Hôm em có việc đi lên Hoà Bình, đi cả đường cao tốc và đường cũ. Thấy bên đường cũ hình như một số chỗ cũng phân lô vì thấy bảo lên thành quận của thành phố gì đó mặc dù các thành phố xa phết. Nhưng giờ đường cũ vắng như chùa bà đanh thì ai mua các khu đó nhỉ.

hưvô

Xe lăn
Cũng 1 lô liền kề Đà nẵng, năm 2019 giá tầm gần 4 tỉ; giờ có 2,4 tỉ mà còn ko ai mua.
Thằng bạn e làm 1 lô Điện Ngọc, 2020 mua 4.3 tỉ; giờ bán ra may thì dc 3 tỉ; nhưng thực tế mãi ko ai mua.
cụ phải hiểu thế nào là giá trị thực và giá trị ảo nhé. ĐN toàn các ông lái với cò nó hơm thổi lên gấp 2-3 lần thì chả vậy.
Có cái dự án Cocobay gì đó nướng ko biết bao nhiêu

zaiwaz123

Xì hơi lốp
nhưng thủ phạm chính là bank-xương sống của nên KT nước ta hiện nay. Cứ nhìn trong khi hầu hết DN SX đèu lỗ hoặc phá sản, nhưng lãi nhiều nhất vẫn là các bank, thì rõ ngay
DNSX và BANK là hai chủ thể khác nhau hoạt động và chịu sự chi phối bởi quy luật CUNG - CẦU , quy luật KINH TẾ THỊ TRƯỜNG nên chủ thể này lỗ mà bắt chủ thể kia lỗ theo là trái quy luật.
Đã vào cuộc chơi là phải xác định.

Diep1979

Xe điện
Thổi giá đất là nên nhanh hơn các ngành nghề khác :))

poiuy

Xe ba gác
Đà Nẵng kinh tế sản xuất yếu, phần lớn là dịch vụ và du lịch, nay kinh tế suy giảm, sức hút người thấp nên BĐS bị ế chứ HN và HCM thì không có chuyện giảm giá đó đâu.

mycamel

Xe buýt
Website
www.raybanvietnam.com
đấy là mua đất, xây nhà, chứ ko phải là mua đất găm để đấy chờ giá lên, sau đó hét 1 cái giá trên trời.
Như cụ nói là đầu tư, tiêu dùng còn mấy ông găm đất thì gọi là đầu cơ
Thì nhà phát triển dự án bất động sản họ phải bán hàng thu tiền chứ. Không thì lấy đâu ra mà trả nhân công máy thi công xi măng sắt thép sỏi đá mặt bằng.
Không thể chờ người có nhu cầu thực sự, lúc đó lại là một anh chàng sinh viên đang mài đũng quần ở trường đại học nào đó, học xong đi làm, cưới vợ đẻ con rồi tích góp. Đến khi anh chàng có nhu cầu thực sự có đủ tiền thì muộn mất rồi, vả lại lúc đó cậu ta có thể lại trở thành nhân vật trong bài viết.

CDX2011

Xe tăng
Website
casca.vn
Cụ xem lại tuyên bố của cụ đi chứ, sao lại phải hiểu? Thực tế là ông bạn em mua chỗ đấy giá 4.3 tỉ chuẩn chỉ, giờ cần tiền muốn bán thì chỉ được 3 tỉ. Cụ vừa nói đất ko bao giờ giảm giá mà nhỉ?

cartonbox

Xe buýt
Giá đất sẽ theo quy luật thôi:
- giai đoạn 1: Giá đất rẻ -> Phân lô bán nền thu tiền, nhà nước nhiều đất nhất thì thu được nhiều nhất.
- Giai đoạn 2: Đất đắt lên, số lượng nền và nhà đã quá nhiều so với số dân gây "khủng hoảng thừa" làm thị trường đóng băng. Nhà nước thất thu.
- Giai đoạn 3: Nhà nước đánh thuế đất, thuế tài sản, thuế giao dịch ... Làm giá đất tụt như tụt quần, nhưng nhà nước lại thu được nhiều tiền.
- Giai đoạn 4: quá trình tích tụ đất để hợp nhất các mảnh nhỏ thành mảnh to (bước nhảy về chất) để giảm thuế và nâng chất lượng sống. Thị trường lại sôi động.
- Giai đoạn 5: Quay về giai đoạn 1.
VN đang ở giai đoạn 2. Vài năm tới sẽ mon men sang giai đoạn 3.

CDX2011

Xe tăng
Website
casca.vn
Đà Nẵng kinh tế sản xuất yếu, phần lớn là dịch vụ và du lịch, nay kinh tế suy giảm, sức hút người thấp nên BĐS bị ế chứ HN và HCM thì không có chuyện giảm giá đó đâu.
HN vs SG giảm đầy!
SG thì giảm trông thấy, mấy năm trước cầm 3 tỉ đừng có mơ nhà Tân Phú; nhưng bây giờ thì đầy lựa chọn tốt. Cầm 2,5 tỉ là mua dc đất Bình Tân, oto vào nhà luôn rồi; trước thì phải gần 4 tỉ.
HN thì là chỗ em ở, ông hàng xóm giáp ranh mua 2021 8 tỉ cái nhà thô, giờ bán cả nhà hoàn thiện rồi đủ đồ mới dc 8 tỉ ( ông ấy hoàn thiện mất hơn 2 tỉ đấy). Ông đối diện thì 2022 tính bán nhà 11 tỉ, vừa rồi mới bán dc với giá 9 tỉ.

dheIa

Xe điện
Trước tôi cũng nghĩ giống ông chủ bài viết, nhưng giờ nghĩ lại thì "Tiên trách kỷ hậu trách nhân" thôi. Mình ko tự lo cho bản thân thì ai lo cho. Thấy cao thì đừng mua đừng đẻ như trong nam ấy, cày bục mặt ra để hết đời chỉ lo mua miếng đất cho mình và cho con, ko mua nổi thì hận rồi bỏ công sức, chi phí cả đời nuôi con để nó lại phải làm cu ly cày nuôi bọn buôn đất. Nếu có trình độ thì gom góp đi xklđ rồi nâng cao tay nghề trình độ để tụi chủ thấy ok mà tạo đk cho ở lại hoặc tìm cách mà định cư, khi nào đủ thì về hoặc không về cũng đc. Còn không làm được thì im mà cày mà cống hiến, cứ suốt ngày góp ý nọ kia mà mình không chịu thay đổi tư duy, "heo, gà" lại đòi ngang "hổ, sói".
Em cóp lại ds điểm mặt chỉ tên cái bọn đã bắt các cụ "cày bục mặt ra để hết đời chỉ lo mua miếng đất cho mình và cho con, chi phí cả đời nuôi con để nó lại phải làm cu ly cày nuôi bọn buôn đất...", trong khi thì chúng nó ko phải lo làm gi tận mấy đời ngoài lần mần khoái lạc :-w

poiuy

Xe ba gác
HN vs SG giảm đầy!
SG thì giảm trông thấy, mấy năm trước cầm 3 tỉ đừng có mơ nhà Tân Phú; nhưng bây giờ thì đầy lựa chọn tốt. Cầm 2,5 tỉ là mua dc đất Bình Tân, oto vào nhà luôn rồi; trước thì phải gần 4 tỉ.
HN thì là chỗ em ở, ông hàng xóm giáp ranh mua 2021 8 tỉ cái nhà thô, giờ bán cả nhà hoàn thiện rồi đủ đồ mới dc 8 tỉ ( ông ấy hoàn thiện mất hơn 2 tỉ đấy). Ông đối diện thì 2022 tính bán nhà 11 tỉ, vừa rồi mới bán dc với giá 9 tỉ.
HN cụ ở là mạn nào nhỉ để em xem thế nào chứ quanh nhà em thì không thấy giảm. Có cụ tháng trước ngay đầu ngõ nhà em đăng lên OF bán 10,5 tỷ sau khớp khoảng 9,6 tỷ trong khi đó năm ngoái cụ khác bán chỗ đẹp hơn có 5,x tỷ, cũng đăng lên OF.

CDX2011

Xe tăng
Website
casca.vn
HN cụ ở là mạn nào nhỉ để em xem thế nào chứ quanh nhà em thì không thấy giảm. Có cụ tháng trước ngay đầu ngõ nhà em đăng lên OF bán 10,5 tỷ sau khớp khoảng 9,6 tỷ trong khi đó năm ngoái cụ khác bán chỗ đẹp hơn có 5,x tỷ, cũng đăng lên OF.
Em Hà Đông! Mà năm ngoái năm nay đất giảm cắm đầu toàn quốc; làm gì có chuyện lên gấp đôi.
Cụ chắc toàn nghe chém gió thôi.
Vừa rồi tivi nói cái nhà phố Hàng Bông, nợ Agribank tiền ko trả được để họ phát mại, ngân hàng giảm từ 60 tỉ về 30 tỉ vẫn ko ai thèm mua kìa cụ!

AXEGA

Xe tăng
{Salon Chợ xe}
{Kinh doanh chuyên nghiệp}

DonaldTrump79

Xe tăng
Đất sẽ chẳng bao giờ giảm được vì các ông trên ko bao giờ tự bóp *** mình cả. Ngoài ra đất xuống thì cty bđs, ngân hàng sẽ nghẻo gần hết. Nên trước mắt tầm 100 năm nữa ko bao giờ có chuyện giá đất giảm đâu.
2011-2015 Bài học còn sờ sờ ra đấy mà cụ chưa học được gì ah.