[Funland] Kinh tế teo tóp vì cuồng đất.

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Một góc nhìn của độc giả trên tầu nhanh, chắc nhiều cụ mợ ọp phơ không thích điều này.
"Kinh doanh của chúng ta còn nhiều nhỏ lẻ, manh mún: hết quán cơm, bún, phở, lại tới cà phê, quán nhậu... nhiều người cứ chăm chăm vào đất.
---
Thị trường nhà đất ở nước ta hiện nay có tính đầu cơ quá cao, không như các nước khác, người ta dồn nguồn lực vào phát triển sản xuất, khoa học công nghệ, làm ra những thứ hay ho và đem lại nhiều giá trị.

Tôi đọc những bài viết chia sẻ câu chuyện buôn đất thành công mà tâm trạng thấy chùng xuống hẳn. Vì thứ nhất, tôi chưa có mảnh đất cắm dùi nào cả. Thứ đến là những người sở hữu nhiều đất đai thường lấy lý do rằng "phải mua nhiều đất để sau này làm của để dành cho con cái". Điều này cũng tốt thôi, nhưng nếu cả xã hội cứ chăm chăm vào đất như vậy thì các lĩnh vực khác sẽ không có nguồn lực để phát triển.

Hôm qua, lúc đang đi trên một con đường kẹt xe tại vùng ven của Sài Gòn, quan sát nhân tình thế thái, tôi mới chợt nhận ra rằng nền kinh tế của chúng ta còn nhiều thứ nhỏ lẻ, manh mún: hết quán cơm, bún, phở, lại tới cà phê, nước ép, rồi ốp lưng điện thoại, quần áo nhập từ Trung Quốc, rồi nhà hàng, quán nhậu... Giống như ông anh của tôi từng nói: "Thực tế là cô bán cà phê ăn phở của bà bán phở; bà bán phở lại uống cà phê của anh bán cà phê...'.

Tôi tự hỏi, làm thế nào để chúng ta được như Đài Loan - ngưng bán chip là thế giới mất ăn mất ngủ? Nhưng nghĩ lại, cũng thật khó để được như vậy, vì giờ có bao nhiêu bạn trẻ muốn sản xuất đinh, ốc, vít để bán cho thế giới đâu? Nguyên cái việc trả tiền thuê đất làm nhà xưởng hàng tháng cũng đủ mệt rồi, chắc không còn sức lo sản xuất nữa. Thế nên họ lại về bán cóc, ổi, mía, thuê mặt bằng vỉa hè cho lành.

Bản thân tôi là một người chậm chân trong chuyện đất đai nên đến giờ vẫn chưa có nơi "an cư lạc nghiệp". Thế nên, tôi xin đại diện cho những người chưa có nhà đất, xin đề nghị cơ quan chức năng làm hai việc:

Thứ nhất, các nhà đầu tư kinh doanh nhà đất cũng như các công ty nhà máy kinh doanh hàng hóa (hàng hóa ở đây là đất, thay vì là bánh kẹo, quần áo). Vậy, với mỗi lô đất được chốt lời, mong cơ quan chức năng hãy xác định đúng giá bán ra là bao nhiêu (không được kê giá ảo), rồi thu đủ thuế thu nhập trên đúng phần lời đó (đánh thuế thật cao). Điều này cũng như các công ty kinh doanh sản xuất có lời thì phải đóng thuế cho nhà nước. Có như vậy mới tạo sự công bằng cho thị trường.

Thứ hai, ai có tiền nhàn rỗi thì cứ việc mua đất, đầu tư bất động sản nếu muốn. Vì xét trên góc độ luật pháp, điều đó chẳng có gì sai. Nhưng nếu dùng đòn bẩy tài chính (đi vay ngân hàng) để buôn đất, thì cơ quan chức năng phải siết chặt tín dụng cho vay bất động sản. Chính sách hiện nay đã có, tôi chỉ mong sao cơ quan chức năng sớm thực hiện và thực hiện hiệu quả.

Độc giả gửi tới Vnexpress.net"
Ngân hàng cũng thích vụ này bỏ xừ lên được...

• Vodka
Reactions: Xep

nhà Báo_đời

[Tịch thu bằng lái]
Đất sẽ chẳng bao giờ giảm được vì các ông trên ko bao giờ tự bóp *** mình cả. Ngoài ra đất xuống thì cty bđs, ngân hàng sẽ nghẻo gần hết. Nên trước mắt tầm 100 năm nữa ko bao giờ có chuyện giá đất giảm đâu.

Hư Không

Xe tăng
Bài này cũng có ý đúng, bds tăng thì sẽ làm khó cho kd sx vì giá thuê đất cao, khó canh tranh. Nhưng xh và chính sách nó vậy, nên về cá nhân sẽ phải vận hành theo cái chung để tồn tại và lo cho gđ.

E ko có duyên với đất cát nhưng cũng phải làm vài cái sổ để lo cho con, ko tránh đc

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Ông làm đất thì chửi sml
Ng ta làm sx thì cũng chửi sml bảo chỉ bán nhà là giỏi
Chả hiểu, thôi có tiền em cứ làm cái nhà lô đất cho thuê cho chắc cốp vậy
Kệ ai chửi tại đất nên mới thế này, loài người đã phát minh ra chỗ ở mới k cần đến đất đâu mà phải nghe cái đám chửi đổng đất lên như thể là tội đồ vậy
Ăn mặc ngủ địu ẻ ở (home) là nhu cầu cơ bản của con người... Ti diên muốn giữ được đất thì gia đình phải hòa thuận và không bị vay mượn

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Đất sẽ chẳng bao giờ giảm được vì các ông trên ko bao giờ tự bóp *** mình cả. Ngoài ra đất xuống thì cty bđs, ngân hàng sẽ nghẻo gần hết. Nên trước mắt tầm 100 năm nữa ko bao giờ có chuyện giá đất giảm đâu.
Chuẩn kụ. Ai đứng sau sốt này... Chính là bank nhác động não các kụ nhé

Kiên Khùng

Xe điện
Biết là như thế nhưng sản xuất hay kinh doanh hàng hóa khác thì phải có đủ kiến thức, kinh nghiệm và trải nghiệm thì mới mong thành công cụ ạ. Đất đai, nhà cửa nó nhanh. 😄
Dễ thì làm cho đk kinh doanh BĐS khó lên, sòng phẳng như các ngành sản xuất, để người lười lao động, thích đầu cơ phải trả đủ thuế, phí, khỏi mơ tưởng việc chỉ cần mua đất là tự giàu.

Sunny2011

Xe hơi
Thôi cụ bàn cái vĩ mô làm gì, chịu khó làm ăn tích góp mua đc mảnh đất cắm dùi đã. Chứ giờ chưa có mảnh cắm dui lại đề xuất thế nọ thế chai cháu e nn họ cười chết.

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Bds cũng là chỗ hấp thụ lạm phát là cái các kụ trển thích nhé... Bi giờ em bán nhà cũng được đôi chục dưng em cũng chả dám bán vì nghĩ nó còn lên nữa... Là iem ví dụ thế cho ló dễ hiểu. Tuy nhiên khi bắt đầu giảm phát các kụ sẽ thấy sóng xuống của BĐS

mai đăng chơn, Hòa Hải, Ngũ Hành Sơn, Đà Nẵng
Trước tôi cũng nghĩ giống ông chủ bài viết, nhưng giờ nghĩ lại thì "Tiên trách kỷ hậu trách nhân" thôi. Mình ko tự lo cho bản thân thì ai lo cho. Thấy cao thì đừng mua đừng đẻ như trong nam ấy, cày bục mặt ra để hết đời chỉ lo mua miếng đất cho mình và cho con, ko mua nổi thì hận rồi bỏ công sức, chi phí cả đời nuôi con để nó lại phải làm cu ly cày nuôi bọn buôn đất. Nếu có trình độ thì gom góp đi xklđ rồi nâng cao tay nghề trình độ để tụi chủ thấy ok mà tạo đk cho ở lại hoặc tìm cách mà định cư, khi nào đủ thì về hoặc không về cũng đc. Còn không làm được thì im mà cày mà cống hiến, cứ suốt ngày góp ý nọ kia mà mình không chịu thay đổi tư duy, "heo, gà" lại đòi ngang "hổ, sói".

CRV-2015

Xe buýt
Bds cũng là chỗ hấp thụ lạm phát là cái các kụ trển thích nhé... Bi giờ em bán nhà cũng được đôi chục dưng em cũng chả dám bán vì nghĩ nó còn lên nữa... Là iem ví dụ thế cho ló dễ hiểu. Tuy nhiên khi bắt đầu giảm phát các kụ sẽ thấy sóng xuống của BĐS
Nó là cái vòng luẩn quẩn: cứ kêu đất quá cao kìm hãm phát triển đầu tư ... nhưng thủ phạm chính là bank-xương sống của nên KT nước ta hiện nay. Cứ nhìn trong khi hầu hết DN SX đèu lỗ hoặc phá sản, nhưng lãi nhiều nhất vẫn là các bank, thì rõ ngay

thaiminh2015

[Tịch thu bằng lái]
Thuế đất, thuế lũy tiến... nguồn thu cực lớn mà các quan ko quan tâm, chắc ngại tự tay bóp zái

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Em chẳng bao giờ nghĩ đến những điều lớn lao, em nghĩ tất cả chúng ta tuỳ theo khả năng của bản thân, hãy cố gắng làm việc cho thật tốt công việc của mình để kiếm tiền. Khi có tiền rồi thì việc tiêu tiền của các cụ như gửi tiết kiệm, mua vàng, bđs, ô tô hay mua sắm bất cứ cái gì cũng là tốt cho bản thân, kích cầu xã hội và tạo công ăn việc làm, thu nhập cho người khác!

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Em chẳng bao giờ nghĩ đến những điều lớn lao, em nghĩ tất cả chúng ta tuỳ theo khả năng của bản thân, hãy cố gắng làm việc cho thật tốt công việc của mình để kiếm tiền. Khi có tiền rồi thì việc tiêu tiền của các cụ như gửi tiết kiệm, mua vàng, bđs, ô tô hay mua sắm bất cứ cái gì cũng là tốt cho bản thân, kích cầu xã hội và tạo công ăn việc làm, thu nhập cho người khác!
Em nghe kụ cao tới gần 2m à. Thảm lào mắtcl nhìn kụ bao quát...

CDX2011

Xe tăng
Website
casca.vn
Giảm ầm ầm kia sao cụ bảo k giảm?
Cũng 1 lô liền kề Đà nẵng, năm 2019 giá tầm gần 4 tỉ; giờ có 2,4 tỉ mà còn ko ai mua.
Thằng bạn e làm 1 lô Điện Ngọc, 2020 mua 4.3 tỉ; giờ bán ra may thì dc 3 tỉ; nhưng thực tế mãi ko ai mua.

Mũi tên bạc

Xe container
Em thấy có một số ý trong bài viết của cụ chủ hợp lý; từ "cuồng đất" chẳng hạn. Nhiều người phải có đến mấy chục mảnh đất nhưng cứ có tiền là mua thêm. Cứ hô mua đất để cho con cháu; trong khi mấy chục mảnh như thế thì con cháu chả cần động não kiếm tiền. Đồng thời phần lớn cứ có tiền là mua đất thì đẩy giá đất lên cao kinh khủng. Giá Đất cao thì những sản phẩm thiết yếu tăng theo như em mua cái bút ở đường Xã Đàn 40k; về khu nhà em vành đai 3; 20k, về quê thì 10k hay một lọ thuốc em mua cho đứa em ở miền núi tại Hà Nội thì giá từ 110-135k trong khi về thành phố ở quê em chỉ có 95k. Như vậy giá cả ở HN tăng tối thiểu vài chục % so với ở quê. Còn thực phẩm như rau thì thôi rồi có khi tăng cả 100%.

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Em thấy có một số ý trong bài viết của cụ chủ hợp lý; từ "cuồng đất" chẳng hạn. Nhiều người phải có đến mấy chục mảnh đất nhưng cứ có tiền là mua thêm. Cứ hô mua đất để cho con cháu; trong khi mấy chục mảnh như thế thì con cháu chả cần động não kiếm tiền. Đồng thời phần lớn cứ có tiền là mua đất thì đẩy giá đất lên cao kinh khủng. Giá Đất cao thì những sản phẩm thiết yếu tăng theo như em mua cái bút ở đường Xã Đàn 40k; về khu nhà em vành đai 3; 20k, về quê thì 10k hay một lọ thuốc em mua cho đứa em ở miền núi tại Hà Nội thì giá từ 110-135k trong khi về thành phố ở quê em chỉ có 95k. Như vậy giá cả ở HN tăng tối thiểu vài chục % so với ở quê. Còn thực phẩm như rau thì thôi rồi có khi tăng cả 100%.
Quê kụ đâu hay vậy để em xem còn lo về hưu

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Sao cụ lại cứ áp cái suy nghĩ con cháu nó có tiền rồi thì không động não kiếm tiền nhỉ ? Đừng nghĩ về con cháu như thế, ngay như chúng ta có mấy ai làm kiếm đủ tiền rồi thì dừng nghỉ, bỏ việc để tiêu tiền đâu ? Khéo còn hăng say vất vả cày cuốc hơn khi lúc còn kiếm được ít ấy. Nhu cầu/mong muốn của con người là vô tận, chẳng có ai bảo tôi chỉ phấn đấu đến trưởng phòng hay phó giám đốc rồi thôi, chẳng có bậc cha mẹ và đứa trẻ nào muốn học đạt mức khá hay lên lớp là được, nó học giỏi nhất lớp rồi thì còn muốn nhất cấp trường, cấp quận hay quốc gia, quốc tế ấy chứ.

Con nhà em đứa nào cũng thế, từ sinh viên năm 2 là các cháu đã phải đi làm thêm từ gia sư, bưng bê, bán hàng rồi. Nói thật với cụ chứ mấy đồng làm thêm kiếm được của các con nhiều khi không băng một phần chi phí em đưa đón chúng, nhưng để cho các con nó ý thức được việc kiếm tiền là khó khăn, vất vả ntn trong cuộc sống thôi.

QMintech

Xe tăng
Cơ bản ở Ta ai cũng biết, chỉ là khi nào tập đoàn cán bộ dám vì cái chung bỏ cái riêng thì Đất Nước mới khá được. Giờ bọn trẻ kiêm sống thì dễ nhứng kiếm chỗ ở cực khó.