[Funland] Kinh tế rất khó khăn phải không các cụ ?

Xe_vip

Xe tải
Cụ cứ nhìn các quán nhậu thì biết, trước đông vui là thế, giờ vắng leo teo đủ biết kinh tế khó khăn thế nào rồi, thế giới chưa thoát nguy cơ khủng hoảng đâu, sang năm mới biết đã đáy chưa.

smart_sharp

Xe tăng
Theo các cụ tầm này mua xe ô tô mới có ổn không ạ. Em cứ lăn tăn mãi, sợ mua rồi sang năm xe lại xuống nữa vì tình hình kinh tế không mấy khả quan.
Xe ô tô ở VN sẽ ngày càng rẻ (cùng giá tiền mua xe nhiều tính năng hơn hoặc cùng loại xe thì giá tiền sẽ giảm). Nên quan trọng là cụ có nhu cầu nhiều hay không rồi quyết định thôi. Em mua Mazda 3 cách đây 7 năm. Giờ vẫn số tiền đấy (chưa kể trượt giá do lạm phát hoặc tiền lãi em gửi ngân hàng), em mua được CX5 mới.

PDlong

Xe điện
Em ngồi chơi xơi nước 3,4 tháng nay, chỉ support vớ vỉn vẫn nhận lương đều ở công ty nước ngoài đây, ngại quá, cũng sợ đùng một phát công ty giải thể thì mình ra đường...cả công ty chỉ có 30% nhân sự làm việc đem lại lợi nhuận, còn lại 70% đang... chờ việc ạ.
70 % ngồi chờ việc nhận lương đều , lương cao thì cũng thích đấy cụ nhỉ , mỗi ng ngồi chơi cầm 20-30 củ mang về

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
https://github.com/sonvirgo/4G-Circumvent
Website
github.com
Cụ lên phố cổ mà xem, tối nào các hàng quân ăn uống đông nghịt thanh niên ăn nhậu. Trên phố vẫn tấp nập lắm.
Em ko lên phố cổ ạ
Em loanh quanh mấy quận vành đai II thui ah
Em thấy hết covid bung ra thuê shop, mở của hiệu rất hong.
Giờ đóng nhiều lắm.
Nhiều nhà lại treo biển cho thuê dài dài
Mấy trung tâm Gym thì ế khách gọi em ời ời, em đến xem, toàn tư vấn mà có ai mua đâu.
Mấy quán games PC mới mở cho free đông kín, thu tiền cái còn lác đác.
Quán game mới mở ỏ chợ Hàng Da chẳng hạn, tầm 2 3 tỏi đấy cụ ah. Mà thu tiền phát vắng hoe. Cự cứ tính 1 con PC Game khủng i513600kf 1660s màn 27inch chưa kể gear, bét cũng 20-25 củ x100 máy 1h chơi 20k -50k chưa kể ăn uống, mà ko ai chơi 1h mà cũng ko ai đi 1 mình ah

Chỉnh sửa cuối:

acquyphuthinh

Xe buýt
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Đừng cụ
3 năm nữa xe điện thắng thế, xe xăng đi vào dĩ vãng
Em lại đang muốn mua xe máy dầu :)) Cụ nói cũng có lí, nhiều khi thể chế thay đổi, lại cấm xe xăng và dầu vào phố thì cũng mệt

acquyphuthinh

Xe buýt
Xe ô tô ở VN sẽ ngày càng rẻ (cùng giá tiền mua xe nhiều tính năng hơn hoặc cùng loại xe thì giá tiền sẽ giảm). Nên quan trọng là cụ có nhu cầu nhiều hay không rồi quyết định thôi. Em mua Mazda 3 cách đây 7 năm. Giờ vẫn số tiền đấy (chưa kể trượt giá do lạm phát hoặc tiền lãi em gửi ngân hàng), em mua được CX5 mới.
Vâng cụ, gđ cũng đi con Eco được gần 8 năm rồi, nhu cầu thì cũng không phải quá cấp thiết nhưng thực sự là cũng muốn chớp cơ hội các hãng đang khuyến mãi, chỉ lăn tăn bỏ cả đống tiền ra mua con xe rồi lại bỏ đấy thì lại phí nguồn tiền mặt. Kinh tế khó khăn như này thì sợ nhất là vay mượn.

firstXpan

Xe buýt
70 % ngồi chờ việc nhận lương đều , lương cao thì cũng thích đấy cụ nhỉ , mỗi ng ngồi chơi cầm 20-30 củ mang về
Vầng cụ, cũng thích nhưng cũng ngại cụ ạ, đứng về mặt nhân viên thì thích thật, nhưng đứng về mặt quản lý thì như ngồi trên đống lửa ấy... :-?

acquyphuthinh

Xe buýt
Vầng cụ, cũng thích nhưng cũng ngại cụ ạ, đứng về mặt nhân viên thì thích thật, nhưng đứng về mặt quản lý thì như ngồi trên đống lửa ấy... :-?
hôm nọ em có tham khảo 1 nhận định là nếu kinh tế không khả quan trong năm tới thì xu hướng lao động sẽ rút dần từ các thành phố lớn và trở về địa phương do không chịu nổi chi phí sinh hoạt trên TP. Theo cụ thì có xảy ra không?

smart_sharp

Xe tăng
hôm nọ em có tham khảo 1 nhận định là nếu kinh tế không khả quan trong năm tới thì xu hướng lao động sẽ rút dần từ các thành phố lớn và trở về địa phương do không chịu nổi chi phí sinh hoạt trên TP. Theo cụ thì có xảy ra không?
Nó sẽ diễn ra dần dần chứ làm gì có xu hướng lớn, rõ ràng, nhìn thấy ngay như theo kiểu covid 19 đâu cụ.

smart_sharp

Xe tăng
Em lại đang muốn mua xe máy dầu :)) Cụ nói cũng có lí, nhiều khi thể chế thay đổi, lại cấm xe xăng và dầu vào phố thì cũng mệt
Trước mắt (tối thiểu là trong vòng 5 năm tới), không có chuyện đó đâu cụ. Xe điện giờ không đủ chỗ sạc, cấm xe xăng vào phố thì đi bằng gì?

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
Website
github.com
Nhà hàng xóm em trước cho thuê 1 lái xe du lịch phố cổ. Mấy năm liền. Từ hồi covid đến giờ ko thấy lên nữa, thấy bảo giờ lái xe ở quê.

firstXpan

Xe buýt
Theo ý kiến cá nhân của em thì khó ạ, trừ khi phải có một điều gì đó rất lớn thay đổi thế giới, như kiểu dịch covid vừa rồi...Mọi người làm ở nhà hết, mà làm ở nhà thì ko nhất thiết phải ở thành phố, đợt đó em toàn về quê ngồi remote để code ạ. Công nhận chi phí rẻ thật.
Còn xã hội hiện nay vẫn là xu hướng thành phố, vì đơn giản là ở quê ko có việc gì để làm cả, ngoài trồng lúa.
Nếu có thì chỉ có xu hướng lao động phổ thông ngày càng muốn lương cao hơn và kiếm được nhiều tiền hơn thôi ạ. Thực sự lao động phổ thông ở nước nhà thu nhập quá chênh lệch so với lao động phổ thông các nước khác.
Mấy hôm trước em gọi thợ làm cửa sắt mà ông chủ báo giá 1M, mà nói giờ chưa có thợ để làm, hơn 1 tuần rồi vẫn chưa thấy có thợ.
Nếu mà giờ lao động dịch chuyển về quê, hay các trường đại học dịch chuyển về ngoại thành hết thì nhà đất nội thành sẽ rẻ hơn ạ, chứ giờ thì cứ tăng từng ngày, và giấc mơ nhà đất ngày càng xa vời vợi...

Chỉnh sửa cuối:

TorienT

Xe container
Theo ý kiến cá nhân của em thì khó ạ, trừ khi phải có một điều gì đó rất lớn thay đổi thế giới, như kiểu dịch covid vừa rồi...Mọi người làm ở nhà hết, mà làm ở nhà thì ko nhất thiết phải ở thành phố, đợt đó em toàn về quê ngồi remote để code ạ. Công nhận chi phí rẻ thật.
Còn xã hội hiện nay vẫn là xu hướng thành phố, vì đơn giản là ở quê ko có việc gì để làm cả, ngoài trồng lúa.
Nếu có thì chỉ có xu hướng lao động phổ thông ngày càng muốn lương cao hơn và kiếm được nhiều tiền hơn thôi ạ. Thực sự lao động phổ thông ở nước nhà thu nhập quá chênh lệch so với lao động phổ thông các nước khác.
Mấy hôm trước em gọi thợ làm cửa sắt mà ông chủ báo giá 1M, mà nói giờ chưa có thợ để làm, hơn 1 tuần rồi vẫn chưa thấy có thợ.
Em nghĩ sẽ có sự phân tán lao động cổ cồn trắng tương đối về các đô thị nhỏ do khả năng làm việc từ xa đấy ạ.

Xe bọ xít

Xe container

TroiDatOi

Xe đạp
cả năm nay em ko biết làm gì, đóng công ty rồi
may còn ít tiền mặt chuyển wa kinh doanh tiền là cho vay đc 2 tỷ cầm tài sản xe hơi đất cát, tháng 5 6% cũng ổn sống lay lắt, các cụ đừng nói em cho vay cắt cổ, nhà nước với bank thì bô bô lãi thấp đố ai vay đc, ra ngoài toàn 10 tới 30% vay cho chết

thôi thì thời thế phải thế thôi, em còn gia đình 6 miệng ăn, ai nói gì nói

redcode

Xe điện
Đất quê e chó ăn đá gà ăn sỏi bọn cò vào nó thổi dân ít học hùa theo giờ cỏ mọc cao hơn người
Và dân ở chính nơi có đất cũng nhảy vào thổi cùng cò. Sau rút ra chậm nên giờ cũng kẹt hàng tương đối đó cụ.

PDlong

Xe điện
Thế thì mới là chi phí rủi ro , phải chịu mà cụ , chứ muốn ăn 100 % thì trừ khi con cụ Tổng :D

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
Website
github.com
Thế thì mới là chi phí rủi ro , phải chịu mà cụ , chứ muốn ăn 100 % thì trừ khi con cụ Tổng :D
Doanh nghiệp ko phải của cụ ấy thì chỉ chạy KPI thui, chứ cũng ko mất xu nào trong ví :D
Mà theo kinh nghiệm của em, làm kỹ thuật thì ko bay, chuyển sang quản lý chạy KPI ko đạt lại bay :D

Chỉnh sửa cuối:

turnviet

Xe lăn
Người OF
Website
carcam.vn
Cái này sẽ là xu thế cụ ạ
Người trẻ sẽ về quê rất nhiều, giống China hiện nay

acquyphuthinh

Xe buýt
Nhà hàng xóm em trước cho thuê 1 lái xe du lịch phố cổ. Mấy năm liền. Từ hồi covid đến giờ ko thấy lên nữa, thấy bảo giờ lái xe ở quê.
Em thấy là lao động phổ thông có nghề kiểu lái xe, thợ các kiểu... thì còn đỡ, chứ kiểu như nv văn phòng hoặc công nhân mà về quê thì chẳng biết làm gì, lại phải đi học nghề lại từ đầu