[Funland] Kinh tế rất khó khăn phải không các cụ ?

Smile1102

Xe container
Ai trả phải đóng học phí để học cụ, mà đóng xong mà thi không qua thì lại đóng tiền học lại.
Em đang định mua nhà đây mà lăn tăn quớ hiuhiu, cái em thích thì sợ mua thì đc chứ cần tiền bán thì quên đi :( Cơ mà cái nhà đó em khá thích, có thể sau này tụi trẻ con học xong sẽ ở. Băn khoăn ghê.
À mà mua là em hết sạch tiền mặt, nếu thất nghiệp cái là xong hem có tiền cho con đi học hichic.

Peter16388

Xe tải
cứ nói khó khăn chứ vật tư tăng giá thợ vẫn chảnh chó không làm. Lại thêm các gói cứu trợ bđs nổ liên tục thế thì làm sao mà kt đi xuống đc. Khả năng lèo lái qua ngách này là ra biển lớn thôi

TorienT

Xe container
Em đang định mua nhà đây mà lăn tăn quớ hiuhiu, cái em thích thì sợ mua thì đc chứ cần tiền bán thì quên đi :( Cơ mà cái nhà đó em khá thích, có thể sau này tụi trẻ con học xong sẽ ở. Băn khoăn ghê.
À mà mua là em hết sạch tiền mặt, nếu thất nghiệp cái là xong hem có tiền cho con đi học hichic.
:D Cái khổ của bọn suốt ngày ngồi chơi không làm gì.
P/s: Em cũng đang cơ cấu lại tài sản mà xem chừng đợt này chưa thuận lắm, vẫn cứ đang ngồi ngó nghiêng thôi.

Chỉnh sửa cuối:

New car 2023

Xe container
Để có thể trả lương cao cho công chức thì ngân sách nhà nước lại phải lớn với một số điều kiện là: Biên chế không tăng; Không thất thoát; Chi đúng, trúng, hiệu quả... Mặt khác muốn ngân sách cao thì quy mô nền kinh tế phải lớn, không những thế GIÁ TRỊ gia tăng của nền kinh tế cũng phải cao chứ cứ cái kiểu chỉ có một người tạo ra GIÁ TRỊ nhưng có đến ba bốn người "chuyên chở" cái GIÁ TRỊ ấy thì đúng là nên xếp vào hàng những nước "không muốn phát triển" phỏng Cụ.
"Để có thể trả lương cao cho công chức" thì không bắt buộc có ngân sách nhà nước lớn lắm đâu bác.
Vì họ có Bảng lương khá ngắn; không như ở xứ nọ, nó dài nhiều trang A4, mà lại toàn lãnh đạo nữa chứ.
Rất may mắn là ở nước ta, các đồng chí công chức đều được đào tạo hết sức bài bản lý luận sắc bén sâu sắc kinh nghiệm tràn trề kinh qua nhiều vị trí công tác và đều hoàn thành xuất sắc nhiệm vụ, lại còn vui vẻ nhận lương không cao nữa chứ.

Timtt

Xe hơi
BĐS vẫn thấy ko giảm mấy các bác nhỉ, vật giá giảm cũng rất ít

firstXpan

Xe buýt
Chỗ em cty nước ngoài đang cắt giảm nhân sự hàng loạt, em đang hồi hộp nghe ngóng động tĩnh đây. Khó khăn là khó toàn cầu nên mình ko đỡ được.
Em ngồi chơi xơi nước 3,4 tháng nay, chỉ support vớ vỉn vẫn nhận lương đều ở công ty nước ngoài đây, ngại quá, cũng sợ đùng một phát công ty giải thể thì mình ra đường...cả công ty chỉ có 30% nhân sự làm việc đem lại lợi nhuận, còn lại 70% đang... chờ việc ạ.

vuongbui1988

Xe tải
Xăng tăng rồi nè.
Điện chuẩn bị tăng nữa nè.
Lạm phát cuối năm cao đấy.
Pà con cứ chuẩn bị tinh thần. Trước mắt là chứng cháo đi bằng nạng đã :-?

Edit: Thêm bài cùng series

Trong bối cảnh Fed thể hiện quan điểm "diều hâu" hơn sau cuộc họp vừa qua, động thái mở lại kênh hút tiền dường như cũng phát đi tín hiệu về sự tinh chỉnh trong chính sách tiền tệ của NHNN.

Xung quanh vấn đề lãi suất – tỷ giá, trong các phát ngôn về chính sách gần đây, các lãnh đạo của NHNN cũng liên tục đề cập đến sự cân bằng giữa hai chỉ số này.

Tại cuộc họp với các doanh nghiệp mới diễn ra vào ngày hôm qua (21/9), Thống đốc Nguyễn Thị Hồng khẳng định NHNN đang theo dõi rất sát tỷ giá, hàng ngày, hàng giờ để có thể điều hành phù hợp.

“Lãi suất giảm thì đương nhiên tỷ giá tăng, đó là về mặt kinh tế học. Do đó điều hành cần phải có sự hài hoà, ổn định là nhiệm vụ của Ngân hàng Nhà nước. Điều hành tỷ giá phải trên góc độ tổng thể nền kinh tế.

Trước đó, Phó Thống đốc Đào Minh Tú cũng cho rằng, lãi suất có quan hệ biện chứng với tỷ giá, nếu lãi suất giảm thấp thì khả năng tỷ giá sẽ lại bùng lên. Chính vì thế, phải tìm được điểm cân bằng giữa lãi suất và tỷ giá.
Theo ông Tú, giảm lãi suất là bức thiết nhưng giảm lãi suất quá sẽ dẫn đến mất tỷ giá. Mất tỷ giá cũng làm đảo lộn, ảnh hưởng tới niềm tin nhà đầu tư, quyền lợi của Chính phủ khi đi vay nợ nước ngoài, doanh nghiệp, người dân nảy sinh tâm lý găm giữ ngoại tệ khiến đồng tiền nội tệ mất giá mạnh hơn, cả xuất nhập khẩu cũng sẽ bị tác động mạnh. Do đó phải giữ tỷ giá, mà muốn giữ thì lãi suất phải hợp lý.

“Nếu tỷ giá không ổn định, không có lòng tin thì còn ai bỏ tiền đầu tư vào Việt Nam. Người ta có thể sẽ rút vốn về nước, họ tính toán lợi ích ngay”, Phó Thống đốc cho hay.

Em có niềm tin là LS sẽ phải đảo chiều :">:)
Em cũng nghĩ thế, ông nhà nước hy sinh tỉ giá cứu mấy ông DN sân sâu, rồi bank. Cuối cùng chỉ dân đen chịu thiệt!

anhmes

Xe hơi
E ạ luôn, đất giờ bán 1/2 giá ko ai mua, cò vạc vào dìm chết hết!

Laman1214

Xe buýt
Ủa nói như cụ là dân vẫn còn xiền để tiêu ạ.
Nhiều hay ít tiền thì vẫn phải mua thực phẩm để bỏ vào mồm thôi cụ. Chính ra giai đoạn này những chuỗi siêu thị bán hàng giá rẻ và hàng bình dân như bigC lại đông khách hơn trước, họ có vốn nhập hàng lại còn quay vòng nhanh nữa nên càng lãi lớn.

Cub91

Xe đạp
E thấy BĐS sẽ giảm là đúng gì giai đoạn 2020-2021 bị đẩy giá cao quá, còn hàng tiêu dùng hay thực phẩm các bác cũng đòi giảm trong khi lương các bác tăng so vs thời gian trc là không hợp lý rồi :))

AKAN_N

Xe buýt
Em đọc một lèo mới thấy đừng xem tivi thời sự lúc 19h nữa mà vào đây mà xem mới thực tế kinh tế khó khăn ntn. Em làm cho d/n nước ngoài nên ko bị tác động kinh tế và sự đi xuống của kinh tế Việt Nam cũng không ảnh hưởng tới bên em

dogolegia

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
dogolegia.vn
Em ko xem toptop nên ko rõ lắm ạ.
Q1 cty em thảm nhưng Q3 thì tốt hơn chút rồi. Hi vọng cuối năm ổn để có tí lãi.
Vâng ạ, có tí lãi cho tết vui vui cụ nhỉ, chứ đà này sang năm mới đáy, may ra 25-26 mới nhúc nhích, 27-28 mới ngon lại cụ ạ.

acquyphuthinh

Xe buýt
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Theo các cụ tầm này mua xe ô tô mới có ổn không ạ. Em cứ lăn tăn mãi, sợ mua rồi sang năm xe lại xuống nữa vì tình hình kinh tế không mấy khả quan.

smart_sharp

Xe tăng
Em đọc một lèo mới thấy đừng xem tivi thời sự lúc 19h nữa mà vào đây mà xem mới thực tế kinh tế khó khăn ntn. Em làm cho d/n nước ngoài nên ko bị tác động kinh tế và sự đi xuống của kinh tế Việt Nam cũng không ảnh hưởng tới bên em
Thực ra, làm nhân viên thì cứ còn việc (job) là yên tâm. Cụ, cũng như em, hay gần như bất kỳ công nhân, nhân viên nào chỉ sợ mất việc thôi.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Để tiền tiêu cho nó xõa mợ ơi. Đời là mấy chứ cứ tích cóp mua lắm nhà để làm gì :))

thongnv

Xe điện
Theo các cụ tầm này mua xe ô tô mới có ổn không ạ. Em cứ lăn tăn mãi, sợ mua rồi sang năm xe lại xuống nữa vì tình hình kinh tế không mấy khả quan.
Đừng cụ
3 năm nữa xe điện thắng thế, xe xăng đi vào dĩ vãng