[Funland] Kinh tế rất khó khăn phải không các cụ ?

Mytv

Xe điện
Em đang định mua nhà đây mà lăn tăn quớ hiuhiu, cái em thích thì sợ mua thì đc chứ cần tiền bán thì quên đi :( Cơ mà cái nhà đó em khá thích, có thể sau này tụi trẻ con học xong sẽ ở. Băn khoăn ghê.
À mà mua là em hết sạch tiền mặt, nếu thất nghiệp cái là xong hem có tiền cho con đi học hichic.
E chán đi tìm đất tìm nhà rồi mợ ạ. Mấy tháng trời loanh quanh với các bạn sale phát mệt. Chủ nhà có thèm hạ giá đâu. Thôi h chờ xem năm tới thế nào. Ko thì cứ vứt vào NH vậy. E chẳng thiết tha mua thêm bđs làm j. Bạn vk thì cứ lồng lộn lên bẩu "tiền mất giá" :))

Mytv

Xe điện
Theo ý kiến cá nhân của em thì khó ạ, trừ khi phải có một điều gì đó rất lớn thay đổi thế giới, như kiểu dịch covid vừa rồi...Mọi người làm ở nhà hết, mà làm ở nhà thì ko nhất thiết phải ở thành phố, đợt đó em toàn về quê ngồi remote để code ạ. Công nhận chi phí rẻ thật.
Còn xã hội hiện nay vẫn là xu hướng thành phố, vì đơn giản là ở quê ko có việc gì để làm cả, ngoài trồng lúa.
Nếu có thì chỉ có xu hướng lao động phổ thông ngày càng muốn lương cao hơn và kiếm được nhiều tiền hơn thôi ạ. Thực sự lao động phổ thông ở nước nhà thu nhập quá chênh lệch so với lao động phổ thông các nước khác.
Mấy hôm trước em gọi thợ làm cửa sắt mà ông chủ báo giá 1M, mà nói giờ chưa có thợ để làm, hơn 1 tuần rồi vẫn chưa thấy có thợ.
Nếu mà giờ lao động dịch chuyển về quê, hay các trường đại học dịch chuyển về ngoại thành hết thì nhà đất nội thành sẽ rẻ hơn ạ, chứ giờ thì cứ tăng từng ngày, và giấc mơ nhà đất ngày càng xa vời vợi...
E thấy thợ thuyền h thu nhập tốt phết. Như e hôm rồi hỏng đường ống nc. Gọi thợ vào báo giá 2.5tr. vật liệu hết tầm 1tr. Làm khoảng 1 buổi sáng xong. Ấy thế mà còn ko thèm làm ngay. Báo hại e lại phải mượn máy hàn nhiệt tự xử.

sakai_yo

Xe lăn
E ko hiểu 2 cái hiệu bánh hn & hp ăn có j ngon mà đông khách tới vậy? E là ngừoi thích ăn ngọt, cũng khoái bánh trung thu. Nhưng với e mấy loại của cty chén thích hơn. Đúng là mỗi người 1 khẩu vị:D
Em đoán là do họ giữ đúng vị truyền thống xưa cụ ạ.
Cá nhân em thì thích những vị hiện đại, mới hơn - nó cũng đỡ ngọt hơn. F1 nhà em thì đòi mua vị matcha.

starsn

Xe điện
Nhưng điều làm mình hạnh phúc thông thường lại rất... rủi ro cụ ơi huhu.
Giống như các cụ giấu vợ lập quỹ đen, nuôi chân dài ấy, rất hạnh phúc nhưng..
Em thường khi nào phù hợp hoàn cảnh thì mua, không vội theo thị trường, chưa chắc đã lãi nhưng bình yên :) Em đoán đoán thời gian tới giá nhà chung chung không lên nhiều, lên thế rồi còn gì nữa, tiền có phải lá me đâu.

E chán đi tìm đất tìm nhà rồi mợ ạ. Mấy tháng trời loanh quanh với các bạn sale phát mệt. Chủ nhà có thèm hạ giá đâu. Thôi h chờ xem năm tới thế nào. Ko thì cứ vứt vào NH vậy. E chẳng thiết tha mua thêm bđs làm j. Bạn vk thì cứ lồng lộn lên bẩu "tiền mất giá" :))
Gửi ngân hàng chắc không mất giá lắm hehe

soc bo

Xe buýt
Gớm muốn bơm cũng chả bơm đc ý ạ.
Cụ nhin xem giờ các quan có ai muốn làm gì ko?
Tỉ lệ giải ngân đc 20-30%thôi
Kiểu gì cũng phải bơm. Hạ lãi xuất. Giảm thuế. Tăng lương. Đầu tư côn

firstXpan

Xe buýt
E thấy thợ thuyền h thu nhập tốt phết. Như e hôm rồi hỏng đường ống nc. Gọi thợ vào báo giá 2.5tr. vật liệu hết tầm 1tr. Làm khoảng 1 buổi sáng xong. Ấy thế mà còn ko thèm làm ngay. Báo hại e lại phải mượn máy hàn nhiệt tự xử.
Vầng cụ, thợ thuyền bây giờ ko hiểu đi đâu hết, và đa phần họ đòi giá cao hơn năm trước. Hồi đầu hè em cũng phải tự thay cái tụ cho điều hòa, vì không gọi được thợ ạ.

thongnv

Xe điện
Vầng cụ, thợ thuyền bây giờ ko hiểu đi đâu hết, và đa phần họ đòi giá cao hơn năm trước. Hồi đầu hè em cũng phải tự thay cái tụ cho điều hòa, vì không gọi được thợ ạ.
Điện nước trong nhà, em toàn tự triển
Mấy tay thợ kiêu và làm lởm khởm, giá thì chém

okokyatoho

[Tịch thu bằng lái]
Bọn thợ hàn xì mới khốn nạn , trước cháu có mấy chỗ cần hàn mà gọi mãi chúng nó không vào vì quá vặt vãnh, sau có 1 thằng vào chém 300 k cho mấy mối hàn. Cháu cay mua cái máy hàn về tập tành, rồi hàn cho cả xóm, giờ nhà nào hàn xì đơn giản cứ gọi cháu, miễn phí

OTheAh

Xe tăng
Singapore lương công chức rất cao , ngoài lương hàng tháng còn 1 khoản cũng chuyển cùng lương nhưng treo đó, đến lúc về hưu nếu ko có vi phạm kỷ luật thì ngoài lương hưu còn lĩnh 1 cục to nữa, nên công chức Singapore làm việc khá tâm huyết và cẩn thận.
Dc vậy thì tốt quá

thudoll88

Xe tăng
Sao phải hạ cụ. Cụ có bđs bán cụ có hạ ko ạ? Nếu ko vỡ nợ hay áp lực tài chính. Thấy hợp lý thì múc thôi 1-2 năm nữa nó vẫn tăng lại tiếc

firstXpan

Xe buýt
Các cụ cứ kêu thất nghiệp nhiều, toàn ngồi chơi xơi nước, nhưng thợ thuyền thì lại không hiểu đi đâu, gọi mãi không được, đại học cứ đăng kí là đỗ rồi ra trường lại chạy xe cho công ty đa quốc gia để chờ việc, đó có phải là một nghịch lý? :-?

thudoll88

Xe tăng
5-6% 1 tháng thì quá bằng F88 cho vay hả cụ :))
Khiếp thật ai là con nợ của món nợ này mỗi tháng phải trả lãi cắt cổ mà đây chỉ là phần lãi thôi vẫn còn hai tỏi tiền gốc treo lơ lửng trên đầu. Không biết con nợ xoay kiểu gì để trả nhỉ buôn mai thúy à kkk

cadan

Xe container
Phòng trọ ở khu Hòa lạc trong bài báo này là hướng vào sinh viên có điều kiện, chứ không phải là người lao động đâu cụ.
Sv có điều kiện giờ cungz căng đấy ạ

Hulk

Xe tăng
Chưa hẳn là ngành gỗ phục hồi đâu bác ơi. Khả năng nhớn xuất khẩu gỗ tháng 7 tăng là do 2 sự kiện làm ngành gỗ phải tái cơ cấu chuỗi cung ứng. Thứ nhất là cháy hàng triệu ha rừng đến tuổi thu hoạch ở Alberta Canada nên người mĩ xoay sang chữa cháy từ nguồn khác trong tháng 7. Thứ 2 là luật phá rừng EUDF của châu Âu có hiệu lực từ ngày 29/6 nên trung quốc tăng cường nhạp gỗ từ 5 nguồn đang có thẻ xanh. Việt nam chúng ta là 1 trong 5 nguồn đó nên XK gỗ tháng 7 tăng.

Tuy nhiên các hiệu ứng trên đang giảm dần thể hiện ở giá gỗ xẻ đi xuống. Có lẽ tháng 9, 10 thì trị giá XK mặt hàng gỗ lại nhỏ hơn 1 tỉ đô thôi. Cái chúng ta hi vọng là lượng hàng tồn kho ở mĩ và châu Âu đã giảm về mức bình thường nên dệt may và da giày có triển vọng khá hơn trong quí 4. Điều đó thể hiện ở giá bông sau khi lao từ 150 về 85 cent/pound thì đã ngừng giảm vầ đi ngang 3 tháng vừa rồi, thậm chí còn có lúc tăng. Riêng mặt hàng điện tử phải sang quí 1/2024 mới khá hơn, bác nào làm ở Samsung thử cho ý kiến ạ
Thông tin rất hữu ích. Vodka cảm ơn bác.

dhela

Xe tăng
Mới vào thu mà Nga đã tính bài chơi khó uca, châu âu r. Bắt đầu đốt hệ thống năng lượng uca, cấm xăng dầu. Mùa đông eu năm ngoái ấm, năm nay mà lạnh là toang..
Nga đã tạm thời cấm xuất khẩu xăng và dầu diesel đến tất cả các quốc gia, ngoại trừ 4 nước thuộc Liên Xô cũ, nhằm ổn định thị trường nội địa.
Vâng cụ.
Nhà ta như cây tơ hồng nên muốn hay ko cứ phải bám nhờ cây to là họ. Họ có tươi thì mình mới cười đc ạ #:-s

Vào buổi sáng phiên giao dịch 22/9, nhiều hội nhóm đầu tư chứng khoán xuất hiện tin đồn Tổng Giám đốc và Phó Tổng Giám đốc của HOSE nộp đơn nghỉ việc...

Dân chứng hôm nay nhiều tin (dù là tin đồn) ko đc tươi cho lắm. Ko biết có phải liên quan đến KRX ko. Vì CP yêu cầu phải đi vào hoạt động cuối năm nay, nhưng có vẻ như điều đó là bất khả thi. Cái món KRX này có nhanh thì quý 4 năm sau còn chậm thì phải năm sau nữa... Là em nghe đồn thế :-s

muoibaconcho

Xe điện
Các cụ cứ kêu thất nghiệp nhiều, toàn ngồi chơi xơi nước, nhưng thợ thuyền thì lại không hiểu đi đâu, gọi mãi không được, đại học cứ đăng kí là đỗ rồi ra trường lại chạy xe cho công ty đa quốc gia để chờ việc, đó có phải là một nghịch lý? :-?
Là vì khi các cụ tính công việc không bao gồm thời gian đi lại cho thợ.
Làm chỉ 10 phút nhưng họ đi đến và đi về mất gần 2h, coi như mất toi một buổi thì dù chỉ 10 phút họ vẫn tính 300-500k tiền công chưa bao gồm vật tư.
300-500k cho 10 phút thì đa số sẽ kêu đắt thế, thôi khỏi, tôi tự làm, nên thợ họ lại đi mất công mà ko có tiền công. Trong khi cũng chạy grab 2h như thế thì kiếm đc đôi trăm. Vài lần đi về không công như vậy thì những việc lặt vặt chả ai đi cả.
Nói chung, chuyện đơn giản thì nên tự làm. Cái gì cần gọi thợ thì gọi cho đáng, chứ gọi lắt nhắt thì lục tốn.

Smile1102

Xe container
Nhà em thì bạn ck sợ tiền mất giá nên em mới phải chạy đây. Nhưng tính em lại thích đẹp huhu

sakai_yo

Xe lăn
Hay là đi buôn IP đi cụ, em vừa đọc báo thấy nhu cầu khủng. Trong Of có cụ bảo sang Thái toàn người mình xếp hàng chờ.

raisomoon

Xe tăng
cả năm nay em ko biết làm gì, đóng công ty rồi
may còn ít tiền mặt chuyển wa kinh doanh tiền là cho vay đc 2 tỷ cầm tài sản xe hơi đất cát, tháng 5 6% cũng ổn sống lay lắt, các cụ đừng nói em cho vay cắt cổ, nhà nước với bank thì bô bô lãi thấp đố ai vay đc, ra ngoài toàn 10 tới 30% vay cho chết

thôi thì thời thế phải thế thôi, em còn gia đình 6 miệng ăn, ai nói gì nói
Vậy cũng gần 2k/ 1 triệu/ ngày thì ngon quá :v cao hơn cột điện rồi í chứ

Asura

Xe tăng
cả năm nay em ko biết làm gì, đóng công ty rồi
may còn ít tiền mặt chuyển wa kinh doanh tiền là cho vay đc 2 tỷ cầm tài sản xe hơi đất cát, tháng 5 6% cũng ổn sống lay lắt, các cụ đừng nói em cho vay cắt cổ, nhà nước với bank thì bô bô lãi thấp đố ai vay đc, ra ngoài toàn 10 tới 30% vay cho chết

thôi thì thời thế phải thế thôi, em còn gia đình 6 miệng ăn, ai nói gì nói
Hình như cụ này không đọc báo hoặc không biết mình đang phạm luật !!

Những gì cụ viết trên này có thể là bằng chứng chống lại cụ đấy

Chỉnh sửa cuối: