[Funland] Kinh tế rất khó khăn phải không các cụ ?

XSim

Xe container
bài của cụ trích GS Trung Quốc:
Một người bạn Trung Quốc ở Việt Nam cùng tôi đi khảo sát cho biết, xe điện VinFast về cơ bản được lắp ráp từ linh kiện Trung Quốc: pin của Gotion High-Tech, động cơ của Dalian Haosen, radar của Shanghai Baolong và cảm biến nhiệt của Jiangsu Kingfield…
À cái này cũng giống như trích dẫn đồng chí TS Thành về chính sách kinh tế thôi, cụ thể với vụ này thì giống một kiểu motif như trên OF là em có thằng bạn, ông chú làm ở VF nói rằng abc xyz :))

TorienT

Xe container
Cụ là số ít hiếm hoi còn lại, vẫn tin mục tiêu CÓ THỂ trở thành trung tâm bán dẫn thế giới!

Em rất nể cụ. :D
Bình thường cụ, ít ra còn có định hướng để mà tin. 10 lần sai đường sẽ có 1 lần đúng, còn hơn là không làm kêu gào hay mỉa mai. Các con rồng, con hổ châu Á nó cũng không đi đường thẳng lên phú cường đâu.

sakai_yo

Xe lăn
Nói riêng chuyện đất đai em đọc thấy ở đây hầu hết các cụ mợ vẫn đặt tâm trí vào BDS cực kì nhiều, thế thì với góc độ kinh doanh tội gì em không gom hàng, tăng giá nếu em làm kinh doanh BDS (chưa kể các lí do khác). Nhu cầu cao đến mức khát vọng như thế không tận dụng thì đâu phải người làm ăn. Bao giờ giá nhà tăng kệ giá nhà tăng ta vẫn ăn, vẫn chơi, vẫn đi du lịch vẫn đầu tư vào việc khác thì lúc đấy BDS nó sẽ hạ, còn giờ nó hạ thật các cụ cũng lại nhanh tay gom thôi.
Em thấy cụ nói đúng, em ít khi còm chuyện đất đai nhưng em cũng đọc nhiều thớt trên OF này thì thấy kiểu gì cccm cũng quay sang BĐS hết, từ người lương thấp đến người lương cao, từ topic về hưu đến topic khởi nghiệp. Bắt đầu từ đủ thứ chuyện khác nhau nhưng cuối cùng cũng sang chuyện tích lũy BĐS, thế mới tài.

thanhphuong06

Xe tải
Bình thường cụ, ít ra còn có định hướng để mà tin. 10 lần sai đường sẽ có 1 lần đúng, còn hơn là không làm kêu gào hay mỉa mai. Các con rồng, con hổ châu Á nó cũng không đi đường thẳng lên phú cường đâu.
Con hổ, con rồng =))

Đúng rồi, thà bỏ chục tỷ usd vào đầu tư bán dẫn còn hơn đầu tư nông nghiệp, công nghiệp, phải không cụ?

Rồi tương lai chúng ta sẽ có cú đấm thép vina-chip, đưa VN thành rồng, thành hổ châu Á =))

TorienT

Xe container
Con hổ, con rồng =))

Đúng rồi, thà bỏ chục tỷ usd vào đầu tư bán dẫn còn hơn đầu tư nông nghiệp, công nghiệp, phải không cụ?

Rồi tương lai chúng ta sẽ có cú đấm thép vina-chip, đưa VN thành rồng, thành hổ châu Á =))
Đầu tư nông nghiệp thì đầu tư gì cụ, đầu tư công nghiệp thì đầu tư gì cụ. Cụ cho em xin một cái định hướng chém gió xem nào. Chê thì ai cũng làm được.

TorienT

Xe container
Em thấy cụ nói đúng, em ít khi còm chuyện đất đai nhưng em cũng đọc nhiều thớt trên OF này thì thấy kiểu gì cccm cũng quay sang BĐS hết, từ người lương thấp đến người lương cao, từ topic về hưu đến topic khởi nghiệp. Bắt đầu từ đủ thứ chuyện khác nhau nhưng cuối cùng cũng sang chuyện tích lũy BĐS, thế mới tài.
Giờ các cụ mợ cứ 5 năm bỏ qua BDS thử xem, lên xuống cò vạc gì đó cũng bất động như núi thì em đảm bảo là BDS hạ chóng mặt luôn. Nhưng em sợ BDS hạ 10% khéo quay lại toàn các cụ rời cuộc chơi găm hàng đợi sốt ấy chứ.

xe lu 6789

Xe máy
Ở VN mình có tiền toàn quẳng vào đất. Với vàng Dân ko muốn đầu tư gì
Muốn pt nhà nước phải làm sao để dân ko thích đầu tư vào 2 khoản đó mà đầu tư vào SX kd hoặc gián tiếp đầu tư vào SX thông qua các kênh ck, TP

toyota219

Xe điện
À cái này cũng giống như trích dẫn đồng chí TS Thành về chính sách kinh tế thôi, cụ thể với vụ này thì giống một kiểu motif như trên OF là em có thằng bạn, ông chú làm ở VF nói rằng abc xyz :))
Thế để e coi ai thắng ở thị trường ĐNA, nam Á. Mass production k tốt thì sx càng nhiều càng lổ thôi. Tiu bỉu báo cáo Q2 vừa rồi.😂😂😂😂

thanhphuong06

Xe tải
Đầu tư nông nghiệp thì đầu tư gì cụ, đầu tư công nghiệp thì đầu tư gì cụ. Cụ cho em xin một cái định hướng chém gió xem nào. Chê thì ai cũng làm được.
Ô bầu tướng, trưởng, phó... đủ các bậc lên rồi xin dân "định hướng"?

Vẫn câu nói đấy: em rất nể niềm tin của cụ! =))

cadan

Xe container
vấn đề là hội Tàu kia có dựng chuyện lên không

lật máy ra có các thương hiệu kiêu xủng xoeng kia không ạ

Altis 2011

Xe điện
À thì sx xe ô tô điện là loại xịn nhất VN làm được rồi, sau này làm được chip thì chắc sẽ xịn hơn :D
Cụ tưởng làm chip đơn giản ah? Ai cho làm mà làm. Anh giờ sx được gì. Người ta nhìn vào xe đọc ra cái này anh nhập ở đâu thì còn làm gì nữa. Lo có giá trị gia tăng gì cả. Sản xuất công nghiệp có phải cứ đầu tư tiền và hô khẩu hiệu là xong đâu.

thanhphuong06

Xe tải
Tức là cụ chỉ muốn mỉa mai. Thế em với cụ dừng nhé.
Tất nhiên. Chứ cụ tưởng tung hô không suy nghĩ như cụ thì VN thành cường quốc bán dẫn chắc? ;)

Thấy người ta giơ quả đấm thép vào mặt thì phải biết cản lại cụ nhé ;)

thongnv

Xe điện
giờ nhà em 100% mua hàng online, shopee, laz mà chiến
rẻ hơn siêu thị, cửa hàng nhiều

camry2025

Xe tải
Tào lao, Huyndai bắt đầu là công ty xây dựng, chính nó xây đám cao tốc cho Hàn và nhiều nước khác. Đến những năm 68 70 bắt đầu làm xe thì cũng đi mời bọn tây về làm hộ.

Samsung đầu tiên đi buôn, làm dệt may ngân hàng rồi mới làm đồ điện tử 1970, LG đầu tiên làm nhựa cũng 1960 mới bắt đầu làm đồ điện tử.

Không bị Park thúc vào đít và có công nghệ cao được Mỹ với Nhật cho thì giờ vẫn dệt may làm nhựa với xây nhà thôi.
Nó trực tiếp làm nhà thầu xây dựng, cầu đường chứ không phải nhà phát triển dự án bđs ( đi thuê thầu) , khác nhau đấy. Ngay cả khi nó làm ô tô Huyndai, trước đó nó cũng trải qua lắp ráp cho Ford chán rồi , khác nhau đấy. Riêng lĩnh vực sản xuất công nghiệp, không có nền tảng kinh nghiệm, đi từng bước 1, tôi tin là fail, tùy quan điểm thôi, ai tin cứ tin.

quangzizi

Xe tăng
Nó trực tiếp làm nhà thầu xây dựng, cầu đường chứ không phải nhà phát triển dự án bđs ( đi thuê thầu) , khác nhau đấy. Ngay cả khi nó làm ô tô Huyndai, trước đó nó cũng trải qua lắp ráp cho Ford chán rồi , khác nhau đấy. Riêng lĩnh vực sản xuất công nghiệp, không có nền tảng kinh nghiệm, đi từng bước 1, tôi tin là fail, tùy quan điểm thôi, ai tin cứ tin.
Lại nhầm, Huyndai nó xây chung cư đều từ những năm 1960s, mãi sau này mới ra cái brand riêng là hillstate. Nó là một trong những bọn đầu tiên xây chung cư cho Hàn Quốc (Link).

Lắp ráp cho Ford lúc nào? Lắp ở đâu? Dẫn chứng đâu? Đầu năm 1960s HQ mới có mục tiêu về xây dựng ngành xe tô tô, lúc đó mới có ba công ty ra đời là Kia, SSangYongvà một thằng đã chết yểu. Kia học Mazda, SSangYong học Nissan, Hyndai học Ford. (Link)

Cái duy nhất trước đó HQ làm là lắp mấy con xe jeep cho quân đội Mỹ và copy con jeep giống hệt năm 1955 (link), còn đâu không có kinh nghiệm gì hết, nhất là không có cái gì là làm lắp ráp cho ford cả.

MrTomCangTo

Xe buýt
Cụ cự cãi làm gì, ở bất kỳ thớt nào nếu đả động đến bds là ngay lập tức có vài nick quen thuộc vào vật lộn ngay. Cụ cứ lướt độ chục trang ở đây hất về trước là thấy đc í mà. Ở chiều ngược lại cũng có vài cụ anti bds thái quá =)).

quangzizi

Xe tăng
Cụ cự cãi làm gì, ở bất kỳ thớt nào nếu đả động đến bds là ngay lập tức có vài nick quen thuộc vào vật lộn ngay. Cụ cứ lướt độ chục trang ở đây hất về trước là thấy đc í mà. Ở chiều ngược lại cũng có vài cụ anti bds thái quá =)).
Cụ vào trả lời hộ em kìa xem có khá hơn không? Đứng ngoài ném đá làm gì?