[Funland] Kinh tế rất khó khăn phải không các cụ ?

TRÂU VÀNG II

Xe tăng
Chắc em ko nhìn thấy đc cụ ag, đời sống người dân đi làm cả đời chỉ để mua miếng đất, xây cái nhà là hết cụ nhỉ
Cái này thì tùy mục đích sống mỗi người. Không nhất thiết cứ phải làm cả đời chỉ để mua nhà. Có thế lựa chọn thuê và tận hưởng những tiện nghi khác trước.
Một điều chắc chắn ko ở đâu trên cái quả đất này mà tất cả mọi người đều có được 1 cái nhà để ở. Cũng như thế giới đại đồng, chỉ tồn tại trong trí tưởng tượng của nhiều người.

Dream Thai

Xe điện
Cái này thì tùy mục đích sống mỗi người. Không nhất thiết cứ phải làm cả đời chỉ để mua nhà. Có thế lựa chọn thuê và tận hưởng những tiện nghi khác trước.
Một điều chắc chắn ko ở đâu trên cái quả đất này mà tất cả mọi người đều có được 1 cái nhà để ở. Cũng như thế giới đại đồng, chỉ tồn tại trong trí tưởng tượng của nhiều người.
E nghĩ mua đất cũng là 1 cách giữ tiền, còn người ít tiền cứ nhăm nhăm mua miếng đắt cắm rùi thì khổ roài, cái này gọi là a dua :(

quy la tien

Xe điện
Bankers không làm láo thì nhân viên bank sao mà giàu vô lý vậy được (nếu chỉ sống trung thực bằng thu nhập từ lương?)
Doanh nghiệp không đủ điều kiện mà vẫn được duyệt cho vay, phải chung chi như thế nào? chi phí đó phải được hợp thức hóa ra sao? toàn phải đi đường phi chính thống (em không dám nói là làm láo, vì hệ thống nó vận hành vậy) nên cứ sờ đến, đương nhiên là chết cả nhân viên bank lẫn doanh nghiệp.
Banker làm đâu phải vì màu mè gì đâu cụ, chỉ tiêu cả đấy, kg chiều thì mất khách không có lương nuôi vợ/ chồng con, qua rồi cái thời làm láo vì màu mè rồi cụ.

Covid2021

Xe buýt
Chắc em ko nhìn thấy đc cụ ag, đời sống người dân đi làm cả đời chỉ để mua miếng đất, xây cái nhà là hết cụ nhỉ
cụ làm e nhớ đến 1 cụ người Thái trên Ted Talk có nói: " con người luôn tự nhận mình là giống nòi văn minh nhất nhưng thực chất là là phản văn minh nhất bởi phải mất 30 - 50 năm để có được 1 tổ ấm cho mình, còn các giống loài khác như chim chóc ... có khi chỉ cần 1 - 3 ngày đã xong tổ của riêng mình"

hoanganhhn83

Xe tải
Các cụ có thấy thiếu gì không, các kỳ olympic đều có trực tiếp mà giờ không doanh nghiệp nào tài trợ để phát huy thể thao nhỉ. Đông Nam Á thì các bạn đều được xem hết :((

xuanhieu7292

Tháo bánh
Bankers không làm láo thì nhân viên bank sao mà giàu vô lý vậy được (nếu chỉ sống trung thực bằng thu nhập từ lương?)
Doanh nghiệp không đủ điều kiện mà vẫn được duyệt cho vay, phải chung chi như thế nào? chi phí đó phải được hợp thức hóa ra sao? toàn phải đi đường phi chính thống (em không dám nói là làm láo, vì hệ thống nó vận hành vậy) nên cứ sờ đến, đương nhiên là chết cả nhân viên bank lẫn doanh nghiệp.
Nhưng nhân viên bank có giàu đâu cụ??? =))

fan Bayern

[Tịch thu bằng lái]
TF
Buồn quá cụ nhỉ, nói chung đời sống nhân dân đi lên nhưng mà tình hình đất đai buồn quá

10, 20 năm nữa FDI nó rút thì ko biết nhân dân sẽ đi về đâu

Bọn China nó cũng đi lên từ FDI nhưng mà em thấy kể cả FDI rời China, họ cũng ko sợ. Công nghệ bọn đấy nó có hết rồi, mình thì chả có gì
Nhân dân đẻ con để đi xuất khẩu lao động

Tv1912

Xe buýt
Các cụ có thấy thiếu gì không, các kỳ olympic đều có trực tiếp mà giờ không doanh nghiệp nào tài trợ để phát huy thể thao nhỉ. Đông Nam Á thì các bạn đều được xem hết :((
Cụ thích mất tiền để mua thêm một ít thất vọng cho nhân dân sao? Ai đam mê thể thao thì tự có cách để theo dõi, chứ cứ chiếu bô bô trên tivi mà chả thấy người mình có cái huy chương nào thì các bô lão ngồi xem cũng buồn! :D

Trở lại chuyện các chung cư nội đô tăng giá nguyên nhân chính tiền trong dân giờ không biết làm gì, thôi còn cái ngách nhỏ đấy cho tiền có chỗ sinh hoạt chứ hãm cũng dễ mà, đừng đùa với sức mạnh nhà nước! Với người dân thì 1m2 đất là 100,200 có thể là 500tr, nhưng với nhà nước nó chỉ là 200~300k(đất nông nghiệp) hoặc 0đ(đất thu hồi dự án treo, xí nghiệp quốc doanh giải thể, đất hoang, đất dự trữ), xây cơ bản 5tr/m2 cộng thêm hạ tầng 5tr/m2 nghĩa là nhà nước có thể làm chung cư cạnh Hồ Tây bán cho dân 10tr/m2 mà vẫn lãi! :D

Nhưng làm thế khác nào bố mẹ giành ăn của con, đứa nào hư quá như THM,VTP mới phải giết chứ khôn lỏi một tý thì bỏ qua chứ giết hết làm gì?! Nhưng cũng cần phải hãm mấy cái đầu nóng lại, cứ quy hoạch vài khu NOXH hoành tráng trên Hoà Lạc bán cho dân 7~8tr/m2, quảng cáo đầu tư làm Metro, di chuyển từ Hoà Lạc về Hồ Tây chỉ 30phút vậy là nhân dân bớt nổi đồng với BDS nội đô luôn ấy mà! :D Mà làm vậy cũng hợp lý, khu công nghệ cao hay công nghệ thấp cũng cần phải có người thì mới phát triển được, nhân lúc BDS nội đô đang lên đồng thì làm các dự án giá rẻ hút dân về đó vẹn cả đôi đường! :D

TRÂU VÀNG II

Xe tăng
Những người có xiền tài trợ thì cả lềnh chửi họ vuốt không kịp. Là tôi tôi cũng kệ mama chúng nó :))

CuuTu

Xe tải
Cũng khá đấy. Nhân viên bậc trung 500 củ/ 1 năm
Chuẩn cụ. Cấp trưởng phòng/nhóm hội sở theo em biết lương tầm vậy rồi, thêm thưởng cuối năm nữa thì cũng ngót 1 tỷ. Phúc lợi nhiều, nhất là khoản vay ưu đãi mua nhà, mua xe (lãi suất 0 hoặc 2%/năm = gần như cho không) thì hoàn toàn có thể giàu được. Chỉ có điều làm việc hơi vất vả chút.

To Reng

Xe tải
Chuẩn cụ. Cấp trưởng phòng/nhóm hội sở theo em biết lương tầm vậy rồi, thêm thưởng cuối năm nữa thì cũng ngót 1 tỷ. Phúc lợi nhiều, nhất là khoản vay ưu đãi mua nhà, mua xe (lãi suất 0 hoặc 2%/năm = gần như cho không) thì hoàn toàn có thể giàu được. Chỉ có điều làm việc hơi vất vả chút.
Vậy là ngon đó chứ cụ so với mặt bằng chung là ok, em làm cty nước ngoài cũng trưởng phòng mà cũng làm bục mặt mới đc 1.1 củ tỏi/1 năm, ngoài ra ko có nhiều ưu đãi như kia

ah99x6

Xe điện
Cái món ăn tinh thần này nhà đài o kiếm đc xiền tài trợ nên cũng chả mua. Haizzz

CuuTu

Xe tải
Vậy là ngon đó chứ cụ so với mặt bằng chung là ok, em làm cty nước ngoài cũng trưởng phòng mà cũng làm bục mặt mới đc 1.1 củ tỏi/1 năm, ngoài ra ko có nhiều ưu đãi như kia
Vâng cụ. Làm ngân hàng vẫn ngon nhất nhì mà. Nếu cụ có ví trí tương đương ở các Bank nhà nước thì còn hơn nhiều. Ngoài các khoản trên, từ những năm 2013-14 còn được thấu chi 200-500 triệu không tính lãi trong 1.5 tháng cơ (ko phải thẻ tín dụng nhé, là thấu chi, rút tiền tự do...). Có điều trụ được ở những vị trí đó, ngoài quan hệ, năng lực ... còn phải có tý may mắn.

Mà tóm lại, những người như cụ hoặc những bạn em biết kia, kinh tế chưa bao giờ khó khăn với họ cả. Có năm khó nhất thì cũng được 3 tháng lương tức cũng 6-700 triệu.

Chỉnh sửa cuối:

giadep_emve

Xe hơi
Về mặt sách vở thì cụ nói đúng . Còn trên thực tế e thấy ae cần lao hoặc kể cả ae làm chủ ( mở cty , xưởng tự chủ tài chính ) mà e có biết thì loanh quanh vẫn là mong mua đc cho mình 1 mảnh đất cụ ạ. CÓ rồi thì loay hoay để mua thêm , cs nó cứ vòng xoáy thế. Đấy là cái mà e thấy . Số đông là thế cụ ạ . Chắc do thời cuộc là chính , vòng xoáy

phucnhan21

Xe tải
cụ làm e nhớ đến 1 cụ người Thái trên Ted Talk có nói: " con người luôn tự nhận mình là giống nòi văn minh nhất nhưng thực chất là là phản văn minh nhất bởi phải mất 30 - 50 năm để có được 1 tổ ấm cho mình, còn các giống loài khác như chim chóc ... có khi chỉ cần 1 - 3 ngày đã xong tổ của riêng mình"
Câu nói thấm quá cụ nhỉ, nhìn vậy để mua lô đất và làm cái nhà cũng mất nhiều thời gian lắm

Người bt thì 20~30 năm
Còn 50 năm thì chắc là xuống...lỗ rồi cụ nhỉ

Quả thật em ko biết sao giá đất lại tăng phi mã như vậy. Hay đúng như bài báo em đọc (trên FB) là để hấp thụ lạm phát, người dân chỉ còn cách mua đất

phucnhan21

Xe tải
Tất nhiên là tùy mục đích của từng người, Tây thì em ko rõ nhưng bên ta hầu như ai cũng mong muốn có ngôi nhà, dù nhỏ dù to
Chỉ có cái nhiều khi lực bất tòng tâm

thudoll88

Xe tăng
Nhân viên bank tùy bank chứ đâu phải bank nào cũng khá

Covid2021

Xe buýt
Nhân viên bank tùy bank chứ đâu phải bank nào cũng khá
nhân viên bank thì ông nào chả đói thối mồm, kể cả Big4. Phải làm lãnh đạo mới khấm khá đc. Nhất là mấy cụ mợ Giám đốc bank mua hóa đơn VAT rồi rút ruột chi phí tiếp khách thì bao giàu luôn :))

mitdac1819

Xe điện
Chim có đòi tổ ấm của mình ở nội đô không cụ?