[Funland] Kinh tế rất khó khăn phải không các cụ ?

turnviet

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Website
carcam.vn
CP thiếu gì tiền cụ, giải ngân đầu tư công có plan 800k tỷ :D cụ mà tiêu được 95% là có huân chương nhé. Sợ được 80% thôi.
Các quan phải tìm dự án để tiêu tiền ra ngoài xã hội thì kinh tế mới xôm chứ nhỉ ? ăn ít thôi thì không lo nhập kho.

son.nguyen.1979

Xe tăng
Em thắc mắc là Ngân hàng hiện tại đang thừa tiền, sao không cho chính phủ vay lãi suất 0% để đầu tư công làm đường xá nhỉ.
Em thấy tuyến vành đai 1 Hoàng Câu - Voi Phục đang cần thiết quá mà mãi không làm ?
Tiền trong két còn chưa tiêu hết mà cụ lại xúi đi vay là sao ? :D

redcode

Xe điện
Các quan phải tìm dự án để tiêu tiền ra ngoài xã hội thì kinh tế mới xôm chứ nhỉ ? ăn ít thôi thì không lo nhập kho.
Ăn đẫm quen rồi, ăn ít giờ nó nhạt mồm nhạt miệng mà ko cẩn thận lại vào lò cụ ah. :D

nguoibatdau

Xe tăng
Công ty nước ngoài tưởng tiền nhiều vô biên mà cũng cắt giảm à cụ
Nước ngoài cũng có nước ngoài this và nước ngoài that, chưa kể toàn bộ nền kinh tế VN đi xuống thì việc kinh doanh của họ tại Việt Nam cũng đi xuống theo, nên bắt buộc phải cắt giảm để giảm chi phí, chứ có phải như bên nhà nước đâu, 1 bậu xậu không làm nhưng vẫn nhận lương đầy đủ.

khanhnguyen09

Xe container
dân cũng đói vì nhiều nguyên nhân: bị lùa gà trái phiếu doanh nghiệp, bị kẹt vốn BĐS, thua lỗ chứng khoán...
kinh tế thị trường ở VN phát triển méo mó, vĩ mô quản lý yếu kém
Giờ lại đang tìm cách lôi hết đống tiền trong gầm giường của dân ra để cứu con bạc BĐS. :))

okokyatoho

[Tịch thu bằng lái]

Laman1214

Xe buýt
Em thắc mắc là Ngân hàng hiện tại đang thừa tiền, sao không cho chính phủ vay lãi suất 0% để đầu tư công làm đường xá nhỉ.
Em thấy tuyến vành đai 1 Hoàng Câu - Voi Phục đang cần thiết quá mà mãi không làm ?
CP thừa tiền mà cụ, giải ngân đầu tư công ko đạt chỉ tiêu 1 phần do cơ chế sợ làm sợ sai lại nhập kho, 1 phần do chi phí thực tế cao hơn dự toán nên lại mất thêm tgian điều chỉnh.
Giờ kích thích tiêu dùng nội địa là cách tốt nhất để lưu thông dòng tiền, vậy mà các bố ý vẫn nhất quyết giảm thuế vat 8% chỉ đến hết năm nay, tưởng tận thu nhưng nếu DN ko bán đc hàng thì cũng chỉ thu được cái nịt, quá nản.

Chỉnh sửa cuối:

chilatamthoi

Xe tải
Hôm cuối tuần em đi máy bay vô tình ngồi cạnh một ông anh 6X cùng quê thuộc dạng tay to. Em biết anh ấy vì học với anh con bác em, nhưng anh ấy ko biết em vì đi xa quê lâu rồi. Anh ấy là ngôi sao trong mắt bọn em từ xưa.

Vào phía nam anh ấy rủ về nhà anh ấy, ngồi nhậu nói chuyện anh ấy chia sẻ (em có thẩm định lại là chính xác): cái khách sạn 5.000m2 ở Phú Quốc năm trước còn cho thuê đc 500tr/tháng giờ bỏ không; Khách sạn trên Sapa đang làm hết tiền dừng; Trạm đăng kiểm bán mãi chả ai mua. Nguồn sống duy nhất bây giờ là mấy nghìn héc ta nông nghiệp trên tây nguyên.
Nhậu cùng có mấy ông bạn làm ngoài HN thì phàn nàn: giờ các nhà thầu lớn cũng ốm lắm rồi, trước nghe có dự án sẵn sàng bỏ tiền ra làm ngay. Giờ thì kiểu "thuê bao trả trước" là lắc đầu hết. Trước đây ông cụ bảo 3 dám (dám nghĩ, dám làm, dám chịu trách nhiệm) mà còn ngồi im hết chả ai dám làm. Giờ lại thêm 4 dám nữa là 7 dám thì... :))
Giờ đến quan trên còn kêu đói, huống hồ mấy ông ngu cu đen.
Quan thì chỉ đói kiếm thôi cụ Ợ

quy la tien

Xe điện
Cụ nói như đài ấy nhỉ, tiền trong bank là đi vay ( của dân qua huy động tiền gửi.. ) cụ đã hỏi các OF gửi tiền Vnđ 0% chưa?

phuongmit

Xe cút kít
Đợi huy động dc ls 0% đã cụ nhé. Cụ hoạch định như này thì bank phá sản sớm lắm ;))

khanhnguyen09

Xe container
Cụ nói như đài ấy nhỉ, tiền trong bank là đi vay ( của dân qua huy động tiền gửi.. ) cụ đã hỏi các OF gửi tiền Vnđ 0% chưa?
Nếu đói quá thì tịch thu sung công luôn chứ nuôi xxx với quân đội để làm gì?:))

aitymo

Xe điện
Không đơn giản như vậy đâu tuy nhiên chính phủ vẫn còn dư địa ở trần nợ công nên có thể in tiền ra làm các công trình hạ tầng phục vụ cho phát triển nhưng cũng như các cụ nói ở trên giải ngân khó khăn làm thì ko biết được gì không sai là thành củi nên tâm lý là ngồi yên cho lành :)
Tiền thừa là nằm ở kho bạc, ngân hàng nhà nước chứ các ngân hàng thương mại vẫn không cho vay được vướng đủ các thông tư nghị định, khi cái này xử lý xong thì lại vướng ông bank nào cũng bơm cho bds, trái phiếu cả núi giờ nợ xấu cũng nhiều thì bank cũng lo cho thân bank nữa ...
Chưa kể Ông mỹ lãi suất ông cừ lên 5,25 thì ls VND làm sao giảm thấp được ... hạ thấp nữa thì tỷ giá lại lên cao, tỷ giá lên thì nợ công trên gdp lại cao, cái này mà cao thì fitch rating lại đánh giá không ổn định, không ổn định thì các cty không rót vốn vào đầu tư, chi phí đi vay nước ngoài cao hơn ...

namelis

Xe hơi
Lấy tiền đâu để làm R D thì cụ chả nói. Mà đúng như cụ bảo VN lắm doanh nghiệp quá, lớp cháu 30 đứa thì 30 công ty TNHH toàn công ty còi cọc 1 thành viên.
Cứ bảo sao mãi doanh nghiệp chả chịu lớn.
Mớt nứt mắt ra đã bị vặt lông rồi thì đâu mà lớn nữa cụ nhỉ.

okokyatoho

[Tịch thu bằng lái]
Đảm bảo nguồn thu, nhá 😂😂😂😂
Mới lập doanh nghiệp sản xuất , cả đàn xâu xé rỉa
Xã, xxx xã nghỉ mát, đóng góp địa phương
Giấy cam kết bảo vệ môi trường (mới là giấy cam kết thôi) 20 cụ là ít
Pccc, kinh tế quận, tp đủ
Đội kiểm tra thuế, trưởng chi cục Thuế hàng năm
Sức đâu mà sản xuất nữa
Chúng nó cứ nhâu nhâu vào như bầy linh cẩu vờn quanh con hươu đã bị cắn tơi tả.

AHDA

[Tịch thu bằng lái]
Sức đâu mà sản xuất nữa
Vì vậy mà ở ta rất khó có kiểu khởi nghiệp như Bill Gates hay Mark Xoăn được
HỆ THỐNG TIỀN LƯƠNG VÀ ĐÁNH GIÁ, ĐỀ BẠT, BỔ NHIỆM CÁN BỘ CÔNG CHỨC CÓ VẤN ĐỀ System error kéo dài:
Thực ra với mức lương công chức bèo bọt cộng với việc để phát triển cũng như giữ ghế thì ai vào vị trí công chức cũng phải tìm mọi cách để kiếm thu nhập Vì khoản phải chi nó gấp hàng trăm lần cái lương hàng tháng kia đặc biệt các vị trí có quyền lực chức vụ.Ví dụ lương đc này bao nhiêu 1 tháng 1 năm mà Lễ Tết chi nộp Tô 2,6 tỷ cho riêng đc Chung , đây là đồng chí bị lộ đấy, đc này dịp Tết phải điếu đóm bao nhiêu đc khác nữa hay chỉ mình đc Chung???

tienphong.vn

Ông Nguyễn Đức Chung giải trình gì về số tiền hàng tỷ đồng được biếu dịp Tết ?
Khi đối chất, ông Nguyễn Đức Chung phủ nhận cáo buộc nhận tiền, trong khi đó, các bị can đồng phạm khai đã biếu ông này 2,6 tỷ đồng vào các dịp lễ tết, trồng cây xanh “miễn phí” tại nhà bố mẹ đẻ và nhà thờ họ.

Chính lỗi hệ thống này dẫn tới việc trên kêu gọi trải thảm đến lúc thực hiện thì dưới toàn rải đinh
Với tư duy làm việc ko thể dành hết tâm huyết vào chuyên môn và còn phải dành tâm trí để kiếm tiền, những việc ko ra tiền thì làm tương đối trớt trát, ko sâu sắc, điều này lý giải việc hệ thống VB pL của ta thay đổi liên tục, nhiều cái ko phù hợp thực tiễn rồi việc thực thi công vụ nhiều nơi để con voi chui lọt lỗ kim
Thu nhập cùng là 100 triệu 1 tháng nếu là nguồn công khai chính thức thì nó là động lực để cống hiến phát triển nhưng nếu nó từ nguồn tham nhũng hối lộ thì nó sẽ làm méo mó hệ thống, suy thoái hệ thống.
Ở xứ này có tồn tại cái văn hoá kéo dài hàng chục năm nay là công chức viên chức cứ đến dịp Tết là phải chuẩn bị đủ quà biếu xén lễ tết các sếp kiểu như nộp tô thuế, Nếu ko có khoản này thì có đến lúc về hưu vẫn là chuyên viên quèn, ko bao giờ được đề bạt cất nhắc dù là phó phòng hoặc ko thể ngồi yên vị trí lãnh đạo đó được, nó là 1 thứ văn hoá kéo dài hàng chục năm nay rồi. Rồi để lên chức có đợt đề bạt, bổ nhiệm, trống vị trí này kia cũng phải đến xin sếp. Lương thấp, mà phải xoay đủ cách đủ kiểu để lễ tết có đủ quà nộp các sếp trên chưa kể còn phải lo cho gia đình vợ con, rồi du lịch, hiếu hỷ, mua sắm sửa chữa nhà cửa,v.v..., nếu trong năm ko trúng quả coi như năm đó lỗ vốn.

kenzzz

Xe buýt
Sức đâu mà sản xuất nữa
Thế mới biết đầu tàu ra chính sách nó điều hành như nào thì nhân dân mới phát triển tốt đc , học TQ nhiều vào mới mong giàu đc

Theo thông báo từ Bộ Tài chính Trung Quốc, những doanh nghiệp có doanh thu bán hàng hàng tháng không quá 100 ngàn Nhân dân tệ (14 ngàn USD) sẽ tiếp tục được miễn thuế giá trị gia tăng VAT. Các doanh nghiệp siêu nhỏ, nhỏ và hộ gia đình tự kinh doanh vẫn hưởng lợi từ thuế suất thuế giá trị gia tăng ưu đãi 1%, giảm từ 3%. Nhiều loại phí bảo lãnh liên ngân hàng cho doanh nghiệp nhỏ và siêu nhỏ cũng như miễn thuế trước bạ vẫn được giữ nguyên đến cuối năm 2027