[Funland] Kinh tế rất khó khăn phải không các cụ ?

TungThoc

Xe điện
Chưa vay thì ko nên chém gió nhé cụ
Cụ nói đúng, mỗi Bank có thế mạnh và chính sách riêng, vào đúng tệp khách hàng của họ thì những ưu đãi cả về thủ tục lẫn các điều kiện kinh tế, quan hệ cũng sẽ dễ dàng theo.
Cá nhân, hộ kinh doanh gia đình, doanh nghiệp vừa và nhỏ thì vay ít, thời hạn ngắn, tài sản thế chấp ngon và chỉ số tin cậy cao thì Bank nào cũng có ưu đãi giống nhau thôi.
hỏi thật cụ đã đi vay cả Big4 & Bank ngoài chưa :D
Em vay nhiều lần đủ cả 2 Bank trong Big4 và 3 Bank ngoài quốc doanh, 1 Bank nước ngoài rồi

IP man

Xe lăn
Úi zồi, may quá, có Cụ vào giảng cho "anh í" giúp em. Chứ suốt từ chiều ảnh cứ bắt em phải tin là Đô ko lên. Bằng cách là ảnh lấy tỷ giá trên bảng hiệu nhà bank để tự sướn ^^

Em có bẩu là dân đen như bọn em chỉ biết giao dịch giá chợ đen thôi, chứ giá chợ trắng trên ngân hàng bọn em ko tiếp cận đc :">

Ới anh DIT zì ơi, 25,700 so với 24,770 là lên bao phần trăm anh đã tính đc chưa ^^
Một số lớn hơn 2.9% đó anh. Chính xác là 3.754542% anh ạ. Số này mà anh bảo nhỏ hơn 2.9 thì em lạy anh ^^
Hehe… trên thị trường phải có những người ngây thơ thì mình mới có ăn mợ ah. Thế nên ta cần đối xử tốt với thức ăn của mình, không nên mắng bạn nhá :))
Chẳng qua em thấy nhiều thông tin sai lệch quá nên ngứa mồm thì chém chút thôi. Không lại tưởng nước ta hoá rồng đến nơi :))
Còn nói nghiêm túc thì như này, hiện tại em đang theo dõi 1 đại lượng là country risk premium của Việt Nam vì nó ảnh hưởng khá nhiều đến dự báo các khoản vay của bên em. Country risk premium chính là cái nhìn của bọn nước ngoài về độ rủi ro của môi trường kinh doanh của VN. Với số liệu trong 5 năm gần đây thì năm rủi ro/kém nhất của VN là 2022, năm 2023 tổng kết đỡ hơn chút nhưng vẫn thuộc gam màu xám nhé.
Đối với môi trường như vậy thì nếu kiếm được vụ nào thật ngon, thật chắc thì hẵng chơi. Còn chơi kiểu rủi ro cao nhà lợi nhuận thấp thì ko bõ công chuyển nhà ra đê hehe…

Chỉnh sửa cuối:

MrTomCangTo

Xe buýt
Sau Thế chiến 2 bao năm thì giờ mấy nước bự sư mới lại bày trận uýnh nhau cụ ạ. Cái oánh nhau lần này nó khác với những trận lẻ tẻ có tính khu vực trước đó. Ở những trận lẻ tẻ đó thì cụ Mỹ là bố con tró bông ông con tró xồm rồi, chả ai cân đc. Lần này thì quy mô hơn vì có cụ Gấu lãnh ấn tiên phong.

Nên em nghĩ là khó thật và là khó đúp đó cụ. Vì kt mình phụ thuộc nhiều vào thị trường các nước đang nhăm nhe uýnh nhau. Mà có "Đắt hàng tôi mới trôi hàng bà" ạ.
Về phần mình, ngoài công nghệ lõi PLBN thì còn thế mạnh nào nữa, em trả mic để các cụ mở mang thêm :)
Nông nghiệp mợ ới: xuất khẩu tôm cua cá, cafe, tiêu điều, chè...E nghe bác gì lãnh đạo FPT bẩu xuất khẩu gia công phần mềm, game,... cũng thu ác. Các cụ ở trên đang định hướng chip, bán dẫn,... Hy vọng làm đc để con em mình sau còn có hy vọng vào đất nước, chứ nhìn mấy ông bà nói ngọng, viết cũng ngọng, lông nhông đi làm cò đất, chỉ rình rập chỉ trỏ, tâng giá, đớp hết của thế hệ tương lai, ngẫm nó nản. Hy vọng bds nước mình nó giao dịch minh bạch, sạch sẽ như ở Nhật, môi giới được đào tạo bài bản, thực sự là một nghề đáng kính trọng, bảo đảm thông tin, pháp lý cho người bán,người mua thì tốt biết mấy.
P/s: gia đình anh zai e cũng ở Tokyo đến nay là tròn 20 năm mợ ạ.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Chắc cháu chỉ mua đất kiểu bỏ lợn nên sẽ chọn nơi an toàn.
Vâng ạ, đất nền thì cháu chỉ mua nơi đã có dân cư ổn định, đủ hạ tầng. Chung cư cháu chỉ mua của chủ đầu tư uy tín, đúng tiến độ bàn giao. Ví dụ căn hộ Ecopark này, cháu trả trước 800 triệu, phần còn lại vay ngân hàng 02 năm (ưu đãi không lãi suất, không phí phạt trả trước hạn), đã có người mua lại cuối tháng này, chênh được 400 triệu. Như vậy là bỏ ra 800 triệu tiền vốn, lãi được khoảng 280 triệu sau 2 năm (tương đương lãi ~ 17%/năm). Nói chung là mỗi khoản đầu tư, cháu luôn đặt yếu tố an toàn lên trên hết, có lãi chút chút là được ạ.

dheIa

Xe điện
... Chứ ông nào cũng ôm một mớ Pha Lô Ba Nê rồi rình úp bô các con gà đến sau thì đất nước phát triển kiểu gì :))
Cụ lại sắp bị chởi cho tắt bếp rằng thì là ko có tiền nên ko mua đc đất nên rằng thì là ghen tị.. và câu kết sẽ là lời khuyên rằng thì là hãy chịu khó cày bừa cật lực để kiếm lấy miếng đất mà cắm zùi.. blobla cho xem :">

Mệ, cua trong xô thôi mà tinh tướng vãi linh hồn :">

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
tốt nhất vay được thì nên vay VCB, BIDV chứ mấy bank cp ngoài kiểu này nhìn lãi suất tưởng là kèo thơm, đến lúc ký hợp đồng nó gài cho cả đống phí, ví dụ phí trả nợ trước hạn rất cao => tựu chung lại vẫn cao hơn Big4 khá nhiều.
- Big4 thì tiền phạt trả trước thường thấp hơn ngân hàng cổ phần, cho nên lãi suất của ngân hàng cổ phần dù thấp hơn, nhưng nếu trả trước hạn thì lãi suất thực (lãi suất vay + phí phạt) của Big4 và ngân hàng cổ phần là tương đương nhau.
- Ngân hàng cổ phần thường có chương trình vay ưu đãi 1-2 năm mà chưa phải trả gì cả (nghĩa là cứ cầm tiền về và trong 1-2 năm đầu tiên chưa phải trả đồng nào, hết thời gian ưu đãi mới bắt đầu phải trả gốc, lãi, hàng tháng). Big4 ít khi có chương trình như vậy (giải ngân xong là bắt đầu phải trả gốc, lãi, hàng tháng luôn).

Cho nên tùy nhu cầu vay mà lựa chọn Big4 hoặc ngân hàng cổ phần.
- Nếu vay dài hạn thì vay chỗ nào cũng được, bởi vì ngân hàng cổ phần nếu trả trước hạn trong 3 năm đầu thì phí phạt cao, nhưng sau 3 năm sẽ trở về mức tương đương Big4.
- Nếu vay ngắn hạn thì nên vay Big4 bởi phí phạt trả trước hạn thấp.
- Nếu vay để đầu tư và ngân hàng cổ phần có chương trình ưu đãi thời gian 1-2 năm không cần trả ngay gốc, lãi, hàng tháng, thì nên vay ngân hàng cổ phần.
- Nếu vay để đầu tư mà Big4 và ngân hàng cổ phần đều có chương trình cho vay giống nhau thì nên vay Big4.

Covid2021

Xe buýt
- Big4 thì tiền phạt trả trước thường thấp hơn ngân hàng cổ phần, cho nên lãi suất của ngân hàng cổ phần dù thấp hơn, nhưng nếu trả trước hạn thì lãi suất thực (lãi suất vay + phí phạt) của Big4 và ngân hàng cổ phần là tương đương nhau.
- Ngân hàng cổ phần thường có chương trình vay ưu đãi 1-2 năm mà chưa phải trả gì cả (nghĩa là cứ cầm tiền về và trong 1-2 năm đầu tiên chưa phải trả đồng nào, hết thời gian ưu đãi mới bắt đầu phải trả gốc, lãi, hàng tháng). Big4 ít khi có chương trình như vậy (giải ngân xong là bắt đầu phải trả gốc, lãi, hàng tháng luôn).

Cho nên tùy nhu cầu vay mà lựa chọn Big4 hoặc ngân hàng cổ phần.
- Nếu vay dài hạn thì vay chỗ nào cũng được, bởi vì ngân hàng cổ phần nếu trả trước hạn trong 3 năm đầu thì phí phạt cao, nhưng sau 3 năm sẽ trở về mức tương đương Big4.
- Nếu vay ngắn hạn thì nên vay Big4 bởi phí phạt trả trước hạn thấp.
- Nếu vay để đầu tư và ngân hàng cổ phần có chương trình ưu đãi thời gian 1-2 năm không cần trả ngay gốc, lãi, hàng tháng, thì nên vay ngân hàng cổ phần.
- Nếu vay để đầu tư mà Big4 và ngân hàng cổ phần đều có chương trình cho vay giống nhau thì nên vay Big4.
chương trình vay ưu đãi 1-2 năm lãi suất 0% như mợ bảo thì Big4 họ cũng có (do chủ đầu tư ký kết hợp tác nhiều bank), còn nếu chỉ ký kết 1 bank duy nhất thường là chủ đầu tư đã thế chấp cả dự án cho bank đó (bank nắm đằng chuôi ăn cả tín dụng doanh nghiệp Bds & cá nhân mua nhà). Đa phần vay cá nhân mua nhà là vay dài hạn nên Big4 sau khi hết ân hạn lãi suất thường lãi điều chỉnh thả nổi sẽ ko tăng sốc (cái này quan trọng hơn cả phí trả nợ trước hạn nhiều). Bank ngoài hết lãi suất ưu đãi vào thời kỳ lãi suất thả nổi phải chênh từ 3-5% so với Big4 => ai chủ động đc nguồn tài chính, chỉ cần ngắn hạn thì vay bank ngoài có thể lợi hơn Big4, còn phần lớn vay dài hạn trả đều thì Big4 lợi hơn khá nhiều. Nhiều cụ cứ chửi Big4 chứ em thấy bây giờ đội Big4 làm ăn khá chu đáo, nhanh nhẹn chứ ko trịch thượng như thời xưa nữa rồi :D

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
chương trình vay ưu đãi 1-2 năm lãi suất 0% như mợ bảo thì Big4 họ cũng có (do chủ đầu tư ký kết hợp tác nhiều bank), còn nếu chỉ ký kết 1 bank duy nhất thường là chủ đầu tư đã thế chấp cả dự án cho bank đó (bank nắm đằng chuôi ăn cả tín dụng doanh nghiệp Bds & cá nhân mua nhà). Đa phần vay cá nhân mua nhà là vay dài hạn nên Big4 sau khi hết ân hạn lãi suất thường lãi điều chỉnh thả nổi sẽ ko tăng sốc (cái này quan trọng hơn cả phí trả nợ trước hạn nhiều). Bank ngoài hết lãi suất ưu đãi vào thời kỳ lãi suất thả nổi phải chênh từ 3-5% so với Big4 => ai chủ động đc nguồn tài chính, chỉ cần ngắn hạn thì vay bank ngoài có thể lợi hơn Big4, còn phần lớn vay dài hạn trả đều thì Big4 lợi hơn khá nhiều. Nhiều cụ cứ chửi Big4 chứ em thấy bây giờ đội Big4 làm ăn khá chu đáo, nhanh nhẹn chứ ko trịch thượng như thời xưa nữa rồi :D
Đúng rồi ạ.
- Nếu nguồn tiền đã có sẵn và có thể hoàn toàn chủ động trả trước bất kỳ lúc nào thì vay Big4 hay vay ngân hàng cổ phần đều tương đương nhau.
- Nếu không có sẵn nguồn tiền thì luôn luôn nên vay Big4, bởi vì hết thời hạn ưu đãi là ngân hàng cổ phần "bóp" cho lè lưỡi luôn.

Ví dụ cháu mua căn hộ Ecopark, hết thời hạn ưu đãi là cái ngân hàng cổ phần đó họ "bóp" cho lè lưỡi.
- Lãi suất cho vay 10,5%/năm (cao gần gấp đôi lãi suất cho vay của Shinhan).
- Không cho trả gốc trong 1 năm.
- Các năm tiếp theo chỉ cho phép trả gốc hàng tháng rất "nhỏ giọt".
Nghĩa là cái ngân hàng cổ phần đó cố tình duy trì nợ gốc càng lớn càng tốt, thời gian càng lâu càng tốt, để thu lãi cao càng dài càng tốt.

Nói chung khi đi vay ngân hàng, nên nghiền ngẫm chương trình cho vay, càng tự hiểu rõ càng tốt, không nên phó mặc cho chuyên viên tư vấn của ngân hàng.

Smile1102

Xe container
Em vay Shinhan giờ lãi cố định 3 năm còn 6%, trả trc trong năm 1 phạt 2%, năm 2 là 1% và sau 3 năm là ko bị phạt.
Thời hạn vay đc 20 năm dù cũng già già rùi.
Em đã coi Big4 trc có quá kiểu gì cũng bị ăn lãi thả nổi 1 năm hoặc phạt cao nên em thôi.
Giải ngân trong 3 ngày do đã có nhà thế chấp sẵn rùi.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Có sẵn tài sản đảm bảo đang thế chấp thì thời gian giải ngân rất nhanh.
Nếu tài sản thế chấp lần đầu thì thời gian lâu hơn (thường là phải thêm vào 12 ngày làm việc, nghĩa là khoảng 16 ngày thực tế), bởi vì với tình trạng "hỗn loạn" của CCCD, CCCD gắn chíp hiện nay, tên chủ sở hữu trên tài sản thế chấp thường xảy ra tình trạng: đúng địa chỉ nhưng lệch CCCD, đúng CCCD nhưng lệch địa chỉ, hoặc cả địa chỉ và CCCD đều lệch. Cho nên phải điều chỉnh tại văn phòng quản lý nhà đất (12 ngày làm việc).

dheIa

Xe điện
DXY rớt xuống dưới 103
Hiện đang 102.5x
Nhưng khả năng mai Đô chợ đen sẽ tăng lên lại 80-100đ. Tức là lại về quanh 24,500 nhé ạ :-B

Ai đó bảo nhà thừa Đô :D

Thành Thị 1

Xe điện
Em vay Shinhan giờ lãi cố định 3 năm còn 6%, trả trc trong năm 1 phạt 2%, năm 2 là 1% và sau 3 năm là ko bị phạt.
Thời hạn vay đc 20 năm dù cũng già già rùi.
Em đã coi Big4 trc có quá kiểu gì cũng bị ăn lãi thả nổi 1 năm hoặc phạt cao nên em thôi.
nhà thế chấp là sẽ phải lên sở để in vào bìa 4 hả mợ?

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
nhà thế chấp là sẽ phải lên sở để in vào bìa 4 hả mợ?
Đại khái là nhìn loằng ngoằng thế này ạ. Lúc thế chấp thì nhân viên ngân hàng làm giúp, lúc giải chấp thì ngân hàng trả sổ rồi chủ sổ tự đi làm giải chấp ạ.

Asura

Xe tăng

Vàng lại phá đỉnh. Em có tí nhưng toàn nhẫn chứ ko có miếng. Thấy dự báo có thể lên 74, cccm thấy nên giữ hay bán để cơ cấu sang cái khác ? Kinh tế đc dự báo có thể tiếp tục khó khăn nên dòng tiền sẽ luân chuyển mạnh trong nhóm tài sản tài chính ?

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Vàng lại phá đỉnh. Em có tí nhưng toàn nhẫn chứ ko có miếng. Thấy dự báo có thể lên 74, cccm thấy nên giữ hay bán để cơ cấu sang cái khác ? Kinh tế đc dự báo có thể tiếp tục khó khăn nên dòng tiền sẽ luân chuyển mạnh trong nhóm tài sản tài chính ?
FED Funds Rate lần tới là 21/03/2024. Các chuyên gia dự đoán nếu FED cut rate thì vàng sẽ có một cú lao lên. Bác có thể cân nhắc chốt lời sau ngày 21/03/2024 (lưu ý là 5 kỳ liên tiếp gần nhất FED rate vẫn luôn duy trì ở mức 5,5% cho nên lần tới khả năng cut rate là tương đối lớn ạ).

Covid2021

Xe buýt
trong lúc các cụ vẫn còn cãi vã thì BTC đã lên đỉnh cao mọi thời đại 70k$ rồi kìa :D

toyota219

Xe điện
DXY rớt xuống dưới 103
Hiện đang 102.5x
Nhưng khả năng mai Đô chợ đen sẽ tăng lên lại 80-100đ. Tức là lại về quanh 24,500 nhé ạ :-B

Ai đó bảo nhà thừa Đô :D
Có những cái hơn thua làm j hả mợ. Tự mình biết là đc rồi. Ai cũng có việc của người ta😂😂😂😂