Kinh nghiệm xương máu khi mua nhà dính quy hoạch

thangdc

Xe buýt
1/500 thì chắc chắn chết rồi. Còn 1/2000 thì hên xui có cái treo mấy chục năm luôn. Nhưng rủi đúng lúc mình sờ vào thì nó lại làm là toang.

Em giao dịch 1 số căn nhà có quy hoạch rồi nên e khuyên các cụ thế này.

Quy hoạch thì đương nhiên rồi, nhà mặt phố ở HN này thậm chí ngõ lớn đến 69.96% dính quy hoạch. Để check tốt nhất phải lên sở quy hoạch kiến trúc đúng như cụ thớt nói, còn cấp phường thì họ nhiều khi ko nắm đc rõ thông tin quy hoạch một cách chính xác nhất đâu.

Thứ 2 mình nhìn tiềm năng mảnh đất. E đã có 1 khách, nữ hẳn hoi, chị ấy xuống gần 30 tỷ để mua căn nhà 10 tầng số 439 mặt phố Trần Khát Chân bên lẻ, mà bên lẻ thì các cụ check quy hoạch sẽ biết là mất tất nhà. Tất luôn chứ k phải 2/3 như cụ thớt. Thế nhưng khách vẫn mua vì máu đầu tư mạo hiểm của người ta, vì như các cụ cũng biết đường TKC nó rất lớn rồi, ko ách tắc bao giờ, nên khả năng bị quy hoạch thêm là rất thấp. Hơn nữa cả dãy cũng xây cao tầng nhiều, có cả khách sạn lớn, bởi vậy khách đã ko do dự xuống luôn món tiền rất lớn mua tài sản đó.

Đương nhiên là chấp nhận rủi ro, nhưng nếu quy hoạch đó sau này bị bỏ đi, giá trị căn nhà sẽ tăng lên khá nhiều.

Thứ 3 là các cụ đừng có hỏi môi giới hay "cò" trong định nghĩa của các cụ về quy hoạch. Cứ lẳng lặng mà đi check. Vì nói nó ko quy hoạch các cụ cũng có tin đâu, kiểu gì mà chả đi check lại, qua đó cũng sẽ biết người làm việc với các cụ có tư cách ntn mà tính.

Trên hết tiền là của mình, làm gì cũng phải cẩn trọng. Mua đất như mua vàng, ko bao giờ có chuyện tự nhiên rẻ tự nhiên đắt, hãy nhìn vào cái giá của nó mà tính toán giá trị quy chiếu, từ đó suy ra nguy cơ dính quy hoạch và rủi ro, check cẩn thận trên Sở quy hoạch kiến trúc rồi hẵng quyết.

Chúc các cụ may mắn.

Jiren198

Xe điện
Cảm ơn cụ nhiều, sống phúc Đức không thiệt đâu, trc Nha e có 1 lô giãn dân, khu amata , trước quy hoạch treo 15 năm Ko cho xây,Sau chủ đầu tư nó toạch, lên phòng địa chính xin giấy phép thì đc xây thoải mái, vì hết quy hoạch, đang định vác gạch xây thì thành phố nó xuống bảo dừng, nó bảo quy hoạch đường 60 m chưa công bố... nên phòng địa chính Ko biết... như trò đùa, thế mà sau vẫn có ng mua giá cao, dù đã cảnh báo, Ko biết cno có ăn đaay vs nhau Ko nữa..

Jiren198

Xe điện
Đúng rồi bác ah, nếu ở nội đô mà giải tỏa nhà phố rồi TĐC lên ở Chung cư thì thiệt thòi lắm, còn mấy căn tập thể cũ nhỏ xíu nếu được TĐC tại chỗ với diện tích lớn thì dù có phải đóng thêm tiền vẫn có lợi. Ý của tôi là muốn nói đến mấy mảnh đất vùng ven, đất trong làng xã hạ tầng kém phát triển, khi NN thu hồi đất thì với quỹ đất còn nhiều, các huyện phải bố trí TĐC bằng nền đất với diện tích thấp nhất bằng 1/2 hạn mức đất ở tại địa phương đó, nơi TĐC này thường được đầu tư hạ tầng đầy đủ, đơn giá cao gấp mấy lần đất trong làng xã trước kia nhưng giá mua nhà nước ấn định chỉ cao hơn đất ở bị thu hồi chút ít thôi, vì thế mà nhiều nơi nghe có dự án nào đó sắp triển khai, nhiều nhà đầu tư sẵn sàng ôm đất chờ thời dù biết có thể bị giải tỏa họ cũng không sợ mà mong nó tiến hành sớm, còn dân mình chỉ có mỗi mảnh cắm dùi mà dính quy hoạch thì thật xui xẻo, ở không yên mà bán thì rẻ do bị dìm giá.
Như hoà lạc e nghĩ cũng thế, đất tdc đắt hơn đất dân

Hoacomay17

Xe tăng
Cảm ơn cụ lắm lắm. Hiện nay nó đã quy hoach chưa ạ? Nhà mua sau cụ cũng liều nhỉ
lâu rồi em cũng k quan tâm, vì nhắc đến là xót tiền. Nhưng đi qua thì vẫn thấy thế, hỏi thì vẫn trên viện thì bảo quy hoạch rồi, còn dưới phường thì lúc bảo có lúc bảo không.

Hoacomay17

Xe tăng
1/500 thì chắc chắn chết rồi. Còn 1/2000 thì hên xui có cái treo mấy chục năm luôn. Nhưng rủi đúng lúc mình sờ vào thì nó lại làm là toang.

Em giao dịch 1 số căn nhà có quy hoạch rồi nên e khuyên các cụ thế này.

Quy hoạch thì đương nhiên rồi, nhà mặt phố ở HN này thậm chí ngõ lớn đến 69.96% dính quy hoạch. Để check tốt nhất phải lên sở quy hoạch kiến trúc đúng như cụ thớt nói, còn cấp phường thì họ nhiều khi ko nắm đc rõ thông tin quy hoạch một cách chính xác nhất đâu.

Thứ 2 mình nhìn tiềm năng mảnh đất. E đã có 1 khách, nữ hẳn hoi, chị ấy xuống gần 30 tỷ để mua căn nhà 10 tầng số 439 mặt phố Trần Khát Chân bên lẻ, mà bên lẻ thì các cụ check quy hoạch sẽ biết là mất tất nhà. Tất luôn chứ k phải 2/3 như cụ thớt. Thế nhưng khách vẫn mua vì máu đầu tư mạo hiểm của người ta, vì như các cụ cũng biết đường TKC nó rất lớn rồi, ko ách tắc bao giờ, nên khả năng bị quy hoạch thêm là rất thấp. Hơn nữa cả dãy cũng xây cao tầng nhiều, có cả khách sạn lớn, bởi vậy khách đã ko do dự xuống luôn món tiền rất lớn mua tài sản đó.

Đương nhiên là chấp nhận rủi ro, nhưng nếu quy hoạch đó sau này bị bỏ đi, giá trị căn nhà sẽ tăng lên khá nhiều.

Thứ 3 là các cụ đừng có hỏi môi giới hay "cò" trong định nghĩa của các cụ về quy hoạch. Cứ lẳng lặng mà đi check. Vì nói nó ko quy hoạch các cụ cũng có tin đâu, kiểu gì mà chả đi check lại, qua đó cũng sẽ biết người làm việc với các cụ có tư cách ntn mà tính.

Trên hết tiền là của mình, làm gì cũng phải cẩn trọng. Mua đất như mua vàng, ko bao giờ có chuyện tự nhiên rẻ tự nhiên đắt, hãy nhìn vào cái giá của nó mà tính toán giá trị quy chiếu, từ đó suy ra nguy cơ dính quy hoạch và rủi ro, check cẩn thận trên Sở quy hoạch kiến trúc rồi hẵng quyết.

Chúc các cụ may mắn.
cụ này nói chuẩn này, các cụ mua nhà nên tham khảo

namtuocbongdem2

Xe hơi
nhà em cũng bị quy hoạch treo 20 năm nay.
Em vừa xin giấy phép xây dựng , 4 tầng 1 tum. Năm nay làm thôi, cứ chờ đợi mệt qua cụ
Dính vào quy hoạch mà vẫn cấp giấy phép xây dựng được hả cụ? Cụ cho e hỏi là trong quy hoạch thì có đc phép chuyển nhượng sang tên được không?

tintucvn

Xe tăng
Dính vào quy hoạch mà vẫn cấp giấy phép xây dựng được hả cụ? Cụ cho e hỏi là trong quy hoạch thì có đc phép chuyển nhượng sang tên được không?
quy hoạch 1/2000 nên quận có thông tin, chỉ không có kế hoạch cụ thể thôi.
Năm 2010 em xin thì bảo không cho, năm nay con cái đông lên thì xin lại cho.
Khu nhà em thuộc ba đình vẫn cho xây bình thường, sang tên thoải mái

Hoacomay17

Xe tăng
quy hoạch 1/2000 vẫn cấp phép xây vô tư, chỉ là trong cấp phéo sẽ ghi rõ là sau này đền bù sẽ chỉ đền dất, k đền nhà.
vẫn chyển nhượng thoải mái, trên sổ vẫn không ghi là quy hoạch gì cả. Nên nhiều cụ bị chủ quan chỗ này

tranchibang

Xe tải
quy hoạch 1/2000 vẫn cấp phép xây vô tư, chỉ là trong cấp phéo sẽ ghi rõ là sau này đền bù sẽ chỉ đền dất, k đền nhà.
vẫn chyển nhượng thoải mái, trên sổ vẫn không ghi là quy hoạch gì cả. Nên nhiều cụ bị chủ quan chỗ này
e tưởng là có quy hoạch (bất kể 1/2000 hay 1/500) mà chưa có kế hoạch sử dụng đất thì vẫn chuyển nhượng xây dựng thoải mái hả cụ?

namtuocbongdem2

Xe hơi
e tưởng là có quy hoạch (bất kể 1/2000 hay 1/500) mà chưa có kế hoạch sử dụng đất thì vẫn chuyển nhượng xây dựng thoải mái hả cụ?
E cũng nghĩ là thế nên đang lăn tăn quá ko biết có nên xuống tiền ko, 2 đoạn đường cách nhau 300m mà 1 chỗ 160tr/m2 còn chỗ kia 55tr/m2 vì có dính quy hoạch mặc dù là treo đấy ko biết bao giờ làm, có sổ đỏ và xung quanh vẫn đc cấp phép xây dựng bình thường, ko lẽ liều ăn nhiều cụ nhỉ

tranchibang

Xe tải
E cũng nghĩ là thế nên đang lăn tăn quá ko biết có nên xuống tiền ko, 2 đoạn đường cách nhau 300m mà 1 chỗ 160tr/m2 còn chỗ kia 55tr/m2 vì có dính quy hoạch mặc dù là treo đấy ko biết bao giờ làm, có sổ đỏ và xung quanh vẫn đc cấp phép xây dựng bình thường, ko lẽ liều ăn nhiều cụ nhỉ
mà có kế hoạch sử dụng đất chưa hả cụ? nếu chưa có kế hoạch thì hình như mọi việc sử dụng đất (chuyển nhượng, xây dựng, cải tạo) vẫn đc làm bình thường.
mà bị cái là kế hoạch sử dụng đất đùng cái bổ sung thì cũng ko đỡ kịp :D

queencanibanl

Xe hơi
Cụ cho em hỏi ra viện quy hoạch nó có dịch vụ hay vào bộ phận nào ạ.
Bình thường thì sẽ là chủ nhà ra xin bản quy hoạch, nộp sổ sao y lại và chờ 7 đến 10 ngày ạ. Còn ko thì nhờ quan hệ, không nữa thì nếu qua môi giới thì bảo bạn ấy dẫn đi ạ, chi phí rơi vào 1tr Việt Nam Đồng cho 1 lần kiểm tra ạ

fine_thanks

Xe điện
Bình thường thì sẽ là chủ nhà ra xin bản quy hoạch, nộp sổ sao y lại và chờ 7 đến 10 ngày ạ. Còn ko thì nhờ quan hệ, không nữa thì nếu qua môi giới thì bảo bạn ấy dẫn đi ạ, chi phí rơi vào 1tr Việt Nam Đồng cho 1 lần kiểm tra ạ
Cụ cho em hỏi luôn, dịch vụ này cứ hỏi bảo vệ hay chỗ đấy có dịch vụ luôn. 2 nữa là tham khảo quy hoạch thì ở Mỹ đình hay tràng thi vậy ạ? Em cảm ơn cụ!

queencanibanl

Xe hơi
Cụ cho em hỏi luôn, dịch vụ này cứ hỏi bảo vệ hay chỗ đấy có dịch vụ luôn. 2 nữa là tham khảo quy hoạch thì ở Mỹ đình hay tràng thi vậy ạ? Em cảm ơn cụ!
Bảo vệ thì em cũng ko rõ là có nhận ko ạ, vì không biết nên em ko dám trả lời bừa. còn Viện quy hoạch thì nằm chỗ chung cư A6B Nam Trung Yên cu ạ. Nếu 1 ngày nào đó cần kiểm tra cụ cứ pm em sẽ giúp cụ

queencanibanl

Xe hơi
Hơi tiếc cho cụ, có những chỗ quy hoạch treo mãi mãi mà có thể do có bàn tay nhúng vào để có đất giá rẻ.
Em nghĩ ca này hơi khó, nắn quy hoạch thì em thấy chứ vẽ ra treo lên để thâu tóm thì chắc ko ai dại như thế

fine_thanks

Xe điện
Bảo vệ thì em cũng ko rõ là có nhận ko ạ, vì không biết nên em ko dám trả lời bừa. còn Viện quy hoạch thì nằm chỗ chung cư A6B Nam Trung Yên cu ạ. Nếu 1 ngày nào đó cần kiểm tra cụ cứ pm em sẽ giúp cụ
Thế cuối tuần này em nhờ cụ với. Em cũng muốn kiểm tra chút. Cụ cho em xin sô vào inbox nhé. Em đa tạ cụ.

krutoi

Xe tải
Các cụ cho e hỏi ngu tý là ở tỉnh miền trung thì check quy hoạch trên Tỉnh hay xuống phòng địa chính huyện check QH ah? Viện quy hoạch kiến trúc có Qh các tỉnh ko ah?