Kinh nghiệm xương máu khi mua nhà dính quy hoạch

namtuocbongdem2

Xe hơi
Cảm ơn cụ chủ thớt nhé. E cũng đang xem 1 căn nhà 3 tầng mặt đường 72 đoạn qua Tây Mỗ, Nam Từ Liêm, nhà xây 3 tầng đẹp năm 2016, sổ đỏ cấp 2015. Cuối 2016 thì thấy bảo có quy hoạch 1/500, hiện tại thì e thấy xung quanh vẫn cho phép xây dựng vẫn sang tên được thì có mua đc ko các cụ? Vì e thấy tầm tiền đấy cũng chỉ mua đc 1 căn chung cư tầm trung mà đằng này đc nhà 3 tầng mặt đường, sau mà quy hoạch bay nhà thì mình đc đền bù như nào trong khi vẫn có sổ đỏ đứng tên các cụ nhỉ, ít tiền nên băn khoăn quá, có cụ nào cho e xin lời khuyên được ko ạ? Thanks

kvboto

Xe container
Chia sẻ với các cụ bài học của em về check quy hoạch

Năm 2015-2016 em có mua một căn nhà, gọi là ngõ nhưng to như phố. Em không tiện nêu lên đây

1. Ra phường check quy hoạch, ok không sao, cán bộ phường còn khuyên nên mua vì khu đó dân trí tốt
2. Sổ đỏ của khách đang nằm tại ngân hàng xxbank nên mình cũng cơ bản nghĩ chắc thằng bank nó đã thẩm thêm rồi nên càng yên tâm

Nhưng mua xong, một lần qua Quận đó chơi vì có ông anh làm ở quận ủy, tiện mồm nói chuyện mua nhà, ông ấy mới bảo để tao dẫn mày sang check lại cho yên tâm.
Và ô la la dính quy hoạch tỷ lệ 1/2000 bản quy hoạch đã phê duyệt cách đó 2 năm. Nhưng không hiểu sao chưa đưa về phường nên phường nó không biết.
Sẵn mối quan hệ, 2 anh em mò sang viện quy hoạch kiến trúc, áp bản vẽ lên và cái nhà em vừa mua bay mất 2/3 diện tích.
Toi mẹ nó rồi, em mua lúc đó là 6 tỷ.
Ngồi nc với cậu bên viện quy hoạch, thì nó nói anh thích xây để ở thì cứ xây, vì quy hoạch treo cũng nhiều, không biết đâu mà lần. Nhưng nếu bán được thì anh lên bán, vì với diện tích còn lại sau quy hoạch thì không đủ đẻ làm sổ nên sẽ bị thu hồi nốt

Về nhà bàn với vợ, ở cái nhà mà nó đang quy hoạch tâm bất an lắm, không xây thì nhà lụp xụp ở cũng chán, mà xây thì chưa khấu hao xong nó đã hê mình đi thì đau đớn ai bằng.

2 vợ chồng qđ bán, và vì không muốn người sau bị đau như mình, em đã dẫn họ đi lên quận và viện quy hoạch để xem lại cho rõ nội tình

Và họ chấp nhận rủi ro bằng việc em cắt lỗ 900tr. Mua 6 tỷ năm 2015 và bán 2017. Lỗ tuyệt đối là 900tr, còn nếu nói chi phí cơ hội nữa thì nhiều lắm.

Vì vậy, em chia sẻ kinh nghiệm bằng tiền lên đây để các cụ mua nhà, mua đất lên lưu ý, cách an toàn nhất để check quy hoạch là ra viện quy hoạch kiến trúc hà nội mà check, nếu có người quen thì càng tốt, check ở đó mình còn biết cả những chỗ sắp được phê duyệt ấy :D

Thường khi quy hoạch đã về đến phường thì cũng thuộc giai đoạn cuối chuẩn bị thu hồi rồi.

Và thêm nữa, các cụ đừng tin lời sales, họ chỉ vì mục đích bán được hàng để nhận hoa hồng nên ngôn ngữ tư vấn của họ nó khác lắm. Tất nhiên, cũng có sales tốt nhưng không nhiều
Cụ thật có tâm, mời cụ 1 ly ạ

tiện, em hỏi thêm tý
- Check quy hoạch là ra viện quy hoạch kiến trúc Hà Nội: có mất phí/tiền không ạ ? nếu có thì họ tính ntn ạ ?
- Sao cụ không thử làm phương án đề nghị điều chỉnh quy hoạch, nhỡ đâu, đầu tư thêm 1-2 tỷ nữa, nhà còn 90% ra mặt phố, bán được 10 - 15 tỷ thì ngon lắm phải không ạ ?

Yeuphunu

Xe điện
Năm 1999 cháu mua món BĐS đầu tiên, căn nhà đầu tiên trong đời khi đó 28 tuổi do vào thế: đang thuê.
3 năm sau làmđường mở rộng,đền bù thường chỉđược 30-35% so với giá thực tế. Nhưng được bài học lớn.
Tất nhiên, có thể do thời điểm trước 2010 cứ mua là được. Nên cháu muađược thêm 1 vài lần nữa, nhà phố HN.
Trong số đó hầu như tăng gấp 2-3-6 lần ban đầu. Và cháu chưa khi nàoân hận vì quyết định đầu đời kia.
Mãi 2018 sau rất nhiều lần mua, mới có được tư duy của nhà đầu tư cá nhân: Không mua theo nhu cầu sử dụng cá nhân, mà mua dưới góc độ đầu tư.
Từ đó mới có hiệu quả. Tiếc là chu kì mới sau 2020 không còn nơi nào tốt nữa. Đành chờ.

bilic

Xe buýt
Cảm ơn cụ chủ thớt nhé. E cũng đang xem 1 căn nhà 3 tầng mặt đường 72 đoạn qua Tây Mỗ, Nam Từ Liêm, nhà xây 3 tầng đẹp năm 2016, sổ đỏ cấp 2015. Cuối 2016 thì thấy bảo có quy hoạch 1/500, hiện tại thì e thấy xung quanh vẫn cho phép xây dựng vẫn sang tên được thì có mua đc ko các cụ? Vì e thấy tầm tiền đấy cũng chỉ mua đc 1 căn chung cư tầm trung mà đằng này đc nhà 3 tầng mặt đường, sau mà quy hoạch bay nhà thì mình đc đền bù như nào trong khi vẫn có sổ đỏ đứng tên các cụ nhỉ, ít tiền nên băn khoăn quá, có cụ nào cho e xin lời khuyên được ko ạ? Thanks
1/500 thì không sang tên được đâu. Nếu 1/2000 thì vẫn xây được, sang tên được. Nếu tên cụ thì được đền bù theo đơn giá và được Tái định cư với điều kiện cụ không còn nơi ở khác tại xã nơi bị thu hồi đất và xã nơi cụ đăng ký hộ khẩu thường trú

Yeuphunu

Xe điện
Em cũng ko sành về đất cát lắm nhưng em chưa bao giờ thấy giá đến bù của nhà nước lại cao hơn giá mua bán ngoài thị trường cả, các bác có thấy thế ko nhỉ?
Cháu qua 3 lần đền bù rồi.
Tất cả chỉ được chừng 35% giá thị trường khu vực đó các cụ nhé, nếu có nhiều diện tích xây dựng (coa tầng) thì được thành 40% là kịch kim.

biahoihanoi

Xe lăn
Nói thế nào nhỉ?
Lúc đầu quy hoạch thì ban bệ thành phố, phản biện đủ cả.
Lâu lâu mấy bố cấp phòng vẽ lại với nhau gọi là điều chỉnh quy hoạch.
Có khi ngõ nhà cụ lại không mở rộng thì nhà kia ăn lồi mồm nhưng cũng có thể họ sang tên ngay sau đó cho ai không biết.

HuyMaster

Xe đạp
em tính vay mượn mua căn nhà cho đỡ khổ vợ con mà nghe các cụ bàn thấy hoang mang style quá. cuộc sống quá phức tạp :)))

Hoacomay17

Xe tăng
cụ cứ hiểu ntn, đền bù chẳng đáng là bao, chỉ coi như có tý chút gọi là nn gia lộc thôi. Nếu cụ tài chính yếu thì k nên lao vào, lo lắng ảnh hưởng việc khác

nhadattoday.net

Xe tải
Website
trieudoland.vn
Cụ thật có tâm, mời cụ 1 ly ạ

tiện, em hỏi thêm tý
- Check quy hoạch là ra viện quy hoạch kiến trúc Hà Nội: có mất phí/tiền không ạ ? nếu có thì họ tính ntn ạ ?
- Sao cụ không thử làm phương án đề nghị điều chỉnh quy hoạch, nhỡ đâu, đầu tư thêm 1-2 tỷ nữa, nhà còn 90% ra mặt phố, bán được 10 - 15 tỷ thì ngon lắm phải không ạ ?
Ở Hà Nội người dân không vào viện quy hoạch kiến trúc kiểm tra được cụ ạ. Cụ phải có người quen dẫn vào mới được.
Bình thường cụ check ở quận được thôi ạ.

tranchibang

Xe tải
Em cũng bị dính quy hoạch khi mua đất 2014 ở Bạch Mai, dính ngay quả quy hoạch 1/2000 đường bạch mai 2. Mua 1,2 tỷ cắt lỗ còn 800tr. Xót của nhưng vẫn bán. Cụ nào mua đất khu vực Hai Bà Trưng chỗ đường Bạch Mai nên check cẩn thận

Sent from my iPhone using Tapatalk
cụ mua đoạn nào BM thế ạ? e ở đây mà chưa nghe vụ BM 2 :D

tranchibang

Xe tải
43 Tràng Thi. Nếu làm theo thủ tục thông thường check mất 2 tuần: đo tọa độ (mấy củ) -> nạp hs cho Viện (chính chủ hoặc đc chính chủ uq).
Nó chia ra 1 thằng Viện quy hoạch xây dựng ở Nam Trung Yên nữa (tùy theo quy hoạch ntn). Thằng này thu phí 4 củ
Chỗ Tràng Thi với Nam Trung Yên khác gì nhau hả cụ?

VHM

Xe buýt
Chỗ Tràng Thi với Nam Trung Yên khác gì nhau hả cụ?
Món này cháu cũng ko rõ lắm. Trước bị dính nên nhà đất đánh công văn yc ra Tràng Thi. Cụ muốn rõ hỏi đội đo đạc chắc chi tiết hơn

sliver-ranger

Xe tải
Đúng là Vn mềnh, sống chết đôi khi là do số, cả đời người ta tích góp mua nhà mà các bố quy hoạch thì cứ giấu nhẹm đi.

Sky888

Xe hơi
Website
quyhoachduan.com.vn
Người ta có quan điểm riêng và có mục đích riêng, thậm chí họ có thủ đoạn riêng. Cái đó thì em không bàn cụ ạ. Thị trường bds còn có đội chuyên đi thu mua đất thuộc diện giải tỏa ấy, càng gần ngày giải tỏa họ càng săn. Mỗi nghề có bí quyết riêng.

Biết đâu cụ kia mua 5.1 xong sang tay cho cụ nào đó ở giá 5.2 thì sao? khi mà cụ mua kia chỉ ra phường check như em từng thế.
Vì vậy, cái em chia sẽ là các cụ mua nhà đừng vội tin người bán và sales là chỉ ra phường check. Vấn đề ở chỗ đó.
Chuyện từ chính bản thân em thì đương nhiên nó là thật, còn các cụ nào thấy băn khoăn thì qua em dẫn đến xem lại ngôi nhà mà vc em từng rơi lệ tiễn đưa :(
Cám ơn chia sẻ của bác và cả tình thần otofun tuyệt vời của bác ạ. Kính bác 1 ly.

Hai Nguyen

Xe điện
em cũng có căn định mua ngay gần nhà. Căn đó dính quy hoạch 20 năm nay vẫn đang treo. Mịa nó

HuyMaster

Xe đạp
Ở Hà Nội người dân không vào viện quy hoạch kiến trúc kiểm tra được cụ ạ. Cụ phải có người quen dẫn vào mới được.
Bình thường cụ check ở quận được thôi ạ.
thân với chính quyền là các bác có thêm 50% khả năng giàu có

martin01

Xe hơi

Năm 2015-2016 em có mua một căn nhà, gọi là ngõ nhưng to như phố. Em không tiện nêu lên đây

1. Ra phường check quy hoạch, ok không sao, cán bộ phường còn khuyên nên mua vì khu đó dân trí tốt
2. Sổ đỏ của khách đang nằm tại ngân hàng xxbank nên mình cũng cơ bản nghĩ chắc thằng bank nó đã thẩm thêm rồi nên càng yên tâm

Nhưng mua xong, một lần qua Quận đó chơi vì có ông anh làm ở quận ủy, tiện mồm nói chuyện mua nhà, ông ấy mới bảo để tao dẫn mày sang check lại cho yên tâm.
Và ô la la dính quy hoạch tỷ lệ 1/2000 bản quy hoạch đã phê duyệt cách đó 2 năm. Nhưng không hiểu sao chưa đưa về phường nên phường nó không biết.
Sẵn mối quan hệ, 2 anh em mò sang viện quy hoạch kiến trúc, áp bản vẽ lên và cái nhà em vừa mua bay mất 2/3 diện tích.
Ngồi nc với cậu bên viện quy hoạch, thì nó nói anh thích xây để ở thì cứ xây, vì quy hoạch treo cũng nhiều, không biết đâu mà lần. Nhưng nếu bán được thì anh lên bán, vì với diện tích còn lại sau quy hoạch thì không đủ đẻ làm sổ nên sẽ bị thu hồi nốt

Về nhà bàn với vợ, ở cái nhà mà nó đang quy hoạch tâm bất an lắm, không xây thì nhà lụp xụp ở cũng chán, mà xây thì chưa khấu hao xong nó đã hê mình đi thì đau đớn ai bằng.

2 vợ chồng qđ bán, và vì không muốn người sau bị đau như mình, em đã dẫn họ đi lên quận và viện quy hoạch để xem lại cho rõ nội tình

Và họ chấp nhận rủi ro bằng việc em cắt lỗ 900tr. Mua 6 tỷ năm 2015 và bán 2017. Lỗ tuyệt đối là 900tr, còn nếu nói chi phí cơ hội nữa thì nhiều lắm.

Vì vậy, em chia sẻ kinh nghiệm bằng tiền lên đây để các cụ mua nhà, mua đất lên lưu ý, cách an toàn nhất để check quy hoạch là ra viện quy hoạch kiến trúc hà nội mà check, nếu có người quen thì càng tốt, check ở đó mình còn biết cả những chỗ sắp được phê duyệt ấy :D

Thường khi quy hoạch đã về đến phường thì cũng thuộc giai đoạn cuối chuẩn bị thu hồi rồi.

Và thêm nữa, các cụ đừng tin lời sales, họ chỉ vì mục đích bán được hàng để nhận hoa hồng nên ngôn ngữ tư vấn của họ nó khác lắm. Tất nhiên, cũng có sales tốt nhưng không nhiều
em cám ơn cụ, em cũng đang tìm mua nhà.

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net

Cảm ơn cụ lắm lắm. Hiện nay nó đã quy hoach chưa ạ? Nhà mua sau cụ cũng liều nhỉ