[Funland] Kinh nghiệm thi vào trường THPT chuyên Hà Nội Amsterdam

Skoda_Favorit

Xe container
Có điểm chuẩn AMS chưa CCCM? E mơi đi NN về nên kg update được! Chuyên Địa lấy bao nhiêu ạ vì em có đứa cháu được 37.25!
Tks!

hanoibaby

Xe điện
Cô Đỗ Dung nữa cụ ạ.
Cụ thật hay đùa đấy, có cháu học trò cưng cô Đỗ Dung (con bạn em) đạt điểm cao nhất lớp Anh chuyên 4.5 trượt Nguyễn Huệ.

hcmt

Xe điện
Các bác thấy hôm qua tình hình trẻ con thi vào song bằng Am thế nào? thằng cu nhà em chị nó dậy cho mấy buổi đi thi, chủ yếu để đánh giá thực lực, thế mà nó thi xong ra nó bảo là nõ đỗ. Hỏi tiếng Anh thì bảo nghe được, còn toán bỏ mất 30%, 70% còn lại chắc đúng một nửa, 3 điểm toán làm sao mà đỗ.
Có điểm chuẩn rồi, cháu cụ có đỗ ko

Darling Habour

Xe tải
Song bằng ko tệ thế đâu cụ ơi. Đây: "Ông Ben Schmidt, Giám đốc khu vực Đông Nam Á và Thái Bình Dương của Tổ chức Giáo dục Cambridge, cũng đánh giá cao sự nỗ lực, chăm chỉ, có mục tiêu rõ ràng của các em tham gia học chương trình song bằng. “Theo đánh giá tổng quan, học sinh Việt Nam học song bằng có kết quả đáng khích lệ, chất lượng ngang bằng, thậm chí tốt hơn nhiều trường trên thế giới”". Nhiều bài báo khác cũng đều nói tốt cả. Có điều đấy là báo nói, em chưa biết ai có f1 đã học song bằng ở Chu năm ngoái để kiểm nghiệm nên băn khoăn cụ ạ.
Cam hay vậy mà bị dừng ở SG sau 2 năm nên cũng lo. Nhà nào có con học Cam Chu hoặc hệ quốc tế Chu năm 2017 chia sẻ thêm nhỉ?

TUCSON9389

Xe điện
Chào các cụ các mợ. Chúc mừng các cụ và các con đã vượt qua một kỳ thi. Có thể thành công hoặc không được như ý muốn nhưng đây cũng là một dấu mốc thôi phải không các cụ, trước mắt các con còn nhiều cuộc thi ở phía trước. Em có một thông tin để các cụ tham khảo thế này, có thể đâu đó còn chưa muộn hoặc nếu có muộn thì có thể có những điều chỉnh sau này cũng được các cụ ạ
Chả là thế này, cách đây hơn năm vợ em có báo em về f1 của người bạn học chuyên anh ams và đã xin đc học bổng khoảng 200k ở một trường ranking trong top 50 đh ở Mỹ. Ngày hôm qua cháu phải về nước để điều trị chứng trầm cảm và vợ em có đến gặp. Cháu nói luôn là nguyên nhân sâu xa là từ môi trường quá cạnh tranh của amser tạo ra. Cháu nói là môi trường rât khốc liệt và phải luôn thành công và không được phép thất bại đã tạo cho cháu một tâm trạng luôn lo âu và dần rơi vào trạng thái trầm cảm. Cháu đã phải thường xuyên uống thuốc ngủ và trường bên kia đã phải cho cháu về để điều trị.
Nói thật là em cũng muốn con em học ams nhưng không may (hay may không biết) cháu không đỗ và chỉ hoàn thành mục tiêu học chuyên sp thôi. Chúc mừng các cụ đã có con đỗ anh ams nhưng các cụ cần lưu ý về chuyện của em kể. Hoàn toàn sự thật đấy các cụ ạ

sinichit52

Xe container
Chào các cụ các mợ. Chúc mừng các cụ và các con đã vượt qua một kỳ thi. Có thể thành công hoặc không được như ý muốn nhưng đây cũng là một dấu mốc thôi phải không các cụ, trước mắt các con còn nhiều cuộc thi ở phía trước. Em có một thông tin để các cụ tham khảo thế này, có thể đâu đó còn chưa muộn hoặc nếu có muộn thì có thể có những điều chỉnh sau này cũng được các cụ ạ
Chả là thế này, cách đây hơn năm vợ em có báo em về f1 của người bạn học chuyên anh ams và đã xin đc học bổng khoảng 200k ở một trường ranking trong top 50 đh ở Mỹ. Ngày hôm qua cháu phải về nước để điều trị chứng trầm cảm và vợ em có đến gặp. Cháu nói luôn là nguyên nhân sâu xa là từ môi trường quá cạnh tranh của amser tạo ra. Cháu nói là môi trường rât khốc liệt và phải luôn thành công và không được phép thất bại đã tạo cho cháu một nhưntâm trạng luôn lo âu và dần rơi vào trạng thái trầm cảm. Cháu đã phải thường xuyên uống thuốc ngủ và trường bên kia đã phải cho cháu về để điều trị.
Nói thật là em cũng muốn con em học ams nhưng không may (hay may không biết) cháu không đỗ và chỉ hoàn thành mục tiêu học chuyên sp thôi. Chúc mừng các cụ đã có con đỗ anh ams nhưng các cụ cần lưu ý về chuyện của em kể. Hoàn toàn sự thật đấy các cụ ạ
Em thấy cụ nói đúng về áp lực cạnh tranh tại AMS . Nhưng tại sao cháu đó không điều trị ở bên kia mà về VN điều trị. Điều trị Tâm lý ở VN gần như bỏ ngỏ có hiệu quả đâu cụ. Có thể cháu sẽ hết chứng trầm cảm thể nhẹ rất nhanh nhưng vẫn có thể bị lại ạ. Nếu điều trị ở bên đó thì BS mới có HS theo dõi chứ ạ?

joyride

Xe điện
Em thấy cụ nói đúng về áp lực cạnh tranh tại AMS . Nhưng tại sao cháu đó không điều trị ở bên kia mà về VN điều trị. Điều trị Tâm lý ở VN gần như bỏ ngỏ có hiệu quả đâu cụ. Có thể cháu sẽ hết chứng trầm cảm thể nhẹ rất nhanh nhưng vẫn có thể bị lại ạ. Nếu điều trị ở bên đó thì BS mới có HS theo dõi chứ ạ?
Chi phí y tế ở nước ngoài cao lắm cụ ơi. Nếu học bổng ko thì gia đình phải bỏ tiền ra điều trị.

thonghia

Xe tải
Không nhẽ bệnh trầm cảm của học sinh các trường khác không có, mà chỉ có mỗi học sinh trường Ams, bị hay không là do bệnh lý hơn nữa đã sang một môi trường khác rồi, em thấy con nhà em học Ams 2 nó cũng được chơi rất nhiều thứ đâu chỉ mỗi học, vào Ams 3 đang đòi mua xe để còn đi hoạt động nhiều chỗ !

TUCSON9389

Xe điện
Em chưa hỏi kỹ, nhưng về vnam cháu có một bác sỹ người úc điều trị. Bên cạnh đó em cho rằng với căn bệnh này việc có bố mẹ ở bên sẽ hiệu quả hơn là một thân một mình cháu nó ở bên kia chứ ạ

boyinblack

Xe tải
Không nhẽ bệnh trầm cảm của học sinh các trường khác không có, mà chỉ có mỗi học sinh trường Ams, bị hay không là do bệnh lý hơn nữa đã sang một môi trường khác rồi, em thấy con nhà em học Ams 2 nó cũng được chơi rất nhiều thứ đâu chỉ mỗi học, vào Ams 3 đang đòi mua xe để còn đi hoạt động nhiều chỗ !
Cháu thấy do ứng xử của bố mẹ rất nhiều, không nên gây áp lực tiêu cực mà cần sát sao, chia sẻ, động viên, đồng hành cùng nó. Cháu nói vậy thôi chứ làm được điều này cũng không đơn giản, nghiệm từ bản thân mà ra: cv nhiều khi cuốn đi, bù khú vài chầu bia, cfe về đến nhà đã phờ râu trê roài

Chỉnh sửa cuối:

TUCSON9389

Xe điện
Cụ mà hỏi số thống kê thì em chịu, nhưng áp lực ở trường chuyên chắc chắn là cao hơn các trường thường

sinichit52

Xe container
Bệnh trầm cảm không phải do học nhiều đâu cụ mà do áp lực trong môi trường sống, do áp lực mà mỗi người phải chịu ạ.

sinichit52

Xe container
Em chưa hỏi kỹ, nhưng về vnam cháu có một bác sỹ người úc điều trị. Bên cạnh đó em cho rằng với căn bệnh này việc có bố mẹ ở bên sẽ hiệu quả hơn là một thân một mình cháu nó ở bên kia chứ ạ
Nếu trầm cảm nặng thì mới cần ở bên gia đình, còn trầm cảm nhẹ thì BS có thể cùng bệnh nhân điều trị xa gia đình mà. Nhưng đúng là gần bố mạ là tốt nhất ạ.

Song Vịt

Xe buýt
Câu chuyện một bộ phận học sinh trg ams bị trầm cảm là có thật. Em có 2 ng bạn có con học trg ams vừa mới chia sẻ cho em câu chuyện con của họ khi biết con em đỗ ams. Một cháu bị trầm cảm, tự ti khiến gia đình lo lắng và phải tìm cách cho con đi du học khi vừa hết lớp 10. Sang kia cháu nay hoàn toàn ok, hoà nhập đc và học rất tốt. Mẹ cháu bảo thật may là phát hiện kịp thời và đưa cháu đi. Cháu thứ hai thì bị áp lực thi cử, đòi tự tử mấy lần, bố mẹ lo gàn chết, theo sát sạt sợ con làm điều dại dột. Bố cháu nói với em: tôi đã sai lầm khi cho con vào ams.
Em thấy Ams rất tốt nhưng không phải cháu nào cũng hợp môi trg đó. Vì vậy, em đã hướng con em chọn cnn dù đỗ ams

Aline

Xe tải
Các cháu Anh 1 cạnh tranh rất cao để giành học bổng. Cạnh tranh có giải quốc gia để có hồ sơ đẹp hơn các bạn khác. Sau mỗi đợt thi SAT cháu nào dưới 1500 xấu hổ không dám nói cho ai biết. Cháu nào điểm cao post FB kiểu “để đây và không nói gì”, các cháu khác lại lo sốt vó lên sợ nó giành hết mấy suất HB thơm. Quá trình cạnh tranh tạo hình ảnh hồ sơ đúng kiểu một con người tài giỏi toàn diện kiểu Mỹ ai dám chắc chắn bố mẹ không ngấm ngầm gây sức ép. Em gặp nhiều mẹ miệng leo lẻo “con nhà này lười lắm, chơi suốt có học gì đâu” với cả “có ép gì nó đâu, toàn tự nó phấn đấu”. Nhưng sự thật không hề như thế. Mấy phụ huynh đó thấy chỗ nào hay hơn, cái gì trội hơn đếu nhất nhất xin cho con mình bằng được. Rồi còn nói xấu nhau nọ kia nữa.

Các chuyên khác đỡ hơn nhiều. Chắc vì ít thành phần ngôi sao và các bạn sống vô tư, đỡ phức tạp. Các bố mẹ cũng chất phác hơn. Con nhà em không hề phải học thêm bất cứ toán, lý, hoá, v.v... gì cấp 3 nhé. Em rất thích vụ này vì con em có nhiều thời gian rảnh rỗi, không mệt mỏi trong các lò luyện học thêm. Ít nhất thời gian cấp 3 nó được sóing chất lượng và vô tư.

TUCSON9389

Xe điện
Nếu trầm cảm nặng thì mới cần ở bên gia đình, còn trầm cảm nhẹ thì BS có thể cùng bệnh nhân điều trị xa gia đình mà. Nhưng đúng là gần bố mạ là tốt nhất ạ.
Vâng, cháu con một. Đã đạt giải nhì toàn quốc môn tiếng anh