[Funland] Kinh nghiệm thi vào trường THPT chuyên Hà Nội Amsterdam

Air man

Xe tải
Em trả lời ý cuối cung của cụ nhé. AMS thi bằng tiếng Anh chỉ thi được vào chuyên Anh, trung và Nga( còn cơ chế xét tuyển thế nào thì em không rõ). Chuyên NH thì được phép xét tuyển bằng tiếng Anh vào chuyên Pháp. Còn điểm NV 2 vẫn phải cộng thêm từ diểm chuẩn ạ.
Nguyễn Huệ F1 nhà em chọn làm NV2 phải cộng thêm 1 điểm thì chắc rồi. Em chỉ thắc mắc cái cơ chế xét của 3 lớp Anh, Trung, Nga ấy. F1 nhà em giải thích em chẳng hiểu lắm.

sinichit52

Xe container
Nguyễn Huệ F1 nhà em chọn làm NV2 phải cộng thêm 1 điểm thì chắc rồi. Em chỉ thắc mắc cái cơ chế xét của 3 lớp Anh, Trung, Nga ấy. F1 nhà em giải thích em chẳng hiểu lắm.
Em cũng chịu vì F1 nhà em không thi nên em không tìm hiểu, có vấn đề gì cụ có thể gg hoặc xem lai tài liệu hướng dẫn ạ.

Air man

Xe tải
Cụ cứ bảo nó là không cần đẹp nhưng phải đọc được, người chấm thi có phải cô giáo nó đâu mà quen chữ. Không đọc được là người ta gạch, thiệt thân thôi. Em nghĩ vc cụ phải giám sát việc này, tuy hơi muộn nhưng còn hơn không.
F1 nhà em là gái mà chữ cũng như gà bới, tiểu học em làm căng lắm, nhưng lên cấp 2 là em chịu thua nó hẳn rồi.

Thực ra em không lo chữ viết của nó bằng cái logic trong trình bày, nhất là môn toán. Bực lắm, nhưng chẳng biết làm sao. Em kệ, vì nhớ lại các cô học cùng bố ngay xưa cũng thế mà.

babeo

Xe điện
Cụ cứ bảo nó là không cần đẹp nhưng phải đọc được, người chấm thi có phải cô giáo nó đâu mà quen chữ. Không đọc được là người ta gạch, thiệt thân thôi. Em nghĩ vc cụ phải giám sát việc này, tuy hơi muộn nhưng còn hơn không.
Nhắc suốt cụ ơi, nói nặng nói nhẹ các kiểu. Đến mức trước khi thi thì dặn con viết cẩn thận rõ ràng, thi về chưa hỏi làm bài thế nào đã hỏi có viết rõ ràng không. Thi CNN toàn trắc nghiệm còn đỡ, chứ các trường khác nhà cháu cũng lo lắm.

vinh.minh

Xe máy
Đăng ký thi chuyên Anh Ams thì được đăng ký xét tuyển vào lớp chuyên Trung và Nga của Ams, năm trước là mỗi lớp giảm 1d so với chuyên Anh. Chuyên Pháp Ams thi bằng tiếng Pháp nên điểm rất thấp. Thi Anh NH thì đc xét tuyển vào Pháp và Nga NH

Chỉnh sửa cuối:

babeo

Xe điện
Nhà cháu vừa xem thông báo tuyển sinh của trường Nguyễn Tất Thành , năm nay muốn vào thẳng thì IELTS 7,5 hoặc Toefl iPT 102 mới được:P. Năm ngoái chỉ cần IELTS 6,5 là được vào thẳng rồi, năm nay dê vàng đông quá nên đã khó càng thêm khó.
Học sinh lớp 12 đạt IELTS 7,5 thì đã là siêu rồi , đây mới lớp 9 thì quá siêu luôn.

CCCK

Xe tăng
Nhà cháu vừa xem thông báo tuyển sinh của trường Nguyễn Tất Thành , năm nay muốn vào thẳng thì IELTS 7,5 hoặc Toefl iPT 102 mới được:P. Năm ngoái chỉ cần IELTS 6,5 là được vào thẳng rồi, năm nay dê vàng đông quá nên đã khó càng thêm khó.
Học sinh lớp 12 đạt IELTS 7,5 thì đã là siêu rồi , đây mới lớp 9 thì quá siêu luôn.
F1 nhà cụ có giải HSG Tp (1,2,3) là được rồi mà. Bọn nhóc có giải nếu đi thi IELTS chắc phải trên 8.

babeo

Xe điện
F1 nhà cụ có giải HSG Tp (1,2,3) là được rồi mà. Bọn nhóc có giải nếu đi thi IELTS chắc phải trên 8.
Vâng cháu cũng làm hồ sơ bên NTT cho chắc ăn. CNN có số báo danh và phòng thi rồi cụ ạ, nhà cháu ước chừng 5500 thí sinh dự thi, khủng thật ( năm ngoái có hơn 3000 tí thôi ) .

NTT thì cũng không phải "TỨ ĐẠI DANH BỔ", làm gì mà tiêu chuẩn cao thế cụ nhỉ?
Em đoán cả Hà Nội chắc không quá 5 cháu lớp 9 mà IELTS 7.5

Vâng cháu cũng làm hồ sơ bên NTT cho chắc ăn. CNN có số báo danh và phòng thi rồi cụ ạ, nhà cháu ước chừng 5500 thí sinh dự thi, khủng thật ( năm ngoái có hơn 3000 tí thôi ) .
Thế NTT cho quy đổi giải thành phố ra IELTS ạ?

babeo

Xe điện

Không phải quy đổi, mà nhà trường thông báo các điều kiện để được tuyển thẳng là như vậy mợ ạ. Cụ thể như này : http://www.ntthnue.edu.vn/thong-tin-tuyen-sinh-nam-hoc-2018-2019-2404

CCCK

Xe tăng

Mợ xem ở đây: http://www.ntthnue.edu.vn/thong-tin-tuyen-sinh-nam-hoc-2018-2019-2404

1. Chế độ tuyển thẳng (áp dụng cho những học sinh đạt giải trong kì thi Học sinh giỏi các môn văn hóa năm học 2017 - 2018)
- Học sinh đạt giải Nhất, Nhì, Ba một trong các môn Toán, Vật lí, Hóa học, Ngữ văn, Tiếng Anh, Tin học, Sinh học trong kì thi Học sinh giỏi cấp Tỉnh (Thành phố) và kì thi Olympic Tiếng AnhcủaHà Nội, Hải Phòng, Bắc Ninh, Bắc Giang, Phú Thọ, Quảng Ninh, Hải Dương, Hưng Yên, Nam Định, Hà Nam, Ninh Bình, Thái Bình, Vĩnh Phúc (Nhóm 1).
- Học sinh đạt giải Nhất cuộc thi Toán Hà Nội mở rộng (HOMC).
- Học sinh đạt Huy chương Vàng (giải Nhất), Huy chương Bạc (giải Nhì), Huy chương Đồng (giải Ba) cá nhân trong các cuộc thi Văn hóa cấp Quốc gia, Quốc tế.
-
Đạt giải Nhất, Nhì, Ba trong cuộc thi Khoa học Kĩ thuật cấp Quốc gia, Quốc tế.
- Học sinh có điểmIELTS7.5 điểm trở lên do British Council (BC) hoặc International Development Programe (IDP)cấp; điểm TOEFL iBT 102 điểm trở lên hoặc điểm TOEFL ITP đạt 640 điểm trở lên hoặc điểm TOEFL Junior đạt 895 điểm trở lên do Educational Testing Service (ETS) cấp.
Những học sinh đạt giải Nhất (HCV), giải Nhì (HCB) được cấp học bổng Nguyễn Tất Thành.

Không phải quy đổi, mà nhà trường thông báo các điều kiện để được tuyển thẳng là như vậy mợ ạ. Cụ thể như này : http://www.ntthnue.edu.vn/thong-tin-tuyen-sinh-nam-hoc-2018-2019-2404
Mợ xem ở đây: http://www.ntthnue.edu.vn/thong-tin-tuyen-sinh-nam-hoc-2018-2019-2404

1. Chế độ tuyển thẳng (áp dụng cho những học sinh đạt giải trong kì thi Học sinh giỏi các môn văn hóa năm học 2017 - 2018)
- Học sinh đạt giải Nhất, Nhì, Ba một trong các môn Toán, Vật lí, Hóa học, Ngữ văn, Tiếng Anh, Tin học, Sinh học trong kì thi Học sinh giỏi cấp Tỉnh (Thành phố) và kì thi Olympic Tiếng AnhcủaHà Nội, Hải Phòng, Bắc Ninh, Bắc Giang, Phú Thọ, Quảng Ninh, Hải Dương, Hưng Yên, Nam Định, Hà Nam, Ninh Bình, Thái Bình, Vĩnh Phúc (Nhóm 1).
- Học sinh đạt giải Nhất cuộc thi Toán Hà Nội mở rộng (HOMC).
- Học sinh đạt Huy chương Vàng (giải Nhất), Huy chương Bạc (giải Nhì), Huy chương Đồng (giải Ba) cá nhân trong các cuộc thi Văn hóa cấp Quốc gia, Quốc tế.
-
Đạt giải Nhất, Nhì, Ba trong cuộc thi Khoa học Kĩ thuật cấp Quốc gia, Quốc tế.
- Học sinh có điểmIELTS7.5 điểm trở lên do British Council (BC) hoặc International Development Programe (IDP)cấp; điểm TOEFL iBT 102 điểm trở lên hoặc điểm TOEFL ITP đạt 640 điểm trở lên hoặc điểm TOEFL Junior đạt 895 điểm trở lên do Educational Testing Service (ETS) cấp.
Những học sinh đạt giải Nhất (HCV), giải Nhì (HCB) được cấp học bổng Nguyễn Tất Thành.
Các cụ giải ngố cho em kỳ thi OLIMPIC TIẾNG ANH là kỳ thi nào với?

Happiness76

Xe tải
Em đoán cả Hà Nội chắc không quá 5 cháu lớp 9 mà IELTS 7.5?
Em nghĩ Ielts 7,5 trở lên nhiều như lợn con. Trường con em bình thường mà thầy english kể, lớp 9 năm nay thầy dậy đã chục anh chị 7,5 rồi ạ ( lớp có 35hs). Hà nội bao lớp chuyên các kiểu, rồi song ngữ... 7,5 chả là gì đâu.

Chỉnh sửa cuối:

babeo

Xe điện

babeo

Xe điện
Em nghĩ Ielts 7,5 trở lên nhiều như lợn con. Trường con em bình thường mà thầy english kể, lớp 9 năm nay thầy dậy đã hơn chục anh chị trên 7,5 rồi ạ ( lớp có 35hs). Hà nội bao lớp chuyên các kiểu, rồi song ngữ... 7,5 chả là gì đâu.
Cháu ko biết có nhiều như cụ nghĩ ko, chỉ biết du học đại học cũng chỉ yêu cầu IELT 7,5 thôi .
Tuyển sinh đại học Rmit ( chương trình cử nhân ) cũng chỉ yêu cầu IELT 6,5 thôi cụ nhé, vào học hoàn toàn bằng tiếng Anh đấy . https://www.rmit.edu.vn/vi/dieu-kien-tuyen-sinh-chuong-trinh-cu-nhan-va-chuyen-tiep

Chỉnh sửa cuối:
Là kỳ thi do LLK phối hợp với sở GD các tỉnh thành tổ chức hàng năm cho hs lớp 9. Thi theo chuẩn khảo thí QT 4 kỹ năng nghe nói đọc viết. Tương đối nặng về tiếng Anh học thuật đấy mợ.
Muốn tìm hiểu kỹ mợ đọc ở đây http://olympictienganh.edu.vn/category/eothcs/
Là kỳ thi do LLK kết hợp với Sở GD( có thê là Bộ GD) em không nhớ vì nó cả kỳ thi TQ ạ.
Cảm ơn cụ mợ.

AppleCare

Xe hơi
càng ngày thi càng vất vả cho các cháu. động viên các cháu thi đỗ

haivanphe

Xe container
Bạn nhà em có giải quốc gia của đợt thi Toefl Junior, cũng được cấp cái chứng chỉ iPT nhưng em ko biết là có phải 102 hay không. Phải về xem lại để nộp hồ sơ vào NTT mới được.

Happiness76

Xe tải
Cháu ko biết có nhiều như cụ nghĩ ko, chỉ biết du học đại học cũng chỉ yêu cầu IELT 7,5 thôi .
Thầy english dạy con em ở lớp ko chém làm gì cả vì chuyện vào lớp 10 của các con ko đùa đc, thầy đề cập 7.5 cũng để vào thẳng NTT nếu các con cần (nhưng em nghĩ các bạn này nếu trượt chuyên mới để ý NTT).