[Funland] Kinh nghiệm thi vào trường THPT chuyên Hà Nội Amsterdam

haivanphe

Xe container
Công nhận là khối chuyên ngoại ngữ áp lực cao thật đấy. Con nhà em năm nay thi chuyên Hóa cũng căng lắm.

TUCSON9389

Xe điện
Cụ CCCK và cụ TUCSON9389 cho em hỏi:
1. F1 nhà em vừa thi đầu vào 7 lên 8 chỗ cô Nhung, cháu bảo bài điều kiện làm hết, bài chuyên làn được 1 nửa, vậy theo kinh nghiệm các cụ liệu có đủ khả năng đỗ vào lớp luyện thi chuyên không?
2. Giáo vụ chỗ cô Nhung bảo: lớp A1 là trình độ trội hơn, còn lớp A2 đến A5 trình độ như nhau chỉ khác nhau về thời gian học. Có đúng thế không ạ?
f1 nhà em vào từ lớp 6 thì phải nên em ko nhớ, em nghĩ là điểm của cháu thế nào thì họ sếp lớp đó thôi cụ ak. vì trong quá trình học có lên có xuống thì phải.

sinichit52

Xe container
các cháu giải cao thành phố đi thi cũng chỉ dám dự tính 7,5-8 Anh chuyên thôi.
Cái giải thành phố này em nghĩ sang năm không còn cộng điểm nữa nên các cụ tính lại khi cho cháu tham gia. F1 em do cách học khác với f1 nhà các cụ nên cháu có những nhận xét về dạng đề thi HSG, CNN và AMS như sau.
Đề thi HGS không giống bất cứ 1 kiểu đề thi nào cả.
Đề AMS: lai giữa HSG và CNN nhưng ở mức nặng về ngữ pháp (sau này không dùng)
Đề CNN : khó hơn AMS với vốn từ cực rộng như kiểu học thuật.

DurexXL

Xe lăn
Các Kụ cho em hỏi với: F1 em năm nay vào 6 mà ko thi, thì đến vào 7 có được thi vào Ams không ạ?

Cảm ơn các Kụ nhiều

DurexXL

Xe lăn
Ý cụ là học xen ngang, kiểu quan hệ ấy à
ý em hỏi là các lớp chuyên của Ams hàng năm có tuyển thêm không? Hay là muốn học thì phải vào từ lớp 6 ạ

Song Vịt

Xe buýt
Cụ CCCK và cụ TUCSON9389 cho em hỏi:
1. F1 nhà em vừa thi đầu vào 7 lên 8 chỗ cô Nhung, cháu bảo bài điều kiện làm hết, bài chuyên làn được 1 nửa, vậy theo kinh nghiệm các cụ liệu có đủ khả năng đỗ vào lớp luyện thi chuyên không?
2. Giáo vụ chỗ cô Nhung bảo: lớp A1 là trình độ trội hơn, còn lớp A2 đến A5 trình độ như nhau chỉ khác nhau về thời gian học. Có đúng thế không ạ?
Đúng tương đối cụ ạ. Con em học A2. Lớp vẫn có các cháu đc giải nhất hsg anh tp; giải nhất olympic tiếng anh tp. Các giải nhì, ba đều có cả.

Chỉnh sửa cuối:

sinichit52

Xe container
Chỉ là yên tâm thôi cụ ơi, năm nay đông em nghĩ sẽ có chuyên khối tự nhiên lấy 40 đấy.
Em biết ít nhất là 4 trường hợp bỏ lý AMS, chuyển sang Lý KHTN còn chưa kể cuối cùng về CVA ạ. Vậy F1 nhà bác bớt được khoảng gần chục người cạnh tranh suất rồi. Chúc F1 nhà bác thi tốt.

Au79 Dragon

Xe điện
Cái giải thành phố này em nghĩ sang năm không còn cộng điểm nữa nên các cụ tính lại khi cho cháu tham gia. F1 em do cách học khác với f1 nhà các cụ nên cháu có những nhận xét về dạng đề thi HSG, CNN và AMS như sau.
Giải HSG thành phố năm nay có trường công nào cộng đâu cụ. Thằng cu lớp nhóc nhà em huy chương vàng toán học trẻ ở nước ngoài (đợt đi thi cùng đội của Ams) cùng rất nhiều huy chương Toán trong ngoài nước, tưởng chắc suất tuyển thẳng chuyên SP, ai ngờ vẫn tạch vì họ lấy điểm TB năm là 9,8. Toán chuyên KHTN mà thi tầm 9-9,5 thì cụ hiểu nó siêu thế nào rồi.

Au79 Dragon

Xe điện
Em biết ít nhất là 4 trường hợp bỏ lý AMS, chuyển sang Lý KHTN còn chưa kể cuối cùng về CVA ạ. Vậy F1 nhà bác bớt được khoảng gần chục người cạnh tranh suất rồi. Chúc F1 nhà bác thi tốt.
Thank cụ, học tài thi phận chả nói trước được cụ ạ. Em lo nhưng không thể hiện để nó biết, chỉ bảo ráng hết sức mình thôi. Mục tiêu thì KHTN cùng SP. Năm nay SP có hơn 8000 hồ sơ, riêng Lý có gần 700 mà chỉ lấy 40 nên cơ hội rất nhỏ, em hóng cả cận chuyên cho nó nữa, nghe nói cũng rất tốt.

babeo

Xe điện
Năm nay đã không được cộng rồi cụ ơi!
Nhà cháu nghĩ thi HSG thì ko tham gia cũng được, nhưng vẫn nên tham gia kỳ thi Olympic, vì kỳ thi này theo chuẩn khảo thí quốc tế nên đánh giá sát đc cả 4 kỹ năng, lại sơ bộ đánh giá đc khả năng con mình so với các bạn khác do họ công khai kết quả xếp hạng của 200 cháu lọt vào vòng chung kết toàn thành phố.

babeo

Xe điện
Thank cụ, học tài thi phận chả nói trước được cụ ạ. Em lo nhưng không thể hiện để nó biết, chỉ bảo ráng hết sức mình thôi. Mục tiêu thì KHTN cùng SP. Năm nay SP có hơn 8000 hồ sơ, riêng Lý có gần 700 mà chỉ lấy 40 nên cơ hội rất nhỏ, em hóng cả cận chuyên cho nó nữa, nghe nói cũng rất tốt.
Cụ có biết chuyên Anh có bao nhiêu hồ sơ đăng ký ko cụ ơi ?

sinichit52

Xe container
Năm nay đã không được cộng rồi cụ ơi!
Nhà cháu nghĩ thi HSG thì ko tham gia cũng được, nhưng vẫn nên tham gia kỳ thi Olympic, vì kỳ thi này theo chuẩn khảo thí quốc tế nên đánh giá sát đc cả 4 kỹ năng, lại sơ bộ đánh giá đc khả năng con mình so với các bạn khác do họ công khai kết quả xếp hạng của 200 cháu lọt vào vòng chung kết toàn thành phố.
Cái này em không rõ vì F1 nhà em không tham gia nên không dám bàn đến nó ạ.

babeo

Xe điện
Cụ mợ nói thế nào chứ, năm ngoái điểm chuẩn AMS 42.25
https://vnexpress.net/tin-tuc/giao-duc/tuyen-sinh/diem-chuan-vao-lop-10-truong-chuyen-ha-noi-giam-3604667.html
Bài tiếng Anh điều kiện thì chắc chắn 9-10 rồi.
Nếu Toán - Văn 9 thì bài tiếng Anh chuyên chỉ được (42.25-9*3)/2 = 7.5 ạ?
Chưa chắc anh điều kiện đã được 9 -10 đâu mợ nhé, nhiều khi học chuyên đề khó làm được nhưng đề dễ lại bị nhầm nhọt lung tung đấy. Xem kết quả thi thử đợt cuối Ams vừa rồi điểm anh đk 9,5 trở lên cũng ko nhiều.

babeo

Xe điện
Đợt rồi cụ nộp cho nó thi chuyên NN không? Em thấy nếu không đỗ chuyên mà đủ điểm xuống cận chuyên vẫn ngon.
F1 nhà cháu thi tất cụ ạ. Cơ bản là nó thích đi thi tiếng Anh từ bé, nên cứ chỗ nào tổ chức thi là cho thi tất:D.