[Funland] Kinh nghiệm mua nhà

Vodanh86hp

Xe tải
Có kinh nghiệm mua đất ko cụ ơi?

Songque

Xe tăng
Em hỏi 1 chút. Sổ nhà em đang để ngân hàng, nợ gốc còn 300tr.
Ví dụ có bác tên A muốn mua nhà em với giá 2tỷ thì trong trường hợp này thủ tục mua bán như thế nào thì hợp ký nhất? Ngân hàng có cách nào hỗ trợ mà không cần phải đi vay tiền chỗ khác để rút sổ ra trước không bác?
Sau khi khách mua xem xét và chốt giá, cụ yêu cầu đặt cọc đúng số trả NH, rồi làm thủ tục xóa thế chấp...
E mua cũng nhiều nhà đất, ko xem hướng, chỉ xem đường và tự đánh giá quy hoạch khu đó. Nhà đang ở, mua khi sổ đỏ đc cầm đồ 6 năm, mua đất đang cắm NH, mua đất ko xem bìa đã xuống cọc bị quy hoạch hơn 1/2, mua đất qua điện thoại người quen...may mà vẫn ổn😁...Khi mua bán, em chủ yếu đánh giá người chủ đất, để tránh gặp rủi ro, chắc do em may mắn nên thửa nào cũng tạm gọi là ổn.

XeThoDepTong

Xe hơi
Đọc bài này mới thấy em mua nhà mua đất rất xuề xòa gặp :)) may mà chả sao

Haiha0674

Xe điện
Kinh nghiệm rất hay

trung102

Xe tăng
Mua nhà ngoài vấn đề tìm hiểu kỹ ngôi nhà cũng như hàng xóm, còn vấn đề qui hoạch hay k mình bắt buộc ra UBND Phường và cẩn thận hơn ra viện qui hoạch thành phố còn qua văn phòng công chứng chứng chỉ là chứng nhận việc mua bán hợp pháp và để làm thủ tục sang tên. Như nhà em mua nhà trong ngõ nghĩ là k bao giờ QH vì mặt phố đã mở đg và hỏi mọi hàng xóm cũng bảo chả nói gì QH cả, thế mà ra ubnd phường thì nói có qh và nhà em ra mặt phố, nhưng ubnd phường bảo muốn kỹ hơn ra viện qui hoạch TP ra TP sau vài tiếng thì nhà em cách 1 nhà ra phố.

Chỉnh sửa cuối:
Trường hợp này chỉ có đúng 1 cách là cụ chủ phải tất toán NH, lấy sổ đi xóa chấp ở tài nguyên và phòng công chứng - uchi.
Sau đó mới đủ điều kiện pháp lý để làm thủ tục mua bán công chứng sang tên. Tài sản đang thuộc diện quản lý của NH thì ko bao giờ có thể làm mua bán công chứng dc (kể cả cụ và bên mua làm thủ tục đặt cọc mua nhà có công chứng).
Trường hợp này k nhất thiết cụ chủ phải tất toán với bank. Nhiều khi tiền đâu mà tất toán với bank. Cái này cụ chủ, người mua và NH làm cái biên bản 3 bên. Xong ông mua nộp tiền vào bank lấy sổ ra giải chấp, rồi ra công chứng làm HĐ mua bán rồi ông bán làm cái giấy ủy quyền cho ông mua đi sang tên. Đại khái là như vậy. Chi tiết thì tham khảo thêm. Người bán k nhất thiết phải bỏ tiền túi ra.

toichothue

Xe tải
Trường hợp này k nhất thiết cụ chủ phải tất toán với bank. Nhiều khi tiền đâu mà tất toán với bank. Cái này cụ chủ, người mua và NH làm cái biên bản 3 bên. Xong ông mua nộp tiền vào bank lấy sổ ra giải chấp, rồi ra công chứng làm HĐ mua bán rồi ông bán làm cái giấy ủy quyền cho ông mua đi sang tên. Đại khái là như vậy. Chi tiết thì tham khảo thêm. Người bán k nhất thiết phải bỏ tiền túi ra.
Cụ nói thế chưa hợp lý cho lắm. Về nguyên tắc NH ko ký kết 3 bên gì ở trường hợp này, tiền vào tk cắt trích thu nợ xong thì NH trả sổ cho chủ sổ. Khi trả sổ cho chủ tài sản thì bắt buộc chủ tài sản (cả vợ chồng hoặc 1 trong 2 - tuỳ NH) ký vào biên bản bàn giao. Sau đó, chủ ts làm gì vs cái sổ thì kệ, NH ko quan tâm.
Trừ khi có uỷ quyền công chứng ngay từ đầu bên bán uỷ quyền cho ô mua dc thay thế bên bán làm các thủ tục với NH và các thủ tục về sau.

chonToyota

Đi bộ
Đang dịch Covid tranh thủ ngó nghiêng làm tí BĐS, thấy có bài viết hay chia sẻ lại cho các cụ. Có gì các cụ chém nhẹ tay, yêu thì mời 1 ly chứ đừng vang em.

CHIA SẺ KINH NGHIỆM MUA NHÀ THỰC TẾ

Sau khi xác định được căn nhà muốn mua. Thường thì qua cò, hoặc qua người quen. Hoặc qua các kênh khác như quảng cáo rao vặt, nhưng các kênh này ít được quan tâm. Bạn cần làm tiếp những việc sau:

- Đến khu đó ban ngày đi lòng vòng xem tình hình thế nào. Có kẹt xe ko, người dân ăn ở sinh hoạt ra sao, đặc biệt động thái của các hàng xóm xung quanh.

Sẵn ghé hàng nước làm quen nói chuyện với các cụ lớn tuổi ở lâu năm là khu này có ngập nước ko, khu này trước kia là đất thế nào, có mồ mả nghĩa trang gì ko, nếu câu trả lời bên kia trước là nghĩa trang giải tỏa xây nhà, hoặc hồi chiến tranh bên đó là cái hầm chôn xác lính.... ví dụ là như vậy, té khẩn trương. Nếu mọi thứ ok.

- Buổi tối chạy lại 1 lần nữa. Có trường hợp ban ngày đến rất ok. Nhưng tối về hàng xóm hát karaoke bể làng bể xóm, nhà đối diện thì vợ chồng cãi nhau, nhà bên cạnh thì giang hồ đến đòi nợ ồn ào. Nếu tình hình cũng ok.

- Đến gặp chủ nhà. Tìm hiểu: Chủ nhà tên gì, bao nhiêu tuổi, làm nghề gì, vợ/chồng tên gì, bao nhiêu tuổi, làm nghề gì, vợ chồng ctac ở cơ quan nào, có mấy con bao nhiêu tuổi.
Ví dụ, chồng Ls vợ Bs giảng viên trường Đh L và Đh Y dược, thì cũng yên tâm hơn là chồng em mới mãn hạn tù 5 năm vì tội lừa đảo, giờ em bán nhà lấy vốn làm ăn.

Sẵn cũng tìm hiểu chủ cũ ở bao lâu, nguyên nhân bán nhà. Gặp nhà: em mới chuyển về đây 3 tháng, tối nào cũng có bóng đen lượn qua lượn lại từ nhà bếp lên phòng khách sợ quá em ko ở nữa. Dĩ nhiên là chủ cũ ko khai báo ngây thơ như vậy đâu nhé. Nhưng cũng cần tìm hiểu sự thật của nó.

- Xin 1 bản photo sổ đỏ. Sẵn hỏi bản chính hiện đang ở đâu. Nếu đang ở nhà thì đem ra coi luôn, đối chiếu với bản photo. Còn đang ở ngân hàng hay ở đâu thì tính sau.

Cầm cái sổ đó chạy ra Công an Phường hỏi chủ nhà thế nào, hàng xóm xung quanh thế nào, căn nhà đó thế nào.

Nếu câu trả lời, chủ nhà lâu lâu mới xuất hiện anh; ủa chứ ko phải người tóc bạc ở đó hả; ko anh, đó là ông em chỉ coi nhà giúp, ông chủ là ông bị què chân í lâu lâu ổng mới tới.
Hoặc, căn đó phức tạp lắm anh, con trai lấy sổ đi cầm giang hồ lây tiền cá độ đá banh, rồi báo mất sổ làm sổ mới, rồi tranh chấp, giang hồ đến, tụi em mấy lần phải xuống can thiệp vã mồ hôi ra.
Ví dụ là như vậy.
Sẵn hỏi chủ cũ ở bao lâu, trong quá trình ở địa phương có điều tiếng gì ko.
Sau khi thẩm định thông tin căn nhà và nhân thân chủ nhà đó xong, và quyết định là sẽ mua căn nhà đó.

- Đến gặp chủ nhà bàn chuyện giá cả, thanh toán, tiền cò trả thế nào mỗi người bao nhiêu, ngày nào ra công chứng được, đặt cọc bao nhiêu.

Giai đoạn này thường gặp tình huống: trong ngày mai anh phải xuống tiền cọc, nếu ko chiều sẽ có người cọc trước. Dẹp, ai muốn cọc trước thì cứ bán cho nó, mua nhà là duyên nên ko việc gì anh phải gấp gáp.

Hoặc, nếu anh chắc chắn mua, anh cọc trước cho em 200tr để em lấy sổ ra, chứ sổ đang cầm rồi. Dẹp, có sổ gốc cầm tay mới nói chuyện, vì anh đây ko việc gì phải thả gà ra rồi dí bắt lại.

Nhất định sổ gốc cầm tay hoặc sổ gốc đang cầm Ngân hàng.

Sau khi nói chuyện về giá cả, cọc, ngày công chứng, phương thức thanh toán, chi phí cò, tiền thuế sang tên thuế thu nhập cá nhân,.....

- Nếu sổ gốc cầm tay thì mình tiến hành làm việc với NH nào cũng được, còn nếu sổ gốc đang cầm ở NH Vietcom, Đầu tư, Á châu, ... ví dụ là vậy, thì mình làm việc với NH đó.

Anh mua căn nhà này, chủ nhà nói sổ đang cầm chỗ NH em phải ko. Lịch sử trả nợ có tốt ko, vay nợ gốc bao nhiêu còn dư nợ tính tới thời điểm hiện tại bao nhiêu.

Bây giờ anh mua 5 tỷ, vay 500tr.

Tại sao phải vay NH, dù mình dư tiền mặt để trả ngay.

Câu trả lời, đơn giản vay NH để cho NH nó thẩm định tính pháp lý của cái sổ, có quy hoạch ko, vướng quy hoặc chỗ nào, Sổ thiệt sổ giả, đăng ký giao dịch bảo đảm thế nào, .... tất cả cái đó NH phải lo hết nếu mình vay NH.

Sau khi làm việc với NH xong, thống nhất phương án xong. Quay lại làm việc với chủ nhà thông báo hướng của mình.

- Thường thì NH nào cũng có cty bất động sản, và có dịch vụ trung gian thanh toán, làm các thủ tục sang tên trước bạ. Thuê cty đó đại diện thực hiện các thủ tục cho mình luôn. Phí thì ko mắc, nhưng hạn chế những rủi ro cho mình.

Chuyển số tiền mình có về TK ở NH vay và lo thủ tục sang tên.

- Cty BĐS liên lạc 2 bên hẹn ngày cọc, ngày công chứng. Đến đây thường có 1 tình huống gay cấn.

Chuyển tiền trước hay ký trước. Bên bán muốn tiền vô tài khoản trước, rồi ký, với lý do ký coi như nhà của anh rồi, còn tiền tui chưa nhận, sao được. Bên mua muốn ký trước, rồi chuyển tiền, với lập luận lỡ chuyển tiền rồi anh ko ký thì sao.

Dĩ nhiên như bên trên nói, tất cả thủ tục do cty BĐS đại diện cho mình lo rồi, mình chả cần quan tâm đến vấn đề rủi ro này. Nhưng kinh nghiệm cá nhân đề xuất phương án:

Anh và tui ký đi, công chứng đóng dấu xong, tất cả giấy tờ sổ và hợp đồng anh cầm, leo lên xe tui, tui chở đến NH, đứng trước mặt nhân viên giao dịch tui ký ủy nhiệm chi và anh hỏi em ấy lệnh ủy nhiệm chi đó đi được ko, trong TK có tiền để ủy nhiệm chi ko, chữ ký chủ TK có hợp lệ không, nếu tất cả OK hết - anh đưa giấy tờ cho tui và em nhân viên giao dịch sẽ nhấn nút enter.

Sau khi thanh toán xong, giấy tờ giáo cho nhân viên cty BĐS để làm các thủ tục sang tên trước bạ.

Phi vụ coi như kết thúc.

Trên đây là một vài kinh nghiệm mua nhà của cá nhân, chia sẻ cùng các bạn. Có thể có những cái thực hiện được, có những cái ko, tùy theo điều kiện thực tế của từng tình huống cụ thể.

Chúc bác nhiều may mắn và tránh được rủi ro khi mua một cái tổ ấm cho mình.
Trân trọng chia sẻ
Nguồn (Sưu tầm)
cũng có tí thông tin sưu tầm được để anh em mua nhà đỡ bị lầm

Mr.Alo

Xe lăn
Em ké qc tí .em đang bán nhà cụ nào quan tâm ới em :D

thiach

Xe tải
Quy trình có thể là như cụ chủ thớt đưa ra, nhưng mua đc nhà hay ko cá nhân e thấy bắt buộc phải có chữ duyên. Duyên đến mua nhanh bán lẹ, mà chưa có duyên thì xác định mất nhiều thời gian đấy

khong_co_xe

Xe tăng
làm đầy đủ các bước như bác xong nói lại bảo bán mất rồi. ha ha

Tâm Sinh Phúc

[Tịch thu bằng lái]
Nhiều kinh nghiệm bổ ích quá, cụ chủ cũng là người rất chắc chắn và cẩn thận! Kính cụ 1 ly

long.spc

Xe container
Nhà cửa đất đai xe cộ nó là cái duyên, nhiều khi đi mua nhìn thấy, trông thấy nó gần gũi thân thiện là chốt thôi

Dr Thanh Bùi

Xe lăn
Ngồi hàng nước đầu ngõ 1 buổi ra hết thông tin :))
Quê e ko có nhiều hàng nước nên ngày trước mua nhà em cứ hỏi 3 chỗ : hàng xóm , tổ trưởng dân phố , công an khu vực . Cả 3 đều ok thì mình cũng an tâm .
Thêm điều nữa là vào nhà nào mà thấy lạnh lẽo u ám thì cũng nên cần thận cụ nhỉ

trung102

Xe tăng
Quê e ko có nhiều hàng nước nên ngày trước mua nhà em cứ hỏi 3 chỗ : hàng xóm , tổ trưởng dân phố , công an khu vực . Cả 3 đều ok thì mình cũng an tâm .
Thêm điều nữa là vào nhà nào mà thấy lạnh lẽo u ám thì cũng nên cần thận cụ nhỉ
Nhiều khi hỏi hàng xóm, hàng xóm tốt chân thật k sao hay vẫn là ng tốt nhưng ghen ăn tức ở.. lại có kết quả ngược lại đấy. Cuối năm ngoái em mua nhà này kiểu như k mua ngay là ng khác mua mất, trước đó xem nhiều nhà nhưng cứ đắn đo và dò hỏi mãi. Đúng là đất tìm người...

Dr Thanh Bùi

Xe lăn
Nhiều khi hỏi hàng xóm, hàng xóm tốt chân thật k sao hay vẫn là ng tốt nhưng ghen ăn tức ở.. lại có kết quả ngược lại đấy. Cuối năm ngoái em mua nhà này kiểu như k mua ngay là ng khác mua mất, trước đó xem nhiều nhà nhưng cứ đắn đo và dò hỏi mãi. Đúng là đất tìm người...
Hồi em đi tìm nhà , e xem chắc tầm 200 cái , nhưng đến nhà đó phát ưng luôn , sau 3 ngày là ra công chứng cụ ạ

niemvui4545

Xe máy
Mua nhà cũng là cái duyên các bác ạ.