[Funland] Kinh nghiệm mua nhà

dpl

Xe lăn
Bố mẹ e mua bán nhà dễ phải 20 cái trong đời. Thấy cũng ko nhiêu khê lắm và nhà e đang ở cũng là 1 trong số nhà mua chứ k fai đẻ ra đã có

xaxa9ztb

Xe đạp
Em hỏi 1 chút. Sổ nhà em đang để ngân hàng, nợ gốc còn 300tr.
Ví dụ có bác tên A muốn mua nhà em với giá 2tỷ thì trong trường hợp này thủ tục mua bán như thế nào thì hợp ký nhất? Ngân hàng có cách nào hỗ trợ mà không cần phải đi vay tiền chỗ khác để rút sổ ra trước không bác?

mourista

Xe tải
Uầy cụ chủ kinh nghiệm và lo toan giỏi quá. Nghĩ lại trước đây cháu đi xem đất, nhà chủ đc thừa kế bên nhà vợ mà bà vợ mới mất chưa qua 49 ngày cháu xem đất xong vào nhà ông chủ gần đó nói chuyện thì thấy bàn thờ bà vợ ông chủ mới mất còn đang cúng cơm nc hàng ngày, sơ ý ko thắp hương chỉ hỏi thăm. Thống nhất xong xuôi hẹn ngày cọc, ra về ko yên tâm mời thầy pt qua thực địa, thầy bảo đất có vong muốn thì phải giải, nghe đến đây ôi thôi cháu miễn. Nghĩ bụng trắc bà quá cố chưa đồng ý vì mình ko thắp hương bà, kể cũng may chứ ko mua đc chỗ đang ở hiện tại. Đúng là đất lành xây tổ ấm nên tâm linh 1 chút các cụ mợ ạ. Có chút âm dương thuận hoà khi mình ăn ở sinh hoạt trên đó vẫn an tâm hơn.
Đúng là chuyện tâm linh không đùa được đâu cụ ạ.

Trần Gia

Xe tăng
Thớt khá có ích ạ, e note lại

tranhoangminh

Xe container
Năm 2019 e mua 2 cái, cũng k tìm hiểu hàng xóm, chắc tính e đại khái nên mua bán nhanh, 2 cái xem lần 2 là cọc hết. May là ổn. Tạm được. Nhưng kn rút ra là mua nhà tìm hiểu kỹ vẫn hơn.

tranhoangminh

Xe container
Đang dịch Covid tranh thủ ngó nghiêng làm tí BĐS, thấy có bài viết hay chia sẻ lại cho các cụ. Có gì các cụ chém nhẹ tay, yêu thì mời 1 ly chứ đừng vang em.

CHIA SẺ KINH NGHIỆM MUA NHÀ THỰC TẾ

Sau khi xác định được căn nhà muốn mua. Thường thì qua cò, hoặc qua người quen. Hoặc qua các kênh khác như quảng cáo rao vặt, nhưng các kênh này ít được quan tâm. Bạn cần làm tiếp những việc sau:

- Đến khu đó ban ngày đi lòng vòng xem tình hình thế nào. Có kẹt xe ko, người dân ăn ở sinh hoạt ra sao, đặc biệt động thái của các hàng xóm xung quanh.

Sẵn ghé hàng nước làm quen nói chuyện với các cụ lớn tuổi ở lâu năm là khu này có ngập nước ko, khu này trước kia là đất thế nào, có mồ mả nghĩa trang gì ko, nếu câu trả lời bên kia trước là nghĩa trang giải tỏa xây nhà, hoặc hồi chiến tranh bên đó là cái hầm chôn xác lính.... ví dụ là như vậy, té khẩn trương. Nếu mọi thứ ok.

- Buổi tối chạy lại 1 lần nữa. Có trường hợp ban ngày đến rất ok. Nhưng tối về hàng xóm hát karaoke bể làng bể xóm, nhà đối diện thì vợ chồng cãi nhau, nhà bên cạnh thì giang hồ đến đòi nợ ồn ào. Nếu tình hình cũng ok.

- Đến gặp chủ nhà. Tìm hiểu: Chủ nhà tên gì, bao nhiêu tuổi, làm nghề gì, vợ/chồng tên gì, bao nhiêu tuổi, làm nghề gì, vợ chồng ctac ở cơ quan nào, có mấy con bao nhiêu tuổi.
Ví dụ, chồng Ls vợ Bs giảng viên trường Đh L và Đh Y dược, thì cũng yên tâm hơn là chồng em mới mãn hạn tù 5 năm vì tội lừa đảo, giờ em bán nhà lấy vốn làm ăn.

Sẵn cũng tìm hiểu chủ cũ ở bao lâu, nguyên nhân bán nhà. Gặp nhà: em mới chuyển về đây 3 tháng, tối nào cũng có bóng đen lượn qua lượn lại từ nhà bếp lên phòng khách sợ quá em ko ở nữa. Dĩ nhiên là chủ cũ ko khai báo ngây thơ như vậy đâu nhé. Nhưng cũng cần tìm hiểu sự thật của nó.

- Xin 1 bản photo sổ đỏ. Sẵn hỏi bản chính hiện đang ở đâu. Nếu đang ở nhà thì đem ra coi luôn, đối chiếu với bản photo. Còn đang ở ngân hàng hay ở đâu thì tính sau.

Cầm cái sổ đó chạy ra Công an Phường hỏi chủ nhà thế nào, hàng xóm xung quanh thế nào, căn nhà đó thế nào.

Nếu câu trả lời, chủ nhà lâu lâu mới xuất hiện anh; ủa chứ ko phải người tóc bạc ở đó hả; ko anh, đó là ông em chỉ coi nhà giúp, ông chủ là ông bị què chân í lâu lâu ổng mới tới.
Hoặc, căn đó phức tạp lắm anh, con trai lấy sổ đi cầm giang hồ lây tiền cá độ đá banh, rồi báo mất sổ làm sổ mới, rồi tranh chấp, giang hồ đến, tụi em mấy lần phải xuống can thiệp vã mồ hôi ra.
Ví dụ là như vậy.
Sẵn hỏi chủ cũ ở bao lâu, trong quá trình ở địa phương có điều tiếng gì ko.
Sau khi thẩm định thông tin căn nhà và nhân thân chủ nhà đó xong, và quyết định là sẽ mua căn nhà đó.

- Đến gặp chủ nhà bàn chuyện giá cả, thanh toán, tiền cò trả thế nào mỗi người bao nhiêu, ngày nào ra công chứng được, đặt cọc bao nhiêu.

Giai đoạn này thường gặp tình huống: trong ngày mai anh phải xuống tiền cọc, nếu ko chiều sẽ có người cọc trước. Dẹp, ai muốn cọc trước thì cứ bán cho nó, mua nhà là duyên nên ko việc gì anh phải gấp gáp.

Hoặc, nếu anh chắc chắn mua, anh cọc trước cho em 200tr để em lấy sổ ra, chứ sổ đang cầm rồi. Dẹp, có sổ gốc cầm tay mới nói chuyện, vì anh đây ko việc gì phải thả gà ra rồi dí bắt lại.

Nhất định sổ gốc cầm tay hoặc sổ gốc đang cầm Ngân hàng.

Sau khi nói chuyện về giá cả, cọc, ngày công chứng, phương thức thanh toán, chi phí cò, tiền thuế sang tên thuế thu nhập cá nhân,.....

- Nếu sổ gốc cầm tay thì mình tiến hành làm việc với NH nào cũng được, còn nếu sổ gốc đang cầm ở NH Vietcom, Đầu tư, Á châu, ... ví dụ là vậy, thì mình làm việc với NH đó.

Anh mua căn nhà này, chủ nhà nói sổ đang cầm chỗ NH em phải ko. Lịch sử trả nợ có tốt ko, vay nợ gốc bao nhiêu còn dư nợ tính tới thời điểm hiện tại bao nhiêu.

Bây giờ anh mua 5 tỷ, vay 500tr.

Tại sao phải vay NH, dù mình dư tiền mặt để trả ngay.

Câu trả lời, đơn giản vay NH để cho NH nó thẩm định tính pháp lý của cái sổ, có quy hoạch ko, vướng quy hoặc chỗ nào, Sổ thiệt sổ giả, đăng ký giao dịch bảo đảm thế nào, .... tất cả cái đó NH phải lo hết nếu mình vay NH.

Sau khi làm việc với NH xong, thống nhất phương án xong. Quay lại làm việc với chủ nhà thông báo hướng của mình.

- Thường thì NH nào cũng có cty bất động sản, và có dịch vụ trung gian thanh toán, làm các thủ tục sang tên trước bạ. Thuê cty đó đại diện thực hiện các thủ tục cho mình luôn. Phí thì ko mắc, nhưng hạn chế những rủi ro cho mình.

Chuyển số tiền mình có về TK ở NH vay và lo thủ tục sang tên.

- Cty BĐS liên lạc 2 bên hẹn ngày cọc, ngày công chứng. Đến đây thường có 1 tình huống gay cấn.

Chuyển tiền trước hay ký trước. Bên bán muốn tiền vô tài khoản trước, rồi ký, với lý do ký coi như nhà của anh rồi, còn tiền tui chưa nhận, sao được. Bên mua muốn ký trước, rồi chuyển tiền, với lập luận lỡ chuyển tiền rồi anh ko ký thì sao.

Dĩ nhiên như bên trên nói, tất cả thủ tục do cty BĐS đại diện cho mình lo rồi, mình chả cần quan tâm đến vấn đề rủi ro này. Nhưng kinh nghiệm cá nhân đề xuất phương án:

Anh và tui ký đi, công chứng đóng dấu xong, tất cả giấy tờ sổ và hợp đồng anh cầm, leo lên xe tui, tui chở đến NH, đứng trước mặt nhân viên giao dịch tui ký ủy nhiệm chi và anh hỏi em ấy lệnh ủy nhiệm chi đó đi được ko, trong TK có tiền để ủy nhiệm chi ko, chữ ký chủ TK có hợp lệ không, nếu tất cả OK hết - anh đưa giấy tờ cho tui và em nhân viên giao dịch sẽ nhấn nút enter.

Sau khi thanh toán xong, giấy tờ giáo cho nhân viên cty BĐS để làm các thủ tục sang tên trước bạ.

Phi vụ coi như kết thúc.

Trên đây là một vài kinh nghiệm mua nhà của cá nhân, chia sẻ cùng các bạn. Có thể có những cái thực hiện được, có những cái ko, tùy theo điều kiện thực tế của từng tình huống cụ thể.

Chúc bác nhiều may mắn và tránh được rủi ro khi mua một cái tổ ấm cho mình.
Trân trọng chia sẻ
Nguồn (Sưu tầm)
Trước e từng mua cái nhà sổ cũng đang trong bank cách cũng tương tự cụ.
Có điều 3 cái e mua chưa bao giờ e đi lại quá 3 lần. Phần vì e bận, nên tìm hiểu khu nào, ok là e xem, sổ đầy đủ , giá đúng khu vực là múc. Xong thì quên đi hoặc chuyển nó cho vợ quản lý, m làm việc chính của m thôi. Mua bán nhà đi lại thế, cũng mệt mất time, mua xong cái chắc mệt lắm.

trung102

Xe tăng
Em thấy có khi hỏi hàng xóm mà biết mình định mua nhà nhiều khi thông tin cũng k đúng đâu...

pandahn

Xe điện
Mệt nhỉ, e chỉ mua nhà trong khu đô thị mới, hoặc chung cư cao cấp. Hết

Dangminhquan

Xe điện
Bài mua nhà cụ cũng chuẩn,nhưng chỗ hỏi nguồn gốc đất mồ mả nghĩa trang theo em nên sửa đổi bổ sung.Nếu trước kia nghĩa trang nhưng giờ tất cả lên khu dân cư rồi thì không sao,dương thịnh âm suy ,người ta ở được thì mình ở được.Chứ vì lý do này mà bỏ qua cơ hội thì có thể mất vị trí ưng ý.HN hay bất kể nơi đâu đầy khu mọc lên từ nghĩa trang. Nhà em đang ở bây giờ thuộc diện này,ở không vấn đề gì hết.
Có một điều nữa khi thăm hỏi lê la hàng xóm là nhiều khi hàng xóm không muốn người lạ đến mua,họ sẽ nói đủ thứ gây hoang mang cho người mua.Em cũng gặp như vậy rồi nhưng mình tỉnh,đi hỏi thêm nhiều người khác thì mới vỡ lẽ,họ không muốn mình là hàng xóm mới của họ.

toichothue

Xe tải
Em hỏi các cụ sau công chứng thì mình giao hết giấy tờ và sổ cho cò làm các thủ tục sang tên còn lại. Khi nhận sổ mới thì giao hết số tiền còn lại có hợp lý không hay thanh toán hết sau công chứng
Thường là người mua sẽ để lại 1 phần tiền sau khi nhận sổ sang tên người mua thì người ta sẽ thanh toán nốt cho bên bán. Nhưng ông bên bán thường là sợ sau khi sang sổ ng mua rồi thì ông mua sẽ ko trả nốt số tiền còn lại cho mình và chuồn mất. Do vậy, bước đàm phán về tiến độ thanh toán tiền thường là 2 bên bất hòa và cãi nhau, bên nào cũng muốn "đè ngược lại" bên kia để đảm bảo cho mình.
Trong trường hợp mua bán, thì tốt nhất bên mua nên để lại vài chục hoặc tiền trăm (đối với giá trị mua lớn) khi nào sang sổ tên mình thì hãy trả cho bên bán.
Có nhiều trường hợp ko soi xét kỹ quy hoạch, công chứng cũng nắm chưa sâu, đến lúc ra phòng TNMT làm sổ bị trả về do đất quy hoạch và không thuộc diện sang tên đổi chủ dc. Toàn bộ số tiền đã thanh toán cho bên bán sẽ bị ngâm và cò cưa khó đòi.

toichothue

Xe tải
Em hỏi 1 chút. Sổ nhà em đang để ngân hàng, nợ gốc còn 300tr.
Ví dụ có bác tên A muốn mua nhà em với giá 2tỷ thì trong trường hợp này thủ tục mua bán như thế nào thì hợp ký nhất? Ngân hàng có cách nào hỗ trợ mà không cần phải đi vay tiền chỗ khác để rút sổ ra trước không bác?
Trường hợp này chỉ có đúng 1 cách là cụ chủ phải tất toán NH, lấy sổ đi xóa chấp ở tài nguyên và phòng công chứng - uchi.
Sau đó mới đủ điều kiện pháp lý để làm thủ tục mua bán công chứng sang tên. Tài sản đang thuộc diện quản lý của NH thì ko bao giờ có thể làm mua bán công chứng dc (kể cả cụ và bên mua làm thủ tục đặt cọc mua nhà có công chứng).

gintama

Xe hơi
Em đánh dấu khi nào mua nhà đất em sẽ tìm hiểu thêm. Cảm ơn bác đã chia sẽ

hello.world

Xe hơi
Cụ giống em vãi cứt. Em đi tìm nhà tiền trong túi chắc cố lắm xoay được 700-800 tr mà toàn tìm nhà 1,5-2 tỷ mới ưng. Cuối cùng chả tìm được cái nào.
Còn mua đất cũng vậy? Phải tìm mảnh đầu ve, đẹp...chinhs vì kiểu đó em mất vài cơ hội đầu tư ngon. Chán
Cụ lại chưa giống em rồi, vì đến lúc em đủ tiền 1,5 - 2 tỷ thì em lại không vừa mắt nữa mà ưng cái 3 tỷ cơ.
Nói chung ít tiền tìm nhà tức anh ách
:D

bí ngô 101063

Xe máy
Kinh tế khó khăn, doanh nghiệp điêu đúng, người người đc ở nhà ăn chơi hưởng lương thất nghiệp. Em thấy giá nhà đất đang có chiều hướng đi xuống nhiều nhiều đấy, vd như khu chung cư Linh Đàm gần nhà em đấy, giá rẻ đi nhiều. Các cụ cứ vào tham khảo

hieupv16

Xe tải
Nói chung là không phải ai cũng áp dụng hết được các bước. Mua nhà nhiều thứ lắm, tìm được cái nhà vừa mắt là khó nhất, còn thủ tục cứ nhờ bên công chứng hoặc vp luật nào nó làm cho là ok. Còn có kn rồi thì tự làm