Kinh nghiệm khi chọn mua chung cư-đúc rút từ bản thân.

cunglatruong

Xe container
cụ chủ nói cứ như dân đa cấp nhỉ ,2ty5 mà không chọn nhà riêng lại mua cc thì cháu chịu chẳng hiểu nổi.

Jack Bauer

[Tịch thu bằng lái]
- Có 1 tỷ em sẽ mua cái nhà tập thể gần trung tâm
- có 2,5 tỷ em sẽ mua cái chung cư bình dân
- có 5 tỷ em sẽ mua cái chung cư cao cấp
- có 10 tỷ em sẽ mua liền kề hoặc biệt thự
có 10 tỷ thì e vẫn ở cái cc 5 tỷ kia còn 5 tỷ để tiêu cho sướng hoặc gửi bank,nếu cụ vưỡn chỉ 1 gấu+2f1 chui vào cái lk cũng chỉ để cho oai và tập thể dục leo lên leo xuống chứ vẫn ko bằng ko gian 160m2 trên 1 mặt phẳng or chọn penhouse!

Mỉnh kều

Xe buýt
Cái đoạn gió lung lay như cụ bảo ở VN thì em ko biết vì chưa bao giờ ở CC, nhưng trước em ở New Zealand em chứng kiến rồi, gió to là mấy cái CC cao tầng cứ ngả nghiêng theo
Em đang định kiếm cái chung cư, nghe cụ nói gai hết cả người

warmheartvnn

Xe tải
Em biết điều này sẽ làm nhiều cụ chưa ở CC bao giờ thắc mắc,nhưng hôm nào em lập 1 thớt phân tích cho các cụ biết vì sao,hehe.
cụ chủ nói cứ như dân đa cấp nhỉ ,2ty5 mà không chọn nhà riêng lại mua cc thì cháu chịu chẳng hiểu nổi.

oliu

Xe buýt
Em bổ sung theo kinh nghiệm ở bển là: phải gần ga tầu điện ngầm (future :D), các tuyến giao thông công cộng như xe bus, các hub giao thông liên tỉnh

12122012

Xe buýt
bổ sung: xem hướng mặt trời và hướng gió khi mua cc nhé. có cửa sổ ở hướng nào nên xem hướng đó có phù hợp ko.

em miễn bàn về phong thủy.

12122012

Xe buýt
Em bổ sung theo kinh nghiệm ở bển là: phải gần ga tầu điện ngầm (future :D), các tuyến giao thông công cộng như xe bus, các hub giao thông liên tỉnh
cụ có cái nhìn hiện đại của dân phương Tây đấy.

akarawa

Xe tải
E bổ sung thêm là chọn CC có ban công đông nam bất kể tuổi gì nhé. Mát về mùa hè ấm về mùa đông. Thêm nữa là căn nào có 3 mặt thoáng là ngon nhứt

K.P.T 74

Xe buýt
có 10 tỷ thì e vẫn ở cái cc 5 tỷ kia còn 5 tỷ để tiêu cho sướng hoặc gửi bank,nếu cụ vưỡn chỉ 1 gấu+2f1 chui vào cái lk cũng chỉ để cho oai và tập thể dục leo lên leo xuống chứ vẫn ko bằng ko gian 160m2 trên 1 mặt phẳng or chọn penhouse!
Cụ nói chuẩn. Có 10 tỷ thì chỉ cần mua cái nhà 5 tỷ đổ lại thôi, tùy số người trong nhà, nhu cầu này nọ mà có thể chỉ 3 tỷ hoặc cho tới 4-5 tỷ

gameover1107

Xe tăng
những cái cụ nói không sai nhất là ở những khu mới thì việc làm quen nhau thì ở chug cư dễ hơn
như e ở liền kề văn quán thì nhà nào biết nhà nấy. chán lắm :D

X-trails

Xe cút kít
OF cái gì mà chả có, đi đâu xa cho nó mệt
Đoạn tầng hầm thì iem thấy k nên vì lý do thiết kế chống ngập nước và phòng cháy ở mình vẫn kém. Nguy cơ ngập nước & cháy nổ rất cao.

slaz8

Xe ba gác

12122012

Xe buýt

warmheartvnn

Xe tải
Cụ ở Liền kề Văn Quán thì thích quá rồi còn gì,chỉ kém CC cái là ít hàng xóm thôi,hehe.Mời hàng xóm cũ 1 ly.
những cái cụ nói không sai nhất là ở những khu mới thì việc làm quen nhau thì ở chug cư dễ hơn
như e ở liền kề văn quán thì nhà nào biết nhà nấy. chán lắm :D
Cái này thì cụ lại lo xa quá rồi,bây giờ nó khác nhiều rồi cụ ơi-hiện đại và an toàn lắm rùi- thời buổi nào rồi mà cụ còn suy nghĩ như vậy. =P~
Đoạn tầng hầm thì iem thấy k nên vì lý do thiết kế chống ngập nước và phòng cháy ở mình vẫn kém. Nguy cơ ngập nước & cháy nổ rất cao.
Đọc comment của cụ em chẳng hiểu gì cả,hehe.Em ko liên quan gì đến đa cấp đâu cụ ạ.

nobody2011

Xe tải
Em thấy cụ chủ nói cũng đúng. Tuy nhiên cần cụ chủ nói thêm về khoản phí chung cư cho bà con tường thêm tý nữa. Chả là phụ huynh nhà em cứ kêu ca ở CC như là đi thuê nhà í. Mỗi tháng phí quản lý mất khoảng 500k cho 100 m2, cộng thêm 4 xe máy = 400k nữa, vị chi là gần 1 củ/tháng. Sắp tới áp dụng quyết định mới của TP HN phí trần chung cư Hà Nội tăng lên gấp 4 lần. Theo đó, mức giá dịch vụ nhà chung cư tối thiểu là 800 đồng/m2/tháng, mức gia tối đa là 16.500 đồng/m2/tháng, áp dụng cho chung cư có thang máy. Với chung cư không có thang máy tối thiểu là 450 đồng/m2, tối đa là 5.000/m2/tháng.
Theo cách tính này, 1 căn hộ CC ko phải cao cấp, S=100m2, có thang máy, sẽ mất trung bình khoảng 1 củ + phí 4 xe máy nữa = 1,4 -1,5 củ. 1 năm mất khoảng 16 - 17 củ. Cũng hơi xót của.

abc_cad

Xe tăng
Em đã ở chung cư nhiều năm rồi,và cũng chuyển đi chuyển lại vài nơi rồi nên cũng có 1 vài lưu ý viết lên để hầu các cụ nào đang có nhu cầu chọn mua chung cư. :-bd
Lời đầu tiên em xin gửi tới các cụ nào có ngân sách tầm 2,5 tỷ đổ lại(nhất lại là vợ chồng trẻ)mà còn đang phân vân giữa mua đất và mua chung cư thì em khuyên thật nên mua chung cư mà ở cho sướng-cái “sướng” này thì chắc nhiều cụ sẽ gạch đá nhưng nếu cần lúc khác em sẽ lập 1 thớt khác để so sánh vì sao trong khoảng tiền đó thì chọn CC sẽ có nhiều ưu điểm hơn. %%-
Ngoài những vấn đề như vị trí,giá cả(cái này các cụ đi mua nhà chắc cũng đã khoanh vùng và khảo sát chán rồi) thì các cụ nên lưu ý những điểm sau:
1.Nên chọn những chủ đầu tư lớn như HUD hoặc Vinaconex- vì mấy ông này hay có đất dự án rộng-đặc biệt ông HUD-nên họ không tận dụng tối đa diện tích để xây dựng.Trước em ở Văn Quán rất khoái vì có nhiều cây xanh.Chọn những toà càng có nhiều không gian chung càng nhiều càng tốt.
2.Nên mua nhà từ khoảng tầng 7-15-Vì ở thấp quá thì cũng nhiều bụi,nhiều muỗi,lại hay bị ồn ào.Cao quá thì đi lại bất tiện và nhỡ có sự cố gì thì cũng khó “chạy” hơn.
3.Nên chọn những nhà có thêm tầng hầm-vì như vậy nếu các cụ có xe oto sẽ đỡ phải vứt ngoài đường.
4.Không nên chọn những toà nhà ở mặt đường lớn,đông người đi lại-Vì sân chơi sẽ ít,con cái đi lại hoặc chơi sẽ nguy hiểm vì nhiều xe cộ.Hoặc là chủ đầu tư cho thuê vài tầng để làm siêu thị thì sẽ bớt đi chỗ gửi xe,bớt chỗ vui chơi…..
5.Chọn những căn xa chỗ đổ rác,xa thang máy.Nên chọn những căn ô góc,càng nhiều mặt thoáng càng tốt.
6.Tuyệt đối tránh những căn mà có phòng nào đo bị bịt kín-không có cửa sổ hướng ra ngoài trời.
7.Tránh hướng cửa chính trực diện sang nhà đối diện-Nhiều khi muốn mở cửa ra cho thoáng rất bất tiện).
8.Nên chọn những căn có trên 1 nhà WC(nhiều khi không dùng đến mấy,hoặc hơi lãng phí nhưng bù lại sẽ có nhiều cái hay các cụ ạ).
9.Chọn những toà nhà có hành lang càng rộng càng tốt-ngoài chức năng là lối đi chung,hành lang còn là nơi vui chơi cho trẻ em thậm chí nhiều khi còn là nơi liên hoan tầng mỗi khi có dịp.
10.Phải chú ý số lượng và chất lượng thang máy của toà nhà mình định mua.Bây giờ nhiều nơi có khoảng 3 thang máy chở người + 1 thang máy chở hàng(phục vụ cho việc chuyển nhà-nhưng khi bình thường vẫn dùng để chở người.Vì hằng ngày mình sử dụng cái này rất nhiều.
11.Cộng điểm cho những toà có 2 thang bộ thoát hiểm(tốt nhất là nó cửa sắt ra hành lang và luôn đóng(ko khoá nhé) để đề phòng khi có cháy hoặc sự cố gì thì sẽ không lan nhanh ra lối thoát hiểm và các tầng khác.
……
Phù,em tạm thế đã có gì các bác bổ xung nhé.Chúc các bác mua được căn nhà như ý và không phải nuối tiếc về quyết định của mình.
Cơ bản là như vậy. Nhưng quan điểm ở từ tầng 15 trở lên thì ổn hơn. Trên cao thoáng đãng, không khí trong lành, không côn trùng, góc view thoáng ngắm thành phố về đem phê cực.

kinum08

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Em thấy cụ chủ nói cũng đúng. Tuy nhiên cần cụ chủ nói thêm về khoản phí chung cư cho bà con tường thêm tý nữa. Chả là phụ huynh nhà em cứ kêu ca ở CC như là đi thuê nhà í. Mỗi tháng phí quản lý mất khoảng 500k cho 100 m2, cộng thêm 4 xe máy = 400k nữa, vị chi là gần 1 củ/tháng. Sắp tới áp dụng quyết định mới của TP HN phí trần chung cư Hà Nội tăng lên gấp 4 lần. Theo đó, mức giá dịch vụ nhà chung cư tối thiểu là 800 đồng/m2/tháng, mức gia tối đa là 16.500 đồng/m2/tháng, áp dụng cho chung cư có thang máy. Với chung cư không có thang máy tối thiểu là 450 đồng/m2, tối đa là 5.000/m2/tháng.
Theo cách tính này, 1 căn hộ CC ko phải cao cấp, S=100m2, có thang máy, sẽ mất trung bình khoảng 1 củ + phí 4 xe máy nữa = 1,4 -1,5 củ. 1 năm mất khoảng 16 - 17 củ. Cũng hơi xót của.
cụ tính số tiền mua m2 ở nhà đất chỉ để dành để xe rồi mang gửi ngân hàng mỗi tháng mất bao nhiêu? cụ tính đang đi chơi tối trời mưa vội về vì lo ăn trộm? chưa kể tiền điện chạy máy bơm? chưa kể tiền mất vào diện tích cầu thang? chưa kể thuế đất?... chưa kể số tiền bị ốm do mùi xăng xe, rác thải để ngoài đường nó bay vào nhà, ...? còn nữa các cụ tính kinh tế chứ e thấy xây 1 cái nhà ở xong bán đi coi như lỗ cả đống gần bằng cái chung cư rồi, cứ tính đất lên giá nhưng có mỗi mảnh đất ở đc đâu lại ném cả đống tiền xây nhà, đấy là chưa tính lúc xây nhà mất mấy tháng chả làm ăn gì đc,rồi lúc bán đi nhà như cho không, đầu tư e ko nói chứ mua để ở thì cứ ở đâu thấy sướng nhất là chọn còn mục đích kiểu nắm giữ, tính chuyện lỗ lãi tương lai thì đúng là hơi lãng phí cuộc đời :P

Chỉnh sửa cuối:

Mc230

Xe hơi
Vote tuyệt đối cho cụ chủ. Bản thân em đã từng ở nhà ngõ ngách 4 năm, sau đó chuyến sang chung cư (đến nay được hơn 2 năm). Rõ ràng là chất lượng sống, mức độ văn minh, tiện lợi thì chung cư hơn hẳn rồi. Những kinh nghiệm đúc rút của cụ chủ cũng rất chính xác đấy, em bổ sung chút là sau khi mua xong thì cần cố gắng tổ chức được một ban quản trị nhiệt tình và đủ mạnh để hoạt động.