Kinh nghiệm khi chọn mua chung cư-đúc rút từ bản thân.

xe thủng lốp

Xe container
Em thấy ở chung cư lúc nào cũng có cảm giác mình đi ở trọ vậy

anhson8668

Xe buýt
em đang có nhu cầu mua cc thấy thông tin của cụ rất đáng tham khảo.tks cụ

trvhung

Đi bộ
E thì hơn 30 năm ở tập thể nên chỉ thích ở chung cư. :)
Các cụ cho em hỏi ngu chút nhé, nếu chung cư hết hạn sử dụng phải đập đi thì người ở đó khi đó sẽ ra sao ạ? ( đừng ném đá em, em khong biết thật mà)

Kim Chỉ Nam

Xe điện
Ở Chung Cư e thấy mất tự do thế nào đó. Nhà mình mà đi lại cứ thấy bất tiện nếu đi đêm về muộn ợ

DxI 800

Xe hơi
Các cụ cho em hỏi ngu chút nhé, nếu chung cư hết hạn sử dụng phải đập đi thì người ở đó khi đó sẽ ra sao ạ? ( đừng ném đá em, em khong biết thật mà)
Nếu đập đi thì cụ sẽ được đền bù bằng một căn hộ tái định cư khác hoặc nếu đập đi xây lại thì cụ vẫn được một căn hộ tương đương.

nhatrang_nguyen

Xe máy
Sáng nay xem chương trình chào buổi sáng của đài cũng thấy tâm sự chuyện tậu nhà chung cư tiền chênh tính ra chẳng bằng ôm cục tiền quăng vào ngân hàng :)).
Em xác định mua để ở, khôgn đầu tư gì hết nên ủ mưu quăng vào nhà=;.

Cám ơn cụ chủ thớt tư vấn nhá.

Vuabongxit

Xe hơi
Em chuyển hướng: bỏ mua Mandarin với 88 Láng Hạ vì bị ép giá kinh quá.
Giờ em tìm MIPEC tower căn 132 m2 ạ, em không lấy căn chính tây các cụ nhé. Cụ nào có thì pm cho em với.

isabinh

Xe điện
Dưới đây là các lưu ý chung mà em tóm lược khi thuê nhà, mua nhà, chung cư, đất ạ.

Đối với việc thuê Nhà/Đất/Chung cư:

- Cần xem kĩ nội dung tin xem địa chỉ cụ thể không, tin ấy có đăng lại liên tục hay không? Nếu tin chính chủ mà đăng lại liên tục thì có thể nhà đó có vấn đề nên người thuê mới đi liên tục. Đơn giản nhất là check bằng bác Gúc (Google) ạ.
- Khi đã xem nhà và ưng nhà, thì yêu cầu chủ nhà chứng thực sở hữu chính chủ bằng các giấy tờ như : Sổ đỏ hoặc sổ hồng, chứng minh thư…để chắc chắn nhà đó không phải nhà đang trông hộ hoặc đang thuê cho thuê lại… Nếu đặt cọc để giữ chỗ thì cũng cần có thỏa thuận bằng văn bản rõ ràng về tiền cọc này, ví dụ: Nếu không thuê có được hoàn trả lại không? nếu thuê nhà thì có tính vào tiền đặt cọc cho nhà không?
- Khi đã xác minh được các bước trên, đến bước đàm phán và làm hợp đồng cần thỏa thuận rõ trong hợp đồng các điều khoản như: Hình thức thanh toán ( trả theo tháng hay theo quý hay theo năm? Trả vào ngày nào? Hình thức gì?). Đặt cọc trước bao nhiêu? 1 trong 2 bên phá vỡ hợp đồng thì phạt như thế nào? ( thường thì phạt tiền cọc ạ). Đồ đạc- cơ sở vật chất cần kiểm kê gồm những gì? Hỏng hóc thì sao ?? Các phí dịch vụ khác như: Điện, nước, vệ sinh tính như thế nào? Khi muốn chấm dứt hợp đồng cần báo trước bao lâu??
- …… (đang cập nhật)

Đối với việc mua Nhà/Đất/Chung cư:
( Em cop 1 phần trên diễn đàn nhé)

1 - Khả năng tài chính:

Trước khi quyết định chọn mua căn hộ chung cư, người mua nên tính toán lại khả năng tài chính của mình, đặc biệt là khi mua trả góp, hỗ trợ tài chính qua ngân hàng.
Ví dụ: bạn mua căn hộ trị giá 1 tỷ đồng, trả trước 30%, ngân hàng hỗ trợ 70%. Với lãi suất khoảng từ 1%-1.1%/ tháng, tùy vào từng ngân hàng. Bạn cần phải trả tiền lãi cho ngân hàng từ 7000000 tới 7700000 đồng mỗi tháng, chưa bao gồm tiền vốn phải trả tùy thuộc vào thời gian cho vay, càng ngắn hạn càng cao. Như vậy, tối thiểu bạn cũng phải trả khoảng 10 triệu đồng mỗi tháng.

Vì vậy bạn phải xem xét kỹ lưỡng khả năng của mỉnh trước khi tiến hành mua. Đừng để rơi vào tình trạng mua giá cao rôi rao bán vội vàng giá thấp vì không có khả năng chi trả.

2 - Thăm dò giá cả kỹ càng:

Tìm kiếm chung cư căn hộ bạn quan tâm để biết về giá đang rao bán hiện tại là bao nhiêu? Tiếp đến bạn hãy ghé thăm chung cư đó, vào một quán cà phê, bạn sẽ có rất nhiều thông tin về giá cả, chất lượng cũng như các thông tin khác…
Nhưng có một điều quan trọng nữa mà bạn nên tìm hiểu đó là, chung cư đó gồm bao nhiêu đối tác góp vốn, phân phối? Sau khi có thông tin này, bạn nên ghé thăm tất cả các đối tác góp vốn, phân phối, lựa chọn nhà phân phối nào giá cả và điều kiện tốt nhất cho mình. Lần trước 2 vợ chồng mình mua chung cư mới đang xây dựng, chúng tôi đã tìm được nhà phân phối với giá rẻ hơn 500000/m2 so với chủ đấu tư chính. Tại sao? Các nhà đầu tư góp vốn phụ, họ phân phối một số căn hộ, vì lý do cần thu hồi vốn nhanh, họ chấp nhận bán giá mềm hơn.

Tốt nhất, nên lựa các chủ đầu tư là những tập đoàn lớn, uy tín về BĐS…

3 - Phí chung cư, tiện tích:

Bạn nên kiểm tra các loại phí chung cư cần phải trả hàng tháng, có phù hợp, chấp nhận được không? Phí chung cư hiện nay là vấn đề các bạn cần cân nhắc thật kỹ trước khi quyết định mua. Nhiều người dở khóc dở cười vì mua chung cư xong mới biết phí chung cư trên zời…

Các tiện ích công cộng khác như, chỗ gửi xe máy, xe hơi, chỗ sinh hoạt công cộng như phòng lớn để phục vụ khi có hữu sự như hiếu, hỉ.., bể bơi, trung tâm thể dục, số thang máy… và các tiện ích khác.

4 - Phong thủy, môi trường, cộng đồng dân cư:

Nếu bạn quan tâm tới phong thủy, bạn nên xem xét hướng của chung cư, căn hộ sao cho phù hợp với bạn.
Bạn nên xem xét công đồng dân cư kế cận chung cư nếu là chung cư mới, hay dân cư trong chung cư nếu là chung cư đã có người sử dụng, có phù hợp với lối sống của bạn hay không?

Giao thông đi lại, bạn nên kiểm tra đường ra vào có thuận tiện hay không? Có ngập nước vào mùa mưa không? Gần nhà trẻ, trường học, bệnh viện?

Khu vực có được an ninh như cam kết hay không?

- Khi tiến hành mua-bán chung cư
Thông thường các dự án chung cư sẽ có việc đặt cọc giữ chỗ. Các BM cũng cần hỏi kĩ về số tiền cọc này có được hoàn trả lại khi đổi ý hay không? Trong khoảng thời gian là bao lâu? Nếu đồng ý mua thì có tính gộp vào tiền đóng đợt đầu của dự án hay không? Khoản tiền này lớn nên Cần phải có phiếu thu hợp lệ ( Phiếu thu của sàn có Dấu đỏ, các giấy tờ ủy nhiệm phân phối giữa chủ đầu tư và sàn BDS).

- Nếu là chung cư/Nhà riêng cần mua lại thì yêu cầu chủ nhà chứng thực việc sở hữu, không xảy ra tranh chấp. Các phí sang tên sổ đỏ bên nào sẽ chịu? Sau khi sở hữu muốn xây sửa thì có ảnh hưởng gì không, lưu ý gì? ( nhiều khi chủ cũ lại là ông hàng xóm khó tính ạ
)

- ... (còn cập nhật)

Em mới tóm lược được một số lưu ý, mong là sẽ hữu ích cho các cụ- mợ đang có nhu cầu về nhà đất. Em không phải Môi giới nên cũng hơi hạn chế các cụ- mợ thông thái , thiện chí xin mời vào chia sẻ tiếp ạ.
Các cụ cho em hỏi căn hộ tầng 12 trên cùng (áp mái), tòa nhà 12 tầng thì có những bất tiện gì ạ. Ví dụ như có hay bị thấm trần hay hệ thống nước bị yếu không ạ (liệu có phải lắp bơm tăng áp không nhỉ ?), đi lại thang máy có gì bất tiện hơn các căn khác không ạ. Em định ở căn này, vì tiền không nhiều nên không nhiều lựa chọn cụ ạ, cụ nào kinh nhiệm chỉ giáo em với. thanks !

Xe bọ xít

Xe container
Em chuyển hướng: bỏ mua Mandarin với 88 Láng Hạ vì bị ép giá kinh quá.
Giờ em tìm MIPEC tower căn 132 m2 ạ, em không lấy căn chính tây các cụ nhé. Cụ nào có thì pm cho em với.
Giá ở đây bây giờ khoảng bao nhiêu 1m2 ạ, em cũng muốn tìm căn như cụ chủ, hóng thông tin các cụ ạ :))

Menviet

Xe hơi
E đã từng ở tầng 12, trên cùng, chung cư của HUD. Chia sẻ một ít kinh nghiệm với cụ:
+ Hệ thống nước sử dụng bình thường, ko yếu, ko sợ thấm
+ Thang máy Ok chả vẫn đề gì, khoảng 30s tới nơi. Các chung cư mới bây giờ còn loanh quanh 30 tầng
+ Ko ồn do tiếng động ở tầng trên vì ko có ai trên đầu
+ Mùa hè thì buổi trưa vẫn hơi nóng, dù đã có mái tôn cách khoảng 3m
Tóm lại cụ ko lăn tăn về nóng hoặc khu mà cụ đang xem làm chống nóng trên trần tốt thì lấy được

Các cụ cho em hỏi căn hộ tầng 12 trên cùng, tòa nhà 12 tầng thì có những bất tiện gì ạ. Ví dụ như có hay bị thấm trần hay hệ thống nước bị yếu không ạ (liệu có phải lắp bơm tăng áp không nhỉ ?), đi lại thang máy có gì bất tiện hơn các căn khác không ạ. Em định ở căn này, vì tiền không nhiều nên không nhiều lựa chọn cụ ạ, cụ nào kinh nhiệm chỉ giáo em với. thanks !

Chỉnh sửa cuối:

isabinh

Xe điện
E đã từng ở tầng 12, trên cùng, chung cư của HUD. Chia sẻ một ít kinh nghiệm với cụ:
+ Hệ thống nước sử dụng bình thường, ko yếu, ko sợ thấm
+ Thang máy Ok chả vẫn đề gì, khoảng 30s tới nơi. Các chung cư mới bây giờ còn loanh quanh 30 tầng
+ Ko ồn do tiếng động ở tầng trên vì ko có ai trên đầu
+ Mùa hè thì buổi trưa vẫn hơi nóng, dù đã có mái tôn cách khoảng 3m
Tóm lại cụ ko lăn tăn về nóng hoặc khu mà cụ đang xem làm chống nóng trên trần tốt thì lấy được
cảm ơn cụ, chắc nóng vì mái tôn cách trần thấp cụ ạ

Nhà Gấu

Xe hơi
nhà e khi mua không để ý cái vụ chỗ đổ rác :(( cũng may là nhà e chỉ chếch chếch thôi cơ mà cũng ăn đủ khi các bạn hàng xóm đóng kín 2 đầu cửa thông gió hành lang >"< cảm ơn cụ đã có những thông tin bổ ích cho các cụ đi sau. Còn e thì có nền tảng cho cái sau rồi ạ :P

cauchu

Xe hơi
Kính nhờ các cụ: e chuẩn bị mua chung cư việt hưng, căn 100m2. Tuy nhiên chưa biết chọn khu nàogiá nào là tốt nhất trong 01 đống khu ở việt hưng này vs 01 đống giá. Nhờ các cụ tư vấn giúp:
1. Khu nào có chất lượng xây và chất lượng dịch vụ tốt nhất: green house (GH nào?), happy house (T nào?), CT (20,21?), khu K, khu P...
2. Giá nào tại thời điểm này là hợp lý nhất với khu đó.

vì là chỉ mua đc 1 lần, cũng chỉ có 01 cơ hội mua nhà nên trông cả vào các cụ (nhà e 01 vợ 01 con nhỏ 1 tuổi)

Tran Thanh Tung

Xe điện

cauchu

Xe hơi
Kính nhờ các cụ: e chuẩn bị mua chung cư việt hưng, căn 100m2. Tuy nhiên chưa biết chọn khu nàogiá nào là tốt nhất trong 01 đống khu ở việt hưng này vs 01 đống giá. Nhờ các cụ tư vấn giúp:
1. Khu nào có chất lượng xây và chất lượng dịch vụ tốt nhất: green house (GH nào?), happy house (T nào?), CT (20,21?), khu K, khu P...
2. Giá nào tại thời điểm này là hợp lý nhất với khu đó.

vì là chỉ mua đc 1 lần, cũng chỉ có 01 cơ hội mua nhà nên trông cả vào các cụ (nhà e 01 vợ 01 con nhỏ 1 tuổi)
=> nhờ các cụ

toanthangcs

Xe điện
Chung cư cao cấp, ở như khách sạn theo cả nghĩa đen và nghĩa bóng. Có điều kiện về kinh tế thì nên chọn.

cauchu

Xe hơi
ko có cụ nào tư vấn thì e tự chốt khu Green house, Gh3 hoặc Gh4 => bjo cụ nào ghé qua mà biết bác nào muốn cắt lỗ thì còi e 1 tiếng cho e đỡ mất tiền ngu. Cám ơn các cụ.