[Funland] Kinh nghiệm kẻo mất bánh mỳ ở Sapa

vitomxau

Xe container
Hình như trên đó người Hà nam đông lắm. Em nghe nói có cả hội đồng hương Hà nam ở trên đó.
Hội đồng hương thì tỉnh nào cũng có cụ ạ. Nhưng nếu nói về buôn bán thì Thổ Tang hoặc Nam Định nhiều. Đầu tư kinh doanh thì HN nhiều, đấy là theo đánh giá chủ quan của em.

vitomxau

Xe container

thaibinhdutu

Xe buýt

vnhn

Xe tăng
Cụ nào thi thoảng đi Sapa lưu ý, đường Cầu Mây (bắt đầu ngã rẽ từ đường Fansiphang ) ngã tư đói diện ga cáp treo Sapa Station đã chuyển thành 1 chiều bán chính thức. Cụ thể từ 16h Thứ 6 tới 16h Chủ Nhật sẽ trở thành 1 chiều và cấm lưu thông chiều từ Đường Fansi phang xuống. Muốn tiếp cận khách sạn trên đường Cầu Mây các cụ sẽ đi vòng vo rất phức tạp. Dạo này xxx trên này tuần tra liên tục và bắt liên tục các xe vi phạm cả xe máy lẫn oto của du khách, và xử lý bằng 1 cách rất lằng nhằng là dẫn các cụ vè phòng csgt ở rất xa và loằng ngoằng đi từ chỗ Hồ Sapa đi lên đèo. Khi đến đó rồi quy trình là khá chắc ..,(đoạn này rm ko mô tả chi tiết) nhưng nhìn chung các cụ ko thoát được. Lỗi này theo quy đinh mới là phat rất cao. Xử lý xong các cụ phải dùng định vị mới tìm được đường ra trung tâm. Nói chung thật bất ngờ với xxx của 1 địa phương du lịch như vậy. Thực sự là như muốn đuổi khách. Các cụ lên chơi dịp Tết, sẽ trùng cuối tuần nên lưu ý đoạn này. Cũng oái oăm là khi cái khu liền kề của Sun đang xây dựng thì các anh cho lưu thông 2 chiều thoải mái, giờ xây xong rồi đột ngột căm thêm 1 biển 1 chiều bẫy du khách bất châpd việc đường rất thông thoáng.
Lỗi này e đọc là 3-6 củ và tước bằng nhé. Các cụ cẩn thận kẻo du xuân mất vui. Trên Sapa dạo này biển cấm mọc lên khá nhiều đến nỗi Google map vẫn chưa cập nhật. Đoạn Cầu Mây vẫn vậy. Rất nhiều cacs khách sạn lớn trên đường cầu Mây , thậm chí cuối đường như Pao hoăc các cụ muốn đi vào Bản Cát cát phải đi đường khác. Và đường đó thì như cái ngõ, dốc và cực kỳ nhỏ hẹp cũng như ko có biển hướng dẫn đi. Các tay lái yếu ko nên đi. Em thật không hiêur Giao Thông Sapa nghĩ gì khi biến 1 con đường huyết mạch như đường này trở thành đường 1 chiều bẫy du khách như vậy. Trong khi phương án để di chuyển tới các khách sạn lớn ở cuối tuyến đường rất đánh đố.
Cụ giờ mới lên Sapa nên mới biết chứ cấm lâu rồi cụ ơi. Cụ nào đặt khách sạn ở Cầu Mây thì phải đi đường Fansipan xuống ngã ba đi Cát Cát thì rẽ trái vào đường Violet, đi thẳng đến khách sạn Pao thì rẽ trái để vào đường Cầu Mây. Cứ cuối tuần là cấm, mà đã bắt thì bắt cả ô tô lẫn xe máy chứ không phải chỉ ô tô. Các cụ đi phải để ý biển chứ đi theo cảm tính là đi đấy. Ngoài ra trên đấy xxx vẫy vào bắt thổi cồn nhiều lắm đấy. Các ks trên đấy nếu đoàn to đều có xe trung chuyển cụ ạ, nên cụ nào tổ chức gia đình đi đông thì báo ks chuẩn bị xe đón từ bãi xe. Giao thông Sapa thật sự nát rồi, tắc đường kinh khủng. Em thì tháng nào cũng vài cuốc Sapa nên phát chán chỗ này. Chẳng còn gì gọi là vùng cao của người dân tộc cả. Cái bản Cát Cát thì tộc đâu ko thấy toàn kinh, toàn chụp ảnh check in. Bản dân tộc biến thành 1 bản check in khổng lồ.

--Lamborghini--

Xe cút kít
Nói chung ở đâu cũng bất cập cả.

ducngoc_y

Xe tải
Đi một lần và không bao giờ quay lại. Mang tiếng du lịch mà bẩn thỉu, nhộm nhoạm, buôn bán toàn bịp bợm. Chắc là nó sẽ sớm lụi thôi

kobietdatlagi

Xe tải
Đi ngon ơ cụ ạ, cua tay áo giờ mở rộng gần hết rồi ngồi xe cũng đỡ say hơn :D
cảm ơn cụ. nhà em chưa tự lái lên Sapa bao giờ, mới chỉ tự lái đến Mộc Châu thôi, ko biết liệu có lái lên Sapa được không cụ? So với đường đi Mộc Châu thì đường lên Sapa khó đi hơn ko ạ?

ca_kiem

Xe container
Cụ nào thi thoảng đi Sapa lưu ý, đường Cầu Mây (bắt đầu ngã rẽ từ đường Fansiphang ) ngã tư đói diện ga cáp treo Sapa Station đã chuyển thành 1 chiều bán chính thức. Cụ thể từ 16h Thứ 6 tới 16h Chủ Nhật sẽ trở thành 1 chiều và cấm lưu thông chiều từ Đường Fansi phang xuống. Muốn tiếp cận khách sạn trên đường Cầu Mây các cụ sẽ đi vòng vo rất phức tạp. Dạo này xxx trên này tuần tra liên tục và bắt liên tục các xe vi phạm cả xe máy lẫn oto của du khách, và xử lý bằng 1 cách rất lằng nhằng là dẫn các cụ vè phòng csgt ở rất xa và loằng ngoằng đi từ chỗ Hồ Sapa đi lên đèo. Khi đến đó rồi quy trình là khá chắc ..,(đoạn này rm ko mô tả chi tiết) nhưng nhìn chung các cụ ko thoát được. Lỗi này theo quy đinh mới là phat rất cao. Xử lý xong các cụ phải dùng định vị mới tìm được đường ra trung tâm. Nói chung thật bất ngờ với xxx của 1 địa phương du lịch như vậy. Thực sự là như muốn đuổi khách. Các cụ lên chơi dịp Tết, sẽ trùng cuối tuần nên lưu ý đoạn này. Cũng oái oăm là khi cái khu liền kề của Sun đang xây dựng thì các anh cho lưu thông 2 chiều thoải mái, giờ xây xong rồi đột ngột căm thêm 1 biển 1 chiều bẫy du khách bất châpd việc đường rất thông thoáng.
Lỗi này e đọc là 3-6 củ và tước bằng nhé. Các cụ cẩn thận kẻo du xuân mất vui. Trên Sapa dạo này biển cấm mọc lên khá nhiều đến nỗi Google map vẫn chưa cập nhật. Đoạn Cầu Mây vẫn vậy. Rất nhiều cacs khách sạn lớn trên đường cầu Mây , thậm chí cuối đường như Pao hoăc các cụ muốn đi vào Bản Cát cát phải đi đường khác. Và đường đó thì như cái ngõ, dốc và cực kỳ nhỏ hẹp cũng như ko có biển hướng dẫn đi. Các tay lái yếu ko nên đi. Em thật không hiêur Giao Thông Sapa nghĩ gì khi biến 1 con đường huyết mạch như đường này trở thành đường 1 chiều bẫy du khách như vậy. Trong khi phương án để di chuyển tới các khách sạn lớn ở cuối tuyến đường rất đánh đố.
Em ủng hộ việc tuân thủ luật giao thông tuy nhiên em phản đối tạo bẫy để những người không biết thành vô tình vi phạm. Nếu thế tốt nhất ko lên sapa nữa cho lành.

cảm ơn cụ. nhà em chưa tự lái lên Sapa bao giờ, mới chỉ tự lái đến Mộc Châu thôi, ko biết liệu có lái lên Sapa được không cụ? So với đường đi Mộc Châu thì đường lên Sapa khó đi hơn ko ạ?
Cụ chạy MC rồi thì chạy SP đơn giản, đèo SP còn dễ hơn, chỉ có cái nếu trời mù thì ác hơn Thung Khe, đi chậm là ok thôi ạ :D

hd-vt

Xe container
Đi một lần và không bao giờ quay lại. Mang tiếng du lịch mà bẩn thỉu, nhộm nhoạm, buôn bán toàn bịp bợm. Chắc là nó sẽ sớm lụi thôi
Em ngủ 2 lần ở đấy, mua vài thứ, thấy cũng bt mà nhỉ. Đợt ấy, ở chợ Sapa, mua nấm hương cô chủ quán...loái ngọng l-n, em chém đồng hương Hải Hưng, toét miệng cười: em Hưng Yên. Vào kho lôi ra bịch nấm hương có to có nhỏ, của bà con dân tộc thiểu số, bán rẻ cho đồng hương, em mua hết. Sau, con ngan ở nhà nấu cứ khen ngon và rẻ, bảo mua giỏi thế hehe.

Với em, Sapa cũng được, thua Đà Lạt về độ lãng mạn, khí hậu. SP kiểu rừng xanh, ĐL kiểu phố núi.

KoenigseggPigani

Xe tăng
E vừa đi thấy giờ đi vòng nhưng đỡ tắc hơn trc, nhưng cách làm của conan sapa có vẻ hơi phản cảm, du khách thì nên tuyên truyền nhắc nhở trước, gì mà cứ đè ra phạt toàn biển tỉnh lạ sau ai dám đến đây du lịch nữa

biahoihanoi

Xe lăn
Lần đầu lên Sapa năm 1996. Xuống tàu bắt xe khách Hải Âu lên Sapa mà cái xe ọp ẹp bị giột. Sapa hồi đó xinh đẹp tĩnh lặng với mấy cái nhà nghỉ của nhà nước, nhà thờ vắng vẻ, chợ nhỏ ít đồ chỉ có mì với thịt gà, xe ôm có mấy cái Minsk. Tối thứ 7 đông vui toàn dân tộc múa hát mà sang chủ nhật vắng lặng đến giật mình. Cả Sapa chỉ có 1 mình em với mấy người nước ngoài là du lịch mà bọn Tây trưa CN cũng về thành ra chỉ còn 1 mình em thứ 2 mới về. Cả thị trấn hôm đó chắc có mấy chục người, ít người nên cảm thấy thời gian trôi cực chậm. Nhớ mãi bà dân tộc bán quần áo tưởng em là người nước ngoài đòi bán em cái quần thổ cẩm 30.000 nhưng khi bết em là Kinh thì bán giá 5.000 đồng. Về nhà giặt nước phai ra xanh lè không dám mặc. Đến giờ đi Sapa khoảng chục lần nhưng càng ngày càng thấy xô bồ nên em nghỉ ở các bản chứ không ở thị trấn nữa.

Muon_biet

Xe cút kít

meodenminh

Xe điện
Chuẩn, cụ.
Trước Covid em có đoàn khách nước ngoài gồm nhiều người đã đến và yêu mến Sapa nên muốn quay trở lại đây. Người tiền trạm của đoàn khi cùng bọn em khảo sát trước chuyến thăm đã lắc đầu bảo “chúng mày làm hỏng Sapa rồi” và sau đó bọn em đưa họ lên Bắc Hà.
Loanh quanh Bắc Hà có hơn nhiều ko cụ

ATZ

Xe tải
Du lịch Sapa mình đi nhiều lần nhưng đúng là càng ngày càng tệ.

Tết này nhà mình đi Xuyên Việt định mùng 4 ghé lại Sapa mà sợ đông và quá tải, không biết có đi cáp treo lên Fan được không, giờ thấy các Bác nhận xét cũng khá lăn tăn.

BMV_HN

Xe điện
Cám ơn cụ đã cảnh báo anh e.
nếu có thể cụ có thể vẽ trên map cho em dễ hình dung với được không?