[Funland] Kinh nghiệm kẻo mất bánh mỳ ở Sapa

manhanoi

Xe tăng
Biển cấm đi 1 chiều to đùng, nhìn kỹ hơn thì chỉ cấm 3 đêm 2 ngày cuối tuần, đường bé không làm thế thì tắc cả ngày, các cụ đi chú ý hơn là được. Dân ở đó cảm ơn Sun nhiều lắm, xưa hoang sơ chỉ hút được ít Tây ba lô + du lịch bụi ít tiền, nhờ cáp treo mà khách nườm nượp. Sợ đông thì né cao điểm thôi. Em thấy trên đỉnh Fansipan quy hoạch sạch đẹp hơn Bà nà nhiều.

Rolexchuan

Xe hơi
Em vừa đi Sapa về. Ngon lành, ko dính gì!

tuan281085

Xe cút kít
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.otofun.net
4 năm trước E quay lại Sa Pa thấy nhếch nhác quá. Đường xá lúc nào cũng bẩn do nước rửa từ các nhà hàng khách sạn chảy hết ra đường. Giờ lại thêm vụ này nữa :(

acjs

Xe tăng
Cụ nào thi thoảng đi Sapa lưu ý, đường Cầu Mây (bắt đầu ngã rẽ từ đường Fansiphang ) ngã tư đói diện ga cáp treo Sapa Station đã chuyển thành 1 chiều bán chính thức. Cụ thể từ 16h Thứ 6 tới 16h Chủ Nhật sẽ trở thành 1 chiều và cấm lưu thông chiều từ Đường Fansi phang xuống. Muốn tiếp cận khách sạn trên đường Cầu Mây các cụ sẽ đi vòng vo rất phức tạp. Dạo này xxx trên này tuần tra liên tục và bắt liên tục các xe vi phạm cả xe máy lẫn oto của du khách, và xử lý bằng 1 cách rất lằng nhằng là dẫn các cụ vè phòng csgt ở rất xa và loằng ngoằng đi từ chỗ Hồ Sapa đi lên đèo. Khi đến đó rồi quy trình là khá chắc ..,(đoạn này rm ko mô tả chi tiết) nhưng nhìn chung các cụ ko thoát được. Lỗi này theo quy đinh mới là phat rất cao. Xử lý xong các cụ phải dùng định vị mới tìm được đường ra trung tâm. Nói chung thật bất ngờ với xxx của 1 địa phương du lịch như vậy. Thực sự là như muốn đuổi khách. Các cụ lên chơi dịp Tết, sẽ trùng cuối tuần nên lưu ý đoạn này. Cũng oái oăm là khi cái khu liền kề của Sun đang xây dựng thì các anh cho lưu thông 2 chiều thoải mái, giờ xây xong rồi đột ngột căm thêm 1 biển 1 chiều bẫy du khách bất châpd việc đường rất thông thoáng.
Lỗi này e đọc là 3-6 củ và tước bằng nhé. Các cụ cẩn thận kẻo du xuân mất vui. Trên Sapa dạo này biển cấm mọc lên khá nhiều đến nỗi Google map vẫn chưa cập nhật. Đoạn Cầu Mây vẫn vậy. Rất nhiều cacs khách sạn lớn trên đường cầu Mây , thậm chí cuối đường như Pao hoăc các cụ muốn đi vào Bản Cát cát phải đi đường khác. Và đường đó thì như cái ngõ, dốc và cực kỳ nhỏ hẹp cũng như ko có biển hướng dẫn đi. Các tay lái yếu ko nên đi. Em thật không hiêur Giao Thông Sapa nghĩ gì khi biến 1 con đường huyết mạch như đường này trở thành đường 1 chiều bẫy du khách như vậy. Trong khi phương án để di chuyển tới các khách sạn lớn ở cuối tuyến đường rất đánh đố.
Lên Sapa tầm 1/4 thế kỷ trước, được lang thang đúng nghĩa. Em nhớ những bản làng bình yên từ Sapa rồi Bắc Hà, Simacai, Mường Khương...

fishbed4

Xe tăng
Ô hay..Biển đặt to đùng, không bị che khuất, rất rõ ràng mà chủ thớt bảo là bẫy. Map GG nó không thay cho biển hiệu nhé..

Forceseller

Xe hơi
Ô hay..Biển đặt to đùng, không bị che khuất, rất rõ ràng mà chủ thớt bảo là bẫy. Map GG nó không thay cho biển hiệu nhé..
Bẫy ở chỗ là nó giới hạn theo ngày, chứ ko phải ngày cấm ngày ko. Lái xe đúng vào ngày cấm cuối tuần thì đinh, trong tuần lại đi bình thường. Đó mới là bẫy. Phần lớn lái xe du lịch tự túc đều dựa theo GG Map, nên có lúc quen để ý biển là bình thường. Chie đi nhầm vào đường vài met công an tóm được là lôi về đồn mặc cả rồi. Cái này ko giống kiểu khu du lịch thân thiện với du khách cho lắm. Đây là thái độ. Chứ ko phải xe biển Lào cai đi hàng ngày thì mới đáng phạt. Bánh mỳ tôi cũng mất rồi. Tôi viết cảnh báo này để cho các cụ khác có plan đi Sapa thì nhớ mà tránh. Mất tiền cho Pikachu rõ là ko đáng, lại hỏng cả cảm xúc đi du lịch.

Chỉnh sửa cuối:

KeanuR

Xe tăng
Du lịch Sapa mình đi nhiều lần nhưng đúng là càng ngày càng tệ.

Tết này nhà mình đi Xuyên Việt định mùng 4 ghé lại Sapa mà sợ đông và quá tải, không biết có đi cáp treo lên Fan được không, giờ thấy các Bác nhận xét cũng khá lăn tăn.
Cụ cứ đi sợ gì
Sapa e năm nào cũng lên ít nhất 1 lần, gần như các quán e đều đã vào ăn thử
E trái với nhiều cụ, e thấy sapa ngày càng tốt lên, đường xá to đẹp dễ đi hơn thời 200x, quán ăn món ăn ngon hơn, địa điểm du lịch cafe tốt hơn, vv
Nhà e đi ít khi ở trung tâm, sapa theo e phải ở trong bản mới thích, chứ cứ ở quanh hồ thì chả khác gì HN

• Vodka
Reactions: ATZ

MP3

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
goo.gl
Em chốt giúp cụ là nó đã phá xong Sapa rồi giờ xxx nó lại thịt thêm cccm lớ ngớ k rành đường xá. Trung tâm Sapa giờ người Kinh lên kd là chủ yếu, người Mông và người Dao xuống hết các bản, giờ dưới làng bản cũng thấy người nơi khác lên kd nhiều. Khách Việt đi đến đâu thì khách NN rút đi đến đó vì qui hoạch nát bét và làm mất hết bản sắc riêng của địa phương. Buồn lắm thay.:(
Đúng ạ, em lên Sapa 4 lần. Lần đầu tiên cách đây hơn 20 năm thấy háo hức chỉ muốn ở lại thật lâu và quay lại ngay khi có thể, đến lần thứ 4 cách đây 7 năm đã thấy con người, nhà cửa chán lắm rồi. Chắc k có ngày quay lại

hieukon

Xe container
Việt Nam! Mình phổ biến luật bằng cách phạt

fishbed4

Xe tăng
Bẫy ở chỗ là nó giới hạn theo ngày, chứ ko phải ngày cấm ngày ko. Lái xe đúng vào ngày cấm cuối tuần thì đinh, trong tuần lại đi bình thường. Đó mới là bẫy. Phần lớn lái xe du lịch tự túc đều dựa theo GG Map, nên có lúc quen để ý biển là bình thường. Chie đi nhầm vào đường vài met công an tóm được là lôi về đồn mặc cả rồi. Cái này ko giống kiểu khu du lịch thân thiện với du khách cho lắm. Đây là thái độ. Chứ ko phải xe biển Lào cai đi hàng ngày thì mới đáng phạt. Bánh mỳ tôi cũng mất rồi. Tôi viết cảnh báo này để cho các cụ khác có plan đi Sapa thì nhớ mà tránh. Mất tiền cho Pikachu rõ là ko đáng, lại hỏng cả cảm xúc đi du lịch.
Em hoan nghênh cụ post để cảnh báo. Cụ sai thì nộp phạt, chứ cụ 50/50 với pikachu rồi lại bảo ng ta bẫy thì ko nên. Biển đặt công khai ngày giờ cấm cơ mà. HN thiếu gì biển cấm như vậy.

ATZ

Xe tải
Em mới đi thăm đèo Mã Pì Lèng có ở lại Mèo Vạc, tối qua khách đông quá, còn không nhiều phòng trống. Sáng nay đi đèo thì kẹt xe ở Làng văn hóa dân tộc H'mông Mèo Vạc, bọn này chỉ biết kinh doanh, bãi xe nhỏ tí đậu tràn ra đường không biết sắp xếp gì cả, đáng lẽ phải thuê hay mượn đám ruộng gần đó để làm chỗ đậu xe cho khách của mình nhưng cứ kệ, đường đã nhỏ mà đậu xe kiểu đó nên lúc nào cũng kẹt.

Nhưng mấy anh em Cảnh Sát GT thì rất dễ thương, cố gắng giải tỏa điểm kẹt, trên đèo thì hướng dẫn đậu xe, nhiều ông cố tình đậu ở góc cua đi bộ cho gần dù đã chỉ đậu phía trước cũng chỉ đến nhắc nhỏ nói anh lên trên đậu, đậu ở đây nguy hiểm.

Lúc về đèo kẹt cũng lâu, mãi mới giải tỏa được chiều đi xuống mình theo luồng xe thấy mấy xe đang dừng lại, nghĩ là họ đậu để vào điểm tham quan, ngắm view nên vượt lên, đâu biết là họ đang dừng tránh xe, thấy xe lên phải lùi lại mấy chục mét, gặp anh CSGT nói giờ cao điểm, vào điểm du lịch nên xe đông, anh nên đi qua bên kia từ từ xuống.
Gặp chỗ khác chắc mình bị ăn chửi rồi, không thì cũng cho cái biên bản.
Mình xin lỗi vì nghĩ là các xe kia đang đậu và cho lên xuống từng đợt.

Nói chung ấn tượng rất tốt với CSGT Mèo Vạc.

Cụ Nicolas

Xe buýt
Năm nay các cụ né Sapa nhiều nên đường ko tắc lắm, đi lại đỡ hơn năm ngoái.
Cám ơn các cụ ko đi

TungC

Xe tải
Cảnh báo các Cụ lên Sa Pa khi đi ăn uống, nhậu nhẹt thì đi bộ, taxi hoặc xe điện nhé. Nếu đi xe cá nhân thì chắc chắn bị dính thổi nồng độ cồn vì có đội lái taxi chim lợn gọi đt cho Picachu, trên xe taxi có camera hành trình cung cấp video luôn. Ngày mùng 3 Tết e đi taxi trên Sa Pa chứng kiến luôn :D

fishbed4

Xe tăng
Em mới đi thăm đèo Mã Pì Lèng có ở lại Mèo Vạc, tối qua khách đông quá, còn không nhiều phòng trống. Sáng nay đi đèo thì kẹt xe ở Làng văn hóa dân tộc H'mông Mèo Vạc, bọn này chỉ biết kinh doanh, bãi xe nhỏ tí đậu tràn ra đường không biết sắp xếp gì cả, đáng lẽ phải thuê hay mượn đám ruộng gần đó để làm chỗ đậu xe cho khách của mình nhưng cứ kệ, đường đã nhỏ mà đậu xe kiểu đó nên lúc nào cũng kẹt.

Nhưng mấy anh em Cảnh Sát GT thì rất dễ thương, cố gắng giải tỏa điểm kẹt, trên đèo thì hướng dẫn đậu xe, nhiều ông cố tình đậu ở góc cua đi bộ cho gần dù đã chỉ đậu phía trước cũng chỉ đến nhắc nhỏ nói anh lên trên đậu, đậu ở đây nguy hiểm.

Lúc về đèo kẹt cũng lâu, mãi mới giải tỏa được chiều đi xuống mình theo luồng xe thấy mấy xe đang dừng lại, nghĩ là họ đậu để vào điểm tham quan, ngắm view nên vượt lên, đâu biết là họ đang dừng tránh xe, thấy xe lên phải lùi lại mấy chục mét, gặp anh CSGT nói giờ cao điểm, vào điểm du lịch nên xe đông, anh nên đi qua bên kia từ từ xuống.
Gặp chỗ khác chắc mình bị ăn chửi rồi, không thì cũng cho cái biên bản.
Mình xin lỗi vì nghĩ là các xe kia đang đậu và cho lên xuống từng đợt.

Nói chung ấn tượng rất tốt với CSGT Mèo Vạc.
Làng Mông Pả Vi 2 bãi xe phải đc vài chục cái, thoải mái cho khách ngủ trong làng. Tuy nhiên mấy ngày Tết khách vào vãn cảnh nhiều nên bãi xe quá tải, cộng thêm chủ xe đỗ lộn xộn. Nhiều chủ xe cứ phải đỗ ngay cổng làng, thay vì đỗ quá lên vài chục mét nên mới tắc.