[Funland] Kinh nghiệm kẻo mất bánh mỳ ở Sapa

Cụ nào thi thoảng đi Sapa lưu ý, đường Cầu Mây (bắt đầu ngã rẽ từ đường Fansiphang ) ngã tư đói diện ga cáp treo Sapa Station đã chuyển thành 1 chiều bán chính thức. Cụ thể từ 16h Thứ 6 tới 16h Chủ Nhật sẽ trở thành 1 chiều và cấm lưu thông chiều từ Đường Fansi phang xuống. Muốn tiếp cận khách sạn trên đường Cầu Mây các cụ sẽ đi vòng vo rất phức tạp. Dạo này xxx trên này tuần tra liên tục và bắt liên tục các xe vi phạm cả xe máy lẫn oto của du khách, và xử lý bằng 1 cách rất lằng nhằng là dẫn các cụ vè phòng csgt ở rất xa và loằng ngoằng đi từ chỗ Hồ Sapa đi lên đèo. Khi đến đó rồi quy trình là khá chắc ..,(đoạn này rm ko mô tả chi tiết) nhưng nhìn chung các cụ ko thoát được. Lỗi này theo quy đinh mới là phat rất cao. Xử lý xong các cụ phải dùng định vị mới tìm được đường ra trung tâm. Nói chung thật bất ngờ với xxx của 1 địa phương du lịch như vậy. Thực sự là như muốn đuổi khách. Các cụ lên chơi dịp Tết, sẽ trùng cuối tuần nên lưu ý đoạn này. Cũng oái oăm là khi cái khu liền kề của Sun đang xây dựng thì các anh cho lưu thông 2 chiều thoải mái, giờ xây xong rồi đột ngột căm thêm 1 biển 1 chiều bẫy du khách bất châpd việc đường rất thông thoáng.
Lỗi này e đọc là 3-6 củ và tước bằng nhé. Các cụ cẩn thận kẻo du xuân mất vui. Trên Sapa dạo này biển cấm mọc lên khá nhiều đến nỗi Google map vẫn chưa cập nhật. Đoạn Cầu Mây vẫn vậy. Rất nhiều cacs khách sạn lớn trên đường cầu Mây , thậm chí cuối đường như Pao hoăc các cụ muốn đi vào Bản Cát cát phải đi đường khác. Và đường đó thì như cái ngõ, dốc và cực kỳ nhỏ hẹp cũng như ko có biển hướng dẫn đi. Các tay lái yếu ko nên đi. Em thật không hiêur Giao Thông Sapa nghĩ gì khi biến 1 con đường huyết mạch như đường này trở thành đường 1 chiều bẫy du khách như vậy. Trong khi phương án để di chuyển tới các khách sạn lớn ở cuối tuyến đường rất đánh đố.
Tức là phải đi vòng tròn quanh vườn hoa à cụ
SaPa đường nhỏ mà bắt chạy vòng quanh cũng ngại nhỉ

Trên đấy phải có hiệp hội các khách sạn nhà hàng hướng dẫn những điểm này trước khi khách book phòng mới giữ đc khách. Giống như mấy anh hàng không rất điên với bọn sứ quán việt ở nước ngoài, gây khó dễ với khách tây khi làm visa.
Kiểu như có "tip" nó mới nhanh

VuNgoanMuc

Xe điện
Em chốt giúp cụ là nó đã phá xong Sapa rồi giờ xxx nó lại thịt thêm cccm lớ ngớ k rành đường xá. Trung tâm Sapa giờ người Kinh lên kd là chủ yếu, người Mông và người Dao xuống hết các bản, giờ dưới làng bản cũng thấy người nơi khác lên kd nhiều. Khách Việt đi đến đâu thì khách NN rút đi đến đó vì qui hoạch nát bét và làm mất hết bản sắc riêng của địa phương. Buồn lắm thay.:(
Em có may mắn lên Sapa nhiều vào cái thời còn hoang sơ ít xây dựng, dân tộc đi lại giao lưu ngoài phố nhiều.
Em không phản đối xây dựng mở rộng để phát triển du lịch, rất ủng hộ, khách du lịch nhiều thì kinh tế địa phương phát triển hơn... nhưng xây dựng kiểu như Sapa hay Đà Lạt thì không bao giờ ủng hộ, đó là kiểu ăn xổi thu thật nhanh còn sau này thế nào kệ... mỗi vùng có một nét kiến trúc riêng, mở rộng xây dựng thêm phải giữ được cái nét đó chứ để bung bét như 2 vùng này thì đúng là chả còn gì để nói.

conco1978

Xe điện
Em mới đi lại Sapa vài tuần trước, phải nói là trên đó giờ ko khác gì ở HN, bụi bặm hòa vào sương mù, các công trình dở dang ko biết bao giờ mới xong, nhà vệ sinh thì nhếch nhác và đều bị tính phí 3000đ/lần, cứ như thế này mà du lịch Việt bảo muốn cạnh tranh với du lịch Thái thì cần phải cải thiện nhiều

Máy cắt cỏ

Xe tăng
Bữa trước em đến Sapa mà không book trước ks, chạy lòng vòng tìm ks oải ra phết vì đường 1 chiều loạn xạ

lavievp.88

Xe máy
Cảm ơn cụ chủ, Tết này em cùng gia đình lên đó 3 ngày chắc cũng phải lưu ý không lại mất giông cả năm :)

nesta_vn84

Xe buýt
cũng lâu lắm rồi em không lên Sapa, chỉ đi đường tránh rồi rẽ sang Lai Châu. giờ em thấy Sapa ko hấp dẫn như trước nữa.

buidoimiennui

Xe điện
Em chưa đi Sapa bao giờ. Đọc xong topic này thì thấy không cần đi nữa :)) :)) đội ơn các cụ đã khai sáng.

namson229

Xe điện
cách đây cũng lâu lâu, e lên lao bảo quảng trị, mua rượu về, thấy mấy cậu dân ở quảng trị bảo là khách du lịch (hà nội) mua rượu thì ko sao, chứ dân ở đây mua là bị hải quan bắt ; để phát triển du lịch , khuyến khích, ưu tiên cho các tỉnh về chơi quảng trị

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Đường này em tưởng 1 chiếu từ lâu rồi chứ nhỉ !

fanbarca

Xe buýt
Vắng và đóng cửa rất nhiều hàng quán. Khách sạn vắng teo. Nhưng e thật bất ngờ là thái độ đuổi khách xxx dã man quá.
Cho sập hẳn đi a. Người ta lên SP vì ko khí mát mẻ, mộc mạc của vùng cao. Lại xây ks san sát ko khác gì HN thì chán òm.

Dân Tổ

Xe container
Cả Sapa và Đà Lạt chắc còn lâu lâu lắm nữa em mới quay trở lại, mà có lẽ cũng chẳng cần quay lại :)

Noname_2015

Xe tăng
Nó đổi từ trước tết dương rồi, nhưng mà làm thế này thì đỡ tắc đường hơn hẳn vào dịp cuối tuần, người ta cũng tính chán rồi.

Nếu có tâm thật sự, cắt đặt 1 đc cầm cạp nong đứng ngay chỗ biển cấm đó mà chỉ dẫn lxe ko đi vào.

biển xanh06

Xe điện
Nhìn thấy thằng nào một chân giầy một chân dép đi bán mật ong rừng phải cảnh giác các cụ nhé.

DTV

Xe tăng
Đặc sản Lào Cai còn có quả bắn tốc độ trên cao tốc đúng chỗ dốc xuống. Khách không quen đang chạy 80km/h, khi xuống dốc sểnh phát là dính. Làm ngay ngày mồng 1 tết dương để chào mừng du khách.
Đặc sản nữa là rình ở trạm thu phí chụp ảnh bắt lỗi ngồi sau không thắt dây an toàn.
Sapa dần hết vẹo, Bắc Hà chả có gì. Nói chung là cạch dần, may ra còn giữ đc khách đi lễ !!!

Chỉnh sửa cuối:

thaibinhdutu

Xe buýt
Ai rồi cũng già và Sapa dành cho lớp trẻ. Em thì mỗi năm ở Sapa 2 đêm, chỉ ngồi trong phòng khách sạn ngắm mây, lang thang đi bộ ra chợ đêm nhâm nhi tí đồ nướng dở ẹc với mấy bát chè nóng. Quán nướng quen cạnh hông nhà thờ xưa toàn đồ tự tay bà chủ béo công chức làm thêm đã giải nghệ, chả còn gì ăn ngon. Nhưng nhớ thì cứ đi thôi.
Thời trẻ trâu lên Sapa, phi ngay ra cổng ks công đoàn cuối hông nhà thờ vít rượu ngô thịt nướng, lây tây phi lên thác bạc liverpool, nửa đêm ngồi giữa cửa nhà thờ nốc bia xem mây chuyển cuồn cuộn.

Chỉnh sửa cuối:

MuathuHN252

Xe cút kít
Em chốt giúp cụ là nó đã phá xong Sapa rồi giờ xxx nó lại thịt thêm cccm lớ ngớ k rành đường xá. Trung tâm Sapa giờ người Kinh lên kd là chủ yếu, người Mông và người Dao xuống hết các bản, giờ dưới làng bản cũng thấy người nơi khác lên kd nhiều. Khách Việt đi đến đâu thì khách NN rút đi đến đó vì qui hoạch nát bét và làm mất hết bản sắc riêng của địa phương. Buồn lắm thay.:(
E chưa đi Sapa. Chưa đi tỉnh nào phía Bắc, Tây Bắc cả. Nói ra thì ngại nhưng mà e bị ám ảnh những cung đường đèo vực sâu hun hút, sợ chẳng dám đi ạ